TIN TÀI TRỢ.

Cuốn sách và software Chịu trách nhiệm về khả năng sinh sản của bạn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.2K Lượt đọc
  • 172 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 277 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chào các mẹ đang chờ đón các thiên thần yêu quý:LoveStruc:,

Một tháng rưỡi nay, mình vào đây đọc bài của các mẹ, như sống cùng sự chờ mong, niềm vui cũng như nỗi buồn của các mẹ, chia sẻ những cung bậc cảm xúc giống nhau. Mong rằng tất cả chúng ta sẽ lên tới cung bậc cao nhất, của niềm vui vô bờ đón được bé yêu.

Mình cũng muốn chia sẻ với các mẹ về một cuốn sách rất hay bằng tiếng Anh, (Taking charge of your Fertility của Bà Toni Weschler, Thạc sỹ y tế công, Mỹ, xuất bản lần 2 có sửa đổi vào năm 2001). là cuốn sách hướng dẫn các vấn đề về kế hoạch sinh tự nhiên, thụ thai và sức khỏe sinh sản được đánh giá cao nhất theo amazon.com.

http://www.amazon.com/Taking-Charge-.../dp/0060937645
    http://www.amazon.com/gp/bestsellers...rsr_b_1_3_last

Mình cũng mới đọc, nhưng thấy nhiều kiến thức và phương pháp rất hữu ích, mở mang cho mình rất nhiều, bên cạnh kho kiến thức và kinh nghiệm và sự nhiệt tình của các mẹ trên webtretho (cám ơn các mẹ rất nhiều :Rose::Rose::Rose.

Với hy vọng rút ngắn con đường con yêu về với chúng ta, mình sẽ cố gắng, trong phạm vi có thể, dần dần tóm tắt các nội dung cơ bản và quan trọng nhất của cuốn sách để post lên đây (không biết như thế có vi phạm quy định nào của diễn đàn không, xin Admin cho biết).

Ngoài ra, software đi kèm Taking charge of your fertility cũng vô cùng hữu ích, giúp chúng ta theo dõi các chu kỳ, tính được ngày RT và ngày xxx để có khả năng thụ thai cao nhất. Tuy nhiên, mua cái này tốn tiền, tớ cũng mới chỉ dùng loại trial thử miễn phí trong 15 ngày, vừa dùng trong tháng qua. Nếu đạt ngay kết quả (sẽ biết trong 2 ngày tới) thì quả là tuyệt vời. Tớ đưa link cho mọi người download nhé.

http://www.tcoyf.com/

Đấy là cả trang web về cuốn sách này, nếu có thời gian các bạn vào đó đọc thông tin nhé.

Chúc các mẹ sớm có 2 vạch hết nhé. Iu các mẹ và các bé nhìu. :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 277 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình sẽ chọn một số phần để dịch ra tiếng Việt. Vì không phải là chuyên môn, nên có thể bản dịch chưa trôi chảy lắm, mình cố gắng chuyển tải đúng nội dung, các mẹ thông cảm và ủng hộ nhé:

CÁC CÂU HỎI THƯỜNG GẶP

Về rụng trứng

1. CÓ PHẢI PHỤ NỮ LUÔN LUÔN RỤNG TRỨNG VÀO NGÀY 14 CỦA CHU KỲ?

Không! ngày rụng trứng có thể khác nhau tùy từng người cũng như tùy từng chu kỳ của một người. Tuy nhiên, một khi người phụ nữ rụng trứng, thời gian kể từ thời điểm rụng trứng và ngày có kinh nguyệt đầu tiên là rất cố định, hầu như luôn luôn trong khoảng 12-16 ngày. Xét theo mỗi người phụ nữ nói riêng, khoảng thời gian này thường không xê dịch nhiều hơn 1 hoặc 2 ngày. Nói cách khác, nếu độ dài chu kì có sự thay đổi, đó là do thay đổi về giai đoạn trước rụng trứng. Giai đoạn 2 (sau rụng trứng) thường là cố định.

2. LIỆU BẠN CÓ THỂ "CẢM THẤY" SỰ RỤNG TRỨNG XẢY RA?

Dấu hiệu bên ngoài rõ ràng nhất về việc sắp rụng trứng là dịch cổ tử cung ngày càng ướt và trơn. Trên thực tế, dịch này có thể nhiều tới mức người phụ nữ nhận thấy có một sợi dịch cổ tử cung võng xuống khi đi toilet. Nếu bạn nhận thấy điều này, bạn nên dự đoán rằng trứng sẽ rụng trong vòng 1-2 ngày. Điều này được gọi là dấu hiệu chính về " khả năng thụ thai" (dấu hiệu "màu mỡ")

Một số phụ nữ khác thì đủ may mắn để nhận biết được các dấu hiệu khác trên cơ sở định kỳ, tất cả các dấu hiệu này đều rất hữu ích, giúp họ hiểu thêm về chu kỳ của mình. Các dấu hiệu này được còn là dấu hiệu "màu mỡ" thứ cấp, vì chúng không nhất thiết phải xảy ra cho tất cả các phụ nữ, cũng như xảy ra trong tất cả các chu kỳ của một người phụ nữ. Tuy nhiên, các dấu hiệu này giúp người phụ nữ có thêm thông tin về xác định các giai đoạn dễ thụ thai và khó thụ thai của mình.

Các dấu hiệu thứ cấp báo hiệu sắp rụng trứng bao gồm:
    - xuất hiện vài giọt máu giữa chu kỳ
    - đau gần vị trí buồng trứng và tử cung
    - cảm giác mong muốn xxx tăng lên
    - môi lớn âm đạo đầy hơn
    - bụng to hơn
    - giữ nước
    - mức năng lượng tăng
    - thị giác, khứu giác, vị giác tăng
    - ngực và da nhạy cảm hơn
    - ngực mềm/nhạy cảm

(nguồn, Taking Charge of your Fertility, Tony Wreschler)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 277 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

LIỆU MỘT PHỤ NỮ CÓ THỂ RỤNG TRỨNG NHIỀU LẦN TRONG MỘT CHU KỲ?
    Không. Các bạn đã bao giờ nghe thấy có người nào thụ thai vào thứ Hai, thứ Sáu thụ thai lần nữa, và thứ Năm 2 tuần sau đó lại thụ thai tiếp chưa? Chắc chắn là chưa. Bởi vì một khi người phụ nữ rụng trứng, cơ thể cô ấy không thể giải phóng các quả trứng nào khác vào cùng chu kỳ đó. Hiện tượng rụng trứng có thể xảy ra trong khoảng 24 giờ, nhưng chỉ trong một lần cho một chu kỳ. Trong vòng 24 giờ đó, có thể một hay nhiều quả trứng được giải phóng (trong trường hợp sinh đôi khác trứng). Nhưng một khi rụng trứng đã xảy ra, rõ ràng là người phụ nữ không thể giải phóng quả trứng khác cho tới tận chu kỳ tiếp sau.

4. THẾ NÀO LÀ RỤNG NHIỀU TRỨNG:

Rụng nhiều trứng là việc giải phóng hai hay nhiều hơn hai trứng trong cùng một chu kỳ. Việc này xảy ra trong vòng 24 giờ hoặc ít hơn, sau đó sẽ không có quả trứng nào được giải phóng cho tới chu kỳ sau. Kết quả của nó là việc sinh đôi khác trứng, đối ngược với sinh đôi cùng trứng, do một quả trứng phân chia sau khi thụ thai.

Rụng nhiều trứng có thể xảy ra nhiều hơn là mọi người từng nghĩ. Mặc dù tỷ lệ sinh đôi khác trứng là 1 trên 80 trường hợp thụ thai tự nhiên, các nhà nghiên cứu mới đây nhận ra rằng tỷ lệ thụ thai khác trứng là nhiều hơn nhiều. Hầu hết bào thai thứ hai bị sảy là do “hiện tượng sinh đôi biến mất”. Xét tới điều này, người ta tin rằng việc rụng nhiều trứng có thể trên thực tế xảy ra thường xuyên ở mức 5 đến 10% trên tất cả các chu kỳ.

(nguồn, Taking Charge of your Fertility, Tony Wreschler)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 277 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

5. CÓ PHẢI NGƯỜI PHỤ NỮ CẢM THẤY HAM MUỐN HƠN XUNG QUANH THỜI ĐIỂM RỤNG TRỨNG?

Nhiều người là như vậy. Bởi vì lượng estrogen lên tới đỉnh điểm xung quanh thời điểm rụng trứng, phụ nữ thường cảm thấy ẩm ướt, trơn do lượng dịch cổ tử cung màu mỡ được sản xuất ra. Cảm giác về dịch cổ tử cung (cervical fluid) có vẻ gần giống như chất nhờn bôi trơn tiết ra do ham muốn xxx, và vì vậy nhiều người nhầm đó là cảm giác ham muốn. Bạn không nên lo lắng về việc nhầm lẫn giữa hai loại dịch này, vì dịch cổ tử cung có thể được kiểm tra vào nhiều lần trong ngày, và không phải là kiểm tra vào thời điểm ham muốn xxx.

6. CỰC KHOÁI CÓ THỂ GÂY RA RỤNG TRỨNG KHÔNG?

Không, cực khoái và rụng trứng không liên quan tới nhau. Để có thể rụng trứng, lượng estrogen phải được tích tụ dần dần trong cơ thể người phụ nữ, thường là qua một số ngày. Cực khoái có thể xảy ra vào bất kỳ thời điểm nào trong chu kỳ.

(nguồn, Taking Charge of your Fertility, Tony Wreschler) edit
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 277 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Nhân dịp trời mưa, chồng đi công tác vắng, mình lại ngồi lạch cạch gõ tiếp:

Phần tiếp theo: Các câu hỏi thường gặp về khả năng thụ thai và chu kỳ

1. TRONG BAO NHIÊU PHẦN TRĂM CỦA CHU KỲ THÌ NGƯỜI PHỤ NỮ CÓ KHẢ NĂNG THỤ THAI ?
    Để trả lời cho câu hỏi này là không đơn giản. Câu trả lời chung chung là trong một chu kỳ, người phụ nữ dễ thụ thai chỉ trong một vài ngày. Tuy nhiên, có một số yếu tố cần xem xét:
    • Trứng của người phụ nữ có thể sống trong vòng 24 giờ. Hai hoặc nhiều hơn hai trứng có thể được giải phóng trong khoảng thời gian nhiều nhất là 24 giờ. Vì vậy, tính riêng, phụ nữ dễ thụ thai chỉ trong 1-2 ngày. Nhưng tinh trùng của người đàn ông có thể sống tới 5 ngày, vì vậy khả năng dễ thụ thai gộp chung lại là khoảng 1 tuần.
    • Đối với một cặp vợ chồng đang cố gắng thụ thai, giai đoạn dễ thụ thai của người phụ nữ là giai đoạn cô ấy có dịch cổ tử cung có chất lượng dễ thụ thai, cho tới lúc rụng trứng. Giai đoạn này có thể là vài ngày, hoặc có thể ít hơn, thậm chí là 1 ngày.
    • Đối với một cặp vợ chồng đang cố gắng tránh thai, chúng ta nên tính thêm một vài ngày nữa để chắc chắn rằng việc thụ thai ngoài ý muốn không xảy ra. Giai đoạn này lên tới 8 hoặc 10 ngày trong một chu kỳ.

2. CƠ HỘI THỤ THAI TRoNG BẤT KỲ CHU KỲ NÀO?
    Người ta tin rằng tính trung bình một cặp vợ chồng có khả năng thụ thai có 25% cơ hội thụ thai trong bất kỳ chu kỳ nào, phụ thuộc vào độ tuổi, tần xuất quan hệ, và rất nhiều nhân tố khác. Tuy nhiên, nếu các cặp vợ chồng được biết chính xác về thời điểm xxx dựa vào thời điểm dễ thụ thai nhất của người vợ, tỷ lệ này có thể tăng lên rất nhiều.

3. LIỆU NGƯỜI PHỤ NỮ CÓ THỂ THỤ THAI TRONG LÚC ĐANG CÓ KINH?
    Câu trả lời phụ thuộc vào cách dùng từ trong câu hỏi. Chính xác hơn, rõ ràng người phụ nữ không thể thụ thai trong lúc đang có kinh, nhưng trong một số trường hợp hiếm hoi, người phụ nữ có thể thụ thai do lần giao hợp trong lúc đang có kinh. Vì tinh trùng có thể sống trong 5 ngày, một cặp vợ chồng có thể xxx vào thời điểm cuối giai đoạn có kinh nguyệt (lúc sắp sạch kinh), và tinh trùng có thể sống đủ lâu để thụ thai cho một quả trứng vào vài ngày sau, nếu người vợ rụng trứng rất sớm (Khả năng thụ thai là lớn hơn trong các trường hợp giao hợp vào cuối giai đoạn có kinh nguyệt dài 6-7 ngày). Cũng có thể là những phụ nữ nghĩ rằng họ thụ thai từ lần giao hợp trong khi có kinh thực tế đã giao hợp khi có vài giọt máu lúc rụng trứng (ovulatory spotting)

4. CÓ ĐÚNG LÀ NGƯỜI PHỤ NỮ CÓ THỂ CÓ THAI VÀO BẤT KỲ THỜI ĐIỂM NÀO?
    Không. Đúng là thời điểm rụng trứng của các chu kỳ khác nhau có thể khác nhau nhiều, nhưng một khi đã rụng trứng, người phụ nữ không thể rụng trứng lần nữa trong giai đoạn còn lại của chu kỳ.

5. NGƯỜI PHỤ NỮ CÓ THỂ CÓ THAI KHÔNG NẾU CÔ ẤY KHÔNG THẤY KINH NGUYỆT TRƯỚC ĐÓ?

Có. Vì người phụ nữ giải phóng trứng vào 12-16 ngày trước khi thấy kinh, việc không có kinh mà có thai là vẫn có thể xảy ra. Vì vậy, những phụ nữ không thấy kinh nguyệt do bất kỳ lý do gì, chẳng hạn như mỡ phần dưới quá nhiều, đang cho con bú, hoặc tiền mãn kinh, luôn luôn có rủi ro rụng trứng vào bất kỳ lúc nào. Điều này là do các điều kiện gây ra việc tắt kinh có thể thay đổi, vì vậy dẫn tới rụng trứng không mong đợi.

Điều muốn nói là phụ nữ không có kinh nguyệt không thể dựa vào tình trạng đó như là một biện pháp tránh thai đáng tin cậy. Thực tế, cách hiệu quả duy nhất để biết được thời điểm rụng trứng sắp tới là vẽ biểu đồ cho chu kỳ của bạn, và cụ thể hơn, theo dõi những thay đổi về dịch cổ tử cung.

Tất nhiên, đối với các cặp vợ chồng mong muốncó thai, thực tế là các bạn phải giải quyết các vấn đề ngăn chặn việc thấy kinh. Nếu các bạn chưa giải quyết được, cơ hội thụ thai là rất thấp.

6. LIỆU BẠN CÓ THỂ CÓ MỘT CHU KỲ TRONG ĐÓ TRỨNG KHÔNG RỤNG NHƯNG VẪN CÓ KINH NGUYỆT HAY KHÔNG?

Có thể trả lời nhanh là : Có, có thể. Nhưng câu trả lời rõ ràng và chính xác hơn về mặt sinh học là nếu bạn không rụng trứng, bạn chỉ có thể có sự chảy máu không do rụng trứng (anovulatory bleeding). Sự khác nhau là ở chỗ: theo thuật ngữ khoa học, kinh nguyệt là việc chảy máu sau khoảng 12-16 ngày sau khi trứng được giải phóng. Vì vậy, nếu không rụng trứng, ta không gọi là kinh nguyệt, mà gọi là chảy máu không do rụng trứng.

7.CƠ CHẾ CỦA THUỐC TRÁNH THAI LÀ NHƯ THẾ NÀO? Thực tế, thuốc tránh thai phát huy tác dụng bằng cách lừa cơ thể nghĩ rằng nó đã có thai, khi tác động hệ thống phản ứng hoóc môn thông thường. Kết quả cuối cùng là cơ thể không giải phóng hoóc môn cần thiết để kích thích buồng trứng giải phóng trứng. Để hỗ trợ, các khía cạnh khác của hệ thống sinh sản của người phụ nữ cũng bị thay đổi. Quan trọng nhất là, niêm mạc tử cung bị ngăn cản không hình thành một lớp dày để trứng làm tổ, và không thể hình thành dịch cổ tử cung ướt, có chất lượng dễ thụ thai cần thiết cho sự tồn tại của tinh trùng.
    (Nguồn: Sách Taking Charge of your Fertility (Revised Edition), Tony Wreschler, 2002) XuanCa dịch
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 277 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

8. CĂNG THẲNG (STRESS) CÓ ẢNH HƯỞNG KHẢ NĂNG THỤ THAI KHÔNG?

Tác động của stress đối với khả năng thụ thai là tương đối phức tạp. Nói chung, stress không ngăn cản thụ thai. Tuy nhiên, stress có thể làm chậm thời điểm rụng trứng bằng cách kiềm chế lượng hoóc môn cần thiết cho trứng rụng. Nếu một cặp vợ chồng tuân thủ chặt chẽ quy tắc Rụng trứng luôn xảy ra vào Ngày 14 của chu kỳ, họ có thể vô ý cản trở việc thụ thai khi sai tính thời điểm giao hợp, vì vậy tạo ra một vòng luẩn quẩn của việc tưởng lầm là có vấn đề về khả năng thụ thai dẫn đến stress nhiều hơn. Vẽ biểu đồ cho chu kỳ của người phụ nữ có thể giúp xác định chính xác giai đoạn dễ thụ thai.

9. TINH TRÙNG CÓ THỂ SỐNG BAO NHIÊU NGÀY?

Nói chung, tinh trùng có thể sống nhiều nhất là 5 ngày trong dịch cổ tử cung có chất lượng dễ thụ thai mà phụ nữ sản xuất ra xung quanh thời điểm rụng trứng. Nhưng khả năng lớn hơn là tinh trùng sẽ sống nhiều nhất là 3 ngày, và sống chỉ vài giờ trong loại dịch cổ tử cung khô hơn, ít màu mỡ hơn. Nếu không có dịch cổ tử cung, tinh trùng có thể sẽ chết trong vòng hai giờ.

10. TRỨNG CÓ THỂ SỐNG ĐƯỢC BAO LÂU?

Hầu hết trứng có thể sống 6-12 giờ sau khi rụng. Tuy nhiên, để phục vụ mục đích tránh thai, bạn cần tính giai đoạn tồn tại của trứng là 24 giờ, cộng thêm với 24 giờ nữa trong trường hợp rụng nhiều trứng (tức là thành 48 giờ).

11. NHỮNG DẤU HIỆU NÀO CÓ THỂ ĐƯỢC COI LÀ LIÊN QUAN TỚI RỦI RO TIỀM TÀNG VỀ VIỆC KHÓ THỤ THAI TRONG TƯƠNG LAI?

Nếu bạn dự định sắp tới có thai, và đang nhận thấy các dấu hiệu dưới đây, bạn cần gặp bác sỹ để loại trừ các vấn đề tiềm tàng:
    - Dịch cổ tử cung ít hoặc hầu như không có;
    - Quá nhiều dịch cổ tử cung chất lượng màu mỡ
    - Giai đoạn sau rụng trứng tới khi thấy kinh quá ngắn;
    - Ra máu giọt trước khi thấy kinh
    - ra máu nâu khi đã kết thúc kinh nguyệt
    - kinh nguyệt ít.

(Nguồn: Sách Taking Charge of your Fertility (Revised Edition), Tony Wreschler, 2002) XuanCa dịch
    Phù, tạm thời như thế, nếu mẹ nào múôn chi tiết thêm về các dấu hiệu trên hay là vấn đề gì, tớ sẽ tìm tòi và post lên.

Chúc mọi người ngủ ngon.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Bai cua ban that huu ich, cam on ban nhe
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 8,548 Bài viết

• 2,879 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn mẹ Xuân- ca nhiều nhiều về thông tin này nhé!
    Born together, friend forever

11427163_1105617979453548_8004558015982890007_n
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 277 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi benguyenanh Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Xuân- ca nhiều nhiều về thông tin này nhé!
    Cám ơn 2 mẹ nhé.
    Các mẹ ơi, hôm nay mình vui lắm. Rất có thể là mình đã thành công, mới chỉ sử dụng software tcoyf 1 lần, mới cả đọc sách, mới cả đọc các thông tin của các mẹ wtt. Hy vọng mấy ngày nữa que thử sẽ có kết quả rõ ràng.

Tối về nhà ăn cơm xong mình phải vào ngay mục này để chia sẻ với các mẹ, các mẹ download cái trial software này xuống thử sử dụng đi.

Cái biểu đồ mà TRY IT FREE FOR 15 DAYS đấy, các mẹ click vào đó để download nhé.

Mình điền các thôgn tin về các chu kỳ KN trước đó, cộng với ghi chép các thay đổi về dịch âm đạo, cổ tử cung ....và các sự kiện xxx diễn ra kỳ này, chương trình sẽ tự tính cho các bạn ngày rụng trứng của kỳ này, và rất nhiều kỳ trong tương lai (đối với các mẹ có chu kỳ tương đối đều).Mình đã căn cứ theo đó và xxx vào những ngày mà nó bảo là dễ thụ thai và dễ thụ thai nhất. Nó còn tính cả nếu thụ thai ngày này, thì dự kiến sinh con là bao giờ, và cả ngược lại nữa.

Các mẹ ơi, dùng thử đi thôi.

Tháng vừa rồi mình mới biết thế nào là ngày rụng trứng và nên xxx vào thời điểm nào để dễ thụ thai đấy. Lấy chồng được gần 3 tháng rồi mà lúc đó gà mờ thế. Cứ tưởng trứng rụng cả chùm lẻ tẻ trong kỳ, trúng ngày nào thì trúng. Hai vợ chồng tưởng là dễ lắm, thể nào cũng bắt được chuột, sau 2 lần không thấy gì, thì giật mình tìm tài liệu, hóa ra toàn ngắt quãng lúc dễ thụ thai nhất.

Mình đã từng đi khám nhưng thấy bác sỹ thờ ơ lắm, chả chịu giải đáp những thắc mắc của mình gì cả, hỏi chỉ nơm nớp bị gắt. Nên cuốn sách này mình thấy quý lắm, như chỉ nam vậy, càng đọc càng thấy vỡ lẽ và mọi chuyện đơn giản hơn nhiều.

Các mẹ load chương trình dừng thử nhé, mình rất hy vọng nó giúp ích cho các mẹ. Một hai ba .....ủn mông nào
    • 106 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuân-ca Xem bài viết
    Cám ơn 2 mẹ nhé.
    Các mẹ ơi, hôm nay mình vui lắm. Rất có thể là mình đã thành công, mới chỉ sử dụng software tcoyf 1 lần, mới cả đọc sách, mới cả đọc các thông tin của các mẹ wtt. Hy vọng mấy ngày nữa que thử sẽ có kết quả rõ ràng.

Tối về nhà ăn cơm xong mình phải vào ngay mục này để chia sẻ với các mẹ, các mẹ download cái trial software này xuống thử sử dụng đi.

Cái biểu đồ mà TRY IT FREE FOR 15 DAYS đấy, các mẹ click vào đó để download nhé.

Mình điền các thôgn tin về các chu kỳ KN trước đó, cộng với ghi chép các thay đổi về dịch âm đạo, cổ tử cung ....và các sự kiện xxx diễn ra kỳ này, chương trình sẽ tự tính cho các bạn ngày rụng trứng của kỳ này, và rất nhiều kỳ trong tương lai (đối với các mẹ có chu kỳ tương đối đều).Mình đã căn cứ theo đó và xxx vào những ngày mà nó bảo là dễ thụ thai và dễ thụ thai nhất. Nó còn tính cả nếu thụ thai ngày này, thì dự kiến sinh con là bao giờ, và cả ngược lại nữa.

Tháng vừa rồi mình mới biết thế nào là ngày rụng trứng và nên xxx vào thời điểm nào để dễ thụ thai đấy. Lấy chồng được gần 3 tháng rồi mà lúc đó gà mờ thế. Cứ tưởng trứng rụng cả chùm lẻ tẻ trong kỳ, trúng ngày nào thì trúng. Hai vợ chồng tưởng là dễ lắm, thể nào cũng bắt được chuột, sau 2 lần không thấy gì, thì giật mình tìm tài liệu, hóa ra toàn ngắt quãng lúc dễ thụ thai nhất.

Mình đã từng đi khám nhưng thấy bác sỹ thờ ơ lắm, chả chịu giải đáp những thắc mắc của mình gì cả, hỏi chỉ nơm nớp bị gắt. Nên cuốn sách này mình thấy quý lắm, như chỉ nam vậy, càng đọc càng thấy vỡ lẽ và mọi chuyện đơn giản hơn nhiều.

Các mẹ load chương trình dừng thử nhé, mình rất hy vọng nó giúp ích cho các mẹ. Một hai ba .....ủn mông nào
    Mình đã down về rồi nhưng đúng là khả năng tiếng anh có hạn, vừa điền vừa đoán.
    Trong Chart, có phải mình sẽ điền thông tin từng ngày vào hả bạn, cả Fertility signs/advisor/planner/calendar item???
    Vậy có nghĩa là sẽ tính phải thực hiện từ ngày đầu tiên của chu kỳ mới ah?
    Mình cũng chưa xem và tra từ điển kỹ nhưng đang nôn nóng quá nên hỏi bạn. Bạn giúp mình nhé, mình cưới được 9 tháng rồi mà chưa có dấu hiệu gì cả.
    • 509 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thông tin của mẹ xuân-ca thật hữu ích, cám ơn mẹ nó nhiều nhiều đã làm tăng thêm hiểu biết và hy vọng cho mình.Chúc mẹ nó và bé yêu mạnh khỏe hay ăn chóng nhớn.
    16934_1

:Rose: :Rose: :Rose: Hạnh phúc trong tầm tay với:Rose: :Rose: :Rose:

16934
    • 149 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình cũng đã down về rồi nhưng Xuân-ca có thể hướng dẫn cụ tỉ hơn được không? Cám ơn Xuân-ca rất nhiều.
    BMHjp8
    Kn0np7
    hYtcp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 88 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Cám ơn 2 mẹ nhé.

Mình đã download về và chạy thử 2 chu kỳ: tháng này và tháng trước của mình. Mình thấy chương trình này khoa học và dễ hiểu lắm. Cảm ơn bạn rất nhiều! Hy vọng tháng này sẽ có kết quả tốt. Chúc mẹ Xuanca và các mẹ sớm có tin vui nhé!:LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 277 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rockyheart0000 Xem bài viết
    Mình cũng đã down về rồi nhưng Xuân-ca có thể hướng dẫn cụ tỉ hơn được không? Cám ơn Xuân-ca rất nhiều.
    Các mẹ ơi, xin lỗi nhé, vì tối qua đang vào thì mạng nhà mình bị đứt, chắc là do mưa lớn. Để tối nay về rồi mình cùng xem nhé. Mình cũng chỉ tự lần mò thôi.

Nếu lúc nào ở cơ quan rảnh thì mình post bài nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị Xuân-ca giỏi quá:Applause: , những gì chị cung cấp rất hay và có ích:Thinking: . Nghe theo chị em đã vào thử nhưng mới hiểu được phần nào thôi, chắc phải nghiên cứu kỹ hơn :Sigh: . Nếu có thể, chị hỗ trợ mọi người hơn nữa đi chị, ví dụ như post bài Hướng dẫn sử dụng TCOYF một cách hiệu quả và nhanh nhất.
    Cảm ơn chị:Rose: :Rose: :Rose: !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em hỏi câu này nữa nhé, sao nhiệt độ gốc lại bắt đầu từ 90.00 nhỉ? thế là sao? Nhiệt kế thường dùng bắt đầu từ 35oC mà.
    • 3,070 Bài viết

• 798 Được cảm ơn

Cám ơn 2 mẹ nhé.

Mẹ Xuanca ơi, mẹ nó có thể hướng dẫn chi tiết của biểu đồ theo dõi cho các mẹ cùng thực hiện. Mình đã làm nhưng mù mờ quá... giúp tí mẹ nó ơi:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 88 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi only_me Xem bài viết
    Mẹ Xuanca ơi, mẹ nó có thể hướng dẫn chi tiết của biểu đồ theo dõi cho các mẹ cùng thực hiện. Mình đã làm nhưng mù mờ quá... giúp tí mẹ nó ơi:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Mình trả lời giúp mẹ Xuânca một số chi tiết nhé. Mẹ Xuânca sẽ bổ sung chỉnh sửa sau nha. Các mẹ sau khi cài đặt phần mềm về và chạy thì nó sẽ bảo các mẹ khai báo các vấn đề sau:
    -Ngày kinh đầu tiên của chu kỳ gần nhất
    -Số ngày của 1 chu kỳ: chu kỳ trung bình, chu kỳ dài nhất và chu kỳ ngắn nhất
    -Giờ trong ngày các mẹ tiến hành đo nhiệt độ cơ thể.
    Sau khi nhập xong các mẹ thực hiện khai báo tình trạng cơ thể theo từng ngày bằng cách nhấn đúp vào từng ô ngày trong bảng Calendar
    Ví dụ ngày kinh đầu tiên của tháng 6/2008 là ngày 1/6, chu kỳ là 30 ngày
    Nhấn đúp vào ô 1/6 sẽ thấy bảng Primar Fertility Signs
    1.Daily sign:
    -các mẹ nhập nhiệt độ cơ thể của ngày vào ô Temp, tự khắc ô Time sẽ hiện ra giờ đo thân nhiệt như các mẹ đã khai báo phần đầu
    -Cervical fluid (dịch âm đạo): khô, ẩm ướt hoặc dịch lòng trắng trứng… (các mẹ chịu khó tra tiếng Anh nha
    -Verginal sensition (trạng thái cổ tử cung):khô, ẩm ướt, dính...
    - Cervix: mình nghĩ ko cần quan tâm phần này.
    2. Events
    - menses( kinh nguyệt): nếu là ngày có kinh thì tick chọn;
    -spotting:
    -intercourse: nếu các mẹ xxx vào trong ngày thì chọn nhé;
    -babycontrol:nếu trong ngày xxx nhg có dùng biện pháp tránh thai thì tick chọn.

Xong các mẹ chuyển sang phần Test & meds:
    - Ovulation test(thử rụng trứng): cácmẹ nhập kết quả có rụng trứng hoặc ko nếu trong ngay có thử que RT;
    -Prenancy test(thử thai): tương tự nhập kết quả có/ko
    _phần Medications, supplyment...: các mẹ tick vào các ô tương ứng nếu có dùng thuốc hoặc thử máu...
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menghe79 Xem bài viết
    [FONT='Verdana','sans-serif']Mình trả lời giúp mẹ Xuânca một số chi tiết nhé. Mẹ Xuânca sẽ bổ sung chỉnh sửa sau nha. Các mẹ sau khi cài đặt phần mềm về và chạy thì nó sẽ bảo các mẹ khai báo các vấn đề sau:[/font]
    [FONT='Verdana','sans-serif']-[/font][FONT='Verdana','sans-serif']Ngày kinh đầu tiên của chu kỳ gần nhất;[/font]
    [FONT='Verdana','sans-serif']-[/font][FONT='Verdana','sans-serif']Số ngày của 1 chu kỳ: chu kỳ trung bình, chu kỳ dài nhất và chu kỳ ngắn nhất;[/font]
    [FONT='Verdana','sans-serif']-[/font][FONT='Verdana','sans-serif']Giờ trong ngày các mẹ tiến hành đo nhiệt độ cơ thể.[/font]
    [FONT='Verdana','sans-serif']Sau khi nhập xong các mẹ thực hiện khai báo tình trạng cơ thể theo từng ngày bằng cách nhấn đúp vào từng ô ngày trong bảng Calendar.[/font]
    [FONT='Verdana','sans-serif']Ví dụ ngày kinh đầu tiên của tháng 6/2008 là ngày 1/6, chu kỳ là 30 ngày.[/font]
    [FONT='Verdana','sans-serif']Nhấn đúp vào ô 1/6 sẽ thấy bảng Primar Fertility Signs:[/font]
    [FONT='Verdana','sans-serif']1. Daily sign[/font]
    Chị ơi, em mới vừ chính thức tham gia diễn đàn, thấy các chj có nhiều kinh nghiệm quá, em cũng đã đọc bài của chị xuân ca và cũng đã cài đặt phần mềm rồi nhưng hiểu hết được, thấy chị hướng dẫn em mừng quá vì em đang mong có baby lắm, lấy chồng được 6 tháng rồi mà vânc chưa thấy có gì. Nếu có chỗ nào không hiểu chị chỉ giúp em. Em cảm ơn chị nhiều nhiều, chúc chị khỏe mạnh.
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, làm sao để gõ được vào các ô đó ạ, em thử mãi nhung không được ạ, chị có thể hướng dẫn cho em tỉ mỉ hơn 1 chút không ạ, em cảm ơn chị.
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9