TIN TÀI TRỢ.

Kết quả "2 vạch" trên que thử thai đáng tin đến mức nào?

• 11 Lượt chia sẻ
  • 107K Lượt đọc
  • 62 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Khi bạn đang cố gắng để có thai thì những chiếc que thử thai nho nhỏ có thể đem đến đủ mọi cung bậc cảm xúc, từ phấn khích, thất vọng, hy vọng đến lo âu… Rồi cũng từ những chiếc que nho nhỏ đó nảy ra biết bao nhiêu câu hỏi: khi nào nên thử, khi nào nên đợi, làm sao để báo tin với chồng, làm sao đương đầu với sự thật trên que…

“2 vạch”: thật khó mà tin nổi!

Bạn nghĩ rằng nhận được kết quả dương tính trên que thử thai thì ai cũng sẽ vui sướng tột độ, rồi lập tức bước vào công cuộc bồi bổ, dưỡng thai và làm mẹ? Sự thật là có đến hơn một nửa phụ nữkhông hoàn toàn tin vào kết quả thử thai dương tính tại nhà mà họ nhận được.

“Lúc đó tôi không tin, nên đã phải thử lại thêm hai lần nữa,” Hạnh cho biết. “Giờ tôi đã được tám tuần rồi mà vẫn còn thấy sốc!” Hơn một nửa số phụ nữ nhận được kết quả dương tính đã đến bệnh viện hoặc phòng khám để xét nghiệm lại nhằm khẳng định rằng mình có thai thật.

Thế nhưng, các chuyên gia nói rằng sự khẳng định chính thức này không thật sự cần thiết, bởi vì xét nghiệm thử thai tại nhà đáng tin cậy, đặc biệt khi nó đã hiển thị kết quả dương tính. Loại dụng cụ này sẽ xác định liệu rằng ta đã có thai hay chưa nhờ vào việc nhận diện hormone gọi là hCG mà cơ thể bắt đầu sản sinh ra sau khi trứng được thụ tinh đã bám vào thành tử cung. Hormone chỉ hiện diện trong thai kỳ, nên nếu que thử đã nhận được nó để thông báo cho bạn biết thì khả năng vô cùng cao là bạn thật sự đã có thai. Trong khi đó, kết quả âm tính thì không chắc chắn bằng, vì cũng có thể nồng độ hormone trong cơ thể bạn chưa đủ để được nhận diện.

webtretho_ket-qua-thu-thai
    Que thử thai có đáng tin 100% không nhỉ? (Ảnh: GettyImages)

Khi cuối cùng cũng xác định được là thật sự có thai, nhiều phụ nữ cho biết họ cảm thấy mình may mắn còn hơn cả trúng số. “Tôi đã khóc như một đứa trẻ,” chị Hân chia sẻ, còn với Khanh thì đó là “cảm giác tuyệt vời nhất trên đời”, Phương thì đã nhảy múa khi biết tin.

Nhiều đã thích thú giữ lại que thử thai dương tính của mình và nói rằng họ vẫn cảm thấy phấn khích khi nhìn thấy chiếc que thử “đổi đời” đó. Còn bạn, bạn đã từng cảm thấy ra sao khi nhận được kết quả thử thai dương tính? Hãy chia sẻ nhé!
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Có nhiều loại que thử thai khác nhau trên thị trường, phần nhiều có giá khoảng vài chục ngàn. Thế nhưng bên cạnh đó lại có một số que thử có giá thành đắt hơn hẳn khiến mọi người băn khoăn không biết liệu có phải giá tiền tương xứng với độ chính xác, và bắt đầu nghi ngờ chất lượng của những que thử rẻ tiền hơn.

Có 2 luồng ý kiến khác nhau: một bên nói rằng “que thử rẻ tiền sẽ không chính xác,” trong khi bên còn lại phản bác rằng “không cần thiết phải mua những que thử đắt tiền, vì que thử rẻ cũng có thể cho kết quả y như vậy.”

Chị Sang đã so sánh độ chính xác giữa kết quả của những que thử rẻ tiền mua ở cửa hàng đồng giá với kết quả của những xét nghiệm đắt tiền hơn ở các bệnh viện. Dù nghiên cứu chỉ được thực hiện trên quy mô nhỏ nhưng chị nói, “kết quả là như nhau, những que thử ở nhà thuốc cũng chính xác như các xét nghiệm đắt tiền,” và cùng có thể đem đến cho bạn niềm vui vô bờ bến.

webtretho_que-thu-thai-chinh-xac
    Que thử thai rẻ tiền cũng chính xác như ai. (Ảnh: GettyImages)

Những cách sáng tạo để bạn báo tin vui
    Có rất nhiều cách để bạn khoe niềm hạnh phúc, chẳng hạn như chọn cách nói thẳng không vòng vo: “Anh ơi, em có thai rồi.” Nhiều người khác thì gửi tin nhắn thông báo hoặc gửi tấm ảnh chụp que thử dương tính vào email hay điện thoại của chồng.

Sáng tạo hơn thì như Dung đã viết cho chồng mình một bài thơ, với những chữ cái đầu tiên của mỗi câu ghép lại thành “Mình có con rồi!” Linh thì viết chữ lên bụng mình để cho chồng biết là có một em bé ở trong đó, còn Lan thì gói 4 chiếc que thử thai vào một bó hoa và thông báo với chồng rằng anh ấy sắp làm bố.

Một số phụ nữ khác nhờ đến những bé con giúp đỡ, như Mai đã “đưa que thử dương tính của mình cho con cầm, sau đó nhờ chồng thay tã cho con.”,Trang thì “mua một chiếc áo thun cho con gái 11 tháng tuổi của mình với dòng chữ trên áo là ‘I’m the big sister’ (Con đã được làm chị), sau đó để cho chồng tự khám phá ra!”

Nhiều phụ nữ chọn báo tin vui trong những ngày lễ như vào ngày lễ tình nhân hay bí mật treo chiếc que thử dương tính lên cây thông Giáng sinh như một món trang trí…

Còn bạn, bạn đã thử dùng bao nhiêu loại que thử thai và tin dùng loại nào nhất? Và bạn đã báo “tin vui” cho chồng bằng cách nào?
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Chiếc que thử thai nho nhỏ chỉ với một hoặc hai vạch ngắn đơn giản lại có thể đem đến đủ mọi cung bậc cảm xúc – thất vọng hoặc vỡ òa hạnh phúc. Nhưng một vạch đã phải là chấm hết cho hy vọng của cặp vợ chồng?

Câu trả lời là: “Bạn đừng vội từ bỏ hy vọng!”
    Rất nhiều cặp đôi đã ít nhất một lần bị thất vọng vì que thử thai. Kể cả khi đã có thai đi nữa thì cũng có khả năng bạn sẽ nhận một kết quả âm tính trước khi có được kết quả mà mình mong muốn ở lần thử sau. Kết quả âm tính sai này có thể do đã thử quá sớm dù hướng dẫn sử dụng sản phẩm nói rằng có thể thử ngay từ ngày đầu tiên thấy trễ kinh, nhưng với một số người, nồng độ hormone lúc này vẫn chưa đủ để nhận diện được nên hãy chờ đến ít nhất một tuần sau khi trễ kinh.

Một thành viên tham gia khảo sát chia sẻ kinh nghiệm của bản thân: “Bạn đừng tự đẩy mình vào cảnh đau lòng vì kết quả âm tính nếu không buộc phải thế. Nên chờ đến khi bị trễ nhiều ngày rồi hãy thử để có kết quả chính xác nhất.”

webtretho_que-thu-thai-am-tinh
    Que thử thai 1 vạch không đồng nghĩa với đã hết hi vọng. (Ảnh: GettyImages)

Nếu kết quả âm tính là chính xác trong khi bạn đang rất mong con, thì lẽ tự nhiên là bạn buồn vô cùng, thất vọng, thậm chí tuyệt vọng. Một số người như chị An mô tả cảm giác của mình là “tồi tệ”, Bích thì chia sẻ “Tôi cảm thấy buồn lắm, vì tôi thật sự mong được làm mẹ.”

Nếu bạn nghi ngờ mình có vấn đề sinh sản thì nên đi khám, đặc biệt nếu bạn đã “thả” và có quan hệ đều đặn hơn một năm (hoặc sáu tháng, nếu bạn đã trên 35 tuổi). Có nhiều cách mà bác sỹ có thể đề nghị để giúp bạn nếu bạn thật sự gặp phải vấn đề gì đó.

Thử, thử nữa, thử mãi – là điều bình thường
    Nếu bạn đang phải dùng hết que thử này đến que thử khác, từ tháng này sang tháng nọ thì bạn không đơn độc đâu. Có đến 2/3 phụ nữ tham gia khảo sát nói rằng việc thụ thai mất nhiều thời gian hơn họ nghĩ. Phần lớn người tham gia khảo sát (85%) mang thai trong vòng 1 năm cố gắng, 55% may mắn có thai trong vòng 3 tháng. Và như thể chuyện đợi chờ còn là chưa đủ, có đến khoảng 1/3 phụ nữ tham gia khảo sát còn bị sảy thai và 1/3 cần được điều trị để thụ thai. Cách điều trị được sử dụng nhiều nhất là dùng thuốc (85%), tiếp theo là thụ tinh nhân tạo (31%), thụ tinh trong ống nghiệm (17%), phẫu thuật (15%).

Hầu hết những người tham gia khảo sát (đến 95%) nói rằng họ đã làm bất cứ điều gì có thể để tăng khả năng thụ thai của mình. Mẹo được áp dụng nhiều nhất là: uống vitamin tiền sản, quan hệ tình dục thường xuyên, canh ngày rụng trứng, cố gắng giảm cân, cai rượu bia, caffeine, giảm stress.

Chặng đường “thử, rồi lại thử” khi cố gắng mang thai hẳn là rất khó khăn, nhưng bạn cố đừng dằn vặt mình hay chồng nếu như mỗi tháng thử lại đều cho ra kết quả âm tính. Hãy giữ sự lạc quan, nhờ bác sỹ tư vấn, cũng như nói chuyện với những cặp đôi khác có hoàn cảnh giống mình. Bạn càng biết nhiều, càng chia sẻ nhiều, chặng đường của bạn sẽ càng bớt gian nan!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 651 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Bây giờ mà thấy que 2 vạch thì ngất mất )
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e thấy 2v ùi nhưng lo lắng lại càng lo lắng hơn đây:-
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hôm qua em thử thì thấy 1 vạch đậm,1 vạch mờ mờ,đến sáng nay thử lại thì chỉ thấy 1 vạch rõ nét thui,em bị trễ kinh 6 ngày rồi. Không biết liệu mình có thai không nữa,em đang mong quá,
    • 40 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tathanhthuy99bn Xem bài viết
    e thấy 2v ùi nhưng lo lắng lại càng lo lắng hơn đây:-
    2 vạch mà sao lại lo lắng đấy mẹ nó ơi. sáng nay em cũng vừa tahy61 2 vạch, vui quá xá vui, nhưng cũng đang lo lắng lắm đây
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,933 Bài viết

• 432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn Hanaxfu ơi. Vậy kết quả là bây h bạn có thai hay k? Mình cg bị giống bạn kết quả thử khác nhau
    :Rose:I believe I having u :Thinking:

NB: 3.8kg - 1M: 5kg - 2M: 6.3kg - 3M: 7.1kg - 4M: 7.9kg - 5M: 8.4kg - 6M: 8.9kg - 7M: 9.6kg - 8M: 10.2kg - 9M: 10.5kg

[Có thể có sai so' hehe, cân nặng chưa trừ áo quần]]
    07032010078-horz

bEC77gnvp7

41ro
    9z8n
    [IMG]https://tickers.***************/tickers/MTI0MTQ5ODc3NA.png[/IMG]

Làm 2 cái cho nó máu :Kiss::Kiss::Kiss::Rose::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chouxinh Xem bài viết
    Bạn Hanaxfu ơi. Vậy kết quả là bây h bạn có thai hay k? Mình cg bị giống bạn kết quả thử khác nhau
    Mình thử que quickstrip thì toàn 2 vạch ,mà thử sang que khác thì 1v,mình siêu âm kết quả là chưa có thai bạn ạ ,mà cũng mãi chưa gặp qkd,2 tháng rồi mà k bị,không bít là làm tnao bây h
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,933 Bài viết

• 432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khổ thân bạn . Mình thử que quickstrip 1v à. Que Amestick mới 2v nhưng hôm sau thử cg 1 v thôi. Mình chưa tới kì QKD. Chúc bạn sớm 2v nhé. Đã ngày đêm mong ngóng mà mãi chưa QKD lại thì khổ quá. Vợ chồng cứ chiến đều bạn nhé biết đâu may mắn
    :Rose:I believe I having u :Thinking:

NB: 3.8kg - 1M: 5kg - 2M: 6.3kg - 3M: 7.1kg - 4M: 7.9kg - 5M: 8.4kg - 6M: 8.9kg - 7M: 9.6kg - 8M: 10.2kg - 9M: 10.5kg

[Có thể có sai so' hehe, cân nặng chưa trừ áo quần]]
    07032010078-horz

bEC77gnvp7

41ro
    9z8n
    [IMG]https://tickers.***************/tickers/MTI0MTQ5ODc3NA.png[/IMG]

Làm 2 cái cho nó máu :Kiss::Kiss::Kiss::Rose::Kiss:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ hãy để tinh thần thoải mái nhé, đừng áp lực với cả 2 vc, chúc các mẹ sớm 2v và mẹ con sẽ dc mạnh khoẻ nhe...
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em lấy ck đc 5 tháng tháng nào cũng thả và đang mong có baby, tháng rồi e đi canh trứng. Mọi tháng e RT xong thì đau ngực, tháng này ko thấy đau như các tháng trước mấy hôm trước có hơi sốt về chiều tối nhưng chỉ sốt tầm 3 hôm,đến nay đã 11 ngày sau RT mà vẫn 1 vạch hix đợi cố mấy hôm nữa xem có QKĐ ko .Hi vọng các mẹ sớm 2v để em mừng lây ạ
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hanaxfu oi, gio thi ban da co bé chưa vay? minh cung vay ne thu 2v mo rui co luc lai 1v
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hanaxfu Xem bài viết
    Các mẹ ơi, hôm qua em thử thì thấy 1 vạch đậm,1 vạch mờ mờ,đến sáng nay thử lại thì chỉ thấy 1 vạch rõ nét thui,em bị trễ kinh 6 ngày rồi. Không biết liệu mình có thai không nữa,em đang mong quá,
    • 72 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mẹ hanaxfu oi giờ thì mẹ có em bé chưa vậy.em thử 4 que liền 4 ngày thì 3 que đầu 2 vạch một mờ 1 đậm,que t4 thì 1 vạch nhưng thử buổi chiều.ko biết thế nào.ba que đầu thì 2 power test 2 quick tech.que t4 thì q test.đang mong bé con quá
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ban lanhuong oi minh cung vay ne, tre 19 ngay rui minh non qua di SA thi bs bao doi 2 t nữa .huhu
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thử 8 que, các loại khác nhau từ ngày thu 14- 16 sau ngày rụng trứng, thế mà 3/8 que đó cho kết quả 2 vach, 1 đậm, 1 nhạt. Cứ hôm nào mình ngủ ngon giấc, sáng thử lúc 5g30 thì lên 2 vach. còn hôm nào thức dậy đi vệ sinh nhiều thì sáng đó lên 1 vạch. Cảm giác hi vọng, rồi thất vọng. Hôm qua và hôm kia thử chip chip lên 2 vạch, vạch 2 đậm gần bằng vạch 1.vui không tả siết. Thế mà tối hồi hôm ngủ k được (vì vị đau lưng, đau bụng dưới rêm rêm), đi tiểu nhiều, quyết định kiểm tra cho chắc ăn, sáng nay5g thử 3 que chỉ thấy 1 vạch nét căng. Thất vọng tràn trề. Đi xét nghiệm nước tiểu thì HCG âm tính.
    Mình không biết nên hi vọng hay không nữa. Cảm thấy rất tồi tệ. Có ai bị như mình không, các chị em chia sẻ giúp mình với
    • 72 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mẹ ngocdiep à mình mất ngủ mấy đêm rồi.chồng mình bảo thôi e đừng thử nữa cuối tuần rồi thử.thế mà mình cứ nóng ruột như đêm vừa rồi dậy đi tiểu thì thử luôn kq 2v phải căng mắt lên mới nhìn thấy cái sợi chỉ hồng kia,buồn lắm.có mẹ nào như thế mà có baby rồi thì ủn mông lấy may đi nào.chứ mình thì buồn lắm.ngày nào cũng thử mà ko thấy đậm lên.lo quá đâm ra chẳng chịu ăn uống gì đc đang bị chán ăn
    mong con yêu sớm về bên ba mẹ
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng giống Lanhuong23212 , mất ăn mất ngủ vì cái que thử thai ấy. Mình cứ hi vọng rồi thất vọng. ck bảo ráng chờ 1 tuần nữa thử. Nhưng mình giờ chẳng cảm giác gì trong người nữa, mấy hôm trước thì đau lưng ê ẩm, đau bụng duới, căng bụng duới, ng mệt mỏi., giờ thì chẳng có triệu chứng gì, sợ thử lại thất vọng nặng nề.
    • 72 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

giờ mình lại còn chán ăn nưa cơ,chồng mình hết buồn này nọ lại buồn tới cả mình.cơ mà mặc dù bụng có reo thì miệng cũng nhạt thêch chẳng buồn ăn uống,chăng thấy có triệu chứng gì mấy, ngóng vào que thử thì y như trêu trọc mình vậy.buồn quá.đợi mãi mà que thử chỉ mờ mờ.đâm ra thất vọng
    • 72 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chong minh sap di nc ngoai roi chua thay khan do toi nhung thu chi co 1v thoi.buon
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4