Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dính tử cung - Kinh nghiệm điều trị và chia sẻ của các mẹ để sớm đón được bé (Tầng 2)

• 20 Lượt chia sẻ
  • 278K Lượt đọc
  • 1.59K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,334 Bài viết

• 4,101 Được cảm ơn

Hình dạng tử cung trên phim chụp sẽ là hình tam giác màu trắng chị ạ, phía trên hình tam giác có hai vòi sang hai bên là vòi trứng. Nếu bị dính thì sẽ có những vết khuyết (chấm đen) ở giữa hình tam giác màu trắng. Tùy dính nhiều hay ít mà mức độ khuyết sẽ tuơng đuơng, nếu dính nhiều thì sẽ cho phim chụp có tử cung bị biến dạng ko còn là hình tam giác nữa.

Lý thuyết là: chụp tử cung vòi trứng họ dùng thuốc cản quang để bơm vào tử cung (khoang tử cung chụp thẳng sẽ cho hình như hình tam giác), sau đó dùng tia X để chụp. Nếu thuốc cản quang ngấm tới đâu thì sẽ hiện lên phim chụp ở đó, những vị trí ko có thuốc cản quang sẽ cho màu đen trên phim chụp (vị trí màu đen có thể do BTC bị dính hoặc do quá trình chụp thuốc ngấm ko đều). Ở lần chụp thứ 2 sau 15ph là chụp vòi trứng để xem thuốc cản quang có ngấm được qua vòi trứng hay ko? Nếu qua được thì tức là vòi trứng thông. Chị đọc thêm ở trang 1 bài #3 giúp em

Như chị em chả tin là dính đâu, chị thử đi gặp 1 vài bs nữa xem sao nhé! Đừng vội vàng can thiệp BTC, vì thủ thuật nong tách cũng chả khác nạo hút thai là mấy. Chị có 1 BTC nguyên bản chưa can thiệp thì đừng vội làm nong tách, nếu tiếp tục điều trị mà vẫn chưa có tin vui thì thà chị đi Mổ nội soi thăm dò vô sinh, bs sẽ quan sát được cả BTC và phần phụ (vòi trứng, buồng trứng) một cách chính xác nhất. Có rất nhiều người vô sinh ko có nguyên nhân đi mổ thăm dò chị ạ.

Chúc chị may mắn!

Trích dẫn Nguyên văn bởi daiya2086 Xem bài viết
    Mình cũng hi vọng giống trường hợp chị Kitty do lỗi khi chụp. Trong kết quả sau chụp có ghi thuốc ngấm không đều. Về 2 cầu hỏi trong bài
    Câu 1: Mình chưa can thiệp bất cứ thủ thuật nào với BTC, lần chụp VTTC vừa rồi là lần đầu.
    Câu 2: Chắc phải đợt đến kỳ kinh sau mới có dữ liệu để so sánh về lượng kinh ra trước và sau khi chụp
    Mình có xem lại phim chụp nhưng cũng không hiểu nhìn thế nào mà ra là bị dính nhỉ. Trên phim của mình thấy có chỗ trống màu trắng chắc là chỗ đấy bị dính.
    Híc bị dính ngay cổ tử cung thế này chả có anh tt nào của xã có thể phá tường thành mà vào gặp nàng trứng được.
    Mình có nên đưa phim chụp cho 1 bs đọc kết quả giúp không vì chả biết phải làm thế nào bây giờ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

huhu, mãi mí biết mầy mò để đăng ký vào đc trang web. đi đâu cũng thấy mẹ ken$em tham gia, chỉ bảo cho mọi người. Cảm ơn mẹ ken và các mẹ nhé.Các mẹ ơi cho em hỏi với, em cũng lo lắng quá mà cũng ít kinh nghiệm. e tháng vừa rồi đi chụp tcvt thì KL là dính buồng, em lo lắng lắm ko biết có dính buồng thật không. trên phim chụp kq như vậy nhưng em lại chưa can thiệp BTC bao giờ. niêm mạc của em trung bình giữa kỳ là khoảng 12mm. trước kia kinh của em ra cũng khá nhiều và gần đây thì cũng ít đi nhưng không đáng kể. ngày thứ 2 ra hết khoảng hơn 1 băng. đến thứ 5 thì gần như sạch hẳn. chu kỳ thì cứ bị lên khoảng 40-45 ngày. XN nội tiết thì bình thường. em khám ở ĐH y thì BS Tuấn bảo phải mổ tách dính. em lo lắm vì mổ tách dính thì bác ấy bảo ko nói truocs đc gì vì nếu ko may bị thủng buồng thì chỉ còn cách mang thai hộ. huhu em sợ lắm các mẹ ơi em thấy bảo thế nên chạy đi khắp nơi. ra bs hiền 98 hàng bông thì vẫn kl là mổ. em hỏi có khi nào mà viêm nhiễm có thể gây bính buồng ko thì bs bảo :" viêm nhiễm thì chỉ có thể tắc vòi trứng chứ ko thể dính đc, rồi cứ nghĩ em nạo phá mà ko dám nói" hichic. em chả hiểu..Rồi em lại sang phòng khám cộng đồng ở bắc ninh khám với bs Phượng(GĐ viện từ dũ) bs ấy lại bảo mổ nọi soi thì ko thể thủng buồng đc. vừa hôm nay em gọi điện đến ĐH Y để xin lịch khám và mổ chỗ BS hinh. Tóm lại là em chả hiểu các bs thế nào. người bảo thế này, người bảo thế kia. Mà hôm em chụp tcvt thấy đau lắm, mấy ông bs trẻ làm ăn kiểu gì mà đau thế em cũng hơi gồng mình, liệu kq có sai ko nhỉ? hay là em cứ đang ký mổ, họ còn nội soi xem dinh hay ko nữa mà, phải ko các mẹ?các mẹ cho em lời khuyên với. em cưới đc 2 năm mà chưa có bé nào, ox nhà em lại còn yếu nữa.
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mà các mẹ ơi em chụp tcvt xong tháng này thấy kinh nhưng sao lại ít thế nhỉ? hôm nay ngày 2 rồi mà ra khoảng nửa băng thôi các mẹ ạ. hôm em chụp lại không bị ra máu. có ảnh hưởng gì ko các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 102 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

các chị thông thái ơi, giúp em với. Tình hình là e hút thai hom 15/5 ở Viện C. Khi về bsi có kê cho 1 vỉ thuốc kháng sinh và 1 vỉ tránh thai gynera 21v nói là để chống dính và tái tạo vòng kinh mới. UỐng hết vỉ thuốc tránh thai thì ngày 8/6 ( tức là 3 ngày sau khi uống hết vỉ thuốc TT) là e bị. Máu ra đỏ tươi khoảng 4 ngày thi hết, sau đó thì mỗi ngày e chỉ bị ra 1 tý máu màu đen đen khoảng 3 ngày là sạch hẳn. Từ 8/6 cho đến nay là 42 ngày rồi mà e vẫn chưa thấy cô bé QKĐ ghé thăm. Liệu e có bị dính TC k ạ. E lo lắng lắm. Mà thử QT thi chỉ có 1v thôi. Mà e có đọc ở topic này thi các chị có nói là nếu bị Dính TC thì niêm mạc thường rất mỏng >4mm. Tháng này ngày thứ 24 của CK e có đi Siêu Âm thì bên BTT có 1 trứng 17,7mm và niêm mạc thì 7,9mm ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,334 Bài viết

• 4,101 Được cảm ơn

Cưới 2 năm mà chưa có thai lần nào là đủ điều kiện để mổ nội soi thăm dò vô sinh rồi Tumitnai2412 ơi. Nói là mổ tách dính nhưng với tiểu sử thế này, chắc chắn bs cũng sẽ nội soi qua thành bụng để quan sát phần phụ - vòi trứng và buồng trứng luôn. Theo mình là bạn nên mổ đấy để biết chắc chắn bệnh tình và có hướng điều trị cho phù hợp và hiệu quả.

Còn về việc biến chứng thủng tử cung thì đúng là khó xảy ra với nội soi lắm vì bs quan sát được rất trực quan mà trừ những trường hợp xác suất rất nhỏ rủi ro trong y tế và tay nghề bs quá dở. Nhưng nếu nói thủng tử cung thì hơi quá cho 1 ca nội soi BTC, thế nên theo mình bạn cứ mạnh dạn lên nhé!

Còn về việc sau chụp kinh ít thì cũng chưa biết thế nào nhỉ? Nhưng nếu quyết mổ thì bạn có thể xin lịch bs để mổ luôn sau khi sạch kinh của kỳ này vì giai đoạn này là giai đoạn tốt nhất để bs soi tử cung đc.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tumitnai2412 Xem bài viết
    huhu, mãi mí biết mầy mò để đăng ký vào đc trang web. đi đâu cũng thấy mẹ ken$em tham gia, chỉ bảo cho mọi người. Cảm ơn mẹ ken và các mẹ nhé.Các mẹ ơi cho em hỏi với, em cũng lo lắng quá mà cũng ít kinh nghiệm. e tháng vừa rồi đi chụp tcvt thì KL là dính buồng, em lo lắng lắm ko biết có dính buồng thật không. trên phim chụp kq như vậy nhưng em lại chưa can thiệp BTC bao giờ. niêm mạc của em trung bình giữa kỳ là khoảng 12mm. trước kia kinh của em ra cũng khá nhiều và gần đây thì cũng ít đi nhưng không đáng kể. ngày thứ 2 ra hết khoảng hơn 1 băng. đến thứ 5 thì gần như sạch hẳn. chu kỳ thì cứ bị lên khoảng 40-45 ngày. XN nội tiết thì bình thường. em khám ở ĐH y thì BS Tuấn bảo phải mổ tách dính. em lo lắm vì mổ tách dính thì bác ấy bảo ko nói truocs đc gì vì nếu ko may bị thủng buồng thì chỉ còn cách mang thai hộ. huhu em sợ lắm các mẹ ơi em thấy bảo thế nên chạy đi khắp nơi. ra bs hiền 98 hàng bông thì vẫn kl là mổ. em hỏi có khi nào mà viêm nhiễm có thể gây bính buồng ko thì bs bảo :" viêm nhiễm thì chỉ có thể tắc vòi trứng chứ ko thể dính đc, rồi cứ nghĩ em nạo phá mà ko dám nói" hichic. em chả hiểu..Rồi em lại sang phòng khám cộng đồng ở bắc ninh khám với bs Phượng(GĐ viện từ dũ) bs ấy lại bảo mổ nọi soi thì ko thể thủng buồng đc. vừa hôm nay em gọi điện đến ĐH Y để xin lịch khám và mổ chỗ BS hinh. Tóm lại là em chả hiểu các bs thế nào. người bảo thế này, người bảo thế kia. Mà hôm em chụp tcvt thấy đau lắm, mấy ông bs trẻ làm ăn kiểu gì mà đau thế em cũng hơi gồng mình, liệu kq có sai ko nhỉ? hay là em cứ đang ký mổ, họ còn nội soi xem dinh hay ko nữa mà, phải ko các mẹ?các mẹ cho em lời khuyên với. em cưới đc 2 năm mà chưa có bé nào, ox nhà em lại còn yếu nữa.
    Mà các mẹ ơi em chụp tcvt xong tháng này thấy kinh nhưng sao lại ít thế nhỉ? hôm nay ngày 2 rồi mà ra khoảng nửa băng thôi các mẹ ạ. hôm em chụp lại không bị ra máu. có ảnh hưởng gì ko các mẹ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,334 Bài viết

• 4,101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi carol_do Xem bài viết
    các chị thông thái ơi, giúp em với. Tình hình là e hút thai hom 15/5 ở Viện C. Khi về bsi có kê cho 1 vỉ thuốc kháng sinh và 1 vỉ tránh thai gynera 21v nói là để chống dính và tái tạo vòng kinh mới. UỐng hết vỉ thuốc tránh thai thì ngày 8/6 ( tức là 3 ngày sau khi uống hết vỉ thuốc TT) là e bị. Máu ra đỏ tươi khoảng 4 ngày thi hết, sau đó thì mỗi ngày e chỉ bị ra 1 tý máu màu đen đen khoảng 3 ngày là sạch hẳn. Từ 8/6 cho đến nay là 42 ngày rồi mà e vẫn chưa thấy cô bé QKĐ ghé thăm. Liệu e có bị dính TC k ạ. E lo lắng lắm. Mà thử QT thi chỉ có 1v thôi. Mà e có đọc ở topic này thi các chị có nói là nếu bị Dính TC thì niêm mạc thường rất mỏng >4mm. Tháng này ngày thứ 24 của CK e có đi Siêu Âm thì bên BTT có 1 trứng 17,7mm và niêm mạc thì 7,9mm ạ.
    Mới có 2 tháng thì chưa nói đc gì bạn ạ, chịu khó uống thêm thuốc tránh thai để nuôi niêm mạc phát triển thêm tránh dính nhé, đọc lại trang 1 bài 6 hộ mình nhé (nếu bấm vào link blogspot thì bài viết sẽ được update thêm 1 chút).

Chúc bạn may mắn và chỉ là rối loạn kinh nguyệt/nội tiết sau khi nạo hút thôi.
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ Ken ơi mình tưởng là siêu âm vói lại các xét nghiệm, chụp tử cung pp rồi thì gần như là biết được kết quả rồi chứ nhỉ? lại phải mở bụng nữa à? hic... mình nhát thối với lại sợ đau lắm. mà mẹ ken tình hình thế nào rồi? có khae quan gì chưa/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 102 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKen&Ems Xem bài viết
    Mới có 2 tháng thì chưa nói đc gì bạn ạ, chịu khó uống thêm thuốc tránh thai để nuôi niêm mạc phát triển thêm tránh dính nhé, đọc lại trang 1 bài 6 hộ mình nhé (nếu bấm vào link blogspot thì bài viết sẽ được update thêm 1 chút).

Chúc bạn may mắn và chỉ là rối loạn kinh nguyệt/nội tiết sau khi nạo hút thôi.
    Vâng, em cám ơn chị. Em đã đọc bài viết của chị rồi. Em cũng hi vọng là chỉ bị rối loạn KN thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,334 Bài viết

• 4,101 Được cảm ơn

Mẹ Ken ơi mình tưởng là siêu âm vói lại các xét nghiệm, chụp tử cung pp rồi thì gần như là biết được kết quả rồi chứ nhỉ? lại phải mở bụng nữa à? hic... mình nhát thối với lại sợ đau lắm. mà mẹ ken tình hình thế nào rồi? có khae quan gì chưa/
    Các phuơng pháp đó chỉ là chẩn đoán hình ảnh nên chắc chắn ko tránh đc sai số bạn ạ, vì vậy phải đưa đèn vào soi thì mới biết được chính xác. Soi BTC là đưa đèn qua ngả âm đạo nhé, ko có vết mổ gì cả.

Còn cái mà bạn bảo là "mở bụng" ý nghe ghê quá ko phải mở bụng đâu. Bs xiên 2 nốt qua thành bụng để đưa đèn soi và dụng cụ vào quan sát vòi trứng và buồng trứng, vì nhân tiện soi BTC là phải gây mê toàn thân mà. Quan sát xem ngoài BTC thì cơ quan sinh sản khác thế nào, vòi trứng có bị tắc hay xoắn ko, buồng trứng có bị đa nang ko... Nói chung là 1 thủ tục với hi vọng rằng sau ca mổ sẽ đánh giá được toàn bộ cơ quan sinh sản của bệnh nhân từ đó đưa ra hướng điều trị thích hợp.

Nghe thì có vẻ phức tạp và khó hiểu vì "tại sao tôi bị dính BTC mà ông lại mổ bụng tôi??? " nhưng mình ví dụ thế này nhé: kết quả siêu âm chụp phim cho thấy bạn có khả năng bị dính BTC, giả sử, bs chỉ soi BTC và tách dính cho bạn thôi. Sau tách dính nguyên tắc là phải có bầu càng sớm càng tốt, điều trị mãi ko có bầu trong khi BTC đã hoàn toàn thông thoáng rồi, tìm mọi nguyên nhân ko ra, thì bs sẽ buộc phải cần quan sát xem vòi trứng và buồng trứng có vấn đề gì ko, thế thì lại phải đè ra mổ à.

Bạn ko lo đâu, đừng sợ đau. Các mẹ mà vô sinh ko rõ nguyên nhân là cũng đều phải trải qua thủ tục mổ nội soi thăm dò vô sinh (bài #9 trang 1) hết đấy, đây là 1 bước quan trọng để đảm bảo bs biết được tình trạng chính xác của bệnh nhân và đưa bệnh nhân đi đúng hướng.

P/s: nếu phần phụ có vấn đề gì thì sẽ có thêm 1 nốt thứ 3 để đưa dụng cụ như dao điện, đèn đốt vào để xử lý bạn nhé. 2 nốt đầu là đèn và dụng cụ làm sạch.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,334 Bài viết

• 4,101 Được cảm ơn

Vâng, em cám ơn chị. Em đã đọc bài viết của chị rồi. Em cũng hi vọng là chỉ bị rối loạn KN thôi.
    Chúc bạn may mắn nhé, có gì cũng vào đây cập nhật tình hình để share kinh nghiệm cho mọi ng bạn nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 295 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mẹ kem&ems ơi cho mình hỏi lần trước mẹ nó mổ tách dính tc bs Dũng, trưởng khoa nội tiết viện C phải không, mẹ nó có phải đến nhà bs khám và nhờ bs mổ giúp hay chỉ cần đk ở viện bs Dũng mổ là được.Mình đang tính tuần tới mang kq đến bs Dũng, bs Dục xem giúp trước khi qd mổ nong tách hoặc nội soi tổng thể tcbt như mẹ nó bảo.Lần trứoc đi khám có gặp 1 chị chụp có bị dính nhưng lúc mổ nội soi thì chả sao cả sau đó chị ý kích trứng luôn chu kì đó và có bé luôn chỉ tiếc là do nội tiết kém nên 6 tuần bị sảy.Mình muốn chắc chắn nếu bị dính thật thì sẽ mổ còn không thì sẽ tính cách khác.Mình đọc trên wtt topic cũ có chị chụp bị dính nhưng bs Dục chỉ cho uống thuốc 1 kỳ là có con luôn nên mình cũng hi vọng lắm. Chưa có bé nên vạn bất đắc dĩ mới can thiệp đến buồng tử cung.Cảm ơn mẹ nó
    Chiến đấu tập 2 với số may mắn 305 từ mẹ San Thai
    Nhà nhiệt độ: usename: daiya pass:abc123
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,334 Bài viết

• 4,101 Được cảm ơn

Mình mổ tách dính với bs Hinh và bs Tiến Daiya2086 ạ, còn bs Dũng Kim Ngưu chỉ làm nong tách dính cho mình thôi. Mình nong tách với bs Dũng ko thành công thì mới đi mổ. Nhưng thành công hay ko thành công cũng do bệnh của mình bạn ạ.

Nong tách dính với bs Dũng là mình làm ở viện C, mình khám với bs ở pk tại nhà trước nhưng khi làm nong tách thì bác ấy hẹn mình đến viện C làm vì bác ấy bảo là ở viện mới đủ dụng cụ. Bác ấy nong tách dính là có kèm với quan sát trên màn hình siêu âm.

Còn bác Dục thì mình nghe nói là bác ấy nong tách ngay tại pk ở nhà và ko kèm siêu âm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các phuơng pháp đó chỉ là chẩn đoán hình ảnh nên chắc chắn ko tránh đc sai số bạn ạ, vì vậy phải đưa đèn vào soi thì mới biết được chính xác. Soi BTC là đưa đèn qua ngả âm đạo nhé, ko có vết mổ gì cả.Còn cái mà bạn bảo là "mở bụng" ý nghe ghê quá ko phải mở bụng đâu. Bs xiên 2 nốt qua thành bụng để đưa đèn soi và dụng cụ vào quan sát vòi trứng và buồng trứng, vì nhân tiện soi BTC là phải gây mê toàn thân mà. Quan sát xem ngoài BTC thì cơ quan sinh sản khác thế nào, vòi trứng có bị tắc hay xoắn ko, buồng trứng có bị đa nang ko... Nói chung là 1 thủ tục với hi vọng rằng sau ca mổ sẽ đánh giá được toàn bộ cơ quan sinh sản của bệnh nhân từ đó đưa ra hướng điều trị thích hợp.Nghe thì có vẻ phức tạp và khó hiểu vì "tại sao tôi bị dính BTC mà ông lại mổ bụng tôi??? " nhưng mình ví dụ thế này nhé: kết quả siêu âm chụp phim cho thấy bạn có khả năng bị dính BTC, giả sử, bs chỉ soi BTC và tách dính cho bạn thôi. Sau tách dính nguyên tắc là phải có bầu càng sớm càng tốt, điều trị mãi ko có bầu trong khi BTC đã hoàn toàn thông thoáng rồi, tìm mọi nguyên nhân ko ra, thì bs sẽ buộc phải cần quan sát xem vòi trứng và buồng trứng có vấn đề gì ko, thế thì lại phải đè ra mổ à. Bạn ko lo đâu, đừng sợ đau. Các mẹ mà vô sinh ko rõ nguyên nhân là cũng đều phải trải qua thủ tục mổ nội soi thăm dò vô sinh (bài #9 trang 1) hết đấy, đây là 1 bước quan trọng để đảm bảo bs biết được tình trạng chính xác của bệnh nhân và đưa bệnh nhân đi đúng hướng.P/s: nếu phần phụ có vấn đề gì thì sẽ có thêm 1 nốt thứ 3 để đưa dụng cụ như dao điện, đèn đốt vào để xử lý bạn nhé. 2 nốt đầu là đèn và dụng cụ làm sạch.
    Mẹ ken đăng ký bs hinh bao lâu thì bs mổ cho? Mình hom nay là sạch kinh rùi mà thứ 4 này mí có lịch khám.sợ ko mỏ được trong tháng này nếu o được mổ ngay. Mà có phải phong bì đến nhà trước ko mẹ ken, chi phí mổ giờ hết khoảng bao nhiêu nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,334 Bài viết

• 4,101 Được cảm ơn

Mẹ ken đăng ký bs hinh bao lâu thì bs mổ cho? Mình hom nay là sạch kinh rùi mà thứ 4 này mí có lịch khám.sợ ko mỏ được trong tháng này nếu o được mổ ngay. Mà có phải phong bì đến nhà trước ko mẹ ken, chi phí mổ giờ hết khoảng bao nhiêu nhỉ?
    Sorry bạn là mình đang thật sự ko nhớ là bao lâu. Một là phải tìm lại trong topic tầng 1 các post trong khoảng thời gian 3/2012, hoặc hai là tìm trong sổ khám mà mình thì ko có sổ ở đây. Nhưng hình như cũng ko lâu lắm bạn ạ.

Như mình đi khám với bác ấy là lúc chưa có xét nghiệm gì cả nên mình nhớ là phải gặp bác ấy vài lần để hoàn thiện giấy tờ và sau đó đến lần gặp cuối lúc đang có kinh thì đc bác ấy hẹn mổ vào ngày 8/3/2012.

Về chuyện phong bì, cả hai lần mổ mình đều ko mất tiền phong bì gì cả ngoài tiền viện phí theo đúng hoá đơn.

Lần mổ đầu tiên với bác Hinh sau 1 tuần mình có hẹn đến gặp lại bs Hinh để cảm ơn, lúc đó mình có đưa phong bì nhưng bác Hinh nói với mình thế này: "em ko phải làm thế, em mổ dịch vụ đã là đóng góp cho bệnh viện rồi..." Thế nên sau lần đó mổ với bs Tiến mình cũng ko đưa phong bì gì cả.

Chỉ có duy nhất lần nong tách dính thứ 2 ở Viện C, trung tâm IVF do bs Tiến chỉ đạo các bác sĩ ở đó làm cho mình, có cả gây mê mà tiền viện phí hết có 150k hay 300k gì đó, mà các bs rất nhiệt tình kể cả lúc làm xong mình vẫn đang nằm trên giường chờ hết thuốc mê, các y tá vẫn ra bảo nếu đi vệ sinh thì nói để họ lấy bô cho mình đi trên giường... nên chồng mình mua 1 thùng TH true milk và đưa phong bì cho ekip 1tr thôi.

Mình ko biết các bs khác thế nào nhưng bs Hinh và bs Tiến mình thấy 2 bác thật sự có tâm và nhiệt tình với bệnh nhân nên việc mình ko đưa phong bì, ko cám ơn hai bác bằng quà cáp mình thấy cũng rất thoải mái, ko áy náy gì mà còn thấy mình làm thế là đúng vì ko ảnh hưởng đến tấm lòng của hai bác ấy với bệnh nhân, nhất là với bs Tiến.
    Vì Hộp tin của WTT dùng không thuận tiện nên nếu mọi người cần liên lạc thì vui lòng gửi email cho mình theo địa chỉ: mekennems@gmail.com nhé!

Thông tin cơ bản về Dính buồng tử cung: Topic trên Webtretho, Google Sites
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 704 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đăng ký mổ của bác sĩ Hinh nhanh hay lâu còn phụ thuộc vào lịch làm việc của bác ấy nữa. Mà bsi thì thường xuyên đi công tác. Trước hết, mình cứ xác định ngày mổ phải rơi vào giữa chu kỳ hoặc sau khi sạch kinh hoàn toàn. Sắp xếp lịch của mình xem mình có thể mổ được ngày nào. Tiếp theo, đến gặp bác ấy xin sếp lịch mổ. Nhiều khi bác ấy không bận thì bác ấy hỏi mình thích mổ vào ngày nào, hoặc bác ấy đưa ra ngày bác ấy có thể làm được cho mình. Sau khi thống nhất cả 2 bên thì mới ấn định ngày mổ. Tất nhiên, khi đến khám phải có đầy đủ các xét nghiệm, kết luận đi đến quyết định mổ thì mới xếp lịch. Con không thì cứ phải có đầy đủ các kết quả bác ấy mới xếp lịch mổ cho mình.

Mình và 2 người bạn nữa đều mổ của B Hinh ở khoa tự nguyện viện C, tất cả chi phí đóng cho BV hết, không phải phong bì cho bất kể ai cả, kể cả từ hộ lý cho đến bsi Hinh mà vẫn nhận được sự nhiệt tình chú đáo. Vì vậy nếu làm ở đó thì k phải lăn tăn chuyện Pbi nhé. Nhưng mình thấy mổ của bác Quyết hay bác Hoàng thì có đấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • hpu
      Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 251 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mẹ Diệp ơi...Tình hình là em ko có độc lập được tháng này rồi...lại tiếp tục chiến tranh rồi chị ạ..Em thử que, thử máu sau 12 ngày rt đều ko lên... nhiệt độ thì vẫn cao chị ạ 36.9; chưa tụt ; hôm qua em ngừng dusphaston để đợi kinh rồi...bác sỹ hà nói tháng sau cho em kích trứng, đợt trc c có kik trứng ko? nếu em kik tháng này chắc em sẽ nhờ bác sỹ IUI chị ạ...em đang băn khoăn, em có trứng trội liệu kik có sao ko chị?
    • 704 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hpu Xem bài viết
    Mẹ Diệp ơi...Tình hình là em ko có độc lập được tháng này rồi...lại tiếp tục chiến tranh rồi chị ạ..Em thử que, thử máu sau 12 ngày rt đều ko lên... nhiệt độ thì vẫn cao chị ạ 36.9; chưa tụt ; hôm qua em ngừng dusphaston để đợi kinh rồi...bác sỹ hà nói tháng sau cho em kích trứng, đợt trc c có kik trứng ko? nếu em kik tháng này chắc em sẽ nhờ bác sỹ IUI chị ạ...em đang băn khoăn, em có trứng trội liệu kik có sao ko chị?

Ối giời, bao giờ thử que mà lên thì hãy thử máu.
    CHị thử que thấy vạch thứ 2 mờ ơi là mờ lên mới tự đi thử máu, chứ chị Hà k cho thử đâu, mà đi thử cũng phải nói khó mãi mới được thửu đấy.
    Nếu xác định IUI thì em nên kích trứng để đạt xác xuất cao hơn. Lần trước chị có kích trứng đấy mặc dù
    tháng nào chị cũng có trứng trội. Nhưng cái thuốc đấy chị uống cũng chỉ có 1 trứng thôi ( chị uống 2 tháng, mỗi tháng cũng chỉ được có 1), thuốc đấy được cái k ảnh hưởng đến NM. Có loại thuốc uống kích được lên nhiều trứng nhưng lại làm niêm mạc mỏng đi và phải uống progynova để hộ trợ NM.
    • hpu
      Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 251 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

[QUOTE=luuminhhoangdiep;30171358]Ối giời, bao giờ thử que mà lên thì hãy thử máu.
    CHị thử que thấy vạch thứ 2 mờ ơi là mờ lên mới tự đi thử máu, chứ chị Hà k cho thử đâu, mà đi thử cũng phải nói khó mãi mới được thửu đấy.
    Nếu xác định IUI thì em nên kích trứng để đạt xác xuất cao hơn. Lần trước chị có kích trứng đấy mặc dù
    tháng nào chị cũng có trứng trội. Nhưng cái thuốc đấy chị uống cũng chỉ có 1 trứng thôi ( chị uống 2 tháng, mỗi tháng cũng chỉ được có 1), thuốc đấy được cái k ảnh hưởng đến NM. Có loại thuốc uống kích được lên nhiều trứng nhưng lại làm niêm mạc mỏng đi và phải uống progynova để hộ trợ NM.[/QUl
    lần trước em có bầu là em uống ovuclon thì được 4 trứng chị ạ...em thấy hiện tườn htrc chưa thấy trứng hôm sau đi siêu âm 3 em lớn trên 15mm nên em cũng hơi hoảng vụ kích trứng này chị ạ...chắc em fai uống thêm thuốc làm dày niêm mạc chị ạ. IUI bác sỹ sẽ tiêm cho trứng rụng rồi bơm 1 lần chị nhỉ...bơm có đau ko ạ
    • 704 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=hpu;30171446]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi luuminhhoangdiep Xem bài viết
    Ối giời, bao giờ thử que mà lên thì hãy thử máu.
    tháng nào chị cũng có trứng trội. Nhưng cái thuốc đấy chị uống cũng chỉ có 1 trứng thôi ( chị uống 2 tháng, mỗi tháng cũng chỉ được có 1), thuốc đấy được cái k ảnh hưởng đến NM. Có loại thuốc uống kích được lên nhiều trứng nhưng lại làm niêm mạc mỏng đi và phải uống progynova để hộ trợ NM.[/QUl
    lần trước em có bầu là em uống ovuclon thì được 4 trứng chị ạ...em thấy hiện tườn htrc chưa thấy trứng hôm sau đi siêu âm 3 em lớn trên 15mm nên em cũng hơi hoảng vụ kích trứng này chị ạ...chắc em fai uống thêm thuốc làm dày niêm mạc chị ạ. IUI bác sỹ sẽ tiêm cho trứng rụng rồi bơm 1 lần chị nhỉ...bơm có đau ko ạ
    ừ, không đau đâu. bsi làm nhẹ nhàng lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 295 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn mẹ Ken&Ems.
    Mình cũng đọc mấy bài viết về mổ tách dính thấy nhiều người mổ bs Hinh đều có kết quả tốt. Hình như bây giờ bs vẫn khám ở phòng khám 56 HBT nên chắc mình sẽ đk khám ở đấy nhờ bs đọc kq chụp vừa rùi và nếu bs yêu cầu nong tách mình sẽ nhờ bs luôn. Hi vọng mọi thứ đều ổn.
    À sau khi mổ tách dính mấy lần như thế tình hình mẹ nó thế nào rồi.
    Mình mổ tách dính với bs Hinh và bs Tiến Daiya2086 ạ, còn bs Dũng Kim Ngưu chỉ làm nong tách dính cho mình thôi. Mình nong tách với bs Dũng ko thành công thì mới đi mổ. Nhưng thành công hay ko thành công cũng do bệnh của mình bạn ạ.

Nong tách dính với bs Dũng là mình làm ở viện C, mình khám với bs ở pk tại nhà trước nhưng khi làm nong tách thì bác ấy hẹn mình đến viện C làm vì bác ấy bảo là ở viện mới đủ dụng cụ. Bác ấy nong tách dính là có kèm với quan sát trên màn hình siêu âm.

Còn bác Dục thì mình nghe nói là bác ấy nong tách ngay tại pk ở nhà và ko kèm siêu âm.
    Chiến đấu tập 2 với số may mắn 305 từ mẹ San Thai
    Nhà nhiệt độ: usename: daiya pass:abc123