TIN TÀI TRỢ.

có mẹ nào đã cho con uống ameflu chưa?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 37.9K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 862 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Con bé nhà mình bị viêm mũi dị ứng cả tuần nay chưa khỏi. uống đủ loại thuốc mà chả ăn thua. Hôm qua mình có cho bé uống thử ameflu nhưng thấy biểu hiện của con rất lạ, bần thần.Thường đêm bé ngủ rất ngon, hôm qua uống thuốc nửa đêm tỉnh dậy, chả chịu ngủ nữa, rồi nói năng lảm nhảm, đi thì tự dưng ngã, mẹ vào đỡ thì lảm nhảm " không sao" ... chả ra đầu ra đũa....
    Mình thấy sợ quá, vì hình như thuốc này làm người ta không kiểm soát được hành vi của mình đúng không? có đúng thế không các mẹ? Mình lo quá!
    có mẹ nào biết thuốc nào chữa viêm mũi di ứng thì chỉ với, cho bé 2tuổi. Cảm ơn nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 131 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào bạn!
    Con mình cũng bị cảm từ tuần trước có kèm sổ mũi nữa nên trong đơn thuốc bác sĩ có kê Ameflu cho uống thì mình thấy bé nhà mình khỏe ra bớt cảm và sổ mũi, ban đêm thức dậy chỉ đòi bú thôi. Ngoài ra ko các hiện tượng như con của bạn. Với lại mình ko biết bạn cho con uống là do tự mua hay do bác sĩ kê đơn. Tốt nhất bạn nên cho con đi khám và CẦN NHẤT LÀ KO NÊN TỰ MÌNH KÊ THUỐC CHO TRẺ UỐNG vì cơ thể của trẻ nhỏ rất nhạy cảm. Vài dòng chia sẻ với bạn và chúc con bạn mau hết bệnh nhé.:LoveStruc:
    • 62 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bạn nên cho con uống theo chỉ định của bác sĩ, con của mình cũng uống ameflu nhưng k thấy những biểu hiện như vậy
    • 862 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Tốt nhất bạn nên cho con đi khám và CẦN NHẤT LÀ KO NÊN TỰ MÌNH KÊ THUỐC CHO TRẺ UỐNG vì cơ thể của trẻ nhỏ rất nhạy cảm. Vài dòng chia sẻ với bạn và chúc con bạn mau hết bệnh nhé.:LoveStruc:[/QUOTE]

Hic mình cho con mình đi khám bác sỹ ngay từ đầu. Bác sỹ cho uống cả kháng sinh được 5ngày, thì bảo đỡ, mình cũng thấy đỡ...Nhưng thôi thuốc thì thi thoảng bé vẫn bị chảy mũi, xì ra thì lúc trắng lúc xanh. Khám lại bác sỹ bảo di di ứng, cứ kệ bé chỉ nhỏ mũi thôi . nhưng cứ nhỏ thôi thì bé dễ ho lắm. hỏi bác sỹ bảo cho uóng thuốc ameflu được không thì bảo đựoc. thế là mình mua cho con uống. Hay là những biểu hiện của con là do mình lo lắng quá mà nghĩ vậy nhỉ? cũng chả biết nhưng chả nhẽ có sự ngẫu nhiên như vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 152 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng cho con uống Ame rồi nhưng không có triệu chứng như vậy đâu. Bạn nên hỏi lại bác sĩ xem sao nhé.
    • 1,552 Bài viết

• 1,196 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongnguoi10 Xem bài viết
    Con bé nhà mình bị viêm mũi dị ứng cả tuần nay chưa khỏi. uống đủ loại thuốc mà chả ăn thua. Hôm qua mình có cho bé uống thử ameflu nhưng thấy biểu hiện của con rất lạ, bần thần.Thường đêm bé ngủ rất ngon, hôm qua uống thuốc nửa đêm tỉnh dậy, chả chịu ngủ nữa, rồi nói năng lảm nhảm, đi thì tự dưng ngã, mẹ vào đỡ thì lảm nhảm " không sao" ... chả ra đầu ra đũa....
    Mình thấy sợ quá, vì hình như thuốc này làm người ta không kiểm soát được hành vi của mình đúng không? có đúng thế không các mẹ? Mình lo quá!
    có mẹ nào biết thuốc nào chữa viêm mũi di ứng thì chỉ với, cho bé 2tuổi. Cảm ơn nhé
    đã là dị ứng thì rất khó. Khi bị như thế chỉ có cách cho con uống thuốc kháng di ứng (ví dụ như siro Clarytine của pháp,Coje...)và chăm chỉ rửa mũi, nhỏ mũi cho con thôi.
    Còn Ameflu có hoạt chất chính là Clopheramin, nếu con bạn có tiền sử dị ứng như vậy thì có thể nó ko phù hợp với các hoạt chất có trong Ame nên phản ứng lại. Với bé, bạn nên đi bác sĩ và nói rõ tình trạng cũng như cơ địa cho bác sĩ nắm được để có thể kê thuốc 1 cách an toàn nhé.
    • 66 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongnguoi10 Xem bài viết
    Bạn đừng lo lắng quá, Bé nhà mình tháng trước bị viêm mũi cấp đi khám BS Dũng ở Phan đình giót cũng được kê uống Ameflu. Bé uống thuốc thì thường sau khoảng 30 phút là lơ mơ buồn ngủ và nếu tối cho uống thì ban đêm cũng có hiện tượng thần kinh bị kích thích giống như bé nhà bạn, nửa đêm tỉnh dậy nói nhảm linh tinh nhưng vì mình thấy bé uống thuốc có đỡ hơn nên vẫn liều cho uống đến khi khỏi. Bé ngừng uống thuốc thì lại bình thường.
    • 2,118 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Bạn thử cho con dùng thuốc bắc chưa? TRong đó sẽ có một số vị như kim ngân hoa, ké đầu ngựa... rất hiệu quả trong chữa VMDU. Mình không biết trẻ nhỏ 2 tuổi có uống được không nhưng bạn mình (người lớn) mắc VMDU thời gian đầu uống mỗi năm 4 đợt thuốc bắc, mỗi đợt độ 10 thang, 3 tháng uống 1 lần. Giờ chỉ phải uống 1-2 lần một năm là ổn. Đã là dị ứng thì khó khỏi hoàn toàn lắm. Chỉ tìm cách gì ít độc hại mà hiệu quả cao là được rồi.
    • 34 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà em bị hắt hơi xổ mũi, viêm họng em cho uông siro decolgen thì đắng quá bé trớ ra hết nên định chuyển sang Ameflu, đã có mẹ nào cho con uống thuốc này chưa ạ? vì bé nhà em mới 14 tháng liệu uống có sao không?
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • 12 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trời, bạn ko nên tự cho bé uống thuốc thế được đâu. Thuốc thang phải có đơn, chỉ dẫn của bác sỹ, Bé nhà bạn nhỏ thế, uống thuốc ko theo đơn rất nguy hiểm. bạn nên rút kinh nghiệm nhé.
    Nếu con có ốm, tốt nhất là bạn cho con đi khám, bây giờ cũng nhiều phòng khám tư của các bác sỹ ở viện Nhi mở ra mà.
    Nhà mình hay đưa con đến khám ở bác sỹ Tuyết Mai, bác ấy làm ở Viện Nhi Trung Ương đó, phí khám chỉ có vài chục ngàn thôi à.

Mình ko biết bạn ở đâu, nhưng mà cứ cho bạn số của bác sỹ Mai nhé, ko đưa con đi khám được thì gọi điện hỏi ý kiến bác sỹ, xem cho uống thuốc gì, liều lượng bao nhiêu thì tốt. Bác Mai nhiệt tình lắm ( 0912 018 676 )
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 445 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Mỗi khi khám bsi thi em cũng được bsi cho decolgen,thuốc pha 1 chút nước thôi pha nhiều bé sợ.Uống trước bữa ăn tránh tình trạng bé sẽ ối ra hết thức ăn,sữa.Bé nhả em 15 tháng đây.Uống decolgen 2 ngày là hết.
    Dù đi đâu ai cũng nhớ về chung vui bên gia đình
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

theo mình biét thì thuốc này chỉ dùng trong các trường hợp đặc biệt. tức là nghi nhiễm cúm H thôi. chứ bình thường ko ai dùng hết
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 79 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình rút kinh nghiệm con bé nhà mình, nó còn nhỏ nên cho đi khám mà tốt nhất là đến Viện nếu bị sốt; sổ mũi, ho thì đến pkhám bác sĩ cũng đc. Để con ốm nặng cho uống thuốc mệt lắm.
    • 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

về cơ bản thì hai thuốc này giống nhau, decolgen có paracetamol, còn Ameflu có Acetaminophen ( do paracetamol chuyển hóa) đều có tác dụng hạ sôt, hai thuốc đều được kết hợp các loại thuốc kháng histamin có tác dụng làm giảm các triệu trứng quá mẫn như hắt hơi, viêm . Về lý thuyết thì có thể thay thế cho nhau được, nhưng mùi vị hai thuốc này đều như nhau thôi , nên bạn không cần phải thay đổi. Thêm nữa hình như ameflu ko có dạng siro nên khó uống hơn . Với trẻ nhỏ nên sử dụng thuốc theo tư vấn của BS hoặc DS có chuyên môn .
    • 888 Bài viết

• 543 Được cảm ơn

Mình có tý ý kiến, biết nói ra kiểu gì cũng bị ném đá nhưng thực tế nếm đủ rồi nên vẫn phải nói.
    Theo mình, con bạn đã 14 tháng hơn, có nghĩa là hơn 1 tuổi, vậy thì bạn hãy mạnh dạn cho con uống thuốc đối với những bệnh đơn giản như hắt hơi sổ mũi.
    Tại sao tớ nói như vậy? Tớ không nói là không cần đi bác sỹ nhé, tớ chỉ nói rằng "bạn hãy làm bác sỹ cho chính con mình". Tớ đã có 2 đứa con và tớ nuôi con không được tốt lắm nên 2 bé đều rất hay ốm. Lúc con tớ dưới 1 tuổi thì gần như lần nào ốm (vì bất kỳ bệnh gì) tớ cũng vác đi bác sỹ ngay lập tức (bác sỹ mà tớ hay mò tới là bác sỹ Hiền, bác sỹ Thắng, bác sỹ Thái Hà đều là các bác sỹ ở viện Nhi hoặc đêm thì vác đến viện) nhưng rồi tớ cũng thấy quá oải. Đến phòng khám của bác sỹ thì cũng vẫn phải đăng ký, vẫn phải chờ như ở viện, không hơn được là mấy, ngoài ra tiền khám và tiền thuốc cũng rất đắt, nói thật là tớ không có điều kiện, mà gần như bác nào cũng hẹn 2,3 ngày khám lại, mỗi lần khám lại là lại mất mấy trăm ngàn. Có lần tớ được người quen giới thiệu khám ở nhà bác sỹ Hương - 33 Thợ Nhuộm. Bác này khám rất tốt, tiền công rẻ (trẻ con 30k/lần,) thuốc thì chỉ dùng thuốc nội, không dùng thuốc ngoại bao giờ. Mấy lần con tớ bị hắt hơi sổ mũi dẫn đến ho, vác đến bác, bác đều kê COJE và xịt rửa mũi bằng muối 0,9%, lần nào uống 5 ngày cũng tịt hẳn, chả phải kháng sinh gì cả (chả như các bác sỹ ở Viện nhi, cứ thế là nã kháng sinh thôi). Vậy là các lần sau, con cứ hắt hơi sổ mũi và kèm tý ho là tớ cho uống đúng cái đó, tịt hẳn, không phải đi khám hay đi viện nữa.
    Hoặc đối với những bệnh thông thường như đi ngoài, tớ cũng ít khi phải vác đi khám (trừ khi con vừa đi ngoài vừa nôn chớ, tớ sợ mất nước nguy hiểm nên phải vác đến viện).
    Mình nuôi con mình từ lúc nó mới sinh ra, mỗi lần nó làm sao thì mình phải là người hiểu rõ nhất. Vậy nên theo tớ, con ngoài 1 tuổi mà bị những bệnh thông thường thì không cần phải đi bác sỹ.
    Sổ mũi thì mình thấyu ống Coje hoặc cottuF đều hiệu quả. Còn Ameflu thì dành cho hạ sốt thì hình như tốt hơn. Ameflu có dạng siro nhưng vị thì rất đắng, không khác gì decogen đâu.
    Mình cứ đưa tên thuốc như vậy, mẹ nó có thể tra google hoặc hỏi thêm những người khác, nếu có người quen làm bác sỹ thì có thể hỏi qua (cách của mình thường áp dụng)
    Có phải là giám đốc đâu mà ký
    --------------------------------------
    Bố đi làm/ Từ sáng sớm/ Dậy thổi cơm/ Mua thịt cá/ Em kề má/ Được bố yêu/ Ôi, bố ơi/ Con yêu bố mẹ lắm
    • 1,969 Bài viết

• 3,263 Được cảm ơn

Tớ đồng ý với mẹ nếp tẻ. Thằng bé nhà tớ đợt trước đến bệnh viện điều trị viêm phế quản uống thuốc bệnh viện cho. Về nhà đc 20 ngày, lại vào viện. Lần này họ đè ra tiêm. Đang tiêm thì hết thuốc !!!! Thế là dừng. Về nhà vài hôm lại ho sốt. Tớ gần như phát điên. Đến bệnh viện công, các bác sỹ họ làm việc theo đúng trách nhiệm tối thiểu. Hiện tại có thuốc gì họ cho con mình uống thuốc đó. Nếu con mình ko hợp thuốc rất dễ dị ứng, đi ỉa, hoặc thuốc ko tác dụng, về nhà thời gian ngắn sau lại bị. Lần ấy , tớ bức xúc quá, ko vào viện nữa, tự mua kháng sinh Augmentin , là thuốc con tớ dùng từ bé . Nó uống hết liều khỏi luôn một mạch gần nửa năm mới bị húng hắng ho nhẹ.
    Mẹ nên làm bác sỹ cho con. Câu đấy cực chuẩn đấy. Vì không ai hiểu sự phát triển thể lực, tiền sử bệnh tật, các phản ứng phụ , khi con dùng thuốc bằng mẹ. Bác sĩ họ chỉ điều trị chung chung áp dụng cho mọi đứa trẻ. Nhưng cơ thể mỗi bé một khác. Có thể thuốc này bé này khỏi, sang bé khác không khỏi, sang bé khác gây dị ứng, sang bé khác gây tiêu chảy nặng.
    Tuy nhiên mẹ cần liên tục cập nhật kiến thức y khoa, và quan sát biểu hiện của con để quyết định dùng thuốc được hiệu quả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,969 Bài viết

• 3,263 Được cảm ơn

Theo tớ biết, Americanflu dùng được cho cả trẻ vài tháng cơ. Hồi con tớ hơn 3 tháng, bác sĩ kê thuốc đó mà. Đó là loại si ro đa tác dụng, vừa giảm sốt, giảm ho, long đờm, giảm đau.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 34 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhbld Xem bài viết
    Trời, bạn ko nên tự cho bé uống thuốc thế được đâu. Thuốc thang phải có đơn, chỉ dẫn của bác sỹ, Bé nhà bạn nhỏ thế, uống thuốc ko theo đơn rất nguy hiểm. bạn nên rút kinh nghiệm nhé.
    Nếu con có ốm, tốt nhất là bạn cho con đi khám, bây giờ cũng nhiều phòng khám tư của các bác sỹ ở viện Nhi mở ra mà.
    Nhà mình hay đưa con đến khám ở bác sỹ Tuyết Mai, bác ấy làm ở Viện Nhi Trung Ương đó, phí khám chỉ có vài chục ngàn thôi à.

Mình ko biết bạn ở đâu, nhưng mà cứ cho bạn số của bác sỹ Mai nhé, ko đưa con đi khám được thì gọi điện hỏi ý kiến bác sỹ, xem cho uống thuốc gì, liều lượng bao nhiêu thì tốt. Bác Mai nhiệt tình lắm ( 0912 018 676 )
    Chân gỗ của bác sĩ Mai đây mà. Bác sĩ này mình thấy chuyên môn ko ổn lắm
    tuanan2
    Yêu Ku Tý Của Bố !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 104 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Nhiều bạn cứ hỏi con uống thuốc này, thuốc kia được k? Vởi chỉ vài dòng mô tả triệu chứng của các bạn thì đến bác sỹ, nếu có trách nhiệm, cũng k dám khuyên hay kê thuốc. Hoặc bạn dựa theo kinh nghiệm chăm sóc con của mình vì bạn là ng hiểu rõ nhất tiền sử bệnh của con, hoặc bạn đưa đến bác sỹ đáng tin cậy và đã thế thì phải theo đúng phác đồ điều trị của ng ta, chứ cứ đưa lên diễn đàn hỏi thì khác gì đẽo cày giữa đg.
    Đành rằng là bây h bác sỹ có tâm, có tài, phù hợp với con mình k phải là dễ kiếm nhưng vẫn phải thử và rút kinh nghiệm thôi.
    • 34 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé, thực ra con mình từ lúc 6 tháng đã bị hắt hơi sổ mũi sau đó sốt, rồi cứ bị lại liên tục khoảng hơn tháng là bị lại, các lần kèm sốt mình đều cho đi viện khám , bác sĩ cũng kê thuốc xịt mũi nhẹ thì coje, cottu F nặng hơn thì decolgen, nhưng mìng thấy uống cottu F không đỡ, uống Coje khoảng 3 ngày thì đỡ có lần bị nặng hơn thì uống 5 ngày cũng ko đỡ , chuyển sang decolgen thì 2 ngày là đỡ, lần này bé bị lại, nhưng không sốt nên mình không cho đi khám nữa mà vẫn giữ đơn kê của bác sĩ lần trước cho con uống, nhưng ko hiểu sao bé bị trớ hết khi uông decolgen ( lần trước ko sao) nên mình ra hiệu thuốc hỏi xem có loại nào tương tự mà dễ uống hơn ko, thì người bán hàng cho amefu dạng siro, mình xem thành phần thì cũng giống như decolgen nhưng ameflu có thêm thành phần: Dextromethorphan HBr mà decolgen không có nên mình phần vân ko biết thành phần này có an toàn cho bé 14 tháng ko, sau đó mình cho con uống theo liều lượng trên hướng dẫn cũng phải 3-4 ngày mới đỡ, cái này thì dễ uống hơn Decolgen,
    còn về chuyện đi khám thì gần nhà mình cũng có phòng khám nhi nhưng mỗi lần con hắt hơi sổ mũi cho đi khám bác sĩ kê một loạt thuốc ( phòng khám bán thuốc luôn) mình hỏi lại từng loại thì có loại tăng sức đề kháng ( một vỉ 10 viên hơn 100k) , có loại chống biếng ăn, kháng sinh, long đờm vv.. hic uống nhiều thế thì người lớn cũng sợ, nên mình chỉ chọn lọc không mua hết theo đơn bác sĩ ở phòng khám đó. thường thì mình chỉ chó bé đến viện khi bé kèm sốt thôi, còn bình thường mình vẫn tự chữa những thuốc thông thường như xịt mũi, cho ăn tỏi , uống coje, or decolgen. nhưng bé nhà mình hay bị lắm cứ hơn tháng lại bị một lần không biết làm thế nào để phòng được các mẹ nhỉ? chứ tháng nào cũng uống thuốc bé ko lớn nổi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2