TIN TÀI TRỢ.

12 mũi tiêm quan trọng bảo vệ sức khỏe cả đời của trẻ

• 46.7K Lượt chia sẻ
  • 270K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 270 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TY_C Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho mình hỏi nữa là Mũi phòng Thủy Đậu cho bé trên 12 tháng, mũi này dịch vụ hay mũi miễn phí ở trạm y tế phường ạ. có mẹ nào cho con tiêm ở trạm y tế mũi này chưa ạ? cảm ơn các mẹ!
    Mũi này là mũi dịch vụ, TCMR không có đâu mn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi, nếu 10 tháng mà tiêm sởi đơn, thì 12 tháng có được tiêm tiếp mũi MMR ko vây?

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 44 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kenieu Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho em hỏi, nếu 10 tháng mà tiêm sởi đơn, thì 12 tháng có được tiêm tiếp mũi MMR ko vây?
    vẫn chích được. Nhưng 12thang thì có rất nhiều bệnh cần chích, ngoài MMR còn có Thủy đậu, viem nao nhat ban. mà mỗi tháng thì chỉ được chích 1 mũi. Nên cứ tùy tình hình vaccin nào có thuốc, hiếm thì ưu tiên chích trước thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 44 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimthoa12392 Xem bài viết
    Hic sao mà 2 tháng tiêm nhiều mũi thế ạ. Tội con quá .
    Em sắp sinh thôi nhưng vào đọc lấy thông tin.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của kimthoa12392
    Trong 2 năm đầu thì có rất nhiều bệnh phòng bằng vaccin được. Bé còn nhỏ, tiêm đau tí xíu 1-2 giây đâu có ảnh hưởng gì?chứ để lỡ mắc bệnh mệt, đau cho bé mà ba mẹ cũng cực khổ, tốn kém vài ngày, vài tuần...tháng, có khi hậu quả còn nghiêm trọng hơn rất nhiều. Khi con mình ở nước ngoài, 1 lần tiêm 2-4 mũi luôn, thành ra 2 năm đầu tiên chỉ phải đi chích khoảng 7-8 lần lúc 2,4,6, 9, 12, 15, 18 và 24 tháng thôi. Bé 2 ở VN, mà VN thì có qui định 1 lần chỉ được tiêm 1 loại vaccin và cách ít nhất 1 tháng mới được tiêm mũi tiếp. Thành ra 2 năm đầu tháng nào cũng phải đưa bé đi chích, Mà hên có loại đa giá 5in1, 6in 1 thì còn theo kịp lịch tiêm, chứ nếu cứ chích mũi đơn hay 2in1, 3in1 thì chạy hụt hơi cũng khó mà giữ được đúng theo lịch tiêm khuyến cáo theo tình hình dịch tể bệnh của VN.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 44 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglien238 Xem bài viết
    Không thấy bạn đề cập đến tiêm phòng lao BCG. Mình sinh bé ở nước ngoài, bên này người bản địa họ ko tiêm phòng lao nhưng vì mình là người VN, sẽ cho con về VN thường xuyên nên rủi ro mắc lao cao vì vậy bác sĩ đề nghị tiêm phòng lao cho con trước khi con tròn 6 tháng.

Các mẹ cũng lưu ý khi cho bé uống vác xin rota. Mình thấy bác sĩ bảo đây là vi khuẩn sống nên sau khi uống con đi ngoài sẽ có lẫn trong phân, vì vậy mẹ thay bỉm, rửa cho con xong phải rửa tay tiệt trùng thật sạch bằng nước nóng ngay sau đó.
    Con bạn tiêm lao ở nước ngoài luôn ah?nước nào vậy? nếu nước đó không có bệnh lao mà vẫn có Vaccin lao để tiêm ah? con mình 1 đứa sanh ở Mỹ, 1 đứa ở Canada. 2 nước này đều đã trừ khử được bệnh lao, nên họ không tiêm ngừa bệnh này và hoàn toàn không có ở đâu có thuốc để chích hết. thành ra 2 đứa nhóc mình vừa về tới VN là lo đưa tới bệnh viện để chích lao liền. phải chích ngay khi vừa về tới VN để đề phòng nhiễm lao trong môi trường mà không biết trước khi chích. Nhưng chỉ cần chích khi vừa về tới VN lần đầu tiên của bé. Chứ không quan tlc đó bé mấy tháng, mấy tuổi. Quan trọng là bé phải được tiêm vaccin trước khi bé tiếp xúc với vi khuẩn lao. Mà ở VN thì vi khuẩn lao có thể ở khắp nơi mà mình không nhìn thấy được. thành ra bé mà sanh ở VN, vừa lọt lòng ở bệnh viện đã được tiêm ngay trong ngày rồi.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi. con em sáng nay mới đy tiêm vắc xin lao bcg về thỳ bị nôn 2 lần rồi. em chẳng biết có sao ko. có ai bị như thế này ko chỉ em với em lo quá
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 44 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynh8192 Xem bài viết
    các mẹ ơi cho em hỏi. con em sáng nay mới đy tiêm vắc xin lao bcg về thỳ bị nôn 2 lần rồi. em chẳng biết có sao ko. có ai bị như thế này ko chỉ em với em lo quá
    Thường tiêm BCG chỉ có phản ứng tại chổ tiêm, chứ nôn thì hơi lạ đấy. Bạn nên cho bé đi thăm khám bác sĩ.
    http://phunuonline.com.vn/suc-khoe/b...n/a130171.html
    https://mbasic.facebook.com/notes/y-...5784306206269/
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ nó ơi cho e hỏi.con e gần 12th rồi nhưng chưa chích sởi vì mỗi lần đến hẹn là bé lại bệnh dù đã cố gắng giữ rất kỹ cho bé.Nhẹ nhất là fải sổ mũi.e định để bé 12th rồi cho đi chích MMR luôn được không ạ.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đó là vacxin Synflorix mẹ nó ạ, vacxin này có tác dụng chống viêm tai giữa,...đây là vacxin mới có năm 2015 mn nhé. Mn có thể google thêm^^. Con mình tiêm đc 2 mũi lúc 2 và 3 tháng rồi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 650 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

em đánh dấu để dành cho con em
    • 58 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebesam080914 Xem bài viết
    mẹ nó ơi cho e hỏi.con e gần 12th rồi nhưng chưa chích sởi vì mỗi lần đến hẹn là bé lại bệnh dù đã cố gắng giữ rất kỹ cho bé.Nhẹ nhất là fải sổ mũi.e định để bé 12th rồi cho đi chích MMR luôn được không ạ.
    Mình thấy theo chuẩn của WHO thì mũi MMR là ở mốc 15 tháng và 4 tuổi. Hồi mình cho con về VN đúng dịch sởi nên cũng có hỏi y tá ở đây có thể tiêm phòng sớm hơn không nhưng họ nói dưới 12 tháng thì ko nên tiêm mũi MMR, thấy cháu mình ở VN cũng tiêm mũi này hồi 13tháng và nhắc lại lúc hơn 3 tuổi.

Tiêm MMR, nếu bé có hơi hắt hơi, sổ mũi hay ho thì bên này họ vẫn tiêm, miễn là ko sốt, nhiệt độ cơ thể không vượt quá 37,5 độ là được. Con mình cũng vừa tiêm xong (3 mũi MMR, PCV13 và Hib trong cũng một ngày), khi đi tiêm bé cũng đang sổ mũi và hơi ho, nhưng y tá kiểm tra sức khỏe thấy nhiệt độ là 36,9-37 độ nên họ vẫn cho phép tiêm, có điều về phải theo dõi chặt chẽ biểu hiện của bé trong vòng 48 giờ. Nói cũng thấy con vẫn chạy nhảy ngủ ngoan, ăn đc nên chắc ko vấn đề gì.
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

có mn bị nhưu mình không? Hiện mình đang mang thai dc hơn 8 tháng, đi xét nghiệm máu mới biết là bị viêm gan B. Có mn biết rõ bệnh này ntn ko giúp mình mới! mình rất lo cho sức khỏe con sau này!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ nó cứ yên tâm nhé, ko phải lo lắng j. Những ngước bị viêm gan b rất nhiều, và vẫn chửa đẻ bình thường. Điển hình là chị mình. Bạn cứ đi khám theo định kì bác sĩ dặn. Lúc sinh chuẩn bị sinh con thì nua thuốc gửi tủ lạnh bệnh viện ( hoặc bệnh viện bán luôn cho thuốc) thuốc ngừa viêm gan B cho con. Đẻ ra tiêm luôn, càng sớm càng tốt. Sau lúc tiêm 24h mới đc cho bé bú mẹ. Nhớ nhé! Hoặc bạn hãy xin tư vấn của bác sĩ để yên tâm hơn nữa. Chị mình VG B nhưng vẫn đẻ 2 bé và các bé hoàn toàn bình thường nhé. Chúc 2 mẹ con luôn khoẻ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 127 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Mũi số thứ 4 thuỷ đậu và mũi số thứ 9 Rota là KHÔNG CẦN THIẾT. Có thì tốt, k thì cũng chả sao. Thủy đậu là bệnh trẻ con, bị rồi khỏi thôi và sau đó được bảo vệ tốt hơn. Trong khhi tiêm thì phải có muĩ nhắc lại.

Còn Rota thì mình thấy lúc em bé đang nhỏ, lại uống vào thì ... Theo thống kê ở P trong vòng mấy năm gì đó mình quên rồi, k tiêm có 10 trẻ chết (vì mất nước lúc đi chảy), nhưng tiêm thì có 2 trẻ chết rồi Chưa kể k có con số thống kê bao nhiêu % tiêm nhưng mình đảm bảo ít hơn 50%. Rất rất rất nhiều người xung quanh mình, thậm chí mình đi nhiều tiẹm thuốc thì mấy người làm ở đó cũng nói mình họ không tiêm cho con.

PS: bị HVB con vẫn có thể k bị mẹ nó ơi. Nhưng sau khi sinh con cần được tiêm ngay một mũi Engerix B 10microg/0,5 mL và Immunoglobule của HVB 100 microL/ mL là được, mẹ vẫn có thể cho con bú sau đó ngay chứ k cần kiêng 24h như trước (chắc cái này tùy bv quá)

Cảm ơn mẹ Rosemary về bài viết
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mom cho e hỏi với ạ. Bé nhà e hiện được 4tháng mà e cho chích được 2 mũi 3in1 hãy 5in1 gì đó rồi, e về quê chơi từ lúc bé được hơn 1 tháng đến giờ 4 tháng mới chích được 2 mũi, e muốn đăng ký cho uống rota mà bên y tế nói lâu lâu mới có đợt
    comment by WTT mobile view
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giờ muốn đăng ký cho bé uống rota nhưng không có biết làm sao đây, bên y tế nói đợi có đợt mới uống được nhưng ở sg bác sỹ lại nói uống trước 6tháng mới có hiệu quả, mà mỗi lần uống cách nhau 1 tháng(2liều).
    • 244 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hóng
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình hỏi. Trẻ sơ sinh cần tiêm dịch vụ những mũi tiêm nào vậy.

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị gái mình mới ở nước ngoài về chuẩn bị sinh em bé, mọi người cho hỏi địa chỉ tiêm chủng nhanh chóng và uy tín ở Sài Gòn với ạ, tiêm dịch vụ cũng được miễn ko bị hết vaxcin. Mình cảm ơn!
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mrcubigest Xem bài viết
    chị gái mình mới ở nước ngoài về chuẩn bị sinh em bé, mọi người cho hỏi địa chỉ tiêm chủng nhanh chóng và uy tín ở Sài Gòn với ạ, tiêm dịch vụ cũng được miễn ko bị hết vaxcin. Mình cảm ơn!
    e cũng đang quan tâm, mà thấy nhiều mẹ đang check in 1 cái trung tâm tiêm chủng ở đường Hoàng Văn Thụ, q.phú nhuận ấy ạ. e có nói ô xã gọi đặt trc chỗ bên ấy rồi. Trên facebook e thấy nhiều mẹ bỉm sữa thông thái cũng nói đến chỗ này đấy ạ, chị tham khảo
    Chia sẻ văn minh và thông tin hữu ích đến các mẹ bỉm sữa
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2