TIN TÀI TRỢ.

Dùng Tỏi phòng tránh viêm nhiễm đường Hô hấp !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.22K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Mình nghe nói dùng tỏi băm nhuyễn lấy nước để nhỏ mũi hoặc cổ họng sẽ giúp thông thoáng đường hô hấp và tránh được các bệnh về đường hô hấp như Ho, Viêm họng, sổ mũi nước .... Cách đây vài ngày Đài truyền hình VTV (HTV) cũng có đăng tin về vấn đề dùng tỏi phòng tránh SARS trở lại trong mùa lạnh tại Hà Nội, không biết có bạn nào nghe qua chưa ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Mình có thông tin này này

Thuốc Tỏi

Bài thuốc của tổ chức y học thế giới (WHO thuộc LHQ) (đã đăng ở Tạp Chí Y Tế năm 1982, 1983 và 1984)

A. Xuất Xứ

Vào những năm 1960 – 1970, WHO cơ quan theo dõi sức khỏe và bệnh tật thế giới của LHQ phát hiện ở Ai Cập là một nước nghèo, khí hậu sa mạc khắc nghiệt nhưng sức khỏe chung của nhân dân Ai Cập lại vào loại tốt, ít bệnh tật, tuổi thọ tương đối cao. WHO đặt vấn đề với chính phủ Nasser, xin cử một số đoàn viên của LHQ vào Ai Cập để nghiên cứu xem tại sao lại có hiện tượng như thế, mà y tế Ai Cập không giải thích được.

Được tổng thống Nasser đồng ý, WHO huy động nhiều chuyên gia y tế vào Ai Cập nghiên cứu, chia nhau đi xuống nông thôn, các vùng có khí hậu khắc nghiệt, thu thập các tài liệu đặc biệt. Cuối cùng các nhà nghiên cứu thuộc nhiều nước (đông nhất là Mỹ, Tây Âu, Nhật Bản) nhận xét là ở Ai Cập nhà nào cũng có một lọ rượu ngâm tỏi để uống. Nhân dân Ai Cập nói là từ bao thế kỷ nay nước họ vẫn làm như thế.

Ngày xưa, Ai Cập là một đế chế lớn, chinh chiến liên miên, chù yếu sử dụng gươm đao chém giết nhau. Lúc ấy làm gì đã có kháng sinh, họ chỉ dùng tỏi để uống và cũng để rửa các vết thương.

Ở các vùng, tỏi được ngâm rượu theo những công thức khác nhau. Chuyên gia các nước đem những công thức đó về nước mình, nghiên cứu phân tích. Đúc kết lại những gì tốt rồi thông qua và gửi cho WHO. Sau đó, WHO tổng kết và tổ chức hội thảo về vấn đề này. Đến năm 1980, họ thông báo rằng rượu tỏi chữa được 4 nhóm bệnh như sau:

1. Thấp khớp (sưng khớp, vôi hóa các khớp, mỏi xương cốt)

2. Tim mạch (huyết áp thấp, huyết áp cao, hở van tim, ngoại tâm thụ)

3. Phế quản (viêm phế quản, viêm họng, hen phế quản)

4. Tiêu hóa (ăn khó tiêu, ợ chua, viêm tá tràng, loét dạ dày)

Tới năm 1983, Nhật lại thông báo bổ sung thêm 2 nhóm bệnh nữa:

5. Trĩ nội và trĩ ngoại

6. Đại tháo dường

Nhật cũng công bố “Đây là môn thuốc tuyệt vời của nhân loại vì dễ làm, rẻ tiền, không gây phản ứng phụ và có hiệu quả chữa bệnh cao".

B. Nguyên Lý

Con người ta từ tuổi 40 trở đi (có thể trẻ hơn nữa) là đã có bệnh. Các bộ phận trong cơ thể bắt đầu thoái hóa, bộ phận nào yếu thì thoái hóa nhanh, đặc biệt làm cho các chức năng hấp thụ chất béo (lipid), chất đường (glucose) bị suy giảm, các thứ đó không hấp thụ hết qua đường chuyển hóa, phần thừa không thải ra ngoài được, dần dần lắng đọng trong thành vách mạch máu, làm xơ cứng động mạch và một số bộ phận khác, rồi lâu ngày gây ra những bệnh như trên.

Trong tỏi có 2 chất quan trọng:

1. Phitoncid là loại kháng sinh thực vật có tác dụng diệt một số vi khuẩn.

2. Hoạt tinh màu vàng: giúp làm tiêu chất béo dưới dạng cholesterol, bám vào thành vách mạch máu, làm cho đường đi của máu từ tim ra và về bị nghẽn.

Chính nhờ hai chất đó mà tỏi có tách dụng chữa bệnh cao.

C. Công thức điều chế và cách dùng

Tỏi khô (túng lắm mới dùng tỏi tái): 40 gram, theo kinh nghiệm thì mua 50 gram, sau khi bóc vỏ chỉ còn 40 gram. Thái nhỏ cho vào lọ rửa sạch.

Rượu trắng 45 độ (tốt nhất là rượu lúa mới). Lấy 100ml. Một chai rượu 500 ml dùng được 5 lần ngâm.

Ngâm 10 ngày, thỉnh thoảng lại lắc lọ. Mới đầu thì có màu trắng, sau dần dần chuyển sang màu vàng, đến ngày thứ 10 thì trở thành màu nghệ.

Cách dùng: 40 giọt compteurgoutes

Sáng 40 giọt trước khi ăn, tối 40 giọt trước khi ngủ.

Vì chất lượng quá ít, nên cần thêm nước sôi để nguội vào, thì mới uống thành ngụm được. Uống liên tục suốt đời. Người phải kiêng rượu hoặc không uống được rượu vẫn uống được vì mỗi lần chỉ uống 40 giọt, là một lượng rượu rất ít không đáng kể.

40 gram tỏi như thế, uống 20 ngày thì hết. Phải ngâm 10 ngày mới có thể dùng được. Bởi đó cứ sau 10 ngày phải ngâm thêm một lọ để có thể uống liên tục.

D. Hiệu quả của sự trị bệnh

Tác giả tổng hợp bài này cho biết kết quả của thuốc tỏi như sau:

Từ năm 1970 ông bị thấp khớp nặng, sưng cả các khớp, phải đi cà nhắc. Thuốc tân dược và đông y ông đã dùng nhiều, như cao hổ, rượu tắc kè, thế mà bệnh không đỡ, lại nặng thêm. Năm 1975 lại bị ngã gần chết. Năm 1981 bị ngất, phải đi cấp cứu bệnh viện 3 ngày mới hết, nên sức khỏe càng giảm.

Vào cuối năm 1982, ông bắt đầu uống thuốc ngâm tỏi. Chỉ 20 ngày sau, bệnh sưng khớp của ông hết hẳn. Qua 3 tháng, huyết trở lại bình thường. Bệnh viêm họng cũng khỏi. Hen phế quản giảm nhiều.

Ngoài ra tác giả còn cho biết bệnh trĩ nội của ông mỗi năm đi ra máu 5, 7 lần. Hen phế quản nặng, cấp cứu nằm viện 2, 3 lần. Nay nhờ uống thuốc tỏi, người ông bình thường, ăn uống tiêu hóa đều đặn. Đặc biệt đối với bệnh khớp thì thuốc tỏi được xem như là thuốc thần. Tác giả trước đây khổ sở vì thấp khớp, nay đã khỏi hẳn, không còn một hiện tượng gì đau đớn nữa.

Vậy, "đây là thứ thuốc tuyệt vời của nhân loại, vì dễ làm, rẻ tiền, không gây phản ứng gì, lại có hiệu quả chữa bệnh cao".

Chú ý: Ngâm 10 ngày rồi vớt bả ra, ngâm lâu hư không dùng được
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Rượu tỏi có lẽ chỉ dùng cho người lớn??? Đứa bạn mình hay cho con uống mật ong ngâm 1,2 tép tỏi,mình cũng đã thử ngâm, mùi nồng nặc con mình nhăn như bị, còn tốt đến đâu thì chưa biết vì uống ko đều, chắc mai lại ngâm tiếp bắt nó uống.
    • 16 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Các bạn ơi mình vừa tìm được trang thông tin này về Tỏi :

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/12/3B9CE660/

Các bạn xem tham khảo nhé !

À, mình quên mất có lần mẹ Cutun mách mình mua thuốc nhỏ mũi bằng tỏi do BV Nhi Đồng II đặc chế riêng cho trẻ em bị viêm mũi. Bây giờ mới nhớ ra !!!!!!!!! :rolleyes:
    • 15 năm
    • 2,625 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

me be Anh Duong oi,
    Minh khong co xem TV chuong trinh ay, nhung con minh tu truoc toi gio moi khi so mui luon luon dung nuoc tỏi nhỏ mũi ma het day (khong uong thuoc gi ca), vi con minh hay di chua 1 bs o benh vien Nhi Dong 2, bs ay cho con minh dung loai nuoc tỏi do chinh benh vien ho tinh chế sãn rat tot & ve sinh
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Cac me oi nuoc toi do BV Nhi Dong 2 san xuat giu duoc trong bao lau, Tigon muon nho nguoi nha trong do mua mot it roi gui ra HN, chi so nhanh hong thi ....mat cong lam
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tigon oi !

Thuốc này do BV Nhi Đồng 2 pha chế để dùng trong nội bộ chứ không bán ra ngoài có tên là "ALLIUM", chai 10 ml, công dụng chữa sổ mũi, viêm mũi. Nhỏ ngày 5-7 lần, mỗi lần 1-2 giọi, giữ thuốc trong tủ lạnh sau khi mở chai. Thời hạn sử dụng là 1 tháng kể từ ngày sản xuất. Nếu Tigon gửi mua thì nhớ chú ý ngày sản xuất gần nhất là được rồi vì thời hạn 1 tháng nhưng sau khi mở chai thì mình cũng chỉ dùng vài ngày giống như nước muối sinh lý thôi chứ không dùng đến hết hạn đâu.

A, mà thuốc này có mùi tỏi nên hơi khó chịu đối với bé đấy nhé. Khi còn nhỏ, anh Tủn nhà mình bị mẹ dụ chứ bây giờ thì mỗi lần thấy mẹ cầm chai thuốc hoặc bế ngửa ra là cảnh giác chạy liền

Chúc bé Tít mau hết bệnh để cả nhà cùng ăn Tết vui vẻ nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Cam on me anh Tun nha. Me Tit dinh mua de phong khi can dung den thoi. May hom truoc Tit hoi sut sit nhung hom nay thay het roi, co dieu van con hung hang ho. Em Tit thi bay gio cu thay me cam bong tam hoac cai thia (de do nuoc quat happ mat ong cho be) la gao toang len. Co hom ca nha cuoi lan lon vi nang...an va. Ba va me moi nguoi dung mot ben dinh giu tay de nho mui, the la nang nham tit ca mat gao am len, lam ong ba ngoai lai tuong ba me lam dau con chay len can thiep. Len den noi thay co chau yeu dang nham mat...va gao rat to :rolleyes: :rolleyes:
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Mẹ Tũn ơi, nước nhỏ mũi tỏi bán ở nhà thuốc cổng nào vậy? Mình đến tự mua họ có bán không? Mình thấy nhà thuốc của BV hình như chỉ bán thuốc theo đơn mà?
    • 16 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Nước nhỏ mũi tỏi "ALLIUM" được bán tại Nhà thuốc BV Nhi đồng II ngay trước cổng BV nằm trên đường Nguyễn Du, Q. I.

Nói về chuyện nhỏ mũi bằng nước tỏi thì mình đã trải qua rồi...... thật kinh.... hoàng.... khủng khiếp giống như bị kim châm ấy (!). Nhưng hay lắm nhé, sau khi nhỏ xong thì hai hốc mũi của mình thông thoáng dễ chịu hẳn, và suốt đêm hôm đó mình không hề bị ho lấy một tiếng đấy !

Nếu có bạn nào muốn thử thì nhớ chuẩn bị tâm lý trước đi nhé !

(Lưu ý là nước nhỏ mũi tỏi dành cho người lớn thì nồng độ cao hơn và là loại do mình tự làm chứ không phải loại nhỏ mũi của em bé đâu)
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mua "vô tư" không cần đơn đâu Meo U ạ, chỉ có 500 VND / chai thôi. Nhưng nhà thuốc ấy chỉ làm việc trong giờ hành chính thôi, hôm trước mình ghé đến vào chiều thứ bảy thì họ đóng cửa rồi đấy :rolleyes:

Bé nhà mình rất khó chịu khi bị mẹ nhỏ thuốc này, trong khi nước muối sinh lý thì hắn chẳng phản ứng gì cả. Theo kinh nghiệm của mình, nếu bé vừa có dấu hiệu sổ mũi mình nhỏ ngay mới có thể bớt chứ nếu để 1-2 ngày thì "chiêu" này không còn hiệu nghiệm đâu các bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Bé nhà mình rất sợ nhỏ thuốc tỏi, cả 2 thằng, dù nhở nước muối sinh lý với chúng nó thì vô tư. Tim nhà mình lúc trước còn thích nhỏ nước muối sinh lý là khác, cứ thấy mẹ bảo nhỏ mũi nhé, là cu cậu ngửa cổ sẵn, nhỏ xong rồi lấy tay bóp bóp vào mũi, nuốt nước muối ừng ực. Thế mà bây giò nhìn thấy chai nước tỏi là kêu la inh ỏi "sợ lắm, sợ nhỏ mũi lắm". Mình nhở thử thì thấy ghê thật, mùi đã kinh rồi, nước tỏi laị còn làm xót mũi nữa chứ.
    Thế mà sáng nào, tối nào cũng phải lôi chúng nó ra nhỏ mũi (đề phòng mà)
    Một ngày mới nắng lên!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 111 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tin buồn! bệnh viện NĐ2 ngưng sản xuất nước tỏi Allium rồi! bà Bs. của mình nói và ông xã mình đến mua ở nhà thuốc của BV cũng nói là ko sản xuất nữa (ko biết tại sao nhỉ?)
    • 17 năm
    • 83 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ ơi tớ đang cần mua nước tỏi để nhỏ mũi cho bé nhà tớ gấp mà không biết địa chỉ. Có mẹ nào biết thì chỉ cho tớ với. Xin cho tớ biết cả địa chỉ và số điện thoại của nơi đó thì tốt nhất.

Cảm ơn.
    Thanh Huong
    • 35 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mỗi khi cún nhà mình bị sổ mũi hắt hơi, mình tự pha nước tỏi nhỏ mũi cho cũn thôi. Mình lấy 1 tép tỏi, giã nát, pha với nước đun sôi để nguội. Mình nhỏ thử vào mũi thấy hơi cay là vừa với trẻ. :1:
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubeduy
    Mỗi khi cún nhà mình bị sổ mũi hắt hơi, mình tự pha nước tỏi nhỏ mũi cho cũn thôi. Mình lấy 1 tép tỏi, giã nát, pha với nước đun sôi để nguội. Mình nhỏ thử vào mũi thấy hơi cay là vừa với trẻ. :1:
    Nước nhỏ mũi này thì để được bao lâu hả chị hay ngày nào làm dùng ngày ấy?
    • 35 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp bông
    Nước nhỏ mũi này thì để được bao lâu hả chị hay ngày nào làm dùng ngày ấy?
    để 2 ngày cũng được. Nhưng bạn chỉ nên nhỏ cho bé khi bé có hiện tượng vị nhiễm virut cúm, bị sổ mũi do nhiễm lạnh hoặc tiếp xúc với người bị cúm. Còn để phòng ngừa cảm cúm, bạn nên cho bé uống nước cam, ăn nhìu rau xanh.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubeduy
    Meyeubeduy oi, nước tỏi ép này có thể nhỏ cho trẻ 5-6 tháng được ko?
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Hin nhà mình bị sổ mũi 6 ngày rồi, đến hôm qua thì bị ho và trớ vì nhiều đờm quá. Mình thấy các mẹ nói về nước ép tỏi nhỏ mũi cũng thấy hay vì mình thấy người lớn nhỏ nhiều và hiệu nghiệm lắm, không biết trẻ con bao nhiêu tuổi thì nhỏ được nhỉ? mình muốn nhỏ cho Hin nhưng Hin mới có 8 tháng thì nhỏ được không?
    • 862 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HinHin
    Hin nhà mình bị sổ mũi 6 ngày rồi, đến hôm qua thì bị ho và trớ vì nhiều đờm quá. Mình thấy các mẹ nói về nước ép tỏi nhỏ mũi cũng thấy hay vì mình thấy người lớn nhỏ nhiều và hiệu nghiệm lắm, không biết trẻ con bao nhiêu tuổi thì nhỏ được nhỉ? mình muốn nhỏ cho Hin nhưng Hin mới có 8 tháng thì nhỏ được không?
    Mẹ nó cỏ thể dùng tỏi giã nát (hai tép) kết hợp với mật ong hấp. chú ý hấp đừng chín quả, nếm thử còn vị hắc là được. thỉnh thoảng cho bé nhấm nháp ít một. trước khi cho bé nhấm nháp có thể cho bé uống ngụm nước để sạch cổ họng. Đảm bảo bé sẽ khỏi ngay mà không cần nhỏ mũi bằng tỏi vì hơi khó. Cho bé nhấm nháp cả ngày nhé