Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cafe có ảnh hưởng đến việc thụ thai không?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 28.1K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 54 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Dear các mẹ,

Em mạn phép mở chủ đề này với hy vọng những mẹ đã có kinh nghiệm hoặc trùng sở thích với em thì chia sẻ cho em với ạ.

Em là một đứa nghiện cafe từ lâu lắm rùi, đồng thời cũng bị huyết áp thấp nên càng có "cơ hội" để uống cafe hàng ngày Trước đây một ngày em uống từ 2-3 cốc nhưng từ khi lấy chồng, em chỉ uống 1 cốc cafe nâu vào buổi sáng thui. Em lấy chồng hơn 2 năm rồi mà mãi vẫn chưa có em bé. Tuy lý do hiện tại là chồng em cũng bị yếu đang phải đi chữa chạy nhưng lắm lúc em cũng băn khoăn lắm, không biết có phải do mình hay uống cafe mà bị ảnh hưởng đến việc lâu có em bé? :Thinking: Em cũng đã từng hỏi 1 ông bác sỹ chữa cho chồng em, ông ấy có nói là vợ uống cafe thì không sao nhưng chồng thì không nên uống. Nghe mà thấy sướng! rooling:

Nhưng em vẫn muốn nghe các mẹ cho ý kiến và chia sẻ để đảm bảo chắc chắn là không bị ảnh hưởng. Nếu có thì em phải "cai" mất (nhưng nói thật, giờ mà em "cai" thì khổ lắm ý. Sáng đến công ty chẳng muốn làm việc luôn :Crying: ). Cafe có ảnh hưởng đến việc thụ thai không hả các mẹ? Có mẹ nào trong diễn đàn cũng là dân "nghiền" giống em, đã từng có thai mà không phải "cai" cafe thì chia sẻ cho em với nhé?!

Many thanks, :Kiss:
    P/s : Em đã từng đọc chủ đề của một mẹ mở hỏi về cafe có ảnh hưởng đến baby hay không nhưng đó là lúc có rồi, và em định bụng, khi nào có em bé thì mới "cai".. rooling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,421 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunbeam1215 Xem bài viết
    Dear các mẹ,

Em mạn phép mở chủ đề này với hy vọng những mẹ đã có kinh nghiệm hoặc trùng sở thích với em thì chia sẻ cho em với ạ.

Em là một đứa nghiện cafe từ lâu lắm rùi, đồng thời cũng bị huyết áp thấp nên càng có "cơ hội" để uống cafe hàng ngày Trước đây một ngày em uống từ 2-3 cốc nhưng từ khi lấy chồng, em chỉ uống 1 cốc cafe nâu vào buổi sáng thui. Em lấy chồng hơn 2 năm rồi mà mãi vẫn chưa có em bé. Tuy lý do hiện tại là chồng em cũng bị yếu đang phải đi chữa chạy nhưng lắm lúc em cũng băn khoăn lắm, không biết có phải do mình hay uống cafe mà bị ảnh hưởng đến việc lâu có em bé? :Thinking: Em cũng đã từng hỏi 1 ông bác sỹ chữa cho chồng em, ông ấy có nói là vợ uống cafe thì không sao nhưng chồng thì không nên uống. Nghe mà thấy sướng! rooling:

Nhưng em vẫn muốn nghe các mẹ cho ý kiến và chia sẻ để đảm bảo chắc chắn là không bị ảnh hưởng. Nếu có thì em phải "cai" mất (nhưng nói thật, giờ mà em "cai" thì khổ lắm ý. Sáng đến công ty chẳng muốn làm việc luôn :Crying: ). Cafe có ảnh hưởng đến việc thụ thai không hả các mẹ? Có mẹ nào trong diễn đàn cũng là dân "nghiền" giống em, đã từng có thai mà không phải "cai" cafe thì chia sẻ cho em với nhé?!

P/s : Em đã từng đọc chủ đề của một mẹ mở hỏi về cafe có ảnh hưởng đến baby hay không nhưng đó là lúc có rồi, và em định bụng, khi nào có em bé thì mới "cai".. rooling:
    Đối với bà bầu cà phề độ loãng vừa , điều độ vào buổi sáng sau ăn còn có tác dụng tốt nữa em à. Còn bây h em đang mong có em bé thì có thể uống vào buổi sáng với nồng độ thấp thôi. tuy nhiên theo chị cà phê cũng làm cơ thể em nóng, nếu em bị huyết áp thấp thì em nên mua hộp trà gừng ở hiệu thuốc lúc nào mệt mỏi khó chịu em có thể cho thêm ít đường vào cùng hòa tan để uống, mà trong lúc em đang muốn có bé thì ko nên u thuốc, trà gừng giúp em chống cảm cúm tốt nữa:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: chúc vc em sớm có tin vui nhá
    • 54 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chickbong7981 Xem bài viết
    Đối với bà bầu cà phề độ loãng vừa , điều độ vào buổi sáng sau ăn còn có tác dụng tốt nữa em à. Còn bây h em đang mong có em bé thì có thể uống vào buổi sáng với nồng độ thấp thôi. tuy nhiên theo chị cà phê cũng làm cơ thể em nóng, nếu em bị huyết áp thấp thì em nên mua hộp trà gừng ở hiệu thuốc lúc nào mệt mỏi khó chịu em có thể cho thêm ít đường vào cùng hòa tan để uống, mà trong lúc em đang muốn có bé thì ko nên u thuốc, trà gừng giúp em chống cảm cúm tốt nữa:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: chúc vc em sớm có tin vui nhá
    Ui, nghe chị chicbong nói mà sướng ghê vì dù sao em không phải kiêng hẳn cafe..hí hí.. Cảm ơn về chia sẻ của chị cũng như lời chúc ạ. :Rose: :Rose: :Rose: :Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 260 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Có một số nghiên cứu nói rằng phụ nữ uống cà phê ảnh hưởng đến việc có con. Khi OX sunbeam đang chữa trị thì sunbeam có thể uống cà phê bình thường. Khi ổng đạt gần tới thành công rồi thì mình nghĩ sunbeam vì ăn chắc có con mà kiêng cà phê 3 tháng xem sao. Mình cũng vậy, cũng ghiền cà phê nhưng đã kiêng trước mấy tháng trước khi có bé, để đảm bảo trứng và niêm mạc tốt, có lúc thèm quá thì khi pha cho OX 1 cốc cà phê, mình uống 2 thìa chơi. Tuy OX sunbeam đã phát hiện ra nguyên nhân khó có con về phía mình, nhưng sunbeam cũng nên đi kiểm tra, điều chỉnh lại chế độ dinh dưỡng để có mẹ khỏe có bé khỏe, thoát khỏi việc huyết áp thấp, siên âm trứng to và niêm mạc dày.
    • 58 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TTON Xem bài viết
    Có một số nghiên cứu nói rằng phụ nữ uống cà phê ảnh hưởng đến việc có con. Khi OX sunbeam đang chữa trị thì sunbeam có thể uống cà phê bình thường. Khi ổng đạt gần tới thành công rồi thì mình nghĩ sunbeam vì ăn chắc có con mà kiêng cà phê 3 tháng xem sao. Mình cũng vậy, cũng ghiền cà phê nhưng đã kiêng trước mấy tháng trước khi có bé, để đảm bảo trứng và niêm mạc tốt, có lúc thèm quá thì khi pha cho OX 1 cốc cà phê, mình uống 2 thìa chơi. Tuy OX sunbeam đã phát hiện ra nguyên nhân khó có con về phía mình, nhưng sunbeam cũng nên đi kiểm tra, điều chỉnh lại chế độ dinh dưỡng để có mẹ khỏe có bé khỏe, thoát khỏi việc huyết áp thấp, siên âm trứng to và niêm mạc dày.
    Tớ đọc thông tin trên mạng bảo rằng khi có em bé thì phải tuyệt giao hẳn với các chất kích thích cơ mà. Mà cafe thì cũng là chất kích thích đấy. Không biết sao nữa, có mẹ nào có ý kiến khác không?
    • 195 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

thấy bảo uống cafe ko có lợi cho sinh sản http://dantri.com.vn/suckhoe/Ca-phe-...8/7/240362.vip
    Nhưng trước khi lấy chồng mình cũng nghiện cafe sữa đá, hầu như ngày nào cũng uống tầm 1-2 ly, có khi 3 ly cả sáng-chiều-tối, thế nhưng vừa kết hôn cách đây 2 tháng là có thai ngay tuần trăng mật
    Nói chung, nếu mẹ nào thấy lâu có thai, nên kiêng thử vài tháng xem sao, vả lại đằng nào khi mang thai vẫn phải kiêng cafe
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dear các mẹ,

hic, sao giống hệt mình thế này. mình cũng nghiện cái món này (cũng từ cái lý do huyết áp thấp) .ngày nào cũng 1-2 cốc. nhất là buổi sáng mà ko có thì ko thể làm việc được. Mình cũng cưới đc gần 2 năm rùi mừ vẫn chưa có em bé. cũng đang mong kinh khủng. nhưng ko biết có phải do cafe ko? mà bgiờ ko biết có cai nổi cái món này ko nữa. ah mà cho mình hỏi bạn đang ở HN hay ở đâu vậy. ox mình cũng bị yếu nhưng mình chưa biết địa chỉ nào. nếu có thể bạn cho mình địa chỉ với nhé. thanks bạn nhiều. chúc bạn mau có em bé mà vẫn ko phải "cai" cafe.
    • 260 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Mình cai cà phê cũng dễ lắm, không khó đâu các bạn à. Ngày trước lúc công việc bận túi bụi, mình uống ngày 3 cốc cà phê mới có sức trụ làm việc, haha, nhưng mà là cà phê 3 trong 1 thôi. Sau đó mình cai bằng cách uống trà, ăn trái cây, ăn vặt, uống sữa để chuẩn bị có em bé, sau đó mình cai trà luôn; vì tiếp nhận nhiều thứ ăn vặt phong phú như vậy nên mình quên cà phê dễ dàng. Và đến nay đang bầu, mình vẫn chưa uống một giọt cà phê nào lại mà cũng chẳng hề thèm, vì mình sợ bị co thắt tử cung gây sảy thai. Vì em bé, mình làm được tất cả.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 110 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Dear các mẹ,

.....

Đây, có con nghiện đây :Laughing: . Hồi có bầu đứa thứ nhất, kiêng hẳn, nhiều lúc thèm phát điên, đi qua Lê Văn Hưu hay Nguyễn Du, phố Huế ngửi mùi rang xay cà phê mà phát điên. Thỉnh thoảng thèm quá, xin chồng cho làm nửa ly cà phê tan cho đỡ nhớ (ông xã lườm ác lắm, không đồng ý cho uống). Nhịn từ lúc chuẩn bị có bầu đến lúc cai sữa con, vị chi là hơn 2 năm :mad: Vô cùng đau buồn.

Vừa mới cai sữa con được 3 tháng, uống lại như điên, ngày 3 ly :Laughing: , thế mà hôm nay đã dính bầu 6 tuần rồi. Vậy nên không chắc uống cà phê có ảnh hưởng đến việc thụ thai không. Nhưng có một điều chắc chắn là lúc biết mình mang thai rồi thì không nên uống, vì có thể làm cho hệ tiêu hóa, đường ruột của em bé sau này sẽ không được tốt (sách bà bầu của mình bảo thế).

Mẹ nó chịu khó cai đi nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em mới đọc trên báo Dantri.com.vn, đối với phụ nữ cafe làm giảm khả năng thụ thai. Nhưng các ông bố đang mong có em bé thì lại nên uống thường xuyên.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 473 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Tớ nghĩ caffe có ảnh hưởng đến việc thụ thia không còn tùy người nữa. Tớ uống khá nhiều caffe, ngày nào cũng 2-3 cốc to, nhưng mới vừa có ý định sẽ có bé, chưa kịp dừng cafe thì đã hai vạch rồi. Giờ phải dừng hẳn caffe cũng khó khăn cho tớ lắm, nhưng vì bé nên cố vả lại nhớ có đọc đâu đó về caffe làm giảm khả năng hấp thụ chuyển hóa canxi gì đó, cũng chuyển sang tí trà hoặc ăn vặt như bạn Thúy Ngọc, lúc nào căng quá thì uống tí ti caffe tan (vì đọc bài của chickbong). Nhưng tớ nghĩ cho chắc ăn thì chủ topic có thể giảm dần và rồi dừng hẳn cafe xem sao. Chúc bạn mau có bé.

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 110 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi EmChip Xem bài viết
    Tớ nghĩ caffe có ảnh hưởng đến việc thụ thia không còn tùy người nữa. Tớ uống khá nhiều caffe, ngày nào cũng 2-3 cốc to, nhưng mới vừa có ý định sẽ có bé, chưa kịp dừng cafe thì đã hai vạch rồi. Giờ phải dừng hẳn caffe cũng khó khăn cho tớ lắm, nhưng vì bé nên cố vả lại nhớ có đọc đâu đó về caffe làm giảm khả năng hấp thụ chuyển hóa canxi gì đó, cũng chuyển sang tí trà hoặc ăn vặt như bạn Thúy Ngọc, lúc nào căng quá thì uống tí ti caffe tan (vì đọc bài của chickbong). Nhưng tớ nghĩ cho chắc ăn thì chủ topic có thể giảm dần và rồi dừng hẳn cafe xem sao. Chúc bạn mau có bé.
    Sáng nay mình chuyển sang uống trà xanh 0 độ rồi. Có cái để uống vẫn còn hơn không :LoveStruc:
    • 56 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

chào các mẹ,

em cũng là một tín đồ của cafe đây ạ. Liều lượng hàng ngày của em là từ 2-3 cốc/ngày, cao điểm nhất là 5 cốc/ngày (cả hòa tan lẫn pha phin, mà em dùng phin thì chỉ uống đá thôi chứ không đường, sữa gì kèm theo đâu nhá):Angel:. Em cũng đọc một số tài liệu có thấy nói đến việc cafe có hại cho bà bầu nhưng mà thường thì họ nói là "...uống nhiều hơn 4 ly cà phê/ngày" (Cà phê có hại cho chức năng sinh sản - Sức khỏe - Dân trí) cơ ạ. Hy vọng là chị em tín đồ chúng mình vẫn có cơ hội làm bạn với nó (dưng mà thỉnh thoảng thôi & phải loãng nữa).
    Dạo này em đang tiêm để làm IUI vì bị đa nang. Từ hôm tiêm đến giờ cũng cứ phải nhắm mắt mỗi khi đi qua quán cafe, nuốt đánh ực một cái, chẹp...chẹp.. (em cũng hỏi bác sĩ điều trị là có nhất thiết phải cai cafe không thì cô ý bảo là tốt nhất là không nên uống) :Sad:. Tối về lại than thở với xã nhà em là "..chao ôi, thời oanh liệt nay còn đâu!!!". Dưng mà nói gì thì nói, cứ khoảng 2-3 hôm là em lại phải uống 1 cốc instant coffee của nestcafe loại màu xanh pha thật loãng (1 gói/cốc nước đầy gọi là chạy qua hàng cafe thôi) cho đỡ nhớ và để lấy lại tinh thần để làm việc đấy ạ. Khổ cái là nghiện lâu rồi, từ hồi còn học phổ thông cơ, đã nổi tiếng trong lớp về cái vụ cafe đen không đường rồirooling:.
    Thôi thì vì tương lai con em chúng ta, em cũng sẽ học tập các mẹ ở trên là tìm cách xa em nó dần cho đến khi hoàn thành nhiệm vụ với chồng và gia đình nhà chồng (em cưới được 4 năm rồi nhưng vẫn chưa có baby, cũng chả kiêng khem, kế hoạch gì hết đâu ạ!!!).

Nếu mẹ nào có kế sách gì hay ho hơn nữa thì các mẹ cứ chia sẻ nhé, để chị em mình cùng tiến.

Cuối cùng, chúc cả nhà mình đều lên 2 vạch :Smiling:!!!

Riêng em thì thứ 2 tuần tới mới vào viện để bơm tinh trung của ông xã vào, hồi hộp lắm các mẹ ạ. Nhưng dù sao thì các mẹ cũng động viên và cầu chúc cho nhà em thành công nhé!

Cảm ơn các mẹ,

Little leo':Clown:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Sao nhiều mẹ có sở thích và nhu cầu cafe giống mình quá. Hai vợ chồng mình cũng đang tiến hành để có em bé trong năm tới. Mình cũng đang cai dần cafe, ngày trước thì ngày nào cũng 1 gói cafe(chỉ là G7 hòa tan thôi nhé) nhưng mấy tháng nay giảm cường độ xuống ngày 1/2 gói cho đỡ vật thôi. Có ngày cũng thử không uống nhưng đầu óc cứ thèm thuồng, và thấy không tỉnh táo để làm việc tí nào. Muốn cai hẳn nhưng đang cố mà vẫn chưa được. Chán thế đấy!:Sad: Mình cũng chưa bít mức độ ảnh hưởng của cafe đến khả năng thụ thai là ở mức nào nhưng bảo cai hẳn sao khó vậy.:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 145 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

[QUOTE=little leo';11291588]chào các mẹ,

em cũng là một tín đồ của cafe đây ạ. Liều lượng hàng ngày của em là từ 2-3 cốc/ngày, cao điểm nhất là 5 cốc/ngày (cả hòa tan lẫn pha phin, mà em dùng phin thì chỉ uống đá thôi chứ không đường, sữa gì kèm theo đâu nhá):Angel:. Em cũng đọc một số tài liệu có thấy nói đến việc cafe có hại cho bà bầu nhưng mà thường thì họ nói là"...uống nhiều hơn 4 ly cà phê/ngày" (Cà phê có hại cho chức năng sinh sản - Sức khỏe - Dân trí) cơ ạ. Hy vọng là chị em tín đồ chúng mình vẫn có cơ hội làm bạn với nó (dưng mà thỉnh thoảng thôi & phải loãng nữa).

Chị ơi, cái phần chữ đỏ ấy là dành cho Tây nhá, chúng nó uống cafe loãng tèo thì mới có chuyện 4 ly chứ còn dân mình uống cafe cứ phải gọi là đặc sánh vào như mật ong ấy thì 1 ly = 4 ly của nó roài.
    Nói chung là cái gì quá thì đều không tốt, cafe là chất kích thích, uống ít thì có lợi, nhiều quá thì ... hết cả lợi :Laughing:
    • 347 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Haiz, nỗi niềm chung với bà con ạ, tớ đây cũng nghiện ca fe, mỗi ngày 1 phin nhá, ko thể uống được hòa tan vì quá' loãng, hic ! Nói vậy để biết độ nghiện thế nào, và đang vật vã cai nghiện mà vẫn chưa được đây ! huhu
    • 347 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Haiz, nỗi niềm chung với bà con ạ, tớ đây cũng nghiện ca fe, mỗi ngày 1 phin nhá, ko thể uống được hòa tan vì quá' loãng, hic ! Nói vậy để biết độ nghiện thế nào, và đang vật vã cai nghiện mà vẫn chưa được đây ! huhu
    • 56 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

[QUOTE=beoieu;11379776]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi little leo' Xem bài viết
    chào các mẹ,

em cũng là một tín đồ của cafe đây ạ. Liều lượng hàng ngày của em là từ 2-3 cốc/ngày, cao điểm nhất là 5 cốc/ngày (cả hòa tan lẫn pha phin, mà em dùng phin thì chỉ uống đá thôi chứ không đường, sữa gì kèm theo đâu nhá):Angel:. Em cũng đọc một số tài liệu có thấy nói đến việc cafe có hại cho bà bầu nhưng mà thường thì họ nói là"...uống nhiều hơn 4 ly cà phê/ngày" (Cà phê có hại cho chức năng sinh sản - Sức khỏe - Dân trí) cơ ạ. Hy vọng là chị em tín đồ chúng mình vẫn có cơ hội làm bạn với nó (dưng mà thỉnh thoảng thôi & phải loãng nữa).

ờ ha. Thực ra là mình cũng bít là như thế, dưng mà mẹ nó cứ đọc thì bít chị em mình cai cafe khổ thế nào. Mà dạo này mình cũng hầu như ko uống nữa rùi, quá lắm thì khoảng 3 ngày/cốc instant pha thật loãng. Thôi thì cũng phải từ từ thôi mẹ nó ạ. Đấy, vừa nãy mấy bà bạn lại ý ới tối nay đi cafe, thế có chết ko cơ chứ! Mình nhiều khi tinh thần mà không vững là sẽ bị "cuốn theo chiều gió" đấy mẹ nó ạ.

Cảm ơn mẹ nó nhiều vì đã nhắc nhở chị em nhá. :Smiling:

Chị ơi, cái phần chữ đỏ ấy là dành cho Tây nhá, chúng nó uống cafe loãng tèo thì mới có chuyện 4 ly chứ còn dân mình uống cafe cứ phải gọi là đặc sánh vào như mật ong ấy thì 1 ly = 4 ly của nó roài.
    Nói chung là cái gì quá thì đều không tốt, cafe là chất kích thích, uống ít thì có lợi, nhiều quá thì ... hết cả lợi :Laughing:
    • 56 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

[QUOTE=beoieu;11379776]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi little leo' Xem bài viết
    chào các mẹ,

ờ ha. Thực ra là mình cũng bít là như thế, dưng mà mẹ nó cứ đọc thì bít chị em mình cai cafe khổ thế nào. Mà dạo này mình cũng hầu như ko uống nữa rùi, quá lắm thì khoảng 3 ngày/cốc instant pha thật loãng. Thôi thì cũng phải từ từ thôi mẹ nó ạ. Đấy, vừa nãy mấy bà bạn lại ý ới tối nay đi cafe, thế có chết ko cơ chứ! Mình nhiều khi tinh thần mà không vững là sẽ bị "cuốn theo chiều gió" đấy mẹ nó ạ.

Cảm ơn mẹ nó nhiều vì đã nhắc nhở chị em nhá. :Smiling:

• 135 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mấy chị ơi, chồng em ngày uống cafe ngày 4-5ly đá ít đường có ảnh hưởng không? Em cũng thèm cafe nhưng tạm ổn rồi, tối chỉ uống 1 hay 2 thìa của chồng thôi.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3