TIN TÀI TRỢ.

Buồng trứng đa nang - Kinh nghiệm điều trị

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.08K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đã từng là 1 người bị buồng trứng đa nang, kinh không đều, tắc 1 bên vòi trứng. Có đầy đủ triệu chứng: chu kỳ kinh không đều, trứng lép, lít nhít, mặt mụn, béo bụng, rậm lông, kinh nguyệt thâm đen, vón cục, đau bụng dữ dội khi đến tháng… thả hơn cả hơn năm trời mà không có bé.

Đi khám bác sĩ cũng bó tay, nói can thiệp đi vì ngta chỉ đa nang đã khó, mày lại còn tắc 1 bên vòi trứng, muốn sinh con thì bác sẽ cho thuốc uống can thiệp. Thuốc ở đây là thuốc ra kinh và kích trứng. Nếu không được sẽ phải IUI hoặc IVF. Nhưng vì lúc ấy vợ chồng còn trẻ, kinh tế kém, hơn nữa nghe nói uống nhiều thuốc kích trứng sẽ bị suy buồng trứng nên mình quyết định tìm kiếm các phương thức thiên nhiên để có con mà k phải can thiệp.

Mình cũng từng bị nên mình biết tâm trang hoang mang của các bạn hiện giờ. Nhưng thực tế điều trị của mình cho thấy là không ai hiểu cơ thể mình bằng chính bản thân mình. Khi mà các tài liệu, nghiên cứu về chữa vô sinh, hiếm muộn k can thiệp ở Việt Nam còn nhiều hạn chế. Mình đã phải mò mẫm hàng tháng trời trên các trang web VN cũng như web nước ngoài, xem các nghiên cứu trên thế giới xem họ sử dụng những gì, ăn uống như thế nào để điều hòa nội tiết, tăng khả năng thụ thai... để có phác đồ phù hợp cho bản thân.

Các sản phẩm mà mình lựa chọn là:
    - inositol, axit folic -> hạ LH, testosterone, tăng độ nhạy insullin (nguyên nhân chính gây ra BTĐN)
    - hạt lanh giàu laxit alpha-linolenic (ALA), một loại axit béo omega-3 có nguồn gốc thực vật giúp tăng chất lượng phôi, tăng progesterone
    - tinh dầu hoa anh thảo -> cải thiện nội tiết, tạo niêm mạc 3 lá, dễ đậu thai, giảm đau bụng kinh, tăng chất nhầy ctc tăng khả năng thụ thai
    - bột ngũ cốc nội tiết -> tăng estrogen, sinh lý nữ

Kết hợp chế độ ăn uống: hạn chế tinh bột, đường, sữa, đồ ăn nhanh, nước ngọt... Uống nhiều nước, ăn nhiều rau xanh, trái cây ít đường. Mình chỉ hạn chế chứ k kiêng hẳn vì kiêng hẳn giống các bạn keto mình thấy khắc nghiệt quá ^^

Điều trị 1 tháng, kết quả ngoài mong đợi, chỉ số nội tiết của mình cơ bản đã bình thường: LH giảm từ 18?99 -> 10,51, E2 tăng 34->37, niêm mạc đẹp, và đặc biệt là có dấu hiệu rụng trứng. Tiếp tục thuốc thang, bồi bổ tháng thứ 2, ngày 20 siêu âm không có trứng trội, ngày 40 ckk có dấu hiệu, mình đi siêu âm thì trứng đẹp 20mm. Bác sĩ không tin, hỏi cháu uống kích trứng à ^^? Và thật màu nhiệm, ngay lần đó mình đã có bầu, chỉ gần sau 2 tháng điều trị...

Vì thế nếu bác sĩ nói bạn rất khó để có thai tự nhiên bạn đừng vội tuyệt vọng nhé! Hãy tìm hiểu thật kĩ thể trạng của mình để có chế độ điều trị phù hợp nhất.

Hiện tại bé nhà mình đã hơn 1 tuổi, đang thả canh bạn thứ 2. Mình muốn chia sẻ với mọi người 1 chút, hi vọng có thể tiếp thêm động lực cho các mẹ mong con. Chúc các mẹ ai ai cũng 2 vạch ĐỎ CHÓI RỌI, ĐỎ NHƯ KEM LÌ KHÔNG TRÔI KHÔNG PHAI nhé!

Nếu có thắc mắc gì về quá trình điều trị, các mẹ hãy comment, mình sẽ chia sẻ nhé!

1Ud3OK6PzJZt70pRzLQ4bJVhlGIn2MxH1CYVaUseTpPDW4YPoqpEYaFQ8_PAXyKwBqWMm6Okg9YntPnv6YcB6FtOmqkMTA
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,635 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Bổ sung nội tiết tố thì mang tính chất tạm thời, nhưng xảy ra tác dụng phụ ngoài ý muốn. Vì vậy hội chứng buồng trứng đa nang thì tốt nhất nên điều hòa chức năng nội tiết buồng trứng, để khôi phục chức năng buồng chứng tiết chế các hocmone nội tiết hoạt động như người bình thường.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thnhua Xem bài viết
    Bổ sung nội tiết tố thì mang tính chất tạm thời, nhưng xảy ra tác dụng phụ ngoài ý muốn. Vì vậy hội chứng buồng trứng đa nang thì tốt nhất nên điều hòa chức năng nội tiết buồng trứng, để khôi phục chức năng buồng chứng tiết chế các hocmone nội tiết hoạt động như người bình thường.
    đúng rồi chị ơi, như em điều chỉnh được nội tiết là có rụng trứng. chứ trước đây quần chip cả tháng lúc nào cũng sạch, k có dấu hiệu như mọi người nói đâu. cải thiện đc là có bầu luôn.
    • 327 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenkhuyen0707 Xem bài viết
    Mình đã từng là 1 người bị buồng trứng đa nang, kinh không đều, tắc 1 bên vòi trứng. Có đầy đủ triệu chứng: chu kỳ kinh không đều, trứng lép, lít nhít, mặt mụn, béo bụng, rậm lông, kinh nguyệt thâm đen, vón cục, đau bụng dữ dội khi đến tháng… thả hơn cả hơn năm trời mà không có bé.

Đi khám bác sĩ cũng bó tay, nói can thiệp đi vì ngta chỉ đa nang đã khó, mày lại còn tắc 1 bên vòi trứng, muốn sinh con thì bác sẽ cho thuốc uống can thiệp. Thuốc ở đây là thuốc ra kinh và kích trứng. Nếu không được sẽ phải IUI hoặc IVF. Nhưng vì lúc ấy vợ chồng còn trẻ, kinh tế kém, hơn nữa nghe nói uống nhiều thuốc kích trứng sẽ bị suy buồng trứng nên mình quyết định tìm kiếm các phương thức thiên nhiên để có con mà k phải can thiệp.

Mình cũng từng bị nên mình biết tâm trang hoang mang của các bạn hiện giờ. Nhưng thực tế điều trị của mình cho thấy là không ai hiểu cơ thể mình bằng chính bản thân mình. Khi mà các tài liệu, nghiên cứu về chữa vô sinh, hiếm muộn k can thiệp ở Việt Nam còn nhiều hạn chế. Mình đã phải mò mẫm hàng tháng trời trên các trang web VN cũng như web nước ngoài, xem các nghiên cứu trên thế giới xem họ sử dụng những gì, ăn uống như thế nào để điều hòa nội tiết, tăng khả năng thụ thai... để có phác đồ phù hợp cho bản thân.

Các sản phẩm mà mình lựa chọn là:
    - inositol, axit folic -> hạ LH, testosterone, tăng độ nhạy insullin (nguyên nhân chính gây ra BTĐN)
    - hạt lanh giàu laxit alpha-linolenic (ALA), một loại axit béo omega-3 có nguồn gốc thực vật giúp tăng chất lượng phôi, tăng progesterone
    - tinh dầu hoa anh thảo -> cải thiện nội tiết, tạo niêm mạc 3 lá, dễ đậu thai, giảm đau bụng kinh, tăng chất nhầy ctc tăng khả năng thụ thai
    - bột ngũ cốc nội tiết -> tăng estrogen, sinh lý nữ

Kết hợp chế độ ăn uống: hạn chế tinh bột, đường, sữa, đồ ăn nhanh, nước ngọt... Uống nhiều nước, ăn nhiều rau xanh, trái cây ít đường. Mình chỉ hạn chế chứ k kiêng hẳn vì kiêng hẳn giống các bạn keto mình thấy khắc nghiệt quá ^^

Điều trị 1 tháng, kết quả ngoài mong đợi, chỉ số nội tiết của mình cơ bản đã bình thường: LH giảm từ 18?99 -> 10,51, E2 tăng 34->37, niêm mạc đẹp, và đặc biệt là có dấu hiệu rụng trứng. Tiếp tục thuốc thang, bồi bổ tháng thứ 2, ngày 20 siêu âm không có trứng trội, ngày 40 ckk có dấu hiệu, mình đi siêu âm thì trứng đẹp 20mm. Bác sĩ không tin, hỏi cháu uống kích trứng à ^^? Và thật màu nhiệm, ngay lần đó mình đã có bầu, chỉ gần sau 2 tháng điều trị...

Vì thế nếu bác sĩ nói bạn rất khó để có thai tự nhiên bạn đừng vội tuyệt vọng nhé! Hãy tìm hiểu thật kĩ thể trạng của mình để có chế độ điều trị phù hợp nhất.

Hiện tại bé nhà mình đã hơn 1 tuổi, đang thả canh bạn thứ 2. Mình muốn chia sẻ với mọi người 1 chút, hi vọng có thể tiếp thêm động lực cho các mẹ mong con. Chúc các mẹ ai ai cũng 2 vạch ĐỎ CHÓI RỌI, ĐỎ NHƯ KEM LÌ KHÔNG TRÔI KHÔNG PHAI nhé!

Nếu có thắc mắc gì về quá trình điều trị, các mẹ hãy comment, mình sẽ chia sẻ nhé!

1Ud3OK6PzJZt70pRzLQ4bJVhlGIn2MxH1CYVaUseTpPDW4YPoqpEYaFQ8_PAXyKwBqWMm6Okg9YntPnv6YcB6FtOmqkMTA

Bạn cho mình số zalo kết bạn đc ko?
    Zalo tư vấn 24/7: https://zaloapp.com/g/hltyfj162
    Nhận tư vấn sức khỏe - tâm sự: https://www.facebook.com/Sức-Khỏe-Mẹ-Bầu-TV-570584480100477
    Kinh nghiệm mang bầu: https://www.youtube.com/channel/UCKvRaiYqDhe3UTatxXqhRkw
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suckhoemebau2019 Xem bài viết
    Bạn cho mình số zalo kết bạn đc ko?
    0354395449 số mình đây ạ
    hoặc mom có thể vào group facebook để chia sẻ, học hỏi kinh nghiệm điều trị btđn, giúp mang thai tự nhiên ở đây https://www.facebook.com/groups/mongconhiemmuon/
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn có thể giới thiệu sơ hoặc review các sản phẩm điều hòa nội tiết bạn đã dùng không ạ?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E bị buồng trứng đa nang thì Prolactine của e là bn? E2- Lh- Fsh - AMH kèm theo? Nhìn đây sẽ kết luận chính xác sao e lại chuae đậu. Vì nếu chỉ riêng buồng trứng đa nang thì nên điều chỉnh ( làm cân bằng và bình thường hoá hoạt động nội tiết nội sinh). Vì sau này nội tiết nội sinh còn dưỡng thai trong 3 tháng đầu,... Nếu uống hoặc tiêm thuốc nội tiết bên ngoài mà chưa rõ nguyên nhân sẽ chưa chuẩn đích: có thai khoẻ & mẹ khoẻ!
    Chúc e sớm như ý.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của hanhkawaii
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi soobin_204 Xem bài viết
    Bạn có thể giới thiệu sơ hoặc review các sản phẩm điều hòa nội tiết bạn đã dùng không ạ?
    Các sp tớ dùng là
    Inositol dạng bột: Jarrow Formulas Inositol Powder -> 590k dùng được 2.5 tháng
    Dầu hoa anh thảo: Blackmores Evening Primrose Oil -> 390k: hơn 2 tháng
    Dầu hạt lanh Blackmores Flaxseed Oil -> 350k -> 50 ngày
    Axit folic Nature made Folic Acid 400mcg -> 250k -> 8 tháng

- Buổi sáng tớ pha 2 thìa inositol bột và 1 viên acid folic (400mg) với khoảng 200ml nước lọc, uống trước ăn sáng. Inositol có vị ngọt rất dễ uống, uống với nước lạnh nữa thì bao phê ^^ Sau đó pha ngũ cốc nội tiết thay cho ăn sáng giúp tăng cường estrogen, bổ cả trứng nữa (ngũ cốc tớ tự làm từ các loại hạt khác nhau, chủ yếu là các loại họ đậu).
    - Tầm 11h30: uống 3 viên tinh dầu hoa anh thảo (1000mg x 3), nên uống trước ăn để hấp thu tốt hơn. cái này giúp tăng chất nhờn cho âm đạo, cải thiện chất lượng các lớp lót chất nhầy cổ tử cung, tăng co bóp tử cung giúp đẩy nhanh quá trình tt gặp trứng. tốt niêm mạc. từ hồi uống EPO là kinh tớ đẹp hẳn, k nâu, k vón cục, giảm đau bụng kinh.
    - Buổi chiều: trước khi ăn cơm tớ uống 2 viên dầu hạt lanh (1000md x 2). cái này cực kỳ tốt cho các bạn chuẩn bị làm IUI - IVF AMH thấp, vì nó giúp có chứa hàm lượng lớn axit Alpha – linolenic tương tự như axit béo không bão hòa đa Omega 3, vitamin và khoáng chất như vitamin B1, B2, C, E, và carotene (là một dạng của vitamin A), phốt pho, magie, kali, canxi ... giúp tăng chất lượng trứng, tăng estrogen và progesterone -> bổ trứng, tốt niêm mạc.

Đấy là lịch uống thuốc thôi, ngoài ra tớ tích cực ăn bơ (không đường), dứa, sầu riêng, khoai lang... tuyệt đối nói không với nước ngọt có ga, kể cả các loại nc ngọt đóng chai có sẵn. Trà sữa, sữa bò, bánh quy, bánh ngọt , bỏng ngô, bắp rang bơ, nói chung các đồ ăn vặt ngọt và tinh bột ....kiêng hết. Sáng tối trc khi đi ngủ tớ tập yoga, xoa bụng, đạp xe nằm ngửa khoảng 100 vòng cũng rất tốt đấy ạ.

Trên đây là lịch 1 ngày trên hành trang đón Cún của tớ. Áp dụng được gần 2 tháng, chưa hết số thuốc trên thì có bạn Cún. mn có thể tham khảo nhé. có j k hiểu cmt tớ sẽ rep ạ.
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng bị btđn thả 2 năm rồi mà chưa có gì. Em muốn có tự nhiên mà cả nhà cứ giục đi kích trứng nên cũng đi kích, trứng cũng được 3 quả to rồi bác sĩ tiêm rụng rồi bơm mà vẫn ko đậu. Cũng ko biết nguyên nhân tại sao ko đậu nữa nên em đã quyết tâm uống thực phẩm chức năng để có tự nhiên. Và cuối cùng em chọn uống cao ích mẫu nguyên chất đồng gia. Em uống 2 tháng mới ra kinh rồi em vẫn kiên trì uống tiếp vậy mà lần này hơn 2 tháng rồi ko có kinh đâu. Em nghĩ nó chán, ngực thì đau với căng tức mà đợi hoài chẳng có kinh. Rồi em còn bị đầy bụng với chán ăn nữa nên sẵn que thử trong nhà em thử chơi mà que lên 2v liền. Em ko dám tin nên đã đi xét nghiệm máu, beta được 252 mà bs nói là chưa chắc có thai. Mà em thấy trên 5 là có thể có thai ròi mà em ko hiểu sao bs lại nói vậy nữa