TIN TÀI TRỢ.

Khả năng có thai sau mổ nội soi chửa ngoài tử cung

• 1 Lượt chia sẻ
  • 143K Lượt đọc
  • 389 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 97 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Đúng là ở viẹn C bệnh nhân đông thật . Hôm mình mổ xong người nhà cũng gặp riêng bsi hỏi có cần phải uống thêm thuốc gì k nhưng bsi bao k cần vì kháng sinh đã đựoc truyền đủ rồi chỉ càn bồi dưỡng cho khỏe thoi . Mình cũng đã khàm ở Gsu Mai nhưng nhìn chung là tư vấn cũng qua loa mà giá thì cực đắt . Sao thấy mình khổ về đường con cái thế

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 49 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bocuayen Xem bài viết
    Đúng là ở viẹn C bệnh nhân đông thật . Hôm mình mổ xong người nhà cũng gặp riêng bsi hỏi có cần phải uống thêm thuốc gì k nhưng bsi bao k cần vì kháng sinh đã đựoc truyền đủ rồi chỉ càn bồi dưỡng cho khỏe thoi . Mình cũng đã khàm ở Gsu Mai nhưng nhìn chung là tư vấn cũng qua loa mà giá thì cực đắt . Sao thấy mình khổ về đường con cái thế
    Bạn cũng mổ xong 1 ngày là về đúng không. Thế thì mình cũng thấy đỡ lo. Mình cũng 1 ngày là về nhà rồi. Mình cứ lo là truyền kháng sinh không đủ rồi về cũng không uống nhỡ có làm sao. Thôi giờ phải lạc quan lên vậy, chúng ta cùng cố gắng lên. Bạn có được dặn là sau 3 tháng đi chụp TC VT không vậy? mình đang băn khoăn
    Chỗ BS Mai công nhận là đắt thật
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị TNTC từ hồi tháng 1 ấy.mỉnh mổ ở viện C.sau mổ bác sĩ cũng k cho uống thuốc j đâu.may nhà mình có quen 1 cô bác sĩ ở đó, cô í kê cho mình đơn thuốc bảo về uống để chống viêm dính.hic.mà hỏi bác sĩ có cần khám lại ko thì bác ấy bảo có hiện tượng bất thường thì mới khám, k thì thôi.mà mổ xong chu kỳ của mình lung tung lắm.mình chán chả muốn đi khám.bi h đang uống thuốc bắc để điều kinh bổ huyết đã.chắc tháng sau mình thả.chứ bây h đi chụp TCVT luôn mình sợ bị viêm ngược lên lắm.chia sẻ tí kinh nghiệm đau thương với các mẹ...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 170 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Ở topic này có mẹ nào cũng bị TNTC nhưng điều trị bằng thuốc MTX không? Cách đây hơn 2 tháng mình cũng bị và đã điều trị bằng thuốc tiêm.
    Có mẹ nào điều trị bằng phương pháp này và đã có thai trở lại chưa? Cho mình ít kinh nghiệm và củng cố tinh thần với.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị làm ơn giúp e với. E tuyệt vọng quá. E năm nay mới 20 t thôi. Dại dột nên giờ e có thai, lại nghi bị thai ngoài tử cung nữa. 24/5 e có CKK, 24/6 ko thấy gì e đã bắt đầu lo, vài ngày sau vẫn chưa có kinh, e thử thì 2 vạch. Sau đấy thì hầu như tuần nào e cũng đến 56 cửa bắc siêu âm 1 lần. Bác sĩ bảo thai bé nên chắc chưa thấy với chưa vào đến tử cung. Nhưng 24/7 e lại bị ra máu. Mọi khi vào CKK e vẫn hay đau bụng dữ dội và lần này cũng thế. Hnay đi khám, bsi bảo có thể là thai ngoài tử cung r, bsi bảo e đi thử máu rồi mai quay lại xem kết quả.
    E nghĩ là chắc chắn thai ngoài tử cung r. Mà lại ra máu 3 hôm nay thì khả năng là vỡ r. Bh e nên đi mổ ở đâu ạ? Chi phí bao nhiêu ạ? Và nằm viện chừng mấy ngày. E chắc sẽ ko báo với gia đình vì e với ng yêu chia tay r. Liệu bạn e đi cùng thì e có đc mổ ko? Hay phải nhất thiết gia đình
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 170 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Iam_me Xem bài viết
    Các chị làm ơn giúp e với. E tuyệt vọng quá. E năm nay mới 20 t thôi. Dại dột nên giờ e có thai, lại nghi bị thai ngoài tử cung nữa. 24/5 e có CKK, 24/6 ko thấy gì e đã bắt đầu lo, vài ngày sau vẫn chưa có kinh, e thử thì 2 vạch. Sau đấy thì hầu như tuần nào e cũng đến 56 cửa bắc siêu âm 1 lần. Bác sĩ bảo thai bé nên chắc chưa thấy với chưa vào đến tử cung. Nhưng 24/7 e lại bị ra máu. Mọi khi vào CKK e vẫn hay đau bụng dữ dội và lần này cũng thế. Hnay đi khám, bsi bảo có thể là thai ngoài tử cung r, bsi bảo e đi thử máu rồi mai quay lại xem kết quả.
    E nghĩ là chắc chắn thai ngoài tử cung r. Mà lại ra máu 3 hôm nay thì khả năng là vỡ r. Bh e nên đi mổ ở đâu ạ? Chi phí bao nhiêu ạ? Và nằm viện chừng mấy ngày. E chắc sẽ ko báo với gia đình vì e với ng yêu chia tay r. Liệu bạn e đi cùng thì e có đc mổ ko? Hay phải nhất thiết gia đình
    Đợt chị nằm trong viện cũng có 1 em tầm tuổi em và cũng vào viện 1 mình. Khổ thân bọn em.
    Theo chị tốt nhất e nhập viện C ngay và để bs chuẩn đoán và điều trị. Vì vụ này không dễ đâu em ơi.
    Vào viện sớm để tránh tình trạng phải cắt 1 bên buồng trứng. Vào sớm để bs điều trị bằng thuốc.
    Có cái là nếu mổ thì cần có người nhà ký cam kết.
    Mong em suy nghĩ và qđ sớm vì kiểu gì thì sau này e cũng còn lấy chồng và sinh con nữa.
    Thế bạn trai thì sao? Nó có biết việc này không?
    • 1,289 Bài viết

• 1,754 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Iam_me Xem bài viết
    Nhập viện ngay đi em, trễ thì nguy hiểm lắm.
    cách đây 7 năm chị mổ TNTC vỡ tại BVHV, chị tự ký giấy.
    ID cũ: nhatrang79
    Hưởng thụ cuộc sống
    • 345 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Mình cũng suýt chết vì bị vỡ. Bây giờ có vết sẹo to tướng ở dưới rốn. đến lúc có thai đẻ rồi thì bụng quá xấu vì dạn rồi cái sẹo nó ngăn giữa nhìn lại nhúm nhó.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nha-trang79 Xem bài viết
    Nhập viện ngay đi em, trễ thì nguy hiểm lắm.
    cách đây 7 năm chị mổ TNTC vỡ tại BVHV, chị tự ký giấy.
    • 530 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

chị em bị TNTC , biết trước vào viện từ lúc chưa vỡ ra mà bac si vien C ko cap cuu ngay mà cứ cap cuu truog hop khac khan cap h on, cuoi cugn bi cắt 1 bên voi trứng
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 49 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các chị mổ xong thì bao lâu mới hết đau bụng. em mổ gần được 2 tháng rồi đến giờ thi thoảng vẫn đau tức tức ở bụng ý, đó là bt hay có vấn đề gì ko các chị?
    • 41 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng bị thai ngoài tử cung cách đây 3 năm, may mà mổ bảo toàn, nhưng cứ bị ám ảnh mãi. đến bi giờ mới bắt đầu thả để có baby, nhưng 4 tháng rồi mà vẫn chưa có gì ...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 583 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ mổ cntc xong ra máu (như hành kinh) trong bao lâu? Mình ra máu đến 2w rồi có phải bị rong kinh không?
    • 112 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình mổ nội soi cắt vtt được 26 ngày.nằm viện 2ngày là về.2 ngày sau mổ thì thấy ra máu,bác sỹ nói đó là máu hàng tháng. mấy ngày nay có cảm giác buồn nôn và ợ hơi nhiều lúc ngủ dậy và khi chuẩn bị ngủ.ko biết có vấn đề gì ko nữa.từ hôm biết bị thai ngoài đến nay,dù đã phẫu thuật thành công nhưng mình vẫn lo lắm.mình chưa có con nên càng lo nhiều hơn.có chị em nào bị hiện tượng như mình không ?chia sẻ với????
    • 112 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

em mổ xong 2ngày sau thấy ra máu và ra trong 3ngày thì hết,hôm trước bác sỹ có nói,nếu thấy ra máu quá 20 ngày mà ko hết thì phải khám kiểm tra lại
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ở đây may mắn hơn em. E mổ nội soi Cntc cách đây gần 3 năm. Lúc ấy em chưa lập gia đình, sau đó em và bạn trai chia tay nhau vì mẹ bạn trai e không đồng ý em. Kể từ đó đến giờem hoàn toàn mất tự tin. 1 đằng thì lo không biết sau này còn có em bé lại không, vì e cũng cắt vt trái, 1 đằng lại sợ chẳng biết có ai chấp nhận em không, vì nhắc đến cntc, e thấy chả ai là không lo ngại. Em rất buồn và lo sợ. Giờ e cũng đã 26t. Em buồn lắm các mẹ ạ. Hjk
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 99 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Giang Xem bài viết
    Mình thì may mắn đã có tập 1. Sau khi sinh bé 7 tháng mình đi đặt vòng thì phát hiện bị u nang lạc nội mạc tử cung. Bây giờ mình muốn có em bé tiếp thì bác sỹ khuyên nên mổ bóc u đi thì mới có khả năng có thai đc. Các bạn mổ nội soi cho mình hỏi mổ nội soi có đau lắm ko, bao lâu thì ngồi dậy được, tiêm thuốc tê hay gây mê? Vì lần trước mình sinh mổ nên bây giờ vẫn còn sợ lắm.
    mổ nội soi k đau đâu chị. em không rõ mổ bóc tách thì thế nào. Chứ em mổ tntc thì k đau tẹo nào. Gây mê sau đó 1 ngày là em đứng dậy đi lại bình thường và xuất viện được luôn rồi
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 99 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pjnkje Xem bài viết
    Các mẹ ở đây may mắn hơn em. E mổ nội soi Cntc cách đây gần 3 năm. Lúc ấy em chưa lập gia đình, sau đó em và bạn trai chia tay nhau vì mẹ bạn trai e không đồng ý em. Kể từ đó đến giờem hoàn toàn mất tự tin. 1 đằng thì lo không biết sau này còn có em bé lại không, vì e cũng cắt vt trái, 1 đằng lại sợ chẳng biết có ai chấp nhận em không, vì nhắc đến cntc, e thấy chả ai là không lo ngại. Em rất buồn và lo sợ. Giờ e cũng đã 26t. Em buồn lắm các mẹ ạ. Hjk
    Bạn đừng buồn nhé. Mình cũng bị gần giống bạn. Sau khi mổ tntc xong đã 2 năm rồi mà chưa có thai nè. Mình và người yêu do gia đình không đồng ý nên cứ cố gắng co thai để cưới mà mãi chưa được. Xong cứ cãi vã, tình yêu cũng nhạt, buồn lắm. Mà chia tay thì chẳng dám nghĩ đến vì sợ không ai chấp nhận mình
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bbmon Xem bài viết
    Các chị mổ xong thì bao lâu mới hết đau bụng. em mổ gần được 2 tháng rồi đến giờ thi thoảng vẫn đau tức tức ở bụng ý, đó là bt hay có vấn đề gì ko các chị?
    chị bbmon ơi, chị đã có bầu lại chưa ạ? e cũng mới mổ nội soi thai ngoài tử cung nhưng thai nằm ở ổ bụng, tìm hiểu thì ko thấy ai nói gì về trường hợp này. Thấy bs bảo ko ảnh hưởng gì nhiều đến chuyện có con sau này vì ko tác động gì đến buồng trứng hay vòi trứng cả. Nhưng e vẫn lo quá, bs chả dặn dò gì hết cả, e cũng mới mổ đc hơn 1 tháng chưa đi khám lại. Nhưng hôm trc sau hơn 5 tuần mổ, khi qh, thì khoảng nửa ngày sau e có ra 1 ít dịch màu nâu. E đang lo không biết mình bị làm sao. Đi khám lại thì nên khám những gì, buồn quá đi mất
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình là thành viên mới xin được tham gia cùng cả nhà. mình đã có một bé trai bốn tuổi. tháng 4/2012 mình có thai, khi thai được 6 tháng thì mình bị sanh non nên ko giữ được con yêu. ba tháng sau trong một lần Qhệ ko dùng biện pháp bảo vệ mình đã mua thuốc ngừa thai khẩn cấp về uống nhưng ko ngờ mình lại có thai nhưng rồi phải nhập viện vì TNTC, mổ cắt vòi trái. bác sĩ có nói về 1 tháng sau nên có thai luôn mà mình thì sợ lại bị lại nên cũng lo lắm. từ bữa tới giờ toàn tìm đọc topic về TNTC thôi. Mong con yêu về với chúng ta các mẹ nhỉ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 139 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

mẹ nó không phải lo lắng đâu nhé, ngày trước mình cũng có những biểu hiện ấy, thậm chí còn ho và xì hơi nữa kia, BS họ nói là bởi vì khi họ mổ nội soi bắt buộc phải bơm hơi cho ổ bụng được căng lên, khoang bụng rộng ra thì tiến hành phẫu thuật được dễ dàng, nên trước khi ợc ăn cháo sau mổ nhất thiết mọi người phải xì hơi là ở lẽ đó, nên kèm theo biểu hiện ợ hơi và buồn nôn là bt nhé, buồn nôn có thể do nội tiết tố chưa ổn định lại ý mà, mẹ nó yên tâm nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huyennhung55 Xem bài viết
    Mình mổ nội soi cắt vtt được 26 ngày.nằm viện 2ngày là về.2 ngày sau mổ thì thấy ra máu,bác sỹ nói đó là máu hàng tháng. mấy ngày nay có cảm giác buồn nôn và ợ hơi nhiều lúc ngủ dậy và khi chuẩn bị ngủ.ko biết có vấn đề gì ko nữa.từ hôm biết bị thai ngoài đến nay,dù đã phẫu thuật thành công nhưng mình vẫn lo lắm.mình chưa có con nên càng lo nhiều hơn.có chị em nào bị hiện tượng như mình không ?chia sẻ với????