TIN TÀI TRỢ.

Viêm Lợi và Amidan (Khẩn cấp)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Các chị oi cứu em với. Cún nhà em bì sốt ly bì 3 ngày nay rồi mà không ăn không uống gì cả. Đưa dến bác sỹ khám và bảo là cháu bị viêm Amidan sưng to lắm, dã thế còn bị sưng và chảy máu hết cả lợi (chân răng) nữa. bây giờ em phải làm gì đây.

Bác sỹ kê thuốc là chỉ uống kháng sinh Pevi V 1000 ngày uống 2 lần, 1 lần nửa viên. nhung cún nhà em nó khó uống thuốc qua cứ uống là bị trớ ra hết ngay không duợc tý thuốc nào vào bụng cả.

Khẩn cấp! Đã 3 ngày rồi. Rất mong nhận đuợc ý kiến/chia sẻ của các mẹ.

Nghe bảo nếu bị viêm lợi bị chảy máu thế này thì khổ lắm phải sát trùng liên tục và phải uống thuốc gì dó em chẳng nhớ nữa.

Mong các mẹ thỉnh giáo.
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 97 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thương bé quá, mình nghĩ có nhiều loại kháng sinh dạng xiro uống rất dễ như Klacid, Cepacinil...sao bác sĩ lại kê thuốc viên vậy. Bạn mua tuýp Kemistad có hình cái môi để bôi cho bé thử xem, thuốc này chữa viêm lợi, lở mồn hoặc mọc răng sữa của bé rất tốt. Chúc bé nhanh khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Dế Mèn nhiều nhiều nhé.
    Nhưng cho em hỏi tý bé nhà mình có phải bị Viêm Amidan song do sốt cao quá mới gấy sang viêm lợi không? hay do bé bị viêm lợi vậy. không biết hiệu thuốc có bán loại tuýp Kemistad không nhỉ (em ở nghệ An cơ) chắc chiều em thư đi mua một vòng coi có không. thế bô lên trực tiếp lên lợi của bé luôn à thế có khó chịu không?
    Nhờ các mẹ trợ giúp nhé.

cảm ơn nhiều.
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

To: mẹ Meo-Tom

Cảm ơn mẹ mèo tôm nhiều nhiều nhé.
    Chị đã hứa và sẽ gửi cho em tuýp kem bôi viêm lợi ấy chị cố gắng nhớ cho em nhé.

Xin được sự góp ý của mọi người

Thân,
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
    • 281 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Dung ơi,
    Viêm lợi bôi kemistad, bôi luôn vào lợi, chân răng chỗ chảy máu, tốt nhất là bôi sau khi ăn hoặc lúc bé ngủ, chấm vào cái tăm bông rồi bôi vào, bé nuốt cũng không có hại, nó có vị hơi ngọt, bôi vào thấy hơi the the như kiểu bạc hà, ngày bôi 3 lần.
    uống thêm B2 hoặc multi vitamin, khoảng 4 ngày sẽ khỏi.
    Bé nhà mình đợt trươcs cũng bị viêm lợi, máu đầy cả mồm, xót xa đến thắt ruột, và bị nhiệt nữa cả tuần chẳng ăn gì được vì đau lắm, mình ninh cháo lấy nước bé uống thôi, mẹ phải nghỉ ở nhà 1 tuần liền ngồi vắt sữa mẹ vào miệng con từng chút một, và kiên trì bôi thuốc đấy, mỗi lần bôi khoảng 1cm thuốc.
    Bạn chịu khó nhé, bé nhà bạn lớn hơn chắc bảo được, dỗ cho bé uống nước cháo đặc, nước hoa quả nhiều vào bạn ạ.
    Chúc bé mau khỏi nhé.
    "Cả nhà thương nhau "
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 678 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Mẹ HoThuDung ơi bé đỡ chưa? Bé viêm họng, Amidan thì thường không ăn gì đâu, hoặc có ăn vào thì lại hay trớ vì amidan sưng, nuốt thức ăn vướng sẽ gây phản xạ trớ. Bé nhà em cũng thường xuyên bị amidan, hết clamoxyl, rồi texitil, rồi zinnat. Nhưng mẹ HoThuDung nên bảo bsỹ rằng bé không uống được thuốc viên để bsỹ kê thuốc dạng siro cho dễ uống.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cảm ơn các Mẹ nhiều nhiều.

Cún nhà em hôm nay bị nặng hơn rồi. Ngày hôm qua chỉ bị ít bên hàm dưới thôi hôm này bị cả 2 hàm luôn rồi. lúc trưa vè cho cháu uống thuốc nó chẳng chịu nuốt nhổ ra thê là chảy hộc máu mũi. ôi sợ khiếp khủng luôn.
    Ngày mai em se đưa bé đi khám xem sao. khổ nỗi em hỏi mấy quầy thuốc ở đây họ chẳng bán tuýp mỡ bôi đấy. bây giờ phải làm thế nào được các mẹ.
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
    • 281 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thuốc mỡ bạn hỏi ở những quầy thuốc lớn xem, hay vào nhà thuốc của bệnh viện chắc phải có chứ nhỉ, phải vừa uống thuốc vừa bôi thêm thuốc mỡ thì mới nhanh khoỉ bạn ạ.
    bạn cho bé uống vitamin dạng siro đi, con mình uống Lysivit ngày 2 lần, mỗi lần 2,5ml, ở trong cái lọ nó có cái để đong đấy, pha thêm một chút nước lọc cho loãng dễ uống hơn. k/s cho uống loại thuốc bột cũng pha với nước lọc như aumentanh hay clamoxin tính theo cân nặng của bé, 50mg/1kg/ngày, còn B2 uống 2 viên/ngày, bạn nghiền nhỏ ra pha với chút đường miết thật kỹ nhé
    Bé đau như thế uống rất khó, kiên trì bạn nhé, rất thương bé vì cả hai mẹ con mình cũng đã bị viêm lợi thế này rồi.
    "Cả nhà thương nhau "
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Không biết svykhoa là sinh viên y khoa hay là nhà quảng cáo bán thuốc thế?
    Nếu bạn là sinh viên y khoa thì rất hoan nghênh bạn tham gia diễn đàn và mong bạn giúp đỡ các mẹ ù ù cạc cạc như mình nhé.
    • 632 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Bé nhà mình cũng đang bị viêm lợi ,đi khám Bác sỹ kê cho uống Clamoxyl và Alphachimotrypsin Glomed. cho bé uống 3 ngày rồi mà ko thấy đỡ tý nào, mình lo quá . Các mẹ tư vấn giúp mình với.

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà bạn bị viêm lợi như thế nào? có bị thường xuyên k? Uống kháng sinh sợ lại nhiệt hơn ý. Bạn nên cho bé uống thêm các đồ mát ví dụ như nước rau má ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Kháng sinh thì cho bé uống dạng siro mà có mùi vị hoa quả ý cho bé dễ uống nhé. Mình chỉ thích cái Ceclor thôi, mùi dâu dễ uống lắm, k có mùi thuốc tí nào cả.
    • 73 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Theo mình thì mẹ nó nên cố gắng cho con uống thuốc theo bác sĩ. Vì con bị viêm ở mức độ nào bác sĩ cho con dùng thuốc đó. Mẹ nó có thể hỏi bác sĩ xem cho thuốc uống cùng sữa có được ko rồi cho vào cho con uống. Chúc con nhanh khỏe
    • 487 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

Em ra hàng thuốc bắc mua thuốc thanh nhiệt giải độc về cho con uống đi, dùng kháng sinh sẽ không giải được nhiệt độc ra ngoài, hiện tượng hai hàm lợi đều chảy máu như thế là nhiệt bên trong bức quá rồi gây xuất huyết ở phần dương.
    Con nhà anh hai đứa sốt mặt đỏ như gà chọi, không dùng kháng sinh chỉ dùng thuốc thanh nhiệt giải độc mà khỏi ngay hôm đầu tiên đó.
    Bệnh phát ra nhanh và mạnh thế phải chữa kết hợp, thấy dùng kháng sinh không hiệu quả thì phải biết cách chuyển đổi thuốc cho con ngay đừng chậm trễ sẽ gây ra tình hình trầm trọng hơn.
    Facebook: Anh Tuấn. Avatar cũng giống ở đây, đó là những nụ hoa sen trên nền lá xanh tuyệt đẹp.
    Khi tất cả đã bế tắc, thảo dược sẽ cứu thoát chúng ta.
    Tel: 01234111765 Email: anhtuan_g@yahoo.com
    • 609 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

viêm lợi là 1 phần nhỏ do bé bị nóng quá rồi , bạn cho bé ăn uống đồ mát vào nhé , nhất là nước cam và oresol giúp hạ sốt rất tốt . trc khi ăn nên cho bé uống chống nôn và ăn từng ít 1 . nhớ uống kèm men tiêu hóa vào ko thì bị phá vỡ đường ruột do dùng kháng sinh đấy .
    • 148 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

thông thường bị viêm là sốt mà sốt thì phải cho uống kháng sinh để kháng viêm hạ sốt... thế nên ngoài việc uống thuốc mình nghĩ mẹ nên cho bé uống nước ấm, pha sữa cho bé thì liều lượng ít hơn thường ngày và chia đều các cữ ăn ra nhỏ lại... Chúc bé mau hết bệnh
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 180 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình cũng đang bị viêm lợi. Kéo cái này lên để các mẹ có tình cờ thấy trả lời giúp mình. Bé nhà mình 19 tháng (9.5kg) bị viêm lợi (lợi thâm đen, tứa hết máu, đau không ăn uống được gì). Hôm qua đi khám bác sỹ cho uống Ceftopix 50mg (uống 7ml/lần, ngày 2 lần). Bé nhà mình trộm vía từ bé đến giờ mới chỉ uống đến k/s Clamoxyl. Đọc cái tờ hướng dẫn của Ceftopix thấy khá nặng nhưng mình tin bác sỹ, vẫn cho con uống. Lên đây để hỏi thêm các mẹ có kinh nghiệm cho yên tâm là đúng thày đúng thuốc.

Mẹ nào biết tư vấn giúp mình với nhé
    • 57 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhóc nhà em mấy ngày nay cũng viêm họng. Khó uống thuốc cực kỳ. Mà khổ nỗi cứ mùi lạ là bé cương quyết không uống nhé, nhất là ba cái thuốc vị cam vị chanh gì đấy, cứ phải pha ra rồi đè ra, mà khổ nỗi pha nhiều nước, đè ra nhiều lần, con sặc sụa nhìn chịu không nổi. Vì thế nên bác sĩ kê cho bé dạng viên, nghiền ra, pha 1 ít nước, thế là đè ra 1 lần thôi, rồi cho thêm vài muỗng nước vào cho bé nuốt. Tội nghiệp con! Đắng lắm. Nhưng sau đấy là cứ bánh mì, bánh ngọt đủ loại, em chấm sữa đặc thật nhiều vào, cho con ăn cho hết đắng. Con ăn vội ăn vàng nhìn thương lắm cơ.
    Nhưng em vẫn lo, cứ đè con kiểu này thì sẽ sặc vào đường khí quản. Nhưng ngoài ra thì chẳng còn cách nào. Có mẹ nào biết thì chỉ giúp em với!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 295 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Viêm amidan thì đưa con đi khám bác sĩ tai mũi họng , còn viêm lợi thì phải khám bác sị răng hàm mặt. Đôi khi viêm amidan kèm viêm lợi nhẹ thì uống thuốc điều trị viêm amidan thì cũng hết viêm lợi. Nhưng cũng phải cẩn thận vì viêm lợi nhiều quá sẽ ảnh hưởng đến răng của bé sau này vì vậy,nếu thầy bé bị viêm lợi hơi nhiều phải cho đi khám bác sĩ răng hàm mặt. Nhớ là bác sĩ răng hàm mặt chứ không phải nha sĩ nhé .
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Bé nhà mình hiện cũng đang bị viêm lợi, chảy máu chân răng rất nhiều. Bác sỹ kê thuốc gì đó và xanh etylen để bôi vào lợi nhưng dặn mình ko cho bé uống nhưng mỗi lần bôi vào răng là bé nuốt hết nên mình ko dám bôi cho bé nữa. Phải làm sao đây các mẹ ơi. Bé bị 5 ngày rồi mà vẫn chưa khỏi.