TIN TÀI TRỢ.

Trẻ bị viêm họng sau khi dùng kháng sinh thỳ bị dị ứng thuốc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.51K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 30 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em 7 tháng bị viêm họng, sau khi đy khám bác sỹ kê cho thuốc Markime 100. uống đc 2 ngày thỳ con em bắt đầu bị nổi ban đỏ. Ị phân xanh xoèn xoẹt như đy ị. Ngày đy 3 lần. Đy khám lại bsy bảo có thể do dị ứng thuốc, cho thuốc chống ngứa/ dị ứng để điều chị. Nhưng gần 2 ngày sau vẫn ko đỡ, bé k ăn đc, hay nôn, mệt mỏi quấy khóc và ngủ chập chờn. 2 ngày e tắm cho bé 1 lần còn chỉ lau người. Sợ cháu bị phát ban e cho vào viện khám cũng nói là dị ứng thuốc. Có thể tắm bt. Nhưng nốt trên người vẫn còn nhiều lắm. Bsy cũng trẻ, e sợ chuẩn bệnh sai qá Nếu là bị phát ban thỳ kiêng nước. Nhưng trời nóng này ko tắm bé cũng rất khó chịu. Ai cko e lời khuyên với ạ. Thg con qa'
    BMajp7
    Sâu Vòi .... |newborn 2kg9|....|1m: 4kg5 - 51 cm|.... |2m: 5kg5 - 57cm| .... |3m12d: 6kg5 - 63cm|

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 192 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Nổi mẩn đỏ có thể bé bị dị ứng thuốc đấy, mẹ nó phải dừng uóng thuốc ngay, đưa đến bs khám xem, còn táo bón thì ko sợ.
    Cún nhà mình cơ địa dị ứng, trước cứ uống kháng sinh khoảng 2 ngày là dị ứng mẩn đỏ toàn thân, bây giờ biết rồi phải lưu ý bs bé bị dị ứng với kháng sinh loại này, loại này để bs ko cho loại đấy nữa.
    Lưu ý kể cả 01 loại ks, ví dụ như ceficime con nhà mình uống loại nhộng thì ko sao, cứ uống loại viên bọc đường là lại bị dị ứng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 368 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Con bạn bị dị ứng thuốc rồi, bạn phải dừng thuốc ngay và nhớ tên thuốc (tên hoạt chất) để lần sau nếu bé đi khám thì nói với bác sỹ để bác sỹ không kê loại này nữa, điều này là rất quan trọng vì dị ứng thuốc lần sau sẽ nghiêm trọng hơn lần trước đấy, nhất là khi dùng đường tiêm thì hậu quả còn nguy hiểm hơn. Bạn nên bổ sung thêm men vi sinh cho bé để phục hồi hệ vi sinh đường ruột cho bé sau khi sử dụng kháng sinh, bé sẽ đỡ bị nôn và đi ngoài.

Còn về bệnh sốt phát ban, kể cả khi cháu bị phát ban bạn vẫn có thể cho cháu tắm bình thường, chỉ cần lưu ý là kín gió và ấm áp là được, kiêng nước mùa này sẽ làm cho bé càng khó chịu đấy.
    • 44 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bé nhà mình nay 7 tháng 10 ngày, vừa rồi trời nóng, nằm quạt nhiều nên bị viêm họng,mình có đi khám bác sĩ, bác sĩ bảo viêm họng và cho thuốc uống, cũng 3 loại, nhưng thấy tội con quá. Mình cho con uống được 1 liều, nhưng chỉ thấy bớt sốt, cổ họng đau nhiều, đói bụng lắm, nhưng cứ hễ cho uống nước hay sữa vào, khi nuốt thì đau, khóc la, không chịu uống. Song, mình xót quá. Mua chai muối sinh lý 0,9%, lấy 1 ít, nhỏ vào 2 bên mũi bé, mỗi bên 4-5 giọt, để rữa mũi rồi rửa cổ họng cho sạch, sau đó, mình lấy tí mật ong, loại này cũng mua ở tiệm, pha loãng với nước ấm, cho bé uống khoảng chừng 200ml ( cái này uống thấy bé cũng khóc, nhưng cũng chịu uống lắm ). Thật hay, sau khi bé ngủ dậy, ư ư, đói bụng, vậy mà mình đút sữa lại uống đó, mình làm được 4 lần, sáng 1 lần, tối 1 lần. Giờ bé của mình đã uống sữa lại tốt,và ăn cũng ngon nữa, mình cứ làm vậy, bé không cần uống thuốc mà cũng ok rồi đó. Mẹ thử làm cho bé xem sao nha!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)