TIN TÀI TRỢ.

Sai lầm vì cho thuốc vào sữa cho con :((

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.19K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 127 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bé nhà em bị đau mắt đỏ cả tuần nay, đến hôm qua thì bác sĩ kê cho kháng sinh Zinnat nhưng bé không chịu uống, giãy khóc suốt. Em đọc hướng dẫn ghi trên bìa hộp thuốc là có thể pha với sữa hoặc nước hoa quả nên em pha vào sữa cho bé uống.
    Huhu, kết quả là bây giờ sữa bé cũng không chịu uống nữa. Từ hôm qua đến giờ bé không uống giọt sữa nào. Chỉ ti mẹ, mà mẹ bây giờ đi làm về cũng không còn đủ sữa cho bé nữa rồi.
    Sáng nay em đành cho bé ăn bột ngọt (bé bắt đầu bước sang tháng thứ 5), bé chịu ăn một ít, em lại lấy thìa ra múc sữa cho bé ăn thì bé lại khóc và nhất định không ăn. Nhờ các mẹ tư vấn giúp em phải làm thế nào bây giờ??? :Crying:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 77 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con mình ngày xua bé cũng khổ vì uống thuốc. Mỗi lần cho cu cậu uống là lại phải tập hợp đông đủ mọi người. Ông thi vừa bế vừa bóp mồm, bà thì phải giữ tay, còn mình thì cho thia thuốc vào mồm cu cậu. Khóc thì mặc khóc vẫn phải uống. Giờ cu cậu đã 4t rui nên uống được thuốc viên.
    Nghĩ lại thời gian trước mà vẫn thấy..sợ:Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,955 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Zinnat đắng kinh khủng luôn, trẻ con sợ là phải rồi. Bây giờ bạn cứ phải xúc sữa cho con thôi, bé khóc thì cứ giữ tay để xúc, bé thấy ngọt kô đắng nữa may ra chịu ăn sữa trở lại, bọn trẻ tinh lắm mà.
    Mẹ yêu bé Bi và bé Bông nhất đời
    • 2,575 Bài viết

• 642 Được cảm ơn

Hic hic, thằng cu nhà mình cũng thế, đổ vào mồm nó 1 thìa thuốc thì khóc hết hơi, có hôm trớ ra sạch :Sigh:, cuối cùng mình phải cho uống bằng cách lừa lúc nó vừa ti xong đang thiu thiu ngủ thì vạch mồm ra đổ thuốc vào, nó giật mình thì đứng dậy ru ru, thế là im ngủ tiếp, xong nhét cái bình nước vào, cậu thấy nước đang ngủ cũng tu ừng ực. Thế là xong :Smiling:
    Od9lp7iAWBp7
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,232 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Các mẹ mua cái xilanh nhỏ ấy, loại 5ml vừa đong thuốc chính xác lai de cho uong, khong lo bi sac
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

Mình có đọc sách thấy là uống thuốc không nên pha với sưa các mẹ ạ,nêu bé khó uống qúa thì các mẹ phải dụ dỗ vừa uống vừa chơi nói chuyện hoặc dùng xilanh bơm cho bé vì thuốc của trẻ mỗi liều pha với nước cũng chỉ khoảng 5 đến 10 ml là cùng. bé nhà mình hồi đầu cũng sợ thuốc lắm nhưng bây giờ mình phải dỗ ngọt thì bé lại chịu uống còn nếu ép thì dứt khoát không mở miệng, mình sợ nhất là ép quá bé khóc sẽ bị sặc thuốc hoặc nôn thì nguy hiểm lắm, nhiều khi bé ốm mà mẹ phát điên vì không cho được một giọt thuốc nào vào miệng con đấy.
    • 260 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Đúng là phải đủ kiểu, bé chưa biết gì thì ép, tí một thôi cho khỏi sặc, lớn rồi nó biết lắm, ko ép được thì nịnh nọt, rồi cả doạ dẫm nữa (hic...), mỗi lần cho con uống thuốc là cả 2 bố mẹ mất đến 15-20 phút ấy. Thuốc thì đắt, mà uống vào có lúc con lại còn nhổ ra í, hoặc bị đổ trong quá trình cho uống, hi hi, để cho đủ liều tớ phải mua đến 2 lọ liền đấy
    5f0fa2b75-1241
    • 2,369 Bài viết

• 3,672 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn cho bé uống zinnat lọ hay zinnat gói. Zinnat lọ khó uống lắm, nên mua cái zinnat gói dễ uống hơn. Mà đúng là chả nên pha thuốc với sữa đâu mà còn phải uống cách nhau ra nữa cơ thì mới phát huy hết tác dụng của thuốc.

Bây giờ bé chịu ăn bột ngọt thì tốt rồi, pha thêm sữa vào bột ngọt cho bé nhớ lại mùi sữa dần dần vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,117 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Mình có 1 kinh nghiệm cho các mẹ cho con uống thuốc: các mẹ lấy 1 thìa nhỏ thôi - loại nhỏ nhất ấy: các mẹ đưa vào giữa lưỡi của con, ấn nhẹ 1 cái con sẽ nuốt thuốc ngay mà không nhè ra hay nôn trớ được nữa. Cách này mình được 1 bác sỹ dạy đấy, vì 2 đứa nhà mình cũng ko chịu uống thuốc, kêu khóc kinh lắm. Các mẹ chịu khó cho con uống từng thìa nhỏ một, lâu nhưng được cái chắc chắn các mẹ ạ.Vừa cho uống vừa nói chuyện vừa nịnh vậy.
    Nếu con nhất định không uống thì đúng là nên mua cái Xilanh của Đài Loan ấy, cái đó bơm thẳng vào họng bé được. Nhưng nói chung với em bé hay giãy dụa thì cũng hơi vất, mà vẫn có thể nôn, trớ hết thuốc.
    ....Em trở về đúng nghĩa trái tim em....
    • 3,476 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hix Zinat là kháng sinh mạnh mà mẹ nó con mới bị đau mắt đỏ đã uống Zinat rùi sao sau này con sẽ cứ phải kháng sinh mạnh mới khỏi bệnh đc đó ,hại cho con lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 127 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thanks các mẹ nhiều!

Đúng là mình thật ngu ngốc khi pha thuốc vào sữa cho con. Mặc dù trên vỏ hộp ghi thế mình mới dám pha. Mấy ngày qua mình stress kinh khủng vì bé không chịu bú bình. Nên mình phải chọn cách là nghỉ làm ở nhà mấy ngày để cho con ti mẹ hoàn toàn. Nếu không thì bé nhất định không ăn gì, kể các xúc bằng thìa. Hic.
    May mắn sau 2 ngày bé đã chịu ti bình trở lại, chắc vì đã quên cảm giác mùi thuốc kinh hoàng.
    @tuby_ruby'smother: mình cho con đi khám ở Viện mắt bác sĩ kê cho đấy chứ mình không dám tự ý cho bé uống đâu. Vì bé nhà mình đau mắt tương đối nặng, mắt sung húp không mở được ra.
    @ Các mẹ cẩn thận đang có dịch đau mắt đỏ, nếu người nhà bị thì phải cách ly với bé ngay. Đau mắt lây qua tiếp xúc, tuyến nc bọt ý, nên người bị đau mắt phải đeo khẩu trang khi tiếp xúc với người khác.
    Mỗi lần con ốm đúng là stress kinh khủng, mong rằng các bé luôn khỏe mạnh.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con nhà em từ hôm 30 tới giờ bị sốt ban kèm theo sộ mũi, viêm họng. Rất hay bị trớ khi uống thuốc và uống sữa. Em thử trộn siro vào sữa không biết có bị gì không? Các mẹ chỉ dùm em với
    • 561 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Uống sữa nhiều nước nên càng dễ làm bé trớ, đó là chưa kể người ta luôn khuyến cáo không uống thuốc cùng với sữa, trừ một vài trường hợp mà sữa không ảnh hưởng tới tác dụng của thuốc, vì vậy mình nghĩ tốt nhất nên cho bé uống siro ho cách giờ ăn ra. Thuốc chỉ cần 30 phút là ngấm rồi. Còn nếu siro ho tác dụng tại chỗ thì bạn cho con nhấm nháp dần trong cả ngày thay vì uống dồn một lúc.
    • 332 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

mình cũng thấy là như vậy k nên cho con bạn uống thuốc kèm sữa đâu .bạn nên cho bé uông lúc bé hơi đói thì bé sẽ không bị chớ .chúc bé mau khỏe .
    • 137 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

bác sĩ nói uống thuốc chung với sữa thuốc ko có tác dụng đâu mẹ nó à
    mẹ sinh ra là để dành cho ba,và để tạo ra con
    con trai yêu :Kiss:
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 362 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thuốc là phải uống riêng,đừng tự tiện trộn chung vào như thế nguy hiểm lắm bạn ạ
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình có thắc mắc là nếu uống riêng thì cũng phải có khoảng cách giữa lần uống thuốc và uống sữa bao nhiêu chứ có phải không, nếu bé vừa uống cái này, vừa uống cái kia ngay luôn thì có phải sẽ mất tác dụng cả thuốc lẫn sữa không?
    • 386 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ vậy,nếu uống thì nên để 1 khoảng thời gian giãn cách giữa uống thuốc và uống sữa vì còn để thời gian cho thuốc ngấm vào cơ thể trước đã,nếu uống thuốc rồi lại uống sữa luôn thì khi vào dạ dày 2 thứ lại trộn lẫn với nhau rồi
    • 386 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mathuatden Xem bài viết
    Con nhà em từ hôm 30 tới giờ bị sốt ban kèm theo sộ mũi, viêm họng. Rất hay bị trớ khi uống thuốc và uống sữa. Em thử trộn siro vào sữa không biết có bị gì không? Các mẹ chỉ dùm em với
    Ko được đâu bạn ơi , sữa với thuốc nên uống cách nhau ra