Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dính tử cung - Kinh nghiệm điều trị và chia sẻ của các mẹ để sớm đón được bé (Tầng 2)

• 20 Lượt chia sẻ
  • 278K Lượt đọc
  • 1.59K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 87 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Em cũng lo cái vụ dính TC này quá mà chưa đi chụp đc. Cho em hỏi liệu siêu âm có nhìn thấy được hình ảnh dính TC ko ạ? Em hỏi bs ở pk 56 trường hợp của em có cần chụp TCVT ko thì bs bảo giờ bị viêm chưa chụp được, cho thuốc về uống, cứ thả 6 tháng nữa ko thấy gì thì đến khám, mà em thả được 4 tháng nay rồi chưa có gì cả. Tháng nào cũng chờ đợi, hi vọng... huhu...
    Nam Mô A Di Đà Phật! Nam Mô Quan Thế Âm Bồ Tát phù hộ độ trì cho con yêu của con luôn bình an, khỏe mạnh!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 54 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn nên qua bác sĩ Thực siêu âm khám cho chuản xác. Hồi bé đầu tiên của mình, đến tuần thứ 7 hay 8 gì đó mới có tim thai mà. Phôi thai kỳ đauẩtts nhỏ nên chỉ cần bác sĩ đo lệch đi một tí là kích thước khác nhau rồi. Cứ đi khám lại cẩn thận bạn nhé.
    Mong bạn bình tĩnh và giứ sức khỏe nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhchaudo Xem bài viết
    Các mẹ ơi, những lo lắng của mình đã thành sự thật rùi. Tuần trước chậm kinh 2 tuần đi SA thai 9mm tương đương với 4 tuần, thử beta 1650. BS hẹn 2 tuàn nữa khám lại thì tuần vừa rồi mình bị ra dịch nhầy mầu nâu, đi siêu âm chỉ tăng 13mm, thử beta 4053. Hôm qua là sau 3 ngày mình lo lắng siêu am laiaj thì túi ối là 15mm, chưa có phôi, âm vang...gì hết. Mình cảm thấy con của mình ko bình thường. Vì những lần trước chậm khoảng hơn 2 tuần SA đã có tim thai rồi, mà lần này chậm 2 tuần siêu bé tí. Bs cũng nghi ngờ thâi kém phát triển. Hẹn mình 1 tuần nữa SA laiaj rồi quyết định. Hồi chậm 2 tuần mình bị cúm mất 7 ngày, có lẽ ảnh hưởng đến em bé. Hiện nay mình thấy mạch đập cổ tay yếu hẳn, đầu ti bớt thâm, hết đầy bụng.
    Ông xã cũng bảo thôi đừng cố, vì đã bị cúm rồi thì sợ em bé sau này bị dị tật. Mình thì cố níu kéo tí hi vọng, cố chờ đến tuần sau, hiện tại đang uống utrogestan, chiều qua vừa thử beta chưa có kết quả. Ngay từ lúc 2 v mình đã cảm thấy bất an với cái thai này các mẹ ạ. Mình cứ lo bị giống mẹ pony...hic. ko ngờ. Liệu do nội tiết, do cúm hay là do bị dính tử cung các mẹ nhỉ. Nếu lần này bị hút ra làn nữa, có sự cân thiệt của dụng cụ vào thì lần sau liệu có e bé đc nữa ko...???
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 151 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranqn Xem bài viết
    Em cũng lo cái vụ dính TC này quá mà chưa đi chụp đc. Cho em hỏi liệu siêu âm có nhìn thấy được hình ảnh dính TC ko ạ? Em hỏi bs ở pk 56 trường hợp của em có cần chụp TCVT ko thì bs bảo giờ bị viêm chưa chụp được, cho thuốc về uống, cứ thả 6 tháng nữa ko thấy gì thì đến khám, mà em thả được 4 tháng nay rồi chưa có gì cả. Tháng nào cũng chờ đợi, hi vọng... huhu...
    Nhìn trên siêu âm ko thấy đâu bạn ạ, đừng lo lắng linh tinh. Mình siêu âm bs nghi dính nhưng đi chụp thông thoáng. Mình bị viêm tạp khuẩn nhưng bs vẫn chỉ định chụp, cũng hơi lo. Những ai đã từng can thiệp TCVT mới lo
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 87 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình nạo thai lưu 1 lần rồi nên đi siêu âm nghe bs nói vậy mình thấy lo lắm. Lại thả đến mấy tháng rồi mà chưa có tí gì... Huhu... Mình cũng hi vọng ko phải vậy. Mong sớm có bé cho thoát khỏi tình trạng này. Mẹ nó ủn mông mình cái lấy may với!
    Nam Mô A Di Đà Phật! Nam Mô Quan Thế Âm Bồ Tát phù hộ độ trì cho con yêu của con luôn bình an, khỏe mạnh!
    • 151 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình nạo thai lưu 1 lần rồi nên đi siêu âm nghe bs nói vậy mình thấy lo lắm. Lại thả đến mấy tháng rồi mà chưa có tí gì... Huhu... Mình cũng hi vọng ko phải vậy. Mong sớm có bé cho thoát khỏi tình trạng này. Mẹ nó ủn mông mình cái lấy may với!
    Ôi mẹ nó giống tớ thế! Tớ cũng hút thai lưu 1 lần, đi siêu âm bs Sơn bên nhà Siêu âm trứng, thấy niêm mạc bất thường, bs sợ mình bị dính, mình về cũng lo lắng khóc lên khóc xuống, suy sụp, nhưng lại bị viêm nên chưa đi chụp đc. Cách đây mấy hôm đi khám lại vẫn viêm do tạp khuẩn nhưng bs bảo ko có nấm và chlamydia nên có thể chụp, uh thì chụp, kết quả rất đẹp mẹ nó à, thở phào nhẹ nhõm nhưng mấy hôm nay về cứ lo ko biết đang viêm thế chụp rùi nhỡ ko tắc thành tắc thì chết, biết thế ko chụp, cho nên mẹ nó khoan hãy chụp. Còn chụp thì đơn giản lắm, tớ ko đau ko ra máu gì đâu. Tớ bị đa nang nên cũng khó có bầu
    10/10/2013: Nhận được số may mắn 302 từ mẹ San Thái
    Con yêu ơi! Hãy quay về đi, bố mẹ và ông bà mong con lắm con biết không?

Nam mô a di đà phật, mong trời cao sẽ thấu hiểu cho ước mong được làm mẹ của con!
    • 188 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Hôm qua mình đã đi giải quyết ở viện pshn rồi các mẹ ạ. Tình hình siêu âm mấy tuần liền cũng chỉ tương đương 4 tuần thôi, ko noãn hoàng, ko tim thai...Đằng nào con cũng đã bất thường nên giải quyết nhanh để còn tìm kiếm bé khác còn hơn cứ nuôi hi vọng mong manh. Mình đến xin làm bằng thuốc nhưng bs bảo thai lưu ko làm bằng thuốc đc, mà phải hút. Mình ko muốn can thiệp vào tử cung lần nữa nhưng cũng ko đc. Giờ đang tích cực uống thuốc theo chỉ dẫn đây, chỉ lo bị dính thôi. Cho mình hỏi tí, uống thuốc TTHN là uống luôn bg à? hay là uống hết KS mới đc uống?
    • 151 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Hôm qua mình đã đi giải quyết ở viện pshn rồi các mẹ ạ. Tình hình siêu âm mấy tuần liền cũng chỉ tương đương 4 tuần thôi, ko noãn hoàng, ko tim thai...Đằng nào con cũng đã bất thường nên giải quyết nhanh để còn tìm kiếm bé khác còn hơn cứ nuôi hi vọng mong manh. Mình đến xin làm bằng thuốc nhưng bs bảo thai lưu ko làm bằng thuốc đc, mà phải hút. Mình ko muốn can thiệp vào tử cung lần nữa nhưng cũng ko đc. Giờ đang tích cực uống thuốc theo chỉ dẫn đây, chỉ lo bị dính thôi. Cho mình hỏi tí, uống thuốc TTHN là uống luôn bg à? hay là uống hết KS mới đc uống?
    Uống luôn và ngay đi chị ơi! Đấy là thuốc nội tiết giúp niêm mac TC tái tạo nhanh để chống dính đấy. Chị tích cực uống thuốc đúng chỉ dẫn, hạn chế nằm nhiều thì ko lo dính đâu chị à.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,334 Bài viết

• 4,101 Được cảm ơn

Uống luôn thuốc tránh thai đi chị, lẽ ra bác sĩ phải kê cho chị: thuốc kháng sinh, thuốc tránh thai, thuốc bổ sau khi hút thai chứ.

Chị có thể mua thêm Obimin về để uống, cố gắng nghỉ ngơi. Sau kỳ này uống kháng sinh và tránh thai thì có thể đi cắt thuốc bắc về uống, nói với thầy thuốc Đông y về vấn đề dính tử cung để họ cho thuốc tốt cho niêm mạc chị ạ.

Chia sẻ với chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 87 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mẹ nó nói thế thì mình ko đi chụp nữa, hi vọng là mình ko bị dính. Mà mẹ nó cũng giống mình...
    Mình thì đi siêu âm bs Tuấn ở 79, Quan Hoa (ko biết có mẹ nào đi siêu âm ở đây chưa nhỉ? bs Tuấn trưởng khoa chuẩn đoán hình ảnh viện C ấy ạ) thấy niêm mạc ko đều, có hình ảnh thắt eo TC, buồng trứng có nhiều nang nhỏ => bs bảo buồng trứng đa nang như sét đánh ngang tai...
    Lập tức chạy qua pk 56 khám lại => kết quả siêu âm: buồng trứng trái khó quan sát (bs bảo như vậy là kém pt), NMTC đồng nhất 6,5mm. Ôi, cầu Trời lạy Phật là con ko bị dính... Còn trứng thì... NMTC của mình 6,5mm, hỏi bs bảo bình thường, mà vào Webtretho tìm hiểu qua thông tin các mẹ trao đổi thì hình như phải 12 - 15mm mới là bình thường???
    • 151 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mẹ nó nói thế thì mình ko đi chụp nữa, hi vọng là mình ko bị dính. Mà mẹ nó cũng giống mình...
    Mình thì đi siêu âm bs Tuấn ở 79, Quan Hoa (ko biết có mẹ nào đi siêu âm ở đây chưa nhỉ? bs Tuấn trưởng khoa chuẩn đoán hình ảnh viện C ấy ạ) thấy niêm mạc ko đều, có hình ảnh thắt eo TC, buồng trứng có nhiều nang nhỏ => bs bảo buồng trứng đa nang như sét đánh ngang tai...
    Lập tức chạy qua pk 56 khám lại => kết quả siêu âm: buồng trứng trái khó quan sát (bs bảo như vậy là kém pt), NMTC đồng nhất 6,5mm. Ôi, cầu Trời lạy Phật là con ko bị dính... Còn trứng thì... NMTC của mình 6,5mm, hỏi bs bảo bình thường, mà vào Webtretho tìm hiểu qua thông tin các mẹ trao đổi thì hình như phải 12 - 15mm mới là bình thường???
    Vấn đề niêm mạc thì còn phụ thuộc vào mẹ nó siêu âm ngày nào của chu kỳ nữa, nếu giữa chu kỳ thì 6.5 mm là hơi mỏng đấy, còn đầu ck thì ko sao đâu. Lượng QKD hàng tháng của mẹ nó có nhiều ko? Nếu vẫn nhiều và đỏ thì ko sao đâu, để cho chắc có thể đi đo niêm mạc qua các thời điểm khác nhau trong chu kỳ, nếu niêm mạc vẫn dày lên thì khả năng dính là ít lắm. Trường hợp của mẹ nó giống y xì mình, mình đi khám ở C thì bình thường, nhưng mình ko yên tâm vì ck của mình dài lắm. Mình qua bs Sơn khám, anh kết luận mình bị đa nang, và có hình ảnh niêm mạc tử cung bị thu hẹp 1 phần ở đoạn cuối (người bình thường thì đoạn cuối này nó phình ra, còn mình càng về cuối càng thu hẹp) nhưng đi chụp thì ko sao mẹ nó à.
    Còn đa nang thì mẹ nó đợi ngày 2 chu kỳ đi xét nghiệm nội tiết là biết rõ thôi. Muốn chụp TCVT thì mẹ nó điều trị viêm dứt điểm hãy chụp nhé, như tớ về lại lo ngày lo đêm đây nè.
    Xin lỗi mình viết hơi dài dòng nhưng tại thấy trường hợp 2 đứa mình giống nhau quá! Nói cho mẹ nó đỡ lo như mình

Nam mô a di đà phật, mong trời cao sẽ thấu hiểu cho ước mong được làm mẹ của con!
    • 704 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em quyết định thế là đúng đấy, cách đây 3 năm chị cũng bị thai không phôi ( noãn hoàng) đương nhiên thì k có tim thai và phải sử lý. Chị cũng đã cố chờ đợi đến 8 tuần mới giải quyết đấy.
    Chúc em may mắn trong thời gian ngắn tới nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 87 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình cũng ko nhớ rõ là vào ngày nào nữa, vì ck của mình cũng dài, lại còn ko đều nữa, tháng 30, tháng 32, có tháng tới 46 ngày liền. hic. Lượng QKD của mình cũng ít thui (từ trước tới giờ mình đều ra ít), 2 ngày đầu thì đỏ, còn thường từ ngày thứ 3 đến ngày thứ 5 thì chỉ dùng BVS hàng ngày & màu hơi nâu nâu í, cũng lo lắm. Tháng này mình sẽ đi siêu âm để theo dõi NMTC như lời mẹ nó khuyên xem sao. Còn vụ chụp TCVT thì chắc hoãn lại... hi vọng mình cũng may mắn ko phải bị dính như mẹ nó.. Mẹ nó đi chụp bs kê đơn cho uống thuốc thì chắc ko sao đâu. Chắc ko ảnh hưởng gì bs mới cho đi chụp mà, mẹ nó đừng lo quá mà ảnh hưởng sk. Giờ mẹ nó biết bệnh rồi thì chịu khó bồi bổ...cho sớm có baby nhé! Như mình còn chưa biết bệnh gì với bệnh gì nè...Nhưng cứ phải ăn uống đầy đủ mẹ nó ạ. Tin là con yêu sẽ sớm về với mình
    • 151 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình cũng ko nhớ rõ là vào ngày nào nữa, vì ck của mình cũng dài, lại còn ko đều nữa, tháng 30, tháng 32, có tháng tới 46 ngày liền. hic. Lượng QKD của mình cũng ít thui (từ trước tới giờ mình đều ra ít), 2 ngày đầu thì đỏ, còn thường từ ngày thứ 3 đến ngày thứ 5 thì chỉ dùng BVS hàng ngày & màu hơi nâu nâu í, cũng lo lắm. Tháng này mình sẽ đi siêu âm để theo dõi NMTC như lời mẹ nó khuyên xem sao. Còn vụ chụp TCVT thì chắc hoãn lại... hi vọng mình cũng may mắn ko phải bị dính như mẹ nó.. Mẹ nó đi chụp bs kê đơn cho uống thuốc thì chắc ko sao đâu. Chắc ko ảnh hưởng gì bs mới cho đi chụp mà, mẹ nó đừng lo quá mà ảnh hưởng sk. Giờ mẹ nó biết bệnh rồi thì chịu khó bồi bổ...cho sớm có baby nhé! Như mình còn chưa biết bệnh gì với bệnh gì nè...Nhưng cứ phải ăn uống đầy đủ mẹ nó ạ. Tin là con yêu sẽ sớm về với mình
    Uh, tớ từ sau khi biết ko bị dính thì giải tỏa tinh thần nhiều lắm, thở phào nhẹ nhõm, giờ tớ cố gắng ăn uống, bồi bổ và chờ con yêu quay về thôi! Chu kỳ mẹ nó thế chưa chắc đã bị đa nang đâu, tớ đây 60 ngày đây, hoảng luôn!

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 90 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Chia sẻ với minhchaudo! Nghỉ ngơi rồi chiến đấu tiếp mẹ nó nhé!
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị ơi cho em hỏi bị dính tử cung có biểu hiện như thế nào ạ. Em bị doạ sẩy 1 lần và phải hút thai. Từ tháng 5 mà đến bây giờ mới có kinh đc 1 lần. Em đi siêu âm thì bs bảo bị buồng trứng đa nang. E vừa đi khám thì ngta cho uống regulon trong 8 ngày rồi dừng lại chờ kinh. Hiện em đag bị kinh ngày thứ 3 rồi. Sáng em có ra 1 cục gì đó to to như ngón tay cái nhìn như " cục thịt " ý các chị ạh. Ko biết có chị nào giống như em không. Em lo quá. Em đọc trên mạng thấy các biểu hiện giông như dính tử cung nhưg bs khám cho e bảo ra máu r thì ko phải. Ko biêt vậy có phải không ạ?

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 151 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình thấy cũng nhiều người bị dính mà vẫn ra kinh hàng tháng đó bạn à. Nếu thấy lượng kinh nguyệt hàng tháng ít đi so với trc khi hút thai thì mới lo, còn ko cứ yên tâm vui chơi giải trí đi đã bạn à.
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhung8389 Xem bài viết
    Mình thấy cũng nhiều người bị dính mà vẫn ra kinh hàng tháng đó bạn à. Nếu thấy lượng kinh nguyệt hàng tháng ít đi so với trc khi hút thai thì mới lo, còn ko cứ yên tâm vui chơi giải trí đi đã bạn à.
    Vâg đấy. Thế e mới lo. Tùe khi hút xong em không ra kinh mà c. Chắc e bị dính thật rồi haiz

• 151 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vananh6886 Xem bài viết
    Vâg đấy. Thế e mới lo. Tùe khi hút xong em không ra kinh mà c. Chắc e bị dính thật rồi haiz

Bạn hút được bao lâu rồi? Mình sau hút 2 tháng mới có qkd đấy, nên đừng làm bác sỹ vườn mà lại tự lo )

• 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

E hút từ hôm 2-5. Từ đấy đến 2 tháng sau e cũng có 1 lần. Sau thì tịt luôn đến bây h. Uống xog vỉ thuốc thì giờ đang ra đc ngày thứ 5 rùi. Bs hẹn 12 ngày nữa qlai soi trứng ạ

• 54 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình đã mổ nội soi hôm 17/10 tuần trước. Sau mổ nội soi, lúc đầu thì mình ra một ít dịch (máu mầu nâu), đến thứ 7 và chủ nhật lài lại ra dịch máu mầu hồng hồng, không biết có vấn đề gì không? Trong biên bản mổ, ngoài kết luận dính BTC mình còn bị tổn thương do Lạc Nội mạc TC và BTDN do vỏ dày, mặc dù kỳ trước đi siêu âm mình vãn có trứng trội, bác sĩ drilling luôn cho mình. Nhìn biên bản mổ, mình thấy lo quá các mẹ ah
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)