TIN TÀI TRỢ.

Có chị nào khi có bầu phải vào viện nằm để giữ thai ko?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.13K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,198 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bac Xem bài viết
    À, trong lần mang thai thứ 2 vừa rồi, mình cũng đã nhờ bác sĩ kiểm tra siêu âm rất kỹ lúc 14 tuần xem cổ tử cung có bị ngắn và hở eo không nhưng kết quả bình thường, vì thế bs mới không yêu cầu đi khâu eo. Trong lần tới, nếu như vẫn không phát hiện bất thường gì ở CTC, mình có phải khâu không các bạn? Nếu khâu cho an toàn thì mình sẽ làm theo. Các bạn có kinh nghiệm cho mình lời khuyên nhé. Khâu eo có khó chịu không, sau khi khâu mình vấn hoạt động bình thường chứ? Có thể đi làm được không? Các bạn ơi, mình sẽ cố gắng làm những gì có thế, mình sẽ không sợ làm bất cứ điều gì chỉ mong sao ước mơ thành sự thật. Các bạn giúp mình nhé.
    Chị ơi, em đã post ở bài trước rồi đấy, đến tuần 19 em đi s.a màu 3D mà còn không phát hiện ra CTC ngắn để 4 tuần sau em bị như thế. Chỉ đến khi đỡ đẻ và sau này khi em soi cổ tử cung (khám lại sau 1 tháng), bác sỹ mới phát hiện ra là ngắn, vì vậy em nghĩ chị nên đi khám phụ khoa lại xem.
    Dì của em cũng mất 3 đứa đầu khi được 5,6 tháng. Đến 2 đứa sau, dì cũng phải đi khâu, và vẫn đi làm, sinh hoạt bình thường, đến 36 tuần thì đi cắt chỉ và sinh luôn thôi. Trừ trường hợp quá nặng hoặc có vấn đề kèm theo thì bác sỹ mới chỉ định nằm viện, chứ bình thường thì không ảnh hưởng gì mấy đâu ạ, nó giống như mình buộc 1 cái túi lại thôi mà :Smiling:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,605 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lioness Xem bài viết
    Chị ơi, em đã post ở bài trước rồi đấy, đến tuần 19 em đi s.a màu 3D mà còn không phát hiện ra CTC ngắn để 4 tuần sau em bị như thế. Chỉ đến khi đỡ đẻ và sau này khi em soi cổ tử cung (khám lại sau 1 tháng), bác sỹ mới phát hiện ra là ngắn, vì vậy em nghĩ chị nên đi khám phụ khoa lại xem.
    Dì của em cũng mất 3 đứa đầu khi được 5,6 tháng. Đến 2 đứa sau, dì cũng phải đi khâu, và vẫn đi làm, sinh hoạt bình thường, đến 36 tuần thì đi cắt chỉ và sinh luôn thôi. Trừ trường hợp quá nặng hoặc có vấn đề kèm theo thì bác sỹ mới chỉ định nằm viện, chứ bình thường thì không ảnh hưởng gì mấy đâu ạ, nó giống như mình buộc 1 cái túi lại thôi mà :Smiling:
    chị ơi, e đang tính hết hạn dự bị thì tháng tới này sẽ thả đây nhưng vẫn lo quá :Sad: . soi cổ tử cung là như thế nào hả chị, và làm ở đâu? soi thì sẽ phát hiện ra mình có bị ngắn cổ tử cung hay ko a? e muốn đi soi trước khi có bầu có được ko nhỉ? e đã làm tất cả các Xn rồi và BS cũng ko biết nguyên nhân của e bị 2 lần trước (đều khoảng 7, 8 tuần thì thai ngừng phát triển):Crying:
    @ chị Cun Khanh:chị ơi chị có thể cho e xin thông tin về Bs đã điều trị cho chị ko? khi chị phát hiện có bầu thì đến tuần thứ mấy BS thăm khám và biết chị vừa bị thấp vừa bị ngắn cổ tử cung, chị có phải soi cổ tử cung ko?
    • 2,605 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

các chị cho e hỏi, có ai khi có bầu mà hay bị đau bụng ko? lần thứ hai có bầu khoảng từ tuần t5 e hay bị đau bụng lâm râm, đau như lúc bị QKD ấy, hầu như ngày nào cũng bị đau. 1 tuần đi khám 1 lần, e hỏi BS về việc đau bụng nhưng Bs nói như thế là bình thường , cổ tử cung cũng bình thường và cho e thuốc chống co bóp tử cung Spameverin nhưng e vẫn thấy đau bụng, cả Utrogestan, thuốc tiêm dùng ngay từ lúc phát hiện có thai.S.âm 7 tuần đã có tim thai, 10 ngày sau khám lại thì thai đã ngừng phát triển. Bs theo dõi cho e từ đầu (BS Nguyệt- Cát Linh)cũng ko biết nguyên nhân tại sao, cô ấy bảo đã cho e dùng tất cả các loại thuốc có thể rồi :Crying: :Crying: ,có chị nào biết nguyên nhân của việc đau bụng này là do đâu ko ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,198 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vịt Xiêm Hay Khóc Xem bài viết
    chị ơi, e đang tính hết hạn dự bị thì tháng tới này sẽ thả đây nhưng vẫn lo quá :Sad: . soi cổ tử cung là như thế nào hả chị, và làm ở đâu? soi thì sẽ phát hiện ra mình có bị ngắn cổ tử cung hay ko a? e muốn đi soi trước khi có bầu có được ko nhỉ? e đã làm tất cả các Xn rồi và BS cũng ko biết nguyên nhân của e bị 2 lần trước (đều khoảng 7, 8 tuần thì thai ngừng phát triển):Crying:
    @ chị Cun Khanh:chị ơi chị có thể cho e xin thông tin về Bs đã điều trị cho chị ko? khi chị phát hiện có bầu thì đến tuần thứ mấy BS thăm khám và biết chị vừa bị thấp vừa bị ngắn cổ tử cung, chị có phải soi cổ tử cung ko?
    Sorry em, chị chưa "đến hạn" nên mới thỉnh thoảng lượn qua box này thôi.
    Soi cổ tử cung là bác sỹ dùng 1 cái ống phễu để mở âm đạo ra, và soi đèn (có gắn thiết bị quay phóng to) để xem hình ảnh về cổ tử cung trên màn hình vô tuyến, qua đó thấy rất rõ là CTC có bị viêm ko, viêm đến đâu, độ dài CTC cung thế nào .... Cái này khi em đi khám phụ khoa, và yêu cầu, bác sỹ sẽ làm (nhưng phải nộp thêm tiền) đấy. Thường khi đã có bầu rồi, bác sỹ chỉ dùng tay đưa vào ÂĐ để xem có bị xơ cứng hay u iếc gì thôi, không mấy khi cho soi đâu, nên khó phát hiện CTC ngắn.
    CTC ngắn hầu như không ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi đâu, mà nó là nguyên nhân gây đẻ non thôi, thưởng phải qua tháng thứ 5 mới bị, vì lúc thai to chèn xuống mà CTC không giữ được nữa.
    Còn như trường hợp của em mới 7,8 tuần thì chắc không phải nguyên nhân đó. Nhưng em vẫn nên đi khám cho chắc ăn, nếu bị cả viêm thì chữa luôn. Chị có 1 chị bạn, do bị viêm nặng quá nên dù đã cấn bầu mà phôi không vào tử cung được (vì bị tắc), đến khi tiêm thuốc và đặt thuốc để phôi vào đc tử cung rồi thì cũng bị lưu.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 65 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bsy điều trị cho mình là bsy Dũng - trưởng khoa sản 2 của viện C, hiện nay bsy Dũng có 1 phòng khám ở khu bờ sông Kim Ngưu mình cũng không nhớ rõ địa chỉ lắm, chỉ nhớ là ở bên kia sông, hình như là số 315 thì phải, bạn cứ đến đấy là thấy ngay vì có mỗi phòng khám sản đấy thôi. Bsy chỉ khám sau giờ hành chính, nghỉ chủ nhật và ngày lễ. Còn việc phát hiện ra eo tử cung ngắn thì hoàn toàn không cần phải soi gì đâu, hôm đấy mình đã có thai rồi mới đến khám, bsy chỉ đưa mỏ vịt vào là phát hiện ngay ra nguyên nhân. Việc khâu eo cũng không đáng sợ đâu, mình đc tiêm một mũi giảm đau, sau đó chưa có cảm giác gì thì đã thấy bsy nói xuống rồi (chỉ khoảng 5 phút là xong hết mọi việc), sau khi hết tác dụng của thuốc giảm đau thì thấy có hơi tức bụng một chút nhwng cũng nhanh hết thôi. SÁng hôm sau thì mình ra viện và đi khám thai định kỳ (1 tháng 1 lần), đến tuần 36 mình vào viện cắt chỉ (cũng có 1 lúc thôi, không phải nằm viện), sau đó khoảng tuần 39 thì mình sinh cháu. Sau khi khâu eo bsy cũng nói mình có thể đi làm bình thường nhưng mình vẫn xin nghỉ ở nhà cho đến tận lúc cháu đc 10 tháng mình mới phải đi làm trở lại (mình là giáo viên nên bộ môn chỉ cần phân công người dậy thay- chứ không phải nghỉ khôgn lương ). Mình nghĩ là các bạn nên thăm khám trước lúc có thai thì sẽ tốt hơn vì nếu mình có viêm nhiễm hay có dị tật gì của tử cung bsy có thể đưa ra phác đồ điều trị để khi có thai việc thăm khám sẽ đc giảm thiểu, tránh ảnh hưởng đến thai nhi.Chúc các bạn sớm có tin vui.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cun Khanh ơi, bác sĩ phát hiện ra cổ tử cung của bạn có vấn đề như thế nào để khâu eo tử cung vậy? Mình bị sảy thai hai lần rồi và đang cố tìm nguyên nhân để phòng tránh cho lần tới. Bạn đi khám ở phòng mạch ngoài giờ của bác sĩ rồi bác sĩ chỉ định bạn vô bệnh viện khâu hay bạn đi khám ở phòng khám của bệnh viện vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 126 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vịt Xiêm Hay Khóc Xem bài viết
    Sau lần thứ hai bị thai lưu mình đã uống thuốc Bắc chỗ BS Bình số 32 ngách 6/6 Đội Nhân, ĐT: 7616123/ 0913346635. mình uống được khoảng 30 thang thi nghỉ để uống vitamin E và viên sắt, kết hợp cả đông tây y cho yên tâm mà, mình thấy mọi người thường nói sau khi bị thai lưu hoặc sảy nên uống thuốc Bắc để thay máu mà, hi vọng tất cả các bạn sẽ có kết quả tốt.
    Bạn ơi cho mình hỏi đến cắt thuốc của BS Bình thì đến giờ nào thuận tiện hả bạn? Có phải lấy số trước không? Mình cũng mới bị thai lưu hơn 1 tháng nay và muốn cắt thuốc bắc uống cho ổn định.
    • 2,605 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi the light Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình hỏi đến cắt thuốc của BS Bình thì đến giờ nào thuận tiện hả bạn? Có phải lấy số trước không? Mình cũng mới bị thai lưu hơn 1 tháng nay và muốn cắt thuốc bắc uống cho ổn định.
    cô Bình khám từ thứ 2-thứ 7 hàng tuần từ 5h chiều nhưng bạn nên đến sớm hơn khoảng 1,2 tiếng để ghi tên đăng ký vì hôm nào cũng rất đông người cắt thuốc nên đến muộn sẽ hết số. ko được đăng ký qua điện thoại mà phải đến trực tiếp, bạn thử uống thuốc chỗ cô Bình xem.
    • 186 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Nếu bây giờ có ai hỏi mình "căm thù" từ nào nhất thì chắc chắn đó là: "lưu thai". Hy vọng và thất vọng hết lần này đến lần khác. Đau đớn về cả tinh thần và thể xác. Lần thứ 3 mình đã theo Bác sĩ Tuấn, mọi thứ đang tiến triển rất tốt, vậy mà chỉ sau Tết, bác sĩ nghỉ không có người theo dõi là đã mất con rồi...Từ thứ 2 mà mình căm thù là "Tết"

Mình đang bắt đầu đợt điều trị để có thai lại. Uống 100 thang thuốc Bắc của Bác sĩ Bình - Đốc Ngữ. Và bác sĩ Tây y thì yêu cầu tiêm nội tiết hàng tháng từ khi có kinh lại (sau hút) cho đến tận khi có thai. Tức là trong khoảng 3 tháng liền.

Bản thân mình muốn điều trị tại bệnh viên vì không thực sự yên tâm lắm. Đã 3 lần rồi, người nát và rệu rã lắm rồi, không chủ quan được nữa. Mình muốn theo bệnh viện từ khi chuẩn bị có thai (làm các phương pháp IVF, IUI gì đó..) và ngay khi có thai thì nhập viện giữ thai luôn, một chu trình và một người theo dõi từ đầu đến cuối. Mình có một số thắc mắc mong được trả lời:

- Nên thực hiện tại C hay Phụ sản Hà Nội. Trình tự như thế nào?
    - Bác sĩ nào tốt và tin tưởng được, có thể nhờ cậy khi cần tư vấn gấp
    - Chi phí chuẩn bị mang thai và chi phí nằm viện giữ thai/tháng.

Mong các mẹ cùng cảnh ngộ chia sẻ!
    Nhiều khi muốn khóc, nhưng khóc thì cũng có ai thương mình đâu.

Thôi ,gắng gượng mà nhăn nhở dù đời nó rất là dở....
    • 186 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Em cũng bị lưu thai nhiều lần. Em muốn lần tới có thai lại thì vào giữ thai tại bệnh viện. Mẹ nào đã từng giữ thai tại bệnh viện có thể chia sẻ với em nên giữ thai tại bệnh viện nào, bác sĩ nào tốt? Và thủ tục, chi phí nằm giữ thai tại bệnh viện là bao nhiêu ạ?
    Nhiều khi muốn khóc, nhưng khóc thì cũng có ai thương mình đâu.

Thôi ,gắng gượng mà nhăn nhở dù đời nó rất là dở....
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 190 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi blue Xem bài viết
    Xin chia sẻ thông tin với các mẹ

Bản thân mình đây cũng đã từng bị sinh non em bé vào lúc 24 tuần ở lần mang thai đầu tiên. Mình bị sốc hồi đó và cũng đã đi khám nhưng mãi cho đến lần mang thai thứ 2 mình đã nhờ một bác sĩ quen ở viện C theo dõi và được chỉ định khâu vòng cổ tử cung ơt tuần thứ 12. Đến 24 tuần mình xin được nhập viện để được theo dõi giữ thai tại sản 1 và đến tuần 37 cắt chỉ và sinh mổ được 1 bé gái. Hiện nay con gái mình đã được 13 tháng, cháu rất nhanh nhẹn và đáng yêu, cháu chính là niềm vui to lớn của riêng mình và cả gia đình, giúp mình quên đi được nỗi buồn ngày trước. Bác sĩ chuẩn đoán do mình bị tử cung đôi nên đã dây đẻ non ở lần mang thai thứ nhất.
    Nhưng bạn đã từng rơi vào trường hợp như mình nên đi khám trước sinh cẩn thận, chụp tử cung và siêu âm nữa nhé.
    Chúc các mẹ thành công và sinh được em bé đáng yêu và khỏe mạnh
    Ôi mẹ này giống mình quá. Không biết mẹ nó còn online không thì cho mình sđt để mình hỏi bạn nhé. Có gì đọc link mình hỏi các mẹ nhé: https://www.webtretho.com/forum/f96/b...ng-bv-1141994/
    Chào tất cả các mẹ. E có vấn đề thế này muốn hỏi và rất cần các mẹ tư vấn cho e ạh. Chả là e đang bị động thai ra huyết lúc 15w, đã vào trong BV C, sản 1 chỗ BS Cường để cấp cứu rồi ạh. Trộm vía h cũng ổn được 1 chút. Nhưng e thấy các mẹ trong đấy nói nếu tình hình ổn định, ko ra huyết nữa thì cho về nhà. E thì cũng có tiền sử thai lưu và hỏng rồi nên lần này rất lo lắng muốn ở lại trong bệnh viện để dưỡng thai cho đến lúc đẻ luôn. Nhưng e không biết trong sản C có khoa nào chuyên cho các trường hợp như e hay muốn dưỡng thai đến lúc đẻ nằm lại để có vấn đề gì còn điều trị kịp thời ko ạh, chứ cứ về nhà rồi lại có vấn đề gì phải vào viện làm thủ tục cấp cứu nữa thì mệt lắm ạh mà lại lo lắng. Các mẹ biết có BV nào hay khoa nào trong sản C có dịch vụ như vậy thì tư vấn giúp e nhé hoặc có bs nào giỏi để mình theo khám cho đến lúc đẻ và mổ đẻ cho mình luôn không ạh (e tử cung đôi phải đẻ mổ ạh). Rất mong hồi âm tư vấn của các mẹ vì e cũng đang lăn tăn quá
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2