Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Xin chia sẻ phương pháp rửa mũi cho bé

• 1 Lượt chia sẻ
  • 25.9K Lượt đọc
  • 78 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 561 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các chị ơi cho em hỏi, lúc con k bị ốm đau sổ mũi, lúc khỏe mạnh bình thường, em muốn vệ sinh mũi cho bé hàng ngày để tránh bệnh về đường hô hấp trên thì làm thế nào là đúng ạ?
    Em quen anh bác sỹ ở Viện 108, anh ý nói anh ý toàn vệ sinh bằng cách dùng nhỏ nước muối sinh lý vào 1 bên mũi, rồi dùng dụng cụ hút bên mũi còn lại rồi sau đó nhỏ mỗi bên 1 giọt Agyrol. Em cũng thấy trên DD này nhiều ng cũng làm vậy.
    Nhưng hôm qua chị hàng xóm nhà em chị ý nói khi cho con đi khám ở Viện (viện nào đó em k biết), bác sỹ lại nói là k được làm như thế, vì sẽ ảnh hưởng đến mũi là thần kinh của trẻ.
    Vậy ai đúng ạ, và việc tra Agyrol hàng ngày có hại k ạ. Em đang phân vân quá
    Untitled-3copy-1

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 48 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo tớ chỉ cần vệ sinh hằng ngày mũi của bé bằng nước muối sinh lý là được. Vnexpress đã có 1 bài viết về vấn đề này mà. Mẹ nào còn nhớ đường link thì giúp mẹ xu với.
    • 561 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn bạn, Tớ cũng biết là chỉ cần nhỏ nước muối sinh lý cũng đc nhưng vì hồi đó nghe anh bác sỹ ở 108 và một chị nào đó (trong topic về thuốc tăng đề kháng hô hấp Broncho Vaxom) nói là làm thế là tốt nên tớ cũng làm vậy và cũng thấy có hiệu quả phết. Điều tớ lo là liệu cứ hút mũi hàng ngày như vậy thì có vấn đề gì k (dụng cụ hút mũi của tớ của Falin - đầu chạm vào lỗ mũi thôi chứ k phải là chọc vào trong mũi)
    Untitled-3copy-1
    • 454 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thường chỉ vệ sinh bằng cách nhỏ nước muối sinh lý thôi. Mình nghĩ hút mũi hàng ngày: thứ nhất là khổ thân bé khóc ầm ĩ (ko biết các bé khác thế nào nhưng Mít thì khóc ầm ĩ ngay. Cá nhân mình cho là đứa nào cũng khóc ngay), thứ 2 là hút mũi hàng ngày sẽ hại mũi, và làm rộng xoang mũi.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 48 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình là chả cần hút mũi cho bé đâu. Cứ nhỏ nhiều thì nó chảy xuống họng là được.
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,232 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Con tớ bị viêm mũi dị ứng đây. Nhưng hàng ngày chỉ cần xịt nước muối thôi. Đến khi bị chảy nước mũi nhiều thì bắt buộc phải hút mũi vì nếu không sẽ chảy ngược vào làm tắc đường thở, khò khè như hen ấy. Argygol cũng chỉ nhỏ khi bé bị ốm quá và không quá 3 ngày.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tớ thấy ngày trước ông bà nhà mình làm gì có nước muối sinh lý hay dụng cụ hút hiếc gì đâu mà mũi vẫn sạch và không mắc các bệnh về mũi, bé nhà mình mỗi lần tắm xong tớ qua mũi nếu để ý thấy hơi nhầy thì mới nhỏ nước muối sinh lý, tớ nghĩ lạm dụng nhiều quá không tốt.
    • 95 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hàng ngày mình chỉ dùng Vesim để nhỏ mũi cho con thôi. Sau đó dùng bông tai lau nhẹ hai khoang mũi cho sạch. Nhưng có những lúc mẹ bận thế là lại thôi
    • 709 Bài viết

• 2,094 Được cảm ơn

Nước muối sinh lý thực ra không phải là thuốc nên mẹ nó cứ nhỏ nhiều lần, mối lần nhiều thuốc cũng được mà. Nhỏ thuốc cho bé ở tư thế nằm ngửa để rửa sạch mũi bé và nhỏ nhiều một chút để thuốc xuống làm sạch họng tránh viêmhọng cho bé luôn cũng được. Các mẹ nên để bé nằm nghiêng khi nhỏ thuốc để hạn chế sặc nhé
    • 561 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn các chị nhé, giờ chắc em cũng chỉ cần nhỏ mũi hàng ngày cho bé bằng nước muối sinh lý thôi vậy, cơ mà em lại thấy hơi tiếc tiếc khi không dùng hút mũi rửa hàng ngày vì em thấy vệ sinh bằng cách này trộm vía (cả trăm lần) cả tháng nay con em khỏe k ho hắng sổ mũi gì cả. Nhưng thôi vậy, em cũng sợ bị ảnh hưởng từ hút mũi lắm. Cảm ơn các chị lần nữa nhé
    Untitled-3copy-1
    • 640 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình thì hay mua chai nước muối to, đổ ra lo nhỏ, sáng nào dậy cũng nhỏ vào 2 bên mũi cho gần hết lọ nhỏ cho chảy xuống họng rồi cho con uống 1 ngụm nước muối, sau đó xúc miệng nước muối ko cần đánh răng. Bé nhà tớ chỉ đánh răng buổi tối chứ ko đánh buổi sáng vì mẹ toàn vội.
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 389 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Con đầu tớ thì dễ tính, nhỏ dc chứ 2 đứa sinh đôi nhà tớ ko thể ngoáy tai hay ngoáy mũi được, bởi vì nó khóc inh lên, khó tóm. Thương con, nên tớ chỉ xịt thuốc thôi.:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 745 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mình tham khảo trên diễn đàn thì thấy các mẹ có đưa ra 1 phương pháp rửa mũi hiệu quả, đó là dùng xi lanh rút nước muối sinh lý đầy ống, rồi lần lượt xịt vào mỗi bên mũi của bé. Hôm bữa mình đã tự thử, lấy ống tiêm bình thương bơm đầy nước rồi xịt vào mũi mình. Trời ơi nó ngạt xông lên tới óc, giống như mình đang bơi bị nước vào mũi không thờ được áh :mad: Ý là mình chưa xịt một lần hết 5ml đâu, nước không đủ chảy qua mũi bên kia nữa mà mình thấy ngộp lắm rồi. Xịt vài nhát mũi mình khó chịu lắm, chả thấy thông thoáng gì cả (mình cũng đang nghẹt mũi). Mình không xịt nhẹ được, cái ống tiêm ấy xịt một lần là lực mạnh lắm. Hix, mình không áp dụng cho bé nhà mình vì mình tự thấy mình chịu còn không nổi nữa là con mình.

Các mẹ đã áp dụng được phương pháp này, chia sẻ cho mình kinh nghiệm sử dụng với, hoặc là loại xi lanh nào tốt nhất để áp dụng cách này. Các mẹ đã từng thử cho mình chưa? Mình sợ là xịt mạnh vậy niêm mạc con còn nhỏ không chịu nổi. Vả lại cảm giác bị ngộp khủng khiếp quá :Crying: Mình muốn áp dụng thử cho bé nhà mình lắm mà còn chưa dám. Thanks các mẹ ạ.

DurAp7
    • 152 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Theo mình thì ko nên xịt mũi theo kiểu thế. Hàng ngày mình vẫn vệ sinh mũi cho bé con nhà mình, nhất là vào mùa đông. Nhưng mình cũng chỉ nhỏ vào mỗi bên lỗ mũi 1-3 giọt thôi, sau đó hút sạch bằng ống hút chuyên dụng. Mình nghĩ trẻ con cũng giống người lớn, nếu dùng cả 1 xy lanh nước muối như thế thì chắc chắn dễ bị ngộp thở và có khi sợ quá, gào khóc lại bị sặc.
    1 vài đồng nghiệp có con nhỏ ở cty mình cũng ko ủng hộ cách này.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 745 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Mẹ banbongthoi ơi, mình đã làm giống mẹ nó rồi nhưng không xi nhê :Sad:. Mình đang rửa mũi cho bé bằng cách đặt bé nằm nghiêng rồi xịt ống nước muối sinh lý loại nhỏ vào một bên mũi cho nước muối chảy ra bên mũi kia. Nếu làm đúng, nước từ bên này chảy sang bên kia thì mình thấy bé không khóc, nghĩa là không nghẹt. Còn nếu không đúng thì nước xuống họng, bé bị sặc khóc ngay. Nhưng trong 2-3 lần làm thì chỉ có 1 lần làm đúng, và làm xong vẫn thấy con khụt khịt chứ không hết. Thêm nữa đè bé ra rửa bé khóc càng làm xuất tiết mũi hơn.

Thấy nhiều mẹ khen phương pháp rửa bằng xi lanh thấy mê, nhưng mình sợ không dám làm, vả lại theo hướng dẫn của mẹ Hainhoc là để bé ngồi, mình tự thử như vậy thấy dễ sặc hơn.

DurAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 57 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Đọc băn khoăn của bạn xong vừa thấy tội vừa thấy..mắc cười quá. Sorry bạn. Với bé nhà mình trên 1 tuổi rồi thì mình mua chai nước muối có công thức giống nước biển có đầu xịt phun sương hiệu Vesim có bán ở các nhà thuốc về xịt cho bé. Mình thử với mình thấy mát và dễ chịu lắm. Thân ái.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 745 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Hehe, có gì đâu mà sorry chứ. Đúng là mình ... ngố quá, nhưng vì muốn tốt nhất cho bé nên mang tiếng ngố cũng phải chịu thôi :Smiling: Mình xịt Vesim rùi, Sterima nữa, không hết ngẹt được. Thế nên mình mới lên đây hỏi các mẹ, để thử cách mới xem có khỏi không ấy mà.

DurAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 220 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

mình thỉnh thoảng vẫn dùng xi lanh và xịt hai bên mũi cho con khi mà có quá nhiều mũi xanh và đặc. Xịt bên này thì bên kia mũi ra cả đống, xanh rì. Xịt 2 bên xong, bảo con xì mũi thêm lần nữa thì cả 2 mũi ào ra tiếp nữa .......... hehehehehhe. Nhưng thỉnh thoảng mới xịt mũi kiểu xi lanh thôi.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 305 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình cũng đang khốn khổ với vụ rửa mũi cho thằng cu nhà mình quá cơ , mùa đông nên mũi nó nhanh khô lắm , lại có tiền sử chảy máu cam nữa chứ , mà chỉ chảy 1 bên mũi thôi , ngày nào cũng nhỏ natri , trước khi nhỏ mình đã ngâm ấm rồi , mà cũng không ăn thua , lúc nào cũng khịt khịt , như kiểu có c.. mũi ở trong ý , mà nhỏ mãi , rửa mãi mà chẳng thấy ra , ko rỏ thì lại khô mũi => chayr máu cam , chán thể ko biết , Mà cái vesim rồi sterminar mình cũng xài cả rồi nhưng ko ăn thua , chán thể ko biết . ai có kinh nghiệm chỉ mình với
    • 154 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Mình cho con đi khám thì được bác sĩ hướng dẫn thế này: mua xi lanh (có cỡ đấy nhưng mình quên rồi), loại chứa được tối đa 5ml thôi kèm theo một kim lấy thuốc (để rút nước từ chai ra), một chai nước muối 0,9% (loại chai dùng để truyền), về sau cắm kim cố định vào nắp chai không rút ra cắm vào. Mỗi lần lấy khoảng 1-2ml (b.sĩ bảo chỉ cần thế là đủ) bơm vào một bên mũi, rồi áp miệng mình vào thật nhanh để hút ra, làm tương tự với bên mũi kia. Mỗi bên mũi làm từ 6-10 lần, ngày hai lần.
    Mình thường hút buổi sáng trước khi con đi học và buổi tối trước khi con đi ngủ. Nhưng mình không dám hút bằng miệng, bé khóc ghê quá mà mình cũng ghê, nên toàn lấy loại ống hút của Farlin có hai dây, ở giữa là quả tròn tròn, loại này mình thấy hút hiệu quả lắm. Thêm nữa là mình thấy rút nước từ chai ra phức tạp quá nên toàn mua chai nước muối 0,9% loại bình thường rồi đổ ra cốc, cho vào lò vi sóng khoảng 3-4 giây cho ấm rồi mới lấy xi lanh hút ra bơm vào mũi bé, chả cần kim làm gì. Mùa này bơm nước lạnh thấy khổ thân bé lắm.
    Mình làm thế này với bé nhà mình được 3 tháng rồi, trộm vía bé đỡ viêm họng hẳn, tuy nhiên mũi thì vẫn sụt sịt, không dứt được.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4