TIN TÀI TRỢ.

Chế độ Thai Sản 2015 mới nhất hiện nay. Mức hưởng + điều kiện hưởng + Thủ tục cần thiết

• 195K Lượt chia sẻ
  • 1.56M Lượt đọc
  • 235 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 46 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vậy là luật mới của 2016 thì vẫn là 6 tháng liên tiếp trong vòng 12 tháng trước sinh đúng k ạ e cứ sợ tăng lên 12 tháng thì phải đóng sớm trc khi có dự định sinh e bé. e định gửi cty gần nhà đóng giúp thì nên đóng ở mức lương nào và tính ra là bao nhiêu ạ e ko hiểu mấy khoản này lắm mong các chị chỉ giáo ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các chị ơi cho e hỏi, e đang làm ơ cty A được hơn 2 năm rồi. E đang có bầu 8 tuần, dự sinh của e là 18/8/2016. E có dự định làm hết t2/2016 vậy đóng bảo hiểm đủ 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh, nếu như trường hợp e đóng hết t2/2016 e có được hưởng chế độ thai sản không?
    comment by WTT mobile view
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho e hỏi nếu e nghỉ ngang thì có thanh toán bhxh thai sanr k? E có đóng bhxh từ tháng 3/2015 đến tháng 4/2016.
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bạn @phanthuythanhthuy ơi, cho mình hỏi, tiền hỗ trợ nghỉ dưỡng sức do Bhxh chi trả hay đơn vị đang công tác chi trả. Nld có được nhạn nguyên lương của tháng đấy không?
    • 270 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Tiền nghỉ dưỡng sức do BHXH chi trả bạn ạ, sau khi hết 6 tháng thai sản, NLĐ đi làm trở lại, đơn vị báo tăng sau đó làm hồ sơ dưỡng sức cho người lao động, sinh thường được 5 ngày, sinh mổ được 7 ngày. Mỗi ngày được tính bằng 25% mức lương cơ sở (năm 2016 lương cơ sở là 1210.000). Nói rõ luôn là sinh thường được: 1.512.500đ và sinh mổ được: 2.117.500đ
    • 270 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuabong_ka Xem bài viết
    Các mẹ cho e hỏi nếu e nghỉ ngang thì có thanh toán bhxh thai sanr k? E có đóng bhxh từ tháng 3/2015 đến tháng 4/2016.
    Nghỉ ngang hay nghỉ đọc thì đều được hưởng nếu thỏa điều kiện: đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh, đủ 3 tháng trong vòng 12 tháng nếu thai yếu, không đủ sức khỏe để tiếp tục công việc và có xác nhận bác sĩ(điểm này luật mới có hiệu lực từ 1/1/2016, mình chưa kinh qua lần nào nên chưa rõ lắm), và đã chốt sổ bảo hiểm xã hội. Bạn nghỉ ngang mà nếu đủ điều kiện nêu trên thì nên đến cty xin chốt sổ và nhận lại sổ BHXH về tự đi làm hồ sơ hưởng thai sản
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho e hỏi với ạ, e mang thai lần đầu chẳng có kinh nghiệm gì...

Em đóng bảo hiểm từ tháng 11 năm 2011 đến tháng 9 năm 2015, sau đó e nghỉ làm vì lí do riêng nên có 3 tháng k đóng bảo hiểm là 10, 11 và 12 năm 2015. E bắt đầu đóng lại bảo hiểm từ tháng 1 năm 2016, hiện tại e đang mang thai, dự kiến sinh là 27/7/2016. Như vậy e có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản không ạ? Và nếu có thì mức hưởng là bao nhiêu (Lương đóng bảo hiểm của em là 12trieu).

E cảm ơn ạ
    • 270 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nana28989 Xem bài viết
    Các chị ơi cho e hỏi, e đang làm ơ cty A được hơn 2 năm rồi. E đang có bầu 8 tuần, dự sinh của e là 18/8/2016. E có dự định làm hết t2/2016 vậy đóng bảo hiểm đủ 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh, nếu như trường hợp e đóng hết t2/2016 e có được hưởng chế độ thai sản không?
    Nếu sinh trước ngày 15/8/16 thì được hưởng. Sinh sau ngày 15/8 thì tính sang tháng 9, tính từ tháng 3 đến tháng 9 là 7 tháng trước sinh rồi.
    • 270 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi carot12345 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho e hỏi với ạ, e mang thai lần đầu chẳng có kinh nghiệm gì...

Em đóng bảo hiểm từ tháng 11 năm 2011 đến tháng 9 năm 2015, sau đó e nghỉ làm vì lí do riêng nên có 3 tháng k đóng bảo hiểm là 10, 11 và 12 năm 2015. E bắt đầu đóng lại bảo hiểm từ tháng 1 năm 2016, hiện tại e đang mang thai, dự kiến sinh là 27/7/2016. Như vậy e có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản không ạ? Và nếu có thì mức hưởng là bao nhiêu (Lương đóng bảo hiểm của em là 12trieu).

E cảm ơn ạ
    Đủ điều kiện hưởng rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 270 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meoxinh0409 Xem bài viết
    Vậy là luật mới của 2016 thì vẫn là 6 tháng liên tiếp trong vòng 12 tháng trước sinh đúng k ạ e cứ sợ tăng lên 12 tháng thì phải đóng sớm trc khi có dự định sinh e bé. e định gửi cty gần nhà đóng giúp thì nên đóng ở mức lương nào và tính ra là bao nhiêu ạ e ko hiểu mấy khoản này lắm mong các chị chỉ giáo ạ.
    Giơ trả lừoi chắc muộn rồi hen, hỏi từ tháng 1 mà. . Mà hướng dẫn mấy trường hợp này mình cứ thấy có lỗi ghê. Bạn tính khéo thì đóng 30.5% lương của 6 tháng trong vòng 12 tháng trước sinh. Khi nhận lại thì được lời 69,5%
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hí hí, e cảm ơn chị, vậy là yên tâm làm việc tiếp chờ đến ngày sinh
    • 270 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Hí hí, e cảm ơn chị, vậy là yên tâm làm việc tiếp chờ đến ngày sinh
    Quên trả lời câu thứ 2. Mưc hưởng là 6 tháng *12 triệu + 2 tháng *1.21 triệu = 74.420.000đ. Sau đó còn có khoảng dưỡng sức nữa.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanthuythanhthuy Xem bài viết
    Quên trả lời câu thứ 2. Mưc hưởng là 6 tháng *12 triệu + 2 tháng *1.21 triệu = 74.420.000đ. Sau đó còn có khoảng dưỡng sức nữa.

Em còn 1 thắc mắc nữa ạ, mong chị giải đáp, mức lương đóng bảo hiểm của em là 13tr470k (12trieu là khoản tiền em nhận về sau khi đã trừ bảo hiểm + PIT), vậy mức hưởng thaii sản của e sẽ tính theo lương đóng bảo hiểm hay lương nhận về ạ? Với khoảng dưỡng sức là gì ạ?
    • 270 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Em còn 1 thắc mắc nữa ạ, mong chị giải đáp, mức lương đóng bảo hiểm của em là 13tr470k (12trieu là khoản tiền em nhận về sau khi đã trừ bảo hiểm + PIT), vậy mức hưởng thaii sản của e sẽ tính theo lương đóng bảo hiểm hay lương nhận về ạ? Với khoảng dưỡng sức là gì ạ?
    lương tính chế độ thai sản là lương đóng bảo hiểm, dưỡng sức là Trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc sau thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu hoặc sau khi hết thời gian hưởng chế độ sinh con hoặc sau khi sinh con mà con chết, sức khoẻ chưa hồi phục. Sinh thường 5 ngày, sinh mổ 7 ngày, sinh đôi 10 ngày.
    • Điều hành
    • 10 năm
    • 4,356 Bài viết

• 7,801 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanthuythanhthuy Xem bài viết
    Giơ trả lừoi chắc muộn rồi hen, hỏi từ tháng 1 mà. . Mà hướng dẫn mấy trường hợp này mình cứ thấy có lỗi ghê. Bạn tính khéo thì đóng 30.5% lương của 6 tháng trong vòng 12 tháng trước sinh. Khi nhận lại thì được lời 69,5%
    Trường hợp này cũng hơi giông giống trục lợi BH nên cơ quan bảo hiểm sẽ phải yêu cầu doanh nghiệp chứng minh là NLD có lãnh lương tại doanh nghiệp trong khoảng thời gian đó.
    Giao diện cũ
    Gặp bài viết vi phạm nội quy diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo Vi Phạm" bao_vi_pham2 ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 270 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Smod1 Xem bài viết
    Trường hợp này cũng hơi giông giống trục lợi BH nên cơ quan bảo hiểm sẽ phải yêu cầu doanh nghiệp chứng minh là NLD có lãnh lương tại doanh nghiệp trong khoảng thời gian đó.
    Là trục lợi chứ giông giống gì nữa mod, được cái là chả có trường hợp nào trước khi thanh toán chế độ ts, cq bh yêu cầu chứng minh cái gì cả, miễn đủ các điều kiện là okê, bởi ta nói, nhiều sơ hở ghê. Mà thôi, cứ xem như vì bà mẹ trẻ em đi, nhiều người phụ nữ đóng bảo hiểm cả đời mà chưa được hưởng chế độ thai sản lấy 1 lần. Xem như bù qua sớt lại.