TIN TÀI TRỢ.

Viêm phế quản có khi nào dẫn đến viêm phổi không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15K Lượt đọc
  • 119 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 49 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi buồn quá, hôm nay cho con đi khám lại bs bảo bi viêm phế quản.Lần trước đi khám vì cháu ngạt mũi không thở được phải thở bằng mồm, chắc bị biêm họng.Bs cho thuốc hết ngạt mũi giờ bị viêm phế quản, mình lo quá,có khi nào viêm phế quản dẫn đến viêm phổi không? Viêm phổi có khó chữa không,các mẹ tư vấn giúp em, em lo quá.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 476 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Viêm phế quản mà chữa ko dứt là chắc chắn xuống viêm phổi đó bạn ơi! Viêm phổi chữa được nhưng tốt nhất là phải chữa sớm và dứt điểm; nếu để nặng có thể dẫn đến tử vong cho trẻ, mình nói thật, ko dọa bạn đâu. Tốt nhất bạn nên cho bé đến BV để BS có hướng điều trị cho bé!
    Chúc bé nhanh khỏe!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Viêm PQ có thể dẫn đến viêm phổi, chữa trị Viêm phổi làm bé rất mệt và mất sức

Những biểu hiện khi bị viêm phế quản - phổi:
    - Trẻ thường sốt cao 38-39o.
    - Người già và trẻ suy dinh dưỡng có khi không sốt.
    - Bệnh nhi thường mệt mỏi, quấy khóc, môi khô, bú ít hoặc bỏ bú.
    - Lúc đầu ho khan, sau ra nhiều đờm rãi, trẻ em không biết khạc đờm thường nuốt.
    - Khó thở ậm ạch, thở nhanh nông trên 50 lần/phút; cánh mũi phập phồng, lồng ngực co rút, môi và đầu chi tím tái, khi bệnh nặng thì có thể rối loạn nhịp thở.
    - Nghe phổi có ran ẩm, ran rít, ran ngáy rải rác ở một hoặc hai bên phổi.
    - Xquang có nốt mờ rải rác ở hai phổi.
    - Xét nghiệm máu, bạch cầu đa nhân trung tính tăng cao.
    Xử trí khi bị viêm phế quản - phổi
    Nếu được phát hiện và điều trị sớm, bệnh sẽ lui dần. Thường bệnh viêm phế quản - phổi là bệnh rất nặng, điều trị muộn có thể dẫn đến tử vong. Khi bị viêm phế quản - phổi ở trẻ em hay người già cần được theo dõi ở các cơ sở y tế. Nếu nặng cần đưa đi bệnh viện và điều trị bằng các biện pháp sau:
    - Chống nhiễm khuẩn bằng kháng sinh như penicillin, erythromycin, methixilin, các cefalosporin thế hệ II, III, nhóm quinolon... Kết hợp hai hay ba loại kháng sinh khi cần thiết.
    - Khó thở, suy hô hấp thì cho thở ôxy.
    - Điều trị các rối loạn điện giải tim mạch, nôn trớ, nếu có.
    - Chăm sóc toàn diện: ủ ấm, ăn sữa, uống nước đủ hằng ngày. Giảm ho bằng uống thuốc dân gian như hoa hồng bạch hấp với đường phèn hay nước sắc lá cây rẻ quạt còn gọi là cây xạ căn. Nếu sốt cao dùng thuốc hạ nhiệt như paracetamol.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 821 Bài viết

• 489 Được cảm ơn

con tớ hồi tết bị viêm phế quản sau 2 ngày lên thành viêm phổi :Sick: ... Nhắc lại tớ vẫn rùng mình đây :Sad:
    • 49 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKenny Xem bài viết
    con tớ hồi tết bị viêm phế quản sau 2 ngày lên thành viêm phổi :Sick: ... Nhắc lại tớ vẫn rùng mình đây :Sad:
    Vậy thì buồn quá, cả ngày hôm nay mình buồn và lo lắng lắm,chồng mình thấy con vậy xót và tỏ ra khó chịu với vợ, có phải mình muốn thế đâu.Khổ qua đi mất.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 821 Bài viết

• 489 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banlinhnguoidep Xem bài viết
    Vậy thì buồn quá, cả ngày hôm nay mình buồn và lo lắng lắm,chồng mình thấy con vậy xót và tỏ ra khó chịu với vợ, có phải mình muốn thế đâu.Khổ qua đi mất.
    thay đổi thời tiết lên nhiều trẻ bị thế lắm ... Mình rất hiểu cảm giác của cậu,mình cũng đã buồn và khóc rất nhiều,nhìn đứa con bé tí xíu tiêm kháng sinh mà đứt từng khúc ruột ... mẹ nó cố lên,chăm sóc con thật tốt.... Cầu trời khấn phật bé sẽ khỏi dần,không thành viêm phổi nữa .
    Những lúc thế này mới thấm thía câu : bình thường đã là 1 hạnh phúc !
    Cậu nhớ xịt mũi cho bé nhiều nhiều nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 111 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

mẹ mèo múp ơi, con tớ mà viêm phế quản phổi thì tòan sốt nhẹ thôi, tầm 37,5-38,5oC, sốt cao thì chỉ là viêm họng, mũi, tai thôi (khổ thế, bệnh gì cũgn kinh qua rồi). Chỉ có một đặc điểm nổi bật so với các bệnh sốt nhẹ khác là cháu rất quấy, mệt, bỏ ăn, khóc... vì thế cứ thấy bỏ ăn +sốt nhẹ+quấy là biết nhau ngay. Có thể hôm đó đi khám chưa thấy gì đâu, nhưng 2 hom sau là bs nghe ngay ra là viêm phế quản phổi. Vì biết thế, dạo này mình toàn cho kháng sinh phủ đầu luôn nên trộm vía đỡ phải đi bệnh viện, tiêm tiếc, khí rung khí riếc... có lúc vẫn bị vào phế quản nhưng trộm vía đỡ hơn.
    Bổ sung: con ốm kiểu gì hai vợ chồng cũng hục hặc nhau, híc, tòan thế thôi, đến lúc con khỏe lại vui vẻ mà.. Mẹ nó đừng lo, kệ bố nó đi. Chịu khó chăm con từng tí một, rồi bệnh sẽ hết mà. Kiên trì nhé. Chúc bé chóng khỏe!
    :Kiss:Nghiamoc
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,468 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Người đẹp ơi, con bạn mấy tháng rồi vậy. Con mình 14 ngày đã bị viêm fổi, nằm viện tiêm KS liều cao 10 ngày, thương lắm, còi dí, mà sau này vẫn bị ảnh hưởng mãi (sức đề kháng yếu). Đừng để con bị viêm phổi nha. Bi jờ bị VPQ rồi thì phải uống KS thôi.
    • 49 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yen_KC Xem bài viết
    Người đẹp ơi, con bạn mấy tháng rồi vậy. Con mình 14 ngày đã bị viêm fổi, nằm viện tiêm KS liều cao 10 ngày, thương lắm, còi dí, mà sau này vẫn bị ảnh hưởng mãi (sức đề kháng yếu). Đừng để con bị viêm phổi nha. Bi jờ bị VPQ rồi thì phải uống KS thôi.
    hi,Con mình được 8 tháng 3 ngày rồi,cháu được 10,5 kg rồi,Trộm vía con mình đã khỏi sau 1 tuần uống kháng sinh,mình vui không thể tả xiết,bây giờ ăn uống bình thương,vui chới cười phớ lớ rồi.Cảm ơn trời.:Smiling:
    • 57 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ lưu ý nhe, các bệnh viêm đường hô hấp, không điều trị dứt sẽ dễ chuyển sang bệnh mãn tính như hen suyễn. Mà mình thấy, đa số bé nào cũng mắc bệnh về hô hấp thì phải, nhóc mình cũng bị viêm tiểu phế quản thường xuyên. Bs dặn mình phải tăng cường sức đề kháng cho con để bệnh lướt được lúc nào hay lúc nấy, chứ cứ trái gió trở trời là y như rằng bé bị ho, khò khè.
    • 369 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Các mẹ ơi buồn quá, hôm nay cho con đi khám lại bs bảo bi viêm phế quản.Lần trước đi khám vì cháu ngạt mũi không thở được phải thở bằng mồm, chắc bị biêm họng.Bs cho thuốc hết ngạt mũi giờ bị viêm phế quản, mình lo quá,có khi nào viêm phế quản dẫn đến viêm phổi không? Viêm phổi có khó chữa không,các mẹ tư vấn giúp em, em lo quá.
    Sáng bị viêm phế quản chiều có thể viêm phổi ngay đó bạn. Những ngày thời tiết thay đổi bé hay bị nghẹt mũi dẫn đến viêm họng, viêm phế quản rồi viêm phổi. Các mẹ chịu khó xịt nước muối biển cho con hàng ngày nhé! 2-3 ngày lấy dử mũi cho bé để bé dễ thở nhé! Viêm phổi phải uống kháng sinh, nặng thì phải tiêm, hại người lắm ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhưng dường như chích kháng sinh nhiều hông có tốt ! :RaisedEye
    • 36 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cu cậu nhà mình cũng cứ hay sụt sịt mũi, lắm lúc phải thở hổn hển bằng miệng trông rất tội. Mỗi lần thấy cháu như vậy là mình xót lắm, chẳng biết làm sao hơn, chỉ biết đem cháu đi bác sĩ quen mà hút mũi thôi. Nhưng cái mình lo là lâu ngày bệnh trở xuyển thì ..
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tất nhiên là có thể rồi. Bạn phải giữ bé cẩn thân hơn trong thời tiết này, vì người lớn còn dễ ốm nữa là trẻ con. Khi viêm phế quản, con có thể ho và có đờm. Nếu bạn trị ko dứt thì đờm sẽ xuống phổi và dẫn đến viêm phổi. Thường thì viêm phổi các con phải tiêm thì mới có thể đỡ dần và khỏi được Tùy vào bệnh nặng nhẹ, tiêm từ 5 ngày đến 1 tuần. Chúc bé nhà bạn mau khỏe.
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi traitimtretho Xem bài viết
    Cu cậu nhà mình cũng cứ hay sụt sịt mũi, lắm lúc phải thở hổn hển bằng miệng trông rất tội. Mỗi lần thấy cháu như vậy là mình xót lắm, chẳng biết làm sao hơn, chỉ biết đem cháu đi bác sĩ quen mà hút mũi thôi. Nhưng cái mình lo là lâu ngày bệnh trở xuyển thì ..
    Bé nhà mình cũng thường đi tới bác sĩ để hút mũi lắm, nhưng cứ như vậy hoài thì bệnh sẽ ngày 1 lì đi, vì thế mình nghĩ nên tìm 1 cách trị khác sẽ tốt hơn..mỗi lần thấy con khịt khịt là mình lại ứa nước mắt, cứ như là thở không được ấy..khổ quá mẹ ơi,có cách gi khác tốt hơn không??:Sigh:
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovebaby3 Xem bài viết
    Nhưng dường như chích kháng sinh nhiều hông có tốt ! :RaisedEye
    Điều đó phải nhờ bác sĩ thôi chứ biết đâu mà trả lời, mình cũng nghĩ chích nhiều kháng sinh sẽ hông tốt ???:Thinking:
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi unyeu_2005 Xem bài viết
    Tất nhiên là có thể rồi. Bạn phải giữ bé cẩn thân hơn trong thời tiết này, vì người lớn còn dễ ốm nữa là trẻ con. Khi viêm phế quản, con có thể ho và có đờm. Nếu bạn trị ko dứt thì đờm sẽ xuống phổi và dẫn đến viêm phổi. Thường thì viêm phổi các con phải tiêm thì mới có thể đỡ dần và khỏi được Tùy vào bệnh nặng nhẹ, tiêm từ 5 ngày đến 1 tuần. Chúc bé nhà bạn mau khỏe.
    Cảm ơn mẹ đã hướng dẫn sơ qua về việc chăm sóc bé.Đúng là thời tiết hay thay đổi và con người cũng bị ảnh hưởng,mình đã mệt mỏi về công việc bây giờ lại lo cho con cái...chắc chết quá...:Crying:
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby_cuame Xem bài viết
    Điều đó phải nhờ bác sĩ thôi chứ biết đâu mà trả lời, mình cũng nghĩ chích nhiều kháng sinh sẽ hông tốt ???:Thinking:
    Mình nghỉ là chích kháng sinh cho bé nhiều không tốt đâu...???
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn ơi. Bé nhà mình 20.5 tháng. Từ 7.5 tháng bé bị viêm phế quản rồi viêm phổi, từ đó đến nay đã bị mấy lần. Thương lắm. suốt ngày uống thuốc (thuốc ho, long đờm, nhỏ mũi, kháng sinh..v.v..) hết họng lại đến đi ngoài (vì uống kháng sinh nhiều quá) mình cũng đã đi khám rất nhiều bác sĩ, lên viện nhi TW, bác sĩ Tuấn 155B Đội Cấn... cứ được một thời gian ngắn lại bị lại mà mình giữ gìn rất cẩn thận. Lúc nào cũng quàng khăn cổ. Đến Tết vừa rồi, bé bị lại mà uống thuốc ko khỏi, mình được giới thiệu đến bác sĩ Thục thì mới biết con mình đã bị hen phế quản (do viêm phế quản mãn tính). Mình chữa theo đúng phác đồ của bsĩ đến nay đã giữ được cho con 1 tháng rồi (trộm vía con) mà bé ko sao cả. Mà rất đơn giản, nhỏ nước muối sinh lý hàng ngày, mỗi ngày 5-6 lần, mỗi lần 1 lọ 10ml (lúc ốm). Còn bình thường một ngày 2 lần mỗi lần 1/2 lọ. Tất nhiên lúc bé bị ốm vẫn dùng kháng sinh, nhưng nhỏ mũi là rửa họng luôn sẽ giúp phòng bệnh. Bạn thử xem
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 57 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby_cuame Xem bài viết
    Chứ lần nào đi chích cũng thấy kháng sinh - kháng sinh, biết đâu mà lường ? Có nhiều trường hợp bs chỉ muốn hết bệnh hiện tại chứ nghĩ gì đến sau này của trẻ ? Còn đâu câu " lương y như .. từ mẫu " ?
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6