TIN TÀI TRỢ.

Khám tổng quát và chích ngừa trước khi mang thai

• 3 Lượt chia sẻ
  • 188K Lượt đọc
  • 716 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 705 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Em ơi, uống sữa từ bây giờ là tốt rồi. Ăn uống đầy đủ nhé. À, em uống thêm thuốc Obimin (axit folic) nữa vì axit folic rất cần phải bổ sung trước khi mang thai đấy, vì nó có liên quan mật thiét đên sức khỏe em bé mà (cái này em tự tìm hiểu thêm nhé). Chúc em khoẻ để có một bé con khoẻ nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Memum nhiều,

Bác sỹ nói em là chích rubella xong thi 3 tháng sau mới được mang thai, và cảm cúm thì 2 tháng sau mới được. Em dự đinh là tháng 2 năm 2006 không dùng biện pháp phòng nữa vậy có được không chị. Có ảnh hưởng đến thai nhi gì không chị à.

Vân
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mumdad
    Cảm ơn chị Memum nhiều,

Bác sỹ nói em là chích rubella xong thi 3 tháng sau mới được mang thai, và cảm cúm thì 2 tháng sau mới được. Em dự đinh là tháng 2 năm 2006 không dùng biện pháp phòng nữa vậy có được không chị. Có ảnh hưởng đến thai nhi gì không chị à.

Vân
    Chị không biết em đang dùng biện pháp phòng ngừa gì. Nhưng nếu em dùng thuốc tránh thai thì em nên dừng trước khi định có thai từ 3 đến 6 tháng. Trong quá trình này em nên dùng Bao cao su để tránh thai.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em chào các chị,

Em mới vừa tham gia vào diễn đàn này và học hỏi được rất nhiều điều bổ ích qua các lời khuyên của các chị.

Em định đầu năm 2006 se để mang thai, em vừa mới chủng ngừa Rubella cuối tháng 9,tháng 10 này người ta mới cho phép em chủng ngừa cảm cúm. Cho em hỏi, em cần phải chích ngừa thêm gì nữa không ạ?

Với lại từ giờ em uống sữa Enfa Mama được chưa vậy các chị. Các chị có lời khuyên nào cho việc chuẩn bị lần đầu mang thai không thi giúp em với.

Thanks các chị nhiều nhé.

Vân
    Nếu có điều kiện, trước khi có thai hai vợ chồng em nên tiêm phòng thêm viêm gan B.
    • 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTuticoi
    Nếu có điều kiện, trước khi có thai hai vợ chồng em nên tiêm phòng thêm viêm gan B.
    Chi Metuticoi oi,

Neu chích ngừa viêm gan B thì phải chích đến 3 lần, mà kế hoạch của em là cuối tháng 1/2006 là em thả không dùng condom nữa chị à. Vì nhà chồng của em hối em có con quá, em nín được hơn một năm rồi

Không chích có sao không vậy chị??????

Trời ơi sao mà làm phụ nữ cực khổ thế này

Vân
    • 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Chị memun ơi,

Hôm qua em ra nhà thuốc mua Obimin để uống. Dược sỹ khuyên em là khi có thai hẳn uống vì lúc đó nó sẽ bổ cho thai nhi. Còn bây giờ uống sữa là được rồi.

Sao kỳ vậy chị?????
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vì Dược sỹ e rằng nếu bây giờ em uống thuốc thì em se bị béo phì thôi !
    Ngọc Mai
    • 3,699 Bài viết

• 690 Được cảm ơn

Chi Metuticoi oi,

Neu chích ngừa viêm gan B thì phải chích đến 3 lần, mà kế hoạch của em là cuối tháng 1/2006 là em thả không dùng condom nữa chị à. Vì nhà chồng của em hối em có con quá, em nín được hơn một năm rồi

Không chích có sao không vậy chị??????

Trời ơi sao mà làm phụ nữ cực khổ thế này

Vân
    Chị metuticoi khuyên bạn như vậy vì viêm gan B là một bệnh rất nguy hiểm, ko thể chữa khỏi, và lây qua đường máu: từ chồng sang vợ, từ mẹ sang con, qua đường truyền máu.
    Nói chugn trước khi lấy chồng vài tháng bạn nên xét nghiệm viêm gan B và chihc thuốc đủ 3 mũi, nếu cẩn thận qua Việt Pháp làm xét nghiệm kháng virus viêm gan B (có thể mình nhớ nhấm tên) để chắc chắn bạn đã hoàn toàn phogn bị hỏi bệnh này. Chồng bạn đáng ra trước khi lấy vợ cũng nên làm, vì biết đâu bạn có virus VG B vaf bạn sẽ lây sang chồng bạn sau khi lấy nhau
    Nếu bạn chưa làm chuyện đó và bạn chưa có thai thì nên làm càng sớm càng tốt. Kể cả vì lý do đó có thể phải delay một vài tháng. Tiêm phòng là cơ họi để bạn phòng bệnh cho mình và tránh lây sang con. Khi bạn đã có thai thì mọi thứ bạn làm nên hoir bác sỹ, nếu có thể chích ngừa mà an toàn thì bạn nên làm.
    Khi con bạn sinh ra, bạn có thể chọn tiêm phòng VG B cho con bạn trong ngày đầu tiên. Nói chugn nhiều người chờ đến khi đầy tahngs nhưng mình đã tiêm phòng cho con ngay, vì biết đâu trong vòng 1 tháng đó con bạn ko bị lây từ máu của một ai đó tiếp xúc hay một lý do vớ vản bất kỳ.
    • 14 năm
    • 705 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mumdad ơi, thuốc Obimin như chị nói rất giàu axit folic. Nếu em muốn tìm hiểu thêm thì vào trang Vnexpress.net rồi search axit folic sẽ có một loạt bài cho em tìm hiểu là nó cần thiết trước khi mang thai ntn nhé.
    Chúc em may mắn.
    • 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Vịt
    Chị metuticoi khuyên bạn như vậy vì viêm gan B là một bệnh rất nguy hiểm, ko thể chữa khỏi, và lây qua đường máu: từ chồng sang vợ, từ mẹ sang con, qua đường truyền máu.
    Nói chugn trước khi lấy chồng vài tháng bạn nên xét nghiệm viêm gan B và chihc thuốc đủ 3 mũi, nếu cẩn thận qua Việt Pháp làm xét nghiệm kháng virus viêm gan B (có thể mình nhớ nhấm tên) để chắc chắn bạn đã hoàn toàn phogn bị hỏi bệnh này. Chồng bạn đáng ra trước khi lấy vợ cũng nên làm, vì biết đâu bạn có virus VG B vaf bạn sẽ lây sang chồng bạn sau khi lấy nhau
    Nếu bạn chưa làm chuyện đó và bạn chưa có thai thì nên làm càng sớm càng tốt. Kể cả vì lý do đó có thể phải delay một vài tháng. Tiêm phòng là cơ họi để bạn phòng bệnh cho mình và tránh lây sang con. Khi bạn đã có thai thì mọi thứ bạn làm nên hoir bác sỹ, nếu có thể chích ngừa mà an toàn thì bạn nên làm.
    Khi con bạn sinh ra, bạn có thể chọn tiêm phòng VG B cho con bạn trong ngày đầu tiên. Nói chugn nhiều người chờ đến khi đầy tahngs nhưng mình đã tiêm phòng cho con ngay, vì biết đâu trong vòng 1 tháng đó con bạn ko bị lây từ máu của một ai đó tiếp xúc hay một lý do vớ vản bất kỳ.
    Em cám ơn chị mẹ Cún con vì đã có lời khuyên rất chấn thành cho em.

Chắc tuần sau em lên viện Pasteur đê người ta thử máu của em xem sao nhé.
    • 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Memun
    Mumdad ơi, thuốc Obimin như chị nói rất giàu axit folic. Nếu em muốn tìm hiểu thêm thì vào trang Vnexpress.net rồi search axit folic sẽ có một loạt bài cho em tìm hiểu là nó cần thiết trước khi mang thai ntn nhé.
    Chúc em may mắn.
    Chị Memum ơi,

Vậy chẳng hiểu sao mà dược sỹ khống bán cho em nhỉ. Em đã tham khảo các trang web, họ có nói la ăn nhiều rau xanh đậm cộng nhiều thứ nữa để bổ sung acid folic. Mà chị biết đấy đi làm suốt ngày ăn cơm trưa văn phòng không có nhiều các loài rau xanh. Chỉ có tối về là ăn thức ăn do mình nấu. Em hiện nay uống sữa Enfa Mama, mà cũng ngán quá chị à.

Em cũng đang kiếm các loại thức ăn sẵn để bổ sung chất đây. Có gì chị chỉ dùm em nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,242 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Mình cũng uống Obimin được khoảng 1 tháng rồi, nhưng đọc báo nghe nói ait folic dùng quá liều cũng ko tốt, thực sự mình uống Obimin hàng ngày được 20 ngày thì cảm thấy buốt xương (1 tác hại của dùng axit quá liều là làm ảnh hưởng tuỷ sống), nên bây giờ mình đang gia giảm 2 ngày 1 viên. Nếu bạn uống sữa được thì ko cần phải uống thêm Obimin, ngoại trừ trong gia đình bạn có tiền căn thiếu axit folic, tốt hơn hết là có tư vấn của BS riêng.
    :Rose: squsqucdb20070116_-8_Cu+Bin+is :Rose: :LoveStruc:
    • 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _cuncon_
    Mình cũng uống Obimin được khoảng 1 tháng rồi, nhưng đọc báo nghe nói ait folic dùng quá liều cũng ko tốt, thực sự mình uống Obimin hàng ngày được 20 ngày thì cảm thấy buốt xương (1 tác hại của dùng axit quá liều là làm ảnh hưởng tuỷ sống), nên bây giờ mình đang gia giảm 2 ngày 1 viên. Nếu bạn uống sữa được thì ko cần phải uống thêm Obimin, ngoại trừ trong gia đình bạn có tiền căn thiếu axit folic, tốt hơn hết là có tư vấn của BS riêng.
    Ủa vậy hả mẹ cún con,

Mình đang định uống thêm Obimin, mà cũng nghe nói đến việc thừa acid nên cũng đang ngần ngại đây. Cho mình hỏi là mẹ Cún con đang ở Tp.HCM à, đã chích ngừa hết chưa vậy?

Cho mình hỏi mẹ Cún con đi khám phụ khoa ở đâu trong thành phố vậy. Hôm trước mẹ mình sợ đông, nên dẫn mình đến trung tâm y tế quận 5, điều kiện vệ sinh không có níce lắm lắm, nên mình định hỏi là có chổ nào vừa nhanh vừa tốt tí để mình khi khám í mà

Thanks trước nha
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,242 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Mình chưa chích do nghe nói Rubela phải đợi 3 tháng sau mới có thai, trong khi mình đang muốn có ngay nên thôi, vả lại cũng chủ quan khi thấy sức khoẻ tốt ko có vấn đề gì.
    Mumdad đã chích ngừa được những bệnh nào rồi?
    Mình chỉ định đi khám răng thôi, vì nghe nói có thai thì ko được chữa răng, mumdad cũng nên đi khám răng nhé, nếu có thai mà đau răng thì ko đi nha sĩ được đâu, nhai cực lắm, làm sao bổ sung dinh dưỡng cho bé.
    Mình đi khám BS tư, thấy BS tư thì canh rứng trụng tiện hơn vô BV.
    • 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Mình chưa chích do nghe nói Rubela phải đợi 3 tháng sau mới có thai, trong khi mình đang muốn có ngay nên thôi, vả lại cũng chủ quan khi thấy sức khoẻ tốt ko có vấn đề gì.
    Mumdad đã chích ngừa được những bệnh nào rồi?
    Mình chỉ định đi khám răng thôi, vì nghe nói có thai thì ko được chữa răng, mumdad cũng nên đi khám răng nhé, nếu có thai mà đau răng thì ko đi nha sĩ được đâu, nhai cực lắm, làm sao bổ sung dinh dưỡng cho bé.
    Mình đi khám BS tư, thấy BS tư thì canh rứng trụng tiện hơn vô BV.
    Me Cuncon oi,

Mình đọc báo Thanh Niên hay Tuổi trẻ gì đấy thấy dịch Rubella đang tấn công các trường học lại, có một trường tại QUận Tân Bình bị nhiều lắm nên mình sợ quá, đã đi tiêm từ tháng trước rồi MMR.

Răng mình thì không có vấn đề nhiều nên chắc cũng đi khám sớm đây.

Có chị khuyên mình đi chích viem gan B, minh mới thử máu đây, chỉ biết là mình không bị bệnh đó thôi, cả 2 vợ chông mình. Mình muốn có con sớm, mà chích thì phải chờ lâu quá mới hết 3 mũi, nên vừa lo vừa sợ đây.

Mẹ Cún con đinh sinh trai hay gái vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,242 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Mình thích sinh con trai, vì em chồng mới sinh con gái rồi, nên thêm 1 thằng cún chắc sẽ được cưng hơn.
    Mình chỉ sợ dịch cúm gà, đang có dịch mà nhà mình cứ ăn gà vì ai cũng thích ăn thịt gà, ko biết có con virus nào trong cơ thể chưa.
    Thế còn Mumdad? Thích đầu lòng là trai hay gái? Mình nghe canh con trai dễ hơn con gái nên cũng mong là được.
    • 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Mình thích sinh con trai, vì em chồng mới sinh con gái rồi, nên thêm 1 thằng cún chắc sẽ được cưng hơn.
    Mình chỉ sợ dịch cúm gà, đang có dịch mà nhà mình cứ ăn gà vì ai cũng thích ăn thịt gà, ko biết có con virus nào trong cơ thể chưa.
    Thế còn Mumdad? Thích đầu lòng là trai hay gái? Mình nghe canh con trai dễ hơn con gái nên cũng mong là được.
    Trời ơi mẹ cún à,

Tôi thấy canh con trai khó hơn con gái đấy, con gái thì thoải mái ngày nào cũng dính được, còn con trai thì fai đúng ngày trứng rụng và Y phải đến được đích trước, trong khi X thì cứ tà tà.

Mình thích con trai hơn, vì là cháu đầu tiên của ông bà Nội mà, nên cũng lo.

Mấy tháng nay tôi không ăn gà vịt gì cả mặc dù rất thèm

Mẹ Cún có tin vui chưa vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 141 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình chưa chích do nghe nói Rubela phải đợi 3 tháng sau mới có thai, trong khi mình đang muốn có ngay nên thôi, vả lại cũng chủ quan khi thấy sức khoẻ tốt ko có vấn đề gì. .
    Em ơi Rubella khi thành dịch thì tấn công bất kỳ ai dù khoẻ hay yếu. Nhưng cái này đặc biệt nguy hiểm đối với thai nhi. Nếu chưa co bầu thì nên tiêm và chờ 3 tháng nữa. Lỡ mắc Rubella trong ba tháng đầu thai nghén thì nguy cơ gây dị dạng thai là rất lớn. Mong em suy nghĩ kỹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,242 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi voichim
    Em ơi Rubella khi thành dịch thì tấn công bất kỳ ai dù khoẻ hay yếu. Nhưng cái này đặc biệt nguy hiểm đối với thai nhi. Nếu chưa co bầu thì nên tiêm và chờ 3 tháng nữa. Lỡ mắc Rubella trong ba tháng đầu thai nghén thì nguy cơ gây dị dạng thai là rất lớn. Mong em suy nghĩ kỹ.
    Thế thử máu thì có biết được hay ko vậy mẹ voichim? Thử máu thì mình thử rồi, để kiểm tra Rhesus ấy mà, ko nghe BS nói gì, chắc cũng OK. :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,242 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trời ơi mẹ cún à,

Tôi thấy canh con trai khó hơn con gái đấy, con gái thì thoải mái ngày nào cũng dính được, còn con trai thì fai đúng ngày trứng rụng và Y phải đến được đích trước, trong khi X thì cứ tà tà.

Mình thích con trai hơn, vì là cháu đầu tiên của ông bà Nội mà, nên cũng lo.

Mấy tháng nay tôi không ăn gà vịt gì cả mặc dù rất thèm

Mẹ Cún có tin vui chưa vậy
    Muốn canh con gái thì phải "ấy" trước 3 ngày mà nguy cơ tinh trùng chết hết trước khi trứng rụng cũng có khả năng, còn canh con trai thì "ấy" ngay thời điểm trứng rụng thì vừa có nhiều khả năng có thai, vừa có nhiều khả năng là con trai, tất nhiên là phần lớn phụ thuộc vào tinh trùng của quý ông chồng nữa mumdad à.