TIN TÀI TRỢ.

Có nên cho trứng???

• 2 Lượt chia sẻ
  • 18.1K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 330 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

dì em đã hơn 40 tuổi mới lập gia đình và bây giờ đang đi chữa ở Sài Gòn, e ở HN ah, dì nói dì đang tiêm thuốc để trứng rụng nhưng khả năng TTON là không cao, nên có ý muốn xin trứng của em (người <35 tuổi, đã sinh con) để TTON
    Em không hiểu về việc cho trứng này lắm, thấy dì e nói là e cũng phải tiêm thuốc để kích thích cho nhiều trứng rụng, lấy >10 quả
    em không biết liệu tiêm thuốc có ảnh hưởng tới việc em đang nuôi con không, con em mới >5 tháng tuổi thôi ah
    em không biết có ảnh hưởng tới việc em mang thai và sinh con những lần sau không
    Em mong mọi người chia sẻ cùng em
    e cảm ơn
    Gia đình là nhất:LoveStruc:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 56 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hayhay123 Xem bài viết
    dì em đã hơn 40 tuổi mới lập gia đình và bây giờ đang đi chữa ở Sài Gòn, e ở HN ah, dì nói dì đang tiêm thuốc để trứng rụng nhưng khả năng TTON là không cao, nên có ý muốn xin trứng của em (người <35 tuổi, đã sinh con) để TTON
    Em không hiểu về việc cho trứng này lắm, thấy dì e nói là e cũng phải tiêm thuốc để kích thích cho nhiều trứng rụng, lấy >10 quả
    em không biết liệu tiêm thuốc có ảnh hưởng tới việc em đang nuôi con không, con em mới >5 tháng tuổi thôi ah
    em không biết có ảnh hưởng tới việc em mang thai và sinh con những lần sau không
    Em mong mọi người chia sẻ cùng em
    e cảm ơn
    Chào bạn,

Chắc bạn đang băn khoăn về việc muốn giúp đỡ dì của mình, việc làm của bạn rất hoan nghênh vì có thể giúp dì của bạn nếu dì của bạn trứng không tốt, nếu muốn làm biện pháp này thì trước hết phải có sự đồng ý của bạn và thậm chí là chồng của bạn, bác sĩ khi điều trị sẽ tư vấn đầy đủ cho bạn trong việc cho trứng. Đúng như bạn nói, bạn sẽ phải dùng thuốc để kích trứng và lấy trứng, dì của bạn cũng sẽ được điều chỉnh chu kỳ giống với bạn để khi chọc hút trứng và quá trình nuôi trứng thành phôi sẽ chuyển vào cơ thể của dì bạn, còn bạn quy trình là tiêm thuốc, kích trứng và chọc trứng. Theo quan điểm của mình, không ảnh hưởng gì đến các lần sinh con tiếp theo của bạn nhưng hình như bác sĩ yêu cầu người cho trứng phải dưới 35 tuổi có đủ 2 con và càng trẻ càng tốt, chắc họ muốn khi người phụ nữ đã đầy đủ con thì tránh rắc rối trong mọi việc phát sinh sau này. Bạn có thể tham vấn thêm vơí bác sĩ điều trị cho dì của bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 710 Bài viết

• 507 Được cảm ơn

chào bạn!
    Như bạn AMoon đã nói "bạn sẽ phải dùng thuốc để kích trứng và lấy trứng, dì của bạn cũng sẽ được điều chỉnh chu kỳ giống với bạn để khi chọc hút trứng và quá trình nuôi trứng thành phôi sẽ chuyển vào cơ thể của dì bạn, còn bạn quy trình là tiêm thuốc, kích trứng và chọc trứng" và việc bạn đang có con nhỏ, có ảnh hưởng hay ko thì bạn nên hỏi bác sỹ để được sự tư vấn đầy đủ. Quá trình này theo mình cũng ko có gì phức tạp.
    Mình cũng gặp nhiều trường hợp ở bệnh viện chị em gái cho nhau trứng, người có cơ thể sinh sản khỏe mạnh cho người có khiếm khuyết trứng, cháu gái cho dì trứng...việc này mang lại hạnh phúc cho những người thân yêu của mình mà. người phụ nữ nào cũng có ước vọng được làm mẹ, và đối với những người ko thuận lợi.., thì niềm mong mỏi lại lớn lao biết chừng nào. Chúc bạn và dì bạn thành công nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, lần đầu đường đột vào diễn đàn có chuyện không biết hỏi ai.
    Có chuyện tôi rất rối rắm vì không biết cư xử thế nào cho phải lẽ, mong các mẹ nhiều kinh nghiệm chia sẻ với tôi.

tôi năm nay 33, Chồng tôi mất cũng đã 3 năm, tôi sống cùng một đứa con gái 6 tuổi. Cuộc sống cũng bình thường, không khá giả nhưng cũng đủ sống.
    Cách đây 1 tuần, chị gái tôi có dắt đến nhà một cặp vợ chồng hiếm muộn, người vợ muốn xin trứng của tôi để cấy gi đó.. tôi cũng không rành từ ngữ cũa chuyện này.
    Vợ chồng đó nhìn cũng trí thức và hiền hậu nên tôi cũng muốn giúp nhưng còn băn khoăn vì không biết việc cho trứng như vậy có ảnh hưởng gì đến sức khỏe của tôi không? có để lai di chứng gì không?
    Chị vợ có nói là để hút trứng thì tôi phải chích thuốc và o bệnh viện > 20 ngày nên sẽ bù dắp cho tôi một khoản tiền cho những ngày không làm việc được là 60tr đồng .
    Tôi thật sự khó xử và lo lắng cho sức khỏe và cả chuyện tiền bạc kia.
    Các chị cho tôi lời khuyên để biết phải làm gì :Worried:

Cảm ơn mọi người :Rose:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đây là tâm sự thật lòng của tôi, không ai cho tôi được lời khuyên nào sao :Sad:
    • HYC
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,230 Bài viết

• 2,442 Được cảm ơn

chị à.thực ra thì việc cho trứng cũng là 1 hành động để giúp những cặp vô sinh do nguyên nhân BT từ ng vợ.sẽ là rất tốt cho 2vc kia nếu chị cho trứng.nhưng theo e đc biết thì cho trứng cũng ảnh hưởng tới sk.vì chị phải tiêm thuốc KT,rồi phải chọc hút trứng.nếu bị quá khích buồng trứng thì cũng rất mệt mỏi.nói chung là có ảnh hưởng tới sức khỏe.và nếu may mắn 1 lần TTON mà thành công thì còn đỡ.chứ nhiều trường hợp phải làm 2-3 lần đó chị.Nếu sk chị tốt thì việc cho trứng cũng ko hẳn là quá khó.nếu thành công thì chị sẽ mang lại HP cho vc hiếm muộn kia đó.
    khỏe mạnh bình an con nhé
    D3NIp7
    Mẹ gọi con là Gin vì con là hot boy nhé.
    13w con đã biết máy.16w con đã biết đạp.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 628 Bài viết

• 1,415 Được cảm ơn

Theo mình thì vấn đề điều trị trước khi chọc hút trứng sẽ ko quá ảnh hưởng tới sk của bạn. Đó chỉ là 1 bước chuẩn bị để đảm bảo đến thời điểm dự định làm TTON sẽ chắc chắn có trứng trội. Đồng thời các phác đồ điều trị trước đó còn giúp cho việc TTON được tiến hành thuận lợi hơn (llàm cho vỏ trứng mềm hơn, trứng dễ dàng được thụ tinh hơn).

Vấn đề ở đây nằm ở tâm lý của bạn (tâm lý sau này). Vì xét về mặt sinh học, bạn chính là mẹ đẻ của đứa bé chứ ko phải người mẹ mang thai, sinh, nuôi dưỡng bé sau này. Nếu bạn cho trứng và hoàn toàn ko biết người nhận trứng thì ko sao. Nhưng khi bạn biết, có thể đến 1 lúc nào đó bạn sẽ luôn nghĩ đó là con bạn, bạn tìm cách gặp đứa bé, thậm chí tìm cách... nhận đứa bé là con mình. Liệu khi đó bạn sẽ ra sao? Đứa bé kia sẽ ra sao? Gia đình xin trứng của bạn sẽ thế nào??? Những việc đó bây giờ bạn chưa nghĩ đến, nhưng tình mẫu/phụ tử khó nói trước lắm. Vì thế dù việc cho trứng là 1 việc thiện và nên làm, bạn cũng cần suy nghĩ thật kỹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,335 Bài viết

• 4,097 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ như mẹ H.Nhi, về cơ bản thì nó k ảnh hưởng lớn đến sức khoẻ cũng như khả năng để lại di chứng hay hậu qủa j là gần như ko có vì công nghệ bây rất tiên tiến.

Nhưng việc chị biết người nhận sẽ có thể kéo theo nhiều vấn đề sau này. Dù sao đó cũng sẽ là con của chị nên chị cần cân nhắc thật kỹ.

Nếu là em chắc em sẽ rất khó để bỏ qua những tò mò về em bé khi ra đời, nếu hai gia đình có mối quan hệ tốt từ trước có lẽ sẽ dễ dàng hơn...

Nhưng nếu chị đồng ý thì có thể nó sẽ đem tới hạnh phúc lớn cho gia đình kia. Em ko thể khuyên chị nên làm thế nào... Mong chị có quyết định đúng đắn.
    Vì Hộp tin của WTT dùng không thuận tiện nên nếu mọi người cần liên lạc thì vui lòng gửi email cho mình theo địa chỉ: mekennems@gmail.com nhé!

Thông tin cơ bản về Dính buồng tử cung: Topic trên Webtretho, Google Sites
    • 392 Bài viết

• 1,250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ TTON là thành tựu to lớn của y học, mang lại cơ hội cho các VC hiếm muộn có đc niềm hạnh phúc trở thành cha mẹ, có rất nhiều mẹ buồng trứng có vấn đề , có rất nhiều bố tinh trùng yếu ko có khả năng thụ thai. Việc xin trứng hay xin tinh trùng là một việc làm bất tắc dĩ và là giải pháp cuối cùng khi rất rất nhiều các nỗ lực khác không mang lại kết quả, nó giống như cái phao cứu sinh cuối cùng để người ta có thể bấu víu, để hi vọng, để cứu vớt hạnh phúc một gia đình và để những người ko may mắn đó tìm thấy ý nghĩa cuộc sống. Tuy nhiên, để điều đó có cơ hội trở thành hiện thực thì dù y học có phát triển đến đâu cũng ko thể thiếu tấm lòng nhân đạo của những người có trứng và tinh trùng khỏe mạnh.
    Mình ko dám khuyên bạn điều gì vì mình chưa ở hoàn cảnh của bạn, nhưng bạn ơi, nếu có thể bạn hãy giúp họ. Xung quanh mình có khá nhiều cặp VC hiếm muộn do nhiều nguyên nhân, họ vẫn đang nỗ lực nhưng nhiều khi mình thấy họ tuyệt vọng lắm.Đây là việc làm nhân đạo và cần lắm những tấm lòng. Bạn chỉ cần nghĩ việc đó giống như người ta đi hiến máu và biết bao nhiêu người hiến gan, hiến thận, hiến tim. Nếu bạn có quen biết họ, khi nhìn đứa trẻ lớn lên, bạn chỉ cần nghĩ mình là người đã góp phần mang lại cho gia đình kia niềm hạnh phúc ấy.
    • 512 Bài viết

• 922 Được cảm ơn

nếu bạn cho trứng bạn đã làm phúc và mang lại hạnh phúc cho 1 gia đình.mình là 1 người vô sinh mình hiểu cảm giác của gia đình kia họ phải suy nghĩ rất nhiều khi đưa ra đề nghị đó với bạn.bây giờ chồng bạn ko còn vậy bạn có định tái hôn ko?nếu viếc cho trứng ko ảnh hưởng quá lớn đến những người sung quanh bạn và tinh thần của bạn thì mình rất mong bạn sẽ làm phúc cho những người có hoàn cảnh như mình.bạn có thể thỏa thuận với gia đình kia bạn chỉ cho 1 lần được hay ko là phúc phận của gia đình kia.và họ phải có trachs nhiệm với bạn trong quá trình kích trứng và quá kích buồng trứng (nếu có) .mong những điều tốt đẹp nhất sẽ đến với bạn
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,757 Bài viết

• 2,156 Được cảm ơn

cái này thì phải suy nghĩ thật kỹ rồi mới quyết định bạn à, chúc bạn có quyết định đúng đắn.

Mẹ San Thai cho số 35 may mắn, Dê con đã về rồi, cùng mẹ vượt qua những mốc quan trọng và bình yên bên gia đình nhỏ của mình con nhé!
    • 912 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Mình đang rơi vào hoàn cảnh gần giống chủ top này. đắn đo quá. Bà Chị chồng mình có 2 đứa con, 1 trai 17 tuồi, gái thì 7 tháng tuổi, nhưng lần lượt đều bỏ ra đi. giờ chỉ đã 47 tuổi rồi. lại lần mò đi tìm con bằng phương pháp xin trứng, vì Chỉ đã hết khả năng. Người cho trứng ko ai khác ngoài mình( Chỉ nhờ mình cho trứng.), giờ mình đang suy nghĩ mông lung quá... ko biết phải làm gì....Rất muốn giúp Chỉ ấy, nhưng cứ sợ đau đớn, mà nghe nói công đoạn lấy xong trứng cũng mất thời gian cả tháng, mà AX mình thì công tác ngoài HN, mình phải đi làm, ở nhà thì có 2 con nhỏ. chỉ sợ mệt mỏi lại ko có ai chăm con mình....Từ chối thì ko thể???
    Hezzp7
    lek6p7
    BdHjp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,785 Bài viết

• 4,496 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Luna-Hoangnhi Xem bài viết
    Mình đang rơi vào hoàn cảnh gần giống chủ top này. đắn đo quá. Bà Chị chồng mình có 2 đứa con, 1 trai 17 tuồi, gái thì 7 tháng tuổi, nhưng lần lượt đều bỏ ra đi. giờ chỉ đã 47 tuổi rồi. lại lần mò đi tìm con bằng phương pháp xin trứng, vì Chỉ đã hết khả năng. Người cho trứng ko ai khác ngoài mình( Chỉ nhờ mình cho trứng.), giờ mình đang suy nghĩ mông lung quá... ko biết phải làm gì....Rất muốn giúp Chỉ ấy, nhưng cứ sợ đau đớn, mà nghe nói công đoạn lấy xong trứng cũng mất thời gian cả tháng, mà AX mình thì công tác ngoài HN, mình phải đi làm, ở nhà thì có 2 con nhỏ. chỉ sợ mệt mỏi lại ko có ai chăm con mình....Từ chối thì ko thể???
    chả đến cả tháng đâu bạn ạ, ngày 2 chu kì bạn làm xn, tiêm thuốc- nếu làm phác đồ ngắn thì khoảng 10-12 ngày là xong, lấy trứng khoảng 30 phút, sau khi lấy trứng xong uống viên giảm đau nằm nghỉ nghơi khỏe thì về nhà thôi. Hoàn cảnh chị bạn như vậy mình nghĩ bạn nên giúp chị áy
    • 912 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lucky-cat Xem bài viết
    chả đến cả tháng đâu bạn ạ, ngày 2 chu kì bạn làm xn, tiêm thuốc- nếu làm phác đồ ngắn thì khoảng 10-12 ngày là xong, lấy trứng khoảng 30 phút, sau khi lấy trứng xong uống viên giảm đau nằm nghỉ nghơi khỏe thì về nhà thôi. Hoàn cảnh chị bạn như vậy mình nghĩ bạn nên giúp chị áy
    Mình đã chích thuốc kích thích trứng tới liều thứ 4 rui, nói chung bữa nay hết hoang mang rui. chỉ có hơi bị nhức đầu, hơi nóng nảy..ko biết do thuốc ko?
    Hezzp7
    lek6p7
    BdHjp7
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 335 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HuynhGiang Xem bài viết
    Mình nghĩ TTON là thành tựu to lớn của y học, mang lại cơ hội cho các VC hiếm muộn có đc niềm hạnh phúc trở thành cha mẹ, có rất nhiều mẹ buồng trứng có vấn đề , có rất nhiều bố tinh trùng yếu ko có khả năng thụ thai. Việc xin trứng hay xin tinh trùng là một việc làm bất tắc dĩ và là giải pháp cuối cùng khi rất rất nhiều các nỗ lực khác không mang lại kết quả, nó giống như cái phao cứu sinh cuối cùng để người ta có thể bấu víu, để hi vọng, để cứu vớt hạnh phúc một gia đình và để những người ko may mắn đó tìm thấy ý nghĩa cuộc sống. Tuy nhiên, để điều đó có cơ hội trở thành hiện thực thì dù y học có phát triển đến đâu cũng ko thể thiếu tấm lòng nhân đạo của những người có trứng và tinh trùng khỏe mạnh.
    Mình ko dám khuyên bạn điều gì vì mình chưa ở hoàn cảnh của bạn, nhưng bạn ơi, nếu có thể bạn hãy giúp họ. Xung quanh mình có khá nhiều cặp VC hiếm muộn do nhiều nguyên nhân, họ vẫn đang nỗ lực nhưng nhiều khi mình thấy họ tuyệt vọng lắm.Đây là việc làm nhân đạo và cần lắm những tấm lòng. Bạn chỉ cần nghĩ việc đó giống như người ta đi hiến máu và biết bao nhiêu người hiến gan, hiến thận, hiến tim. Nếu bạn có quen biết họ, khi nhìn đứa trẻ lớn lên, bạn chỉ cần nghĩ mình là người đã góp phần mang lại cho gia đình kia niềm hạnh phúc ấy.
    bạn viết sâu sắc và hay quá. Cám ơn bạn.
    Nam mô A di đà Phật, nam mô Quan Thế Âm Bồ Tát cứu khổ cứu nạn cho con yêu mau về với vợ chồng con.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cũng đang có vấn đề nan giải mong các anh chị giúp e có câu trả lời đúng nhất. thứ nhất e có chi gái đang bị tử cung thấp và khó có con do trứng rất ít lại còn lép và hỏng nên chị gái có xin e trứng..nhưng vấn đề chính e hiện tại chưa có gia đình và chưa sinh con lần nào,vậy liệu kích trứng trước khi lập gia đình có ảnh hưởng nào đến khả năng sinh sản sau này của e không ạ.và dự định của e là cuối năm nay cưới chồng và cả 2 đều thống nhất là có bầu mới cưới..e lo lắng ko biết có sao không nữa,,,,