TIN TÀI TRỢ.

Viêm mũi kéo dài

• 0 Lượt chia sẻ
  • 28.8K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cả nhà ơi Bi nhà mình bị nghẹt mũi mấy tuần nay rồi. Ban đầu thì là nghẹt thở phải thở bằng miệng mất mấy hôm, đi khám thì bảo là viêm mũi, bác sĩ cho uống pediasolvan tan đờm và nhỏ thuốc pha. Mình cho bé uống được mấy ngày pediasolvan thì thấy đỡ nên không cho uông nữa, còn thuốc pha thì đúng là có ampicilin nên mình chỉ nhỏ 1 lần sau đó chuyển sang nước muối sinh lý. Nhỏ và hút mũi liên tục kết hợp với uống Coje. Đến nay đã 3 tuần rồi nhưng bé vẫn có vẻ ngạt mũi, lúc ngủ có lúc thì thở bằng mũi có lúc thở bằng miệng nhưng không ho. Nước mũi thì nhầy lúc trong lúc đặc nhưng không xanh mà phải hút mới ra chứ không chẩy tràn lan. Để lâu thế liệu có làm sao không nhỉ, mà đi khám bác sĩ lại cho nhỏ thuốc pha mình không muốn làm theo. Các mẹ có ý kiến gì không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 80 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mẹ Bi ơi, theo minh nghĩ ban phải dùng thuốc nhỏ ampicilin theo toa cua BS cho den khi Bi khỏi hẳn. Viêm mũi là một loại nhiễm trùng. Có hai loại nhiễm trùng virus và bacteria. Nếu là nhiễm trùng virus thì sẽ tự động theo thời gian sẽ hết. Còn nếu là nhiễm trùng bacteria thì phải dùng thuốc trụ sinh mới hết được. Trường hợp của Bi chắc là nhiễm trùng (bacteria) mũi nên BS đã cho Bi thuốc nhỏ có ampicilin. Khi dùng trụ sinh phải cẩn trọng một điều đó là phải dùng hết thuốc theo BS kê toa. Hoặc phải dùng thuốc từ 5 ngày trở lên. Vì nếu dùng thuốc trụ sinh mà không dùng cho đến khi bịnh khỏi hẳn thì nếu tái phát thuốc sẽ mất tác dụng. Mình biết rằng các mẹ chúng mình rất ngại cho con dùng trụ sinh , nhưng nếu đã rơi vào trường hợp phải dùng thì nên cẩn trọng dùng cho đúng. Tác dụng của thuốc trụ sinh là tiêu diệt những bacteria bịnh , nhưng đồng thời cũng tiêu diệt những bacteria tốt. Nhưng những bacteria tốt này sau khi hết bịnh cũng sẽ từ từ quân bình trở lai. Mình nghĩ bạn cho cháu đi BS lại đi , Và có thể di một BS khác xem họ có chuẩn bịnh giống như BS trước không. Nếu họ xác dịnh là cháu bị viêm mũi(bacteria) và cần phải dùng trụ sinh thì cứ cho cháu dùng , và nhất là phải dùng liên tục cho đến khi khỏi hẳn nhé !
    Chúc Bi mau hết binh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Vân Bi ơi mình cũng mới đưa Bi bầu nhà mình đi khám đấy.
    Đây là bài mình đã post:
    "Bi nhà mình cũng vừa bị sổ mũi, ho, viêm họng phải đi khám bác sỹ Nguyễn Chu Chi ở gần Trường ĐH Y. Sau kinh nghiệm đau lòng, ngồi nghiên cứu WTT mình rút ra một số điều như sau theo mức độ nặng dần của bệnh:

1. Lau sạch mũi bằng bông gòn thấm nước muối sinh lý (tăm tre + bông).

2. Nhỏ nước muối sinh lý cho tan đờm rồi hút ra.
    Xay 2 tép tỏi vào bột. Nhỏ nước tỏi của BV 500dd/chại
    Chữa nghẹt mũi nhỏ Omeli (Ý).

3. Uống sirô Bạch... Thuỷ (không uống Bổ phế vì cay), hoặc Tỳ Bá Diệp (51 Lãn Ông, 65.000đ), hoặc sirô Coje, hoặc Rhinathiol 2%, Theralene, Phernegan.

4. Bé < 2 tuổi không nên nhỏ Otrivin và chỉ chữa được nghẹt mũi chứ không dứt bệnh.

Đi khám bác sỹ cho nhỏ chai thuốc pha như Kiri mô tả: Sunpharin, 10% hydro cortisol, 5% gentamicin có thể ảnh hưởng đến thính lực vì cấp bách nên phải nhỏ nhỏ xong đợt thì vứt đi.
    Ngoài ra bác sỹ còn cho uống 5 ngày kháng sinh hoặc Clamoxyl 250 hoặc Augmentin 250 đều là gốc Amocylin."

Nhưng mình sợ nhất là bác sỹ phán bị viêm tai giữa cấp. Mình cũng nhỏ mấy hôm thấy đỡ đỡ nên vứt hết thuốc đi , kháng sinh thì uống đủ liều 5 ngày không sợ nhờn thuốc.
    Nhưng sau đợt đó vẫn thấy viêm mũi nhẹ sau đó nó chạy xuống bụng thành ra bị tiêu chảy mất mấy ngày sợ hết vía.
    Mình nghĩ nếu nghẹt mũi nặng thì vẫn nên nhỏ thuốc , còn kháng sinh phải uống đủ liều.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé Putin của mình từ nay 28 tháng tuổi
    Từ khi gởi trẻ ( 12 tháng tuổi) Bé thường xuyên bị chảy mũi nay đã chuyển sang viêm mũi ( thường xuyên chảy mũi vàng,xanh).
    Mình đã điều trị rất nhiều từ Bs nhi đến Bs Tai mũi họng nhưng không hết, Mình rất lo lắng vì Bs thường điều trị kháng sinh kéo dài mà không hết ( cứ hết khoảng 10 ngày lại tái phát). Mình không biết làm sao bây giờ xin các bạn giúp mình với.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Xin chia sẻ với bạn. Bé nhà mình cũng y như vậy, cũng đã đi đủ cả từ BS tư đến BV ND, Tai mũi Họng. Các BS còn khuyên mình nên cho bé nạo VA nhưng mình chưa biết có nên hay không. Mong các mẹ có kinh nghiệm giúp đỡ với.
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Bị viêm mũi tái đi tái lại có thể là bé bị viêm mũi dị ứng - có thể thôi nhé. Nếu ở Hà Nội, bạn thử đưa con đến BS Hiển - BS TMH và dị ứng khám thử xem. COn mình bị hơn 2 tháng trời chữa mãi ko khỏi sau BS cho uống Clarityn thì hết. Với lại chịu khó ngày nào cũng nhỏ NatriClorit cho con, đều đặn thì bé sẽ bớt sổ mũi.
    Mong bé của các bạn mau khỏi.
    • G&B
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,506 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Me Bong & Bambee co the cho xin dia chi cua BS Hien duoc khong? Clarityn co dung duoc cho tre so sinh khong vay?
    Con me cua be Putin co the dung Natri Clorid nho mui nhieu lan trong ngay roi hut mui cho be bang dung cu hut va nho Otrivin ngay 2 lan, sang va toi. Khi be khoi roi van tiep tuc nho Natri Clorid hang ngay cho be.

Me Gon va Bong
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Địa chỉ chính xác mình ko nhớ, ở ngõ của đường Hoàng Văn Thái (gần khu ĐỊnh Công), Tel : 5652682, bạn gọi và hỏi đường đi cho tiện. BS khám từ 4h30 pm hàng ngày (Trừ Chủ nhật)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 866 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các mẹ nhớ là không nên dùng thuốc nhỏ mũi kéo dài hơn 1 tuần và đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng đấy nhé.
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

TS. Phạm Trần Anh

Mũi là bộ phận cửa ngõ của đường hô hấp, nơi tiếp nhận, lọc sạch, sưởi ấm, làm ẩm không khí. Mũi giúp con người cảm nhận được mùi vị phong phú trong cuộc sống - giúp con người rất nhiều trong những giao tiếp phi ngôn ngữ.

Khoang mũi có cấu tạo rất phức tạp để đảm nhận các chức năng ngửi, thở và phát âm. Tầng trên của mũi làm nhiệm vụ cảm nhận mùi, nơi đó tập trung đầu mút của dây thần kinh khứu giác. Khi chức năng này bị chèn ép hoặc tổn thương sẽ làm giảm hoặc mất chức năng khứu giác, ảnh hưởng lớn tới sự cảm nhận mùi và gián tiếp gây giảm chức năng sinh lý. Tầng dưới tham gia quá trình hô hấp, dẫn luồng không khí từ ngoài qua mũi tới họng rồi vào phổi, tầng này chịu ảnh hưởng của cuốn mũi dưới. Khi viêm cuốn mũi có thể nở to ra, chèn ép toàn bộ khe thở gây hiện tượng ngạt tắc mũi, nếu không được điều trị hoặc điều trị không đúng cách, cuốn mũi có thể bị giãn nở to liên tục, không còn đáp ứng co lại khi dùng thuốc co mạch - một loại thuốc chống ngạt mũi.

Do vậy những thuốc co mạch này phải được dùng dưới sự theo dõi chặt chẽ của các bác sĩ tai mũi họng, những trường hợp dùng thuốc co mạch quá lâu gây ra hiện tượng viêm mũi do thuốc hoặc lệ thuộc vào thuốc. Trong trường hợp này phải xử lý bằng ngoại khoa mới có kết quả như đốt cuốn mũi dưới bằng điện hoặc bằng laser, cắt bỏ cuốn dưới một phần hoặc toàn bộ. Vấn đề đặt ra là khi cắt cuốn, nhất là cắt toàn bộ cuốn, khả năng sinh lý có thể bị suy giảm do quá trình điều chỉnh của tuyến nội tiết đối với những tổ chức cương bị ảnh hưởng, vì vậy phải thật cân nhắc khi sử dụng thủ thuật này và lựa chọn cách thích hợp nhất.
    • MHM
      Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bi nhà em được hơn 9 tháng tuổi, rất hay bị viêm mũi chỉ sau 1-2 lần bị sặc bột lên cả đường mũi. Mỗi lần bị sặc như vậy em đều vệ sinh mũi sạch sẽ, hút mũi, lau sạch và xịt Sterimar, nhưng vẫn bị viêm mũi. Khổ nhất là sau đó cu cậu sẽ viêm họng hoặc nhẹ hơn là ho húng hắng và sẽ dễ bị trớ tiếp.
    Các mẹ ơi, có cách nào làm cho cu cậu đỡ bị viêm mũi không, giúp em với. Hôm qua lại bị sặc lên mũi rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 694 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em xin phép chia sẻ 1 kinh nghiệm khi bé bị xổ mũi, gây khó chịu cho bé. Các chị có thể mua lọ thuốc nhỏ mắt OKACIN của NOVARTIS. về nhỏ vào mũi bé, mỗi lần 1 giọt ngày 2 lần thôi. Vì hàm lượng kháng sinh trong thuốc nhỏ mắt rất thấp nên không ảnh hưởng đến bé. Chúc các bé mạnh khỏe:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi, giúp mình với.
    Bé Cường nhà mình hơn 5tuổi rồi. Gần 1 năm nay bé bị viêm mũi kinh niên, chữa mãi chẳng khỏi.Ngày nào cũng rửa bằng nước muối 0.9%, kể cả xịt dung dịch muối biển mà không đỡ tí nào.Đã cho đi khám cả BS tư lẫn BVND, họ nói bé bị viêm mũi nhưng chữa mãi cũng chỉ đớ thôi, sau 1-2 tháng lại bị, suốt ngày khụt khịt, tối ngủ không được phải dùng otilin ( trong vòng 1 tuần, sau lại ngưng rồi dùng tiếp) mới ngủ được.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này hay có dc BS nào chuyên sâu TMH không cho mẹ Cường biết với, cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!!!
    • 264 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Tim của em hai hôm nay hâm hấp sốt, nước mũi hơi xanh, hắt hơi và húng hắng ho nữa. Đêm qua Tim quấy quá, khóc to nữa. :Sad:. Em có nên đưa Tim đi khám không? Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho em cách nào cho con chóng khoẻ. Em cảm ơn nhiều.(Tim được 2 tháng 8 ngày)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 134 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quên mật khẩu Xem bài viết
    Tim của em hai hôm nay hâm hấp sốt, nước mũi hơi xanh, hắt hơi và húng hắng ho nữa. Đêm qua Tim quấy quá, khóc to nữa. :Sad:. Em có nên đưa Tim đi khám không? Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho em cách nào cho con chóng khoẻ. Em cảm ơn nhiều.(Tim được 2 tháng 8 ngày)
    bé bị sốt sẽ khó chịu trong người nên quấy khóc bạn ạ. mũi bị xanh là bắt đầu có hiện tượng nhiễm khuẩn rồi . bạn có thể cho bé đi khám để xác định bệnh . bé còn nhỏ quá nên cẩn thận bạn ạ .
    Mít,sống chung với bệnh viêm VA , ngạt mũi mãn tính - Đã khỏi , nói không với nạo VA và kháng sinh.
    • 139 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HOACUONG Xem bài viết
    các mẹ ơi, giúp mình với.
    Bé Cường nhà mình hơn 5tuổi rồi. Gần 1 năm nay bé bị viêm mũi kinh niên, chữa mãi chẳng khỏi.Ngày nào cũng rửa bằng nước muối 0.9%, kể cả xịt dung dịch muối biển mà không đỡ tí nào.Đã cho đi khám cả BS tư lẫn BVND, họ nói bé bị viêm mũi nhưng chữa mãi cũng chỉ đớ thôi, sau 1-2 tháng lại bị, suốt ngày khụt khịt, tối ngủ không được phải dùng otilin ( trong vòng 1 tuần, sau lại ngưng rồi dùng tiếp) mới ngủ được.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này hay có dc BS nào chuyên sâu TMH không cho mẹ Cường biết với, cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!!!
    Bạn cho cháu uống singulair hoặc zaditen chưa, mình thấy con mình đi học hay viêm mũi bs cho uống singulair 4mg hoặc 5mg ngày 1 viên vào buổi tối để chữa viêm mũi hoặc phòng ngừa viêm nhiễm đường hô hấp rất tốt, thuốc có thể uống 30-45 ngày, bs nói đây là thuốc kháng viêm o có cortecoid nên là loại thuốc quý tộc vì giá thành cũng khá cao, mình hay cho con khám bs Thịnh ở bv hồng ngọc, bác hay pha thuốc nhỏ mũi cho dùng khoảng 1 tuần là hết mũi, bạn thử cho bé đến khám xem.
    RAsW
    • 29 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Long Thành Xem bài viết
    Bạn cho cháu uống singulair hoặc zaditen chưa, mình thấy con mình đi học hay viêm mũi bs cho uống singulair 4mg hoặc 5mg ngày 1 viên vào buổi tối để chữa viêm mũi hoặc phòng ngừa viêm nhiễm đường hô hấp rất tốt, thuốc có thể uống 30-45 ngày, bs nói đây là thuốc kháng viêm o có cortecoid nên là loại thuốc quý tộc vì giá thành cũng khá cao, mình hay cho con khám bs Thịnh ở bv hồng ngọc, bác hay pha thuốc nhỏ mũi cho dùng khoảng 1 tuần là hết mũi, bạn thử cho bé đến khám xem.
    Bạn cho mình thuốc đó có phải là kháng sinh hay không. Đi khám ở BS nào cho thuốc đó. Bé nhà mình mới được 3 tháng tuổi có dùng được không, cháu bị khụt khịt suốt từ lúc mới sinh, đi khám bác sĩ bảo cháu bị viêm mũi , nhỏ nước muối sinh lý, rồi hút ra mãi không đỡ . Vừa rồi cháu còn bị viêm phổi phải nằm viện 1 tuần, nguyên nhân chủ yếu do mũi không khỏi triệt đ. Mình bun lm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 134 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoingoaio Xem bài viết
    Bạn cho mình thuốc đó có phải là kháng sinh hay không. Đi khám ở BS nào cho thuốc đó. Bé nhà mình mới được 3 tháng tuổi có dùng được không, cháu bị khụt khịt suốt từ lúc mới sinh, đi khám bác sĩ bảo cháu bị viêm mũi , nhỏ nước muối sinh lý, rồi hút ra mãi không đỡ . Vừa rồi cháu còn bị viêm phổi phải nằm viện 1 tuần, nguyên nhân chủ yếu do mũi không khỏi triệt đ. Mình bun lm
    các bé dưới 3 tháng tuổi về cơ bản không nên dùng kháng sinh hoặc kháng viêm để bảo vệ sức đề kháng của các cháu . trường hợp nếu mũi khụt khịt mà nhỏ nước muối mãi không đỡ, viêm mũi quá lâu thì bạn có thể nhỏ acygron ( hình như tên chưa chính xác lắm ).đây là thuốc an toàn cho trẻ sơ sinh, tuy nhiên dùng không quá 1 tuần , dùng lâu gây khô mũi.
    Mít,sống chung với bệnh viêm VA , ngạt mũi mãn tính - Đã khỏi , nói không với nạo VA và kháng sinh.
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Viêm mũi họng cấp rất thường gặp ở trẻ em từ 6 tháng đến 7 – 8 tuổi. Ở Việt Nam theo điều tra trên 8620 trẻ cho thấy viêm mũi họng cấp chiếm 20,33%, thường bị nhiều lần trong năm (trên 50% số trẻ mắc trên 3 lần/năm) là bệnh thường gặp nhất trong nhiễm khuẩn đường hô hấp trên cấp tính.
    Với các nước phát triển, viêm mũi họng cấp cũng thường gặp với tỷ lệ cao tương tự ở các lứa tuổi nói trên do:
    Mũi họng là phần đầu của đường hô hấp trên, không khí ô nhiễm với virus và vi khuẩn là tác nhân chính. Cũng cần nhớ về miễn dịch: kháng thể có sẵn của mẹ truyền cho chỉ có tác dụng đến tháng thứ 4, thứ 6. sau đó mỗi tác nhân viêm nhiễm đều tác động đến niêm mạch mũi họng gây viễm mũi họng cấp. Cho nên những đợt viêm mũi họng cấp cũng được coi là cần thiết để tạo lập nên yếu tố miễn dịch của trẻ, chỉ khi nào nó gây nên các biến chứng mới thực sự là hiện tượng bệnh lý.
    1. Nguyên nhân
    1.1. Nhiễm khuẩn
    - Virus chủ yếu (theo nhiều nghiên cứu thường chiếm 70 – 80%) với nhiều chủng loại khác nhau mà chủ yếu là Rhinovirus, Adenovirus,…
    - Các vi khuẩn dễ gây nên bội nhiễm, thường là Hemophilus influenzae, liên cầu tan huyết nhóm A, phế cầu…
    1.2. Các yếu tố thuận lợi thường được kể đến là:
    - Ô nhiễm không khí: đặc biệt khói thuốc lá, bụi.
    - Vệ sinh môi trường: nhà ở, vường trẻ quá chật, thiếu vệ sinh.
    - Trẻ suy yếu: đẻ non, suy dinh dưỡng, không được nuôi bằng sữa mẹ,…
    2. Chẩn đoán
    Là một viêm toàn bộ niêm mạc mũi họng.
    Với viêm mũi họng cấp không có biến chứng, có các triệu chứng sau:
    2.1. Toàn thân:
    - Sốt cao: thường gặp nhất (90%)
    Nhiệt độ thường tới 39 – 40 độ C trong 2 – 3 ngày đầu.
    - Trẻ trong trạng thái kích thích: quấy khóc, ngủ không yên…đôi khi ở trẻ nhỏ có nôn, ỉa chảy.
    - Trẻ > 2 tuổi thường có sưng nhẹ và đau hạch gốc hàm.
    2.2. Cơ năng:
    - Ho; hầu hết có ho nhiều hoặc ít, có thể ho thành cơn và nôn trớ.
    - Chảy mũi, ngạt tắc mũi thường không rõ rệt, chảy mũi nhày trong.
    2.3. Thực thể:
    - Toàn bộ niêm mạc mũi họng sung huyết đỏ, nhiều xuất tiết.
    - Tai: màng tai hai bên thường đỏ, mất bóng sáng nhưng không thấy căng phồng.
    3. Các biến chứng
    Viêm mũi họng cấp hay bội nhiễm vi khuẩn dễ đua tới các biến chứng:
    3.1 Viêm tai giữa cấp:
    Thường gặp ở trẻ < 2 tuổi.
    3.2 Viêm thanh quản cấp:
    Thường ở trẻ 1 – 4 tuổi
    Đặc biệt lưu ý tới viêm thanh quản hạ thanh môn và viêm thanh khí phế quản với bệnh cảnh nguy cấp thường do viêm mũi họng cấp gây ra.
    3.3 Viêm xoang hàm cấp:
    Gặp ở trẻ lớn 3 – 7 tuổi, thường bị bỏ qua với sốt kéo dài 5 – 7 ngày, chảy mũi mủ đặc, đục, nhức đầu.
    3.4 Áp xe thành sau họng:
    Hiếm gặp, thường gặp ở trẻ < 2 tuổi.
    4. Xử trí
    4.1 Cần nhớ
    Viêm mũi họng thực ra là một phản ứng tạo miễn dịch cho trẻ, do đó tránh không để có biến chứng là chính:
    - Giữ ấm, giảm hoạt động, nằm nghỉ.
    - săn sóc vệ sinh mũi họng tốt.
    - Có thể rỏ mũi với các thuốc co mạch thông thường. Không nên dùng ngay thuốc kháng sinh, corticoid.
    4.2. Chỉ dùng kháng sinh và corticoid khi có dấu hiệu có biến chứng
    Thuốc hạ nhiệt cũng chỉ dùng khi sốt cao, kéo dài. Nên dùng aspirin vừa hạ nhiệt, vừa giảm yếu tố viêm do nhiễm khuẩn.
    4.3 Chủ yếu là phòng tránh các đợt tái phát:
    - Tiêm chủng vacxin chống virus, vi khuẩn thường gặp như Hemophilus influenzae.
    - Nâng cao thể trạng, sức đề kháng của trẻ.
    - Đảm bảo đủ dinh dưỡng, lưu ý các vi lượng Ca, zn…
    - Loại trừ các ổ viêm kế cận: V.A, răng sâu.
    - Chống ô nhiễm môi trường chủ yếu ở gia đình, nhà trẻ như người lớn không hút thuốc, chỗ ở thoáng khí, sạch…
    Cần nhớ
    1. Viêm mũi họng cấp là bệnh thường gặp nhất ở trẻ trên 6 tháng tuổ.
    2. Là hiện tượng tạo miễn dịch chủ yếu ở trẻ.
    3. Chỉ sử dụng thuốc khi thật cần thiết, khi có biến chứng.
    4. Vệ sinh môi trường, nuôi dưỡng tốt để phòng tránh tái phát

THỰC RA MÙA NÀY TRẺ CON RẤT RẤT HAY BỊ VIÊM MŨI LÀ DO NGUYÊN NHÂN CHỦ YẾU THỜI TIẾT QUÁ HANH KHÔ NÊN KHI CHO BÉ NGỦ CÁC MẸ NÊN PHẢI NHỎ THẬT NHIỀU NƯỚC MUỐI SINH LÝ LÀM ẨM MŨI HOẶC MUA MÁY TẠO ẨM DÙNG TRONG NHÀ KHOẢN 280 K ĐẾN 300 K / CÁI LÀ BÉ SẼ ĐỠ NGAY
    NẾU BÉ ĐÃ BỊ VIÊM MŨI VÀ UỐNG THUỐC RỒI THÌ NÊN DÙNG THUỐC NHỎ MŨI KHI CẦN THIẾT THÔI TRÁNH DÙNG THUỐC DÀI NGÀY KHÔNG CÓ LỢI CHO BÉ ĐÂU
    - CÁC MẸ CÓ THỂ DÙNG MÁY XÔNG KHÍ DUNG VÀ XÔNG NƯỚC MUỐI SINH LÝ CHO BÉ TRƯỚC KHI ĐI NGỦ VÀ SAU KHI NGỦ DẬY HÀNG NGÀY CŨNG LÀ CÁCH PHÒNG TỐT NHẤT CHO TRẺ
    www.thegioiyte.com
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

http://www.thegioiyte.com/index.php?...wsdetail&id=49

Các bệnh viêm mũi thường gặp11661.1
    Mũi là cửa ngõ của đường hô hấp, có chức năng sinh lý rất quan trọng là làm ấm, làm ẩm và lọc sạch không khí để thở. Ngoài ra mũi còn đảm nhận chức năng khứu giác (ngửi) và đóng vai trò như một hòm cộng minh, cộng hưởng trong phát âm. Khi nghiên cứu về chức năng của mũi, người ta còn thấy mũi có globuline iga bảo vệ niêm mạc mũi. Như vậy, khi mũi bị viêm, tất cả các chức năng sinh lý trên đều ít nhiều bị ảnh hưởng, không có lợi cho sức khỏe con người.
    Viêm mũi cấp

Viêm mũi cấp tính là bệnh thường gặp nhất là ở trẻ em. Bệnh lây truyền nhanh qua không khí, đặc biệt vào những lúc thay đổi thời tiết như đôngxuân hoặc xuân-hè.
    Phần lớn các ca bệnh do virus gây ra. Đầu tiên, bệnh nhân bị ngứa mũi, hắt hơi, nặng đầu, đau lưng, mỏi chân tay và các khớp xương. Sau đó chảy nước mũi (lúc đầu trong, mấy ngày sau dần đặc như lòng trắng trứng). Bệnh nhân ngạt mũi, nhức đầu, hơi sốt, người mệt mỏi. Khám mũi thấy niêm mạc mũi sung huyết đỏ, hốc mũi chứa đầy chất nhầy đục.
    Sau 3-4 ngày, bệnh nhân bớt xì mũi, nước mũi giảm dần rồi hết. Mũi sẽ trở lại như cũ. Nếu viêm mũi kéo dài trên 1 tuần mà không đỡ, có thể bệnh đã chuyển sang biến chứng do bị nhiễm khuẩn. Nếu nước mũi tiếp tục chảy ngày một tăng kèm theo các triệu chứng khó chịu ở mũi xoang, khàn tiếng, chảy mủ tai thì cần kiểm tra xoang, thanh quản, phế quản và tai.
    Viêm mũi dị ứng
    Viêm mũi dị ứng là một bệnh rất thường gặp với cơ chế bệnh sinh là tình trạng mẫn cảm đặc biệt của cơ thể, phản ứng bất thường và quá mức sau khi tiếp xúc với một dị nguyên nhất định, biểu hiện trên lâm sàng bằng 3 triệu chứng chính là hắt hơi, sổ mũi và tắc mũi. Điều trị viêm mũi dị ứng đợt cấp tính thường không khó khăn lắm, nhưng khi bệnh đã chuyển sang mạn tính thì rất phức tạp, mặc dù cho đến nay, y học hiện đại đã có khá nhiều thuốc và kỹ thuật xử trí.
    Nguyên nhân do dị nguyên gây bệnh bao gồm: phấn hoa, bụi nhà, nấm mốc, vải sợi, lông gia súc, gia cầm, một số thức ăn như: dâu, dứa, tôm, cua, cá; Một số thuốc như: aspirin, quinin; Hoặc vi khuẩn: liền cầu, tụ cầu, trực khuẩn E.coli…
    Có 2 loại:
    Viêm mũi dị ứng có chu kỳ: thường xảy ra đột ngột vào đầu mùa lạnh hoặc mùa nóng, với các triệu chứng như: nhột nhột, cay trong mũi rồi hắt hơi, có khi đến vài chục cái. Có thể chảy nước mắt, đỏ và ngứa mắt, chảy mũi nước trong, lượng nhiều và có thể kèm nhức đầu, uể oải. Thông thường thì triệu chứng hắt hơi xảy ra vào buổi sáng. Tuy nhiên vào buổi trưa, buổi chiều cũng có thể có và tình trạng này kéo dài khoảng 1 tuần đến 10 ngày sẽ khỏi. Khi soi mũi trong cơn thì thấy mũi hẹp, nhầy trong, niêm mạc mũi sung huyết, ngoài cơn thì thấy mũi khô, thoáng. Đây là cơn viêm mũi dị ứng ngắn hạn và nếu bệnh kéo dài thì nước mũi sẽ đặc lại, niêm mạc mũi phù nề, nhợt nhạt, cuống mũi bị phình to thường xuyên… làm nhức đầu, nhức trán, nên bệnh nhân dễ nghĩ có viêm xoang.
    Viêm mũi dị ứng không có chu kỳ: triệu chứng giống như loại có chu kỳ nhưng khác ở chỗ là bệnh xuất hiện không theo mùa, thời tiết, cơn viêm không kịch phát, chỉ hắt hơi vài cái nhưng nghẹt mũi tăng và kéo dài hơn giữa 2 cơn. Khi khám thì thấy niêm mạc mũi nhợt, có nhiều polype mũi và chụp X-quang thì thấy mờ hết các xoang.
    Viêm xoang
    Viêm xoang cấp là hiện tượng người bệnh bị viêm nhiễm một hoặc nhiều xoang, bao gồm xoang hàm, xoang sàng và xoang trán. Bệnh có thể xảy ra ở mọi lứa tuổi nhưng hay gặp nhất là ở người lớn tuổi. Viêm xoang cấp thường xảy ra sau những đợt cảm lạnh hoặc nhiễm trùng đường hô hấp hoặc do dị ứng nhiễm nấm. Những nguyên nhân đó gây viêm màng nhầy làm cho các màng nhầy sưng lên và làm cho dịch từ các xoang không thể thoát được. Những người bị viêm xoang cấp thường có các triệu chứng: ho, ngạt mũi, đau và sưng nề xung quanh xoang bị tổn thương, chảy nước mũi, cảm giác nặng vùng mặt và vùng đầu, nước mũi xanh hoặc vàng. Viêm xoang hàm thường đau vùng xung quanh má và răng hàm trên. Viêm xoang sang thường đau vùng trên mũi và sau mắt, đau do tăng áp lực trên xoang, đôi khi có thể sốt.
    Các biện pháp phòng bệnh
    Giữ ấm khi trời trở lạnh .
    Tránh dùng thuốc và thực phẩm gây dị ứng. Vệ sinh môi trường sống. Không nuôi hoặc tiếp xúc với vật nuôi (chó, mèo) gây dị ứng. Không dùng tay ngoáy mũi để tránh tổn thương niêm mạc mũi. Rèn luyện thân thể, tránh uống rượu, không hút thuốc lá để nâng cao sức đề kháng của cơ thể. Dùng nước ấm hoặc nước muối sinh lý để vệ sinh, rửa mũi. Vệ sinh mũi giúp loại bỏ gỉ mũi, chất nhầy, giúp ngăn ngừa và góp phần tránh các bệnh viêm nhiễm hô hấp như: viêm mũi, nghẹt mũi, hắt xì và viêm xoang.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2