TIN TÀI TRỢ.

Viêm mũi xuất tiết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.8K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cả nhà ơi giúp em với. Bé nhà em mấy hôm nay bị sụt sịt chảy nước mũi sau đó thì bắt đầu ho. Hôm nay nghe lọc xọc nghe chừng có rất nhiều đờm bên trong. Hôm trước em đã cho đi khám BS bảo là bị viêm mũi xuất tiết do thời tiết và cho nhỏ thuốc mũi + uống Phenegan. Từ đó đến nay được 2 ngày rồi mà tình hình có vẻ ho còn xòng xọc hơn. Bé đẫ được 19 tháng rồi và từ trước đến nay chưa dùng kháng sinh bao giờ. ai có kinh nghiệm vụ này chỉ họ em với. Bé không cho đờm ra ngoài được nên ăn rất hay nôn. Người đã bé như cái kẹo sau vụ này khéo còn còi thêm nữa. Em buồn quá đi mất . Mong mọi người sớm hồi âm nhé. Cảm ơn nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 14 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Xin hỏi trước đó bé có tiếp xúc với ai có những triệu chứng cảm cúm như nhức đầu, sốt, nhảy mũi không? Nước mũi bé màu gi? Bé có bị sốt không? Nếu mà nôn nhiều tới nỗi không thể giữ bất kỳ đồ ăn nào trong bụng thì bé phải đi bịnh viện rồi. Nếu không thì chị có thể yên tâm, miền là bé vẫn còn muốn ăn, giỡn bình thường.
    Theo như chị kể, bé bị viêm mũi, có thể vì thời tiết, bụi bặm, hoặc bị nhiễm. Thường thì bé sẽ sổ mũi trước rồi bị ho vì nước mũi nhỏ xuống cổ họng bé. Bé thường ho về đêm. Những bé biết nói, và ngay cả người lớn, có thể bị đau hong. Nếu là vì thời tiết hoặc bụi ba*.m, thường thì bé cũng sẽ chảy nước ma*'t nữa. Nhiễm có thể tạm phân ra hai loại, một là do bacteria, hai là do virus. Có vẻ như bé dang bị nhiễm virus, và nếu vậy thì bé không cần thuốc kháng sinh.
    Chúng ta chỉ cần thuốc kháng sinh (antibiotics) khi bị nhiễm bacteria. Cách duy nhất để biết bé bị nhiễm bacteria hay virus là phải làm kiểm tra. Nhưng điều này không cần thiết la*'m ban đầu vì thứ nhất kiểm tra rất là tốn kém; thứ nhì đa số trường hợp đều không cần antibiotics.
    Chị có thể tiếp tục cho bé dùng Phenergan. Thuốc này cùng có thể trị muốn ói, buồn nôn. Có lẽ bé cũng không cần thuốc lắm trong lúc này. Cách tốt nhất là dùng đồ hút mũi hút hết chất nhờn (xin liên lạc với cac chị Meobe hay DMH nếu bạn chưa chưa có đồ hút mũi) trong mũi bé ra. Có thể dùng Tylenol (không biết bên VN có không) để giảm sốt nhẹ và làm cho bé dễ chịu hơn. Thường thì nhiễm virus (viral infection) cao điểm nhất vào ngày 4-5 rồi sẽ tự hết trong vòng 14 ngày trở lại.
    Nếu bé không chịu ăn uống, nước tiểu ít, sốt cao, vật vã trong những ngày này hoặc vẫn không khỏi trong vòng 2 tuần thì nên cho bé đi khám lại. Chúc hai mẹ con khoẻ mạnh.
    BS Nguyen H Minh
    Tiện đây xin lưu ý các bạn về antibiotics (mình vô tình reply to Bo_CHIP only). VietNam và khắp thế giới đang bị báo động về tình trạng khác antibiotics (antibiotic resistant), và www.vnexpress. net có đăng tin này vài ngày trước. Lý do là vì xử dụng antibiotic không dúng chỉ dịnh và liều lượng. Điều này rất nguy hiểm vì nguy cơ không có antibiotics nào có thể trị những loại bacterial infection bình thường hiện nay.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn anh rất nhiều. Bé nhà em chỉ hơi sốt và nước mũi thì vẫn trong. Em cũng không rõ là do lây hay là tự thế vì xung quanh thì không có ai bị cả. Cháu cũng khôgn nôn nhiều lắm nhưng có thể nghe rõ tiếng khò khè do đờm mắc lại trong cổ mà khôgn thoát được ra ngoài. Liệu có thể cho cháu uống thêm Mucomyst được không ạ? Em cũng có kết hợp nhỏ mũi nhưng chỉ lo nếu đờm khôgn thaót được thì có nhiễm khuẩn không. Một lần nữa xin cảm ơn sự chỉ bảo tận tình của anh.
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những thắc mắc về chuyên môn thế này thì chỉ có BS Minh mới giải đáp nổi thôi. Mong anh thường xuyên ghé thăm diễn đàn (những lúc tiện ) để giúp đỡ những ông bố bà mẹ lắm thắc mắc này nhé. Cám ơn anh rất nhiệu

Tylenol ở VN có bán rất nhiều ở các nhà thuốc, mẹ Tủn vẫn thường dùng để hạ sốt cho con đó.
    • 14 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nhiều khi viêm mũi/họng (còn gọi chung là upper respiratory tract infection) có thể dẫn tới viêm phổi (nguy hiểm hơn). Phải nghe phổi hay chụp X-quang mới biết có bị viêm phổi hay không. Nhưng thường thì những tiếng khò khè mà mình nghe được không phải từ trong phổi, mà là từ họng hay mũi.
    Như đã nói trong thư trước, nếu bé vẫn ăn uống được, không sốt cao, vẫn nhìn có vẻ khoẻ mạnh thì cứ yên tâm. Nhất là nước mũi trong là lại càng đỡ hơn. Chị có thể dùng Mucomyst cũng được, nhưng không cần vì... tốn tiền, hehehe. Mucomyst làm tan đàm, nhưng có một chất khác cũng hiệu quả không kém và lại rất rẻ tiền là... nước. Bạn có thể nhỏ vài giọt nước muối pha loãng vào mũi bé rồi hút ra. Miễn cho bé ăn uống (nước) đầy đủ, giữ gìn vệ sinh chung sạch sẽ là đủ rồi. Nhớ nói cho mình biết bé có đỡ hơn không nhá.

BS Nguyen H Minh
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

BS Minh ơi, Cún nhà mình mấy hôm nay bị sổ mũi (nước mũi khá đặc), nhưng không ho hắng gì cả. Liệu mẹ Cún nên nhỏ mũi cho Cún bằng thuốc nào đây? Otrivin có được không?
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Anh Phương à,
    Bé Bi nhà em có đỡ ho rồi nhưng nghe chừng đờm vẫn còn nhiều lắm. Bây giờ em lại lo vì nếu không ho lắm thì đờm sao thoát được ra ngoài . Cháu vẫn uống Phenegan nhưng nghe chừng có vẻ nóng hay sao mà em thấy cháu mẩn đỏ khắp người. Đúng là hết cái lo này đến cái lo khác. Theo anh em có nên cho cháu đi khám lại không? Cháu vẫn ăn và chơi bình thường. Nước mũi vẫn trong. Em cảm ơn anh nhiều lắm vì những lúc như thế này có lời khuyên của ai đó hơn nữa lại là từ người có chuyên môn như anh lại càng quí báu biết bao.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 288 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mẹ Cún ơi!

Không nên nhỏ Otrivin vì có rất nhiều chống chỉ định, tai biến và chỉ dùng cho trẻ lớn. Dùng nước muối sinh lý nhỏ và hút nhiều lần thì tốt cho bé hơn.
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Chị Cuti ơi, em cũng chỉ dùng nước muối sinh lý thôi, nhưng thấy bé vẫn bị sụt sịt nên sốt ruột, mà bé không bị sốt đâu. Chắc tại thời tiết nóng quá. Dùng lâu lâu chắc khỏi đấy chị nhỉ?
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy mỗi lần Tủn bị cảm cúm BS thường cho nhỏ mũi bé bằng nước củ tỏi (mình quên mất tên rồi) khá hữu hiệu. Chai nước củ tỏi này do BVNĐ làm thì phải vì mình không tìm được ở ngoài, giá chỉ có 500 VND /chai. Chẳng cần phải tốn kém, cũng chẳng phải sợ tác dụng phụ mà bé cũng bớt đấy Hằng ạ.
    • 14 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Gu*?i Van Bi. Nhu* thu* tru*o*'c da~ no'i, co' ve? be/ ddang bi. viral infection. Be/ da~ co trieu chung 4-5 ngay (day la thoi diem cao nhat), co*~ chung 5-7 ngay nua la kho?i thoi. Khong can cho be Phenergan nua. Man do co le do virus gay ra, roi cung se het thoi.

Gu*?i DMH. Co' su kha'c biet giua so^? mu~i va nghe.t mu~i, ma*.c du` ca? hai thuong di do^i vo*'i nhau. Otrivin du`ng cho nghe.t mu~i. Cac tre em duoi 2 tuoi khong can Otrivin dau. Cu*' hut nuoc mui (hoac xi mui neu be lam duoc, xin loi minh khong nho be bao nhieu tuoi) la duoc roi.

Gu*?i members. Trong tuan vua qua, da~ co' it nhat ba babies bi. nhung trieu chung gan giong nhau nhu ho, nha?y mui, sot nhe, ho*i kho' chiu. Dda phan co le~ bi. viral infection, giong nhu chung ta bi. ca?m vay. Thuong thoi diem cao nhat la` ngay thu 4-5, sau do 5-7 ngay se khoi. Nhung chuyen ta nen lam cho be' la` la`m sach nuoc mui bang cach hu't, co the dung nuoc muoi nho? va`i giot vao mui be, cho be' uong do^` a^'m, no'ng, dieu nay lam bot dau ho.ng (coi chung pho?ng be'), va` co' the^ dung Tylenol hay panadol cho tre em de^? giup be' de chiu hon. Dieu quan trong nhat la` phai coi be nhu the nao. Neu be' van a*n uong binh thuong, van hoat bat thi` khong sao. Nhung neu be to? ra met mo?i, oi mua hoac tieu chay lien tuc, khong a*n uong duoc thi nen cho be di kham ngay. Cac bac phu huynh cung nen ta^.p quan sat con mi`nh ky luong, tap na*'n bu.ng hay gion choi voi be' de^ biet bu.ng con minh truong cung hay van binh thuong cho du khi be uong sua no, va de^ cho biet chan tay be' co' khoe manh hoat bac hay la` be' dang yeu.Mot truong hop ngoai le la` doi voi tre em 8 tuan tro xuong, neu be' bi. sot thi nen di kham bac si ngay, vi` nguy co* bi. bacterial infection va vi vay be can khang sinh, antibiotic. Khong biet ben VN ra sao, nhung ben My bat ky em be' duoi 6-8 tuan ma` bi. so^'t, co' ve? mo?i met la` de^`u duoc nhap vien ngay the thu mau, cho thuoc roi quyet dinh co nen tiep tuc dung khang sinh hay khong. Cac ban nen tham khao voi nhung bac si nhi ben VN de biet them chi tiet.
    Cuoi cung dieu quan trong nhat la cho toi nay ta van chua biet gi nhieu ve su*. tuong tac giua thuoc tay va thuoc ta, va da co mot vai truong hop su tuong tac gay nguy hiem den tinh mang. Cac ban nen tham khao voi bac si cua be truoc khi cho be dung bat ky loai thuoc nao, nhat la khi ta dung ca hai ta lan tay. Va nen nho, rat kho co the chan doan binh ma` khong coi binh nhan. Khong nhung vay, y ho.c khong phai la bat di bat di.ch. Co nhung dieu to^i ho.c 5 na*m truoc day, bay gio hoan toan sai. Binh ti`nh moi no*i moi khac, cho du nhieu binh giong nhau lai tri. khac nhau. Vi vay, nhung loi khuyen tren day chi nen dung de tham khao, de trao doi kinh nghiem. Chuc cac ban va cac be' luon manh khoe.
    BS Nguyen H Minh
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Chào BS Minh, Anh cho hỏi thế nào là viêm VA và thế nào là viêm họng? Các triệu chứng có giống nhau hay khác nhau? Cả hai loại viêm đó đều phải điều trị bằng kháng sinh?
    Cám ơn anh nhiều
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Cảm ơn BS Minh, mong rằng anh sẽ thường xuyên vào diễn đàn Sức Khoẻ để tư vấn cho chị em nhé. Mẹ Cún nhỏ Natriclorid và hút mũi cho Cún, cũng thấy đỡ hơn rồi!
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Lâu quá không thấy BS. Minh ghé qua DĐ để tư vấn cho bọn mình nhỉ. Các mẹ ơi, bé nhà mình cũng bị viêm mũi, nước mũi đặc và vàng, ho có đờm. Bé không sốt và vẫn chơi bình thường, chắc là bị cảm do thời tiết trở lạnh. Mình nên cho bé uống thuốc gì bây giờ. Cái khoản nhỏ mũi thì thua rồi, vì bé vùng vẫy và khóc ghê lắm. Nhưng mà bù lại bé biết xì mũi rồi, nên cũng đỡ. Mình rất ngại đi BS vì sẽ bị cho uống KS. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều lắm đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Bác sỹ Minh ơi,

Trước tiên phải cám ơn anh rất nhiều về những nhắc nhở và phân tích của anh về tình hình sức khoẻ cho các bé.
    VietHa có thắc mắc này muốn hỏi anh, rất mong nhận được hồi âm của anh, vì Hà biết anh ít có thời gian vào dd.
    bé Tim vừa rồi bị bệnh 1 tuần liên.
    Đầu tiên là bé bị đau mắt. Mắt trái của bé đỏ lên và có 1 chút ghèn, Hà cho bé đi khám ở viện Mắt, bác sỹ nói bị viêm kết mạc và cho kháng sinh Ery 250mg (ngày 2 lần), prenisolon 1 vien chia 2 lần/ngày, và thuốc nhỏ mắt.
    Bé nghỉ học ở nhà, được 1 ngày thì bắt đầu chảy nước mũi và ho khan. Đầu tiên là nước mũi trong, rồi tiếng ho nặng dần. Vì bé đang uống kháng sinh rồi, nên Hà chỉ cho bé uống thêm nhiều nước, nước cam. Nhưng 2 ngày sau, khi mắt đã hơi đõ thì bé chảy nước mũi xanh, ho nhiều, ăn bị ói ra liên tục, trướng bụng (Bé luôn miệng đòi uống nước nhưng bụng đầy quá lại ói ra), và bắt đầu sốt cao
    Sốt ruột con quá, Hà đem bé đến khám bác sỹ Nhi Đồng 2, bác sỹ nói bé bị viêm phế quản rồi, phải cho kháng sinh mạnh hơn, Augmentin 500mg (1 ngày uống 3 lần, mỗi lần 1/2 viên 500mg), Ventoline, thuốc kháng viêm, Mucomyt
    Khi uống kháng sinh được 1 ngày thì bé tiêu chảy. Mình cho bé uống thêm Antibo. Hôm nay là ngày thư 4 uống kháng sinh rồi, bé đã hết tiêu chảy, nhưng vẫn còn mệt và ho nhiều. gầy hẳn đi. Thương con quá.

Vậy, việc chuyển kháng sinh, từ Ery sang Âugmentin có phải là quá ngoại lệ ko? Có ảnh hưởng gì đến kháng sinh đồ của bé ko?
    Liệu việc bé bị đau mắt có phải cũng là do nhiễm siêu vi mà ra ko?

Cám ơn bác sỹ nhiều lắm. Có nhiều thắc mắc, nhờ bác sỹ phân tích mới vỡ ra, chứ quả thực đi hỏi bác sỹ ở bệnh viên thì họ ko trả lời, hoặc trả lời rất chung chung (chẳng hạn bé bệnh nặng đấy, hoặc khò khè quá....) chứ không trả lời câu hỏi của mình, rồi thì mời mình về cho nhanh....! :evil:
    (Nói ngoài lề, đưa con đi khám xong về nhà vợ chồng hoang mang nhìn nhau...thở dài...vợ bảo chồng: "hay anh đi học làm bác sỹ đi!!", chồng bảo "ừ có khi cũng phải thế thật, ít nhất là để biết con mình bệnh đến như thế nào...!!!"
    Một ngày mới nắng lên!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Ôi Việt Hà ơi, đồng cảnh ngộ rồi đây. Hôm trước post bài lên thì bé nhà mình chỉ mới sổ mũi và ho thôi, hôm sau thì mắt mũi kèm nhèm đầy những ghèn, sáng nay lại còn hâm hấp sốt nữa. Mình lo quá đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Hà mới đọc được bài này về Amidan & VA. Mời mọi người cùng tham khảo

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/12/3B9CE62B/
    Một ngày mới nắng lên!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 305 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đúng rồi mấy hôm nay Bé Mi nhà mình cũng bị sổ mũi , sáng ra mắt tèm nhem nghèn nhìn tội lắm , tối khuya hôm qua tự nhiên lại ho nghe to lắm mà tiếng ho lại khàn khàn , mình nghe lại BS Minh cho uống rất nhiều nước âm ấm , không biết có nên đưa Bé đi Bác Sỹ không Các Bạn nhỉ , vì mỗi lần đi Bác Sỹ uống kháng sinh Bé lại làm biếng ăn mấy ngày không biết bây giờ phải làm gì nhỉ , Các Bạn chỉ mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 85 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mọi người ơi, Tintin nhà em rất hay viêm họng và sổ mũi. Đợt này chỉ hơi thay đổi thời tiết một tí là "dính chưởng". Hôm trước còn không sao, sáng hôm sau chảy nước mũi đến trưa đã xì ra mũi xanh và chiều thì ho luôn. Hôm sau la ho sù sụ kiêm chảy nước mũi - ngạt mũi. Ngủ dậy là khóc om sòm vì đau cổ, ăn thì vài thìa lại ho thế là ra hết. Lại phải một đợt kháng sinh.

Có đứa bạn mách em là cho uống thuốc Ribomunil để tăng đề kháng đường hô hấp trên, nghe cách uống có vẻ phức tạp, uống cách quãng trong 6 tháng, tổng cộng tiền thuốc hết 900 nghìn. Chia trong 6 tháng thì có vẻ cũng không quá đắt và nhất là nếu có tác dụng tốt. Nhưng mà em vẫn phải tham khảo đã. Có mẹ nào cho bé uống thuốc này rồi không, tác dụng thế nào truyền đạt cho chị em với???
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 541 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3