TIN TÀI TRỢ.

Viêm khớp háng ở trẻ 4 tuổi

• 2 Lượt chia sẻ
  • 13.3K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Mya
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 214 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con trai của đồng nghiệp mình bị bệnh như sau:
    Biểu hiện của bệnh: Đau khớp chân phải, sau hai ngày đau khớp tay trái.
    Cho đi xét nghiệm máu lắng, cao gấp 7 lần so với trẻ bình thường (105 so với 15 của trẻ thường). Sau 2 ngày thì bị cấp cứu vì đau khớp háng, siêu âm thì thấy dịch ở cả 2 khớp.
    Hiện tại đang uống 3 loại thuốc: Prestnisolon (5 viên/ngày), Dutasede (10ml/2 lần/ngày) và PH 8 (1 viên/ngày). Đơn này điều trị trong 10 ngày, bất động trong 3 tuần và sau 3 tuần khám lại.

Có mẹ/ bác sỹ nào biết về bệnh này không? Kinh nghiệm chữa trị? Bác sỹ giỏi ở Hà Nội? Em cám ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Mya
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 214 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mya Xem bài viết
    Cho đi xét nghiệm máu lắng, cao gấp 7 lần so với trẻ bình thường (105 so với 15 của trẻ thường). Sau 2 ngày thì bị cấp cứu vì đau khớp háng, siêu âm thì thấy dịch ở cả 2 khớp.
    Hiện tại đang uống 3 loại thuốc: Prestnisolon (5 viên/ngày), Dutasede (10ml/2 lần/ngày) và PH 8 (1 viên/ngày). Đơn này điều trị trong 10 ngày, bất động trong 3 tuần và sau 3 tuần khám lại.

Có mẹ/ bác sỹ nào biết về bệnh này không? Kinh nghiệm chữa trị? Bác sỹ giỏi ở Hà Nội? Em cám ơn.
    Không ai biết về bệnh này sao???
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Mya
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 214 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Up! Viêm khớp háng ở trẻ 4 tuổi!
    • 738 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mya Xem bài viết

Chào bạn!
    Con gái mình mới nằm viện 10 ngày vì viêm khớp háng, nhưng không biết bệnh có giống như trường hợp bạn nói phía trên không.
    Biểu hiện của con mình như sau :
    Trứoc đó con mình vẫn đi lại bình thường , sau đợt về quê bé chạy nhảy nhiều thì thấy bé đi theo kiểu cứ dạng chân ra , kiểu khập khiễng như người chân thấp chân cao ý, hỏi đau ở đâu thì bé cứ chỉ là đau khuỷu phía sau đầu gối . Cho bé vào Bệnh viện Xanh pôn khám , bác sỹ nhìn dáng đi phán ngay bệnh là : " Viêm bao hoạt dịch khớp háng " và cho đi siêu âm , khớp háng bên phải dịch bình thường ( không viêm), khớp háng bên trái dịch nhiều gấp 10 lần bên phải ( viêm)và yêu cầu nhập viện ngay. Phương pháp điều trị , là uống thuốc ASPIGIC , và kéo tạ ( nẹp kiểu như bó bột 2 chân từ háng đến bàn chân , đeo mỗi bên quả tạ 2kg ) kéo liên tục 10 ngày , lúc nào cũng bất động 2 chân duối thẳng , nằm hoặc ngồi)
    Sau 10 ngày siêu âm lại dịch khớp háng bên trái đã tiêu hết khoảng 70% , bác sỹ cho ra viện về nhà nghỉ ngơi , tránh đi lại vận đọng 3 tuần sau khám lai xem dịch đã hết hẳn chưa.
    Bác sỹ nói đây là bệnh lánh tính , kiểu như virus nằm trong dịch khớp háng khiến bao hoạt dịch bị viêm nên như vậy , nhưng sau khi điều trị mình vẫn thấy lo , ko biết sau này có tái phát và biến chứng gì khhông nữa , đọi khi nào đi khám lại thì sẽ hỏi bác sỹ thêm.
    Sau 10 ngày ra viện con mình đã đi lại bình thường ko thấy đau nữa , mình tránh cho con gái đi lại và vận động nhiều .Con mình thì ko thấy BS yêu cầu xét nghiệm máu , chỉ siêu âm thôi , BS nói nhiều đứa trẻ bị vậy lắm , mình thì chưa nghe nói đến bao giờ , Search trên web thì thấy nói chủ yếu về viêm khớp háng , chứ không thấy nói nhiều về " viêm bao hoạt dịch khớp háng ".
    Chuc em bé con người bạn của bạn mau khoe .
    Mẹ nào biết thông tin về bệnh này cho mình thông tin để chia xẻ với nhé!
    Simple life, simple things and complicated heart...

DSCN2323photo0067DSCN2302[IMG]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Mya
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 214 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PHUONGMINHBONG Xem bài viết
    Chào bạn!
    Con gái mình mới nằm viện 10 ngày vì viêm khớp háng, nhưng không biết bệnh có giống như trường hợp bạn nói phía trên không.
    Biểu hiện của con mình như sau :
    Trứoc đó con mình vẫn đi lại bình thường , sau đợt về quê bé chạy nhảy nhiều thì thấy bé đi theo kiểu cứ dạng chân ra , kiểu khập khiễng như người chân thấp chân cao ý, hỏi đau ở đâu thì bé cứ chỉ là đau khuỷu phía sau đầu gối . Cho bé vào Bệnh viện Xanh pôn khám , bác sỹ nhìn dáng đi phán ngay bệnh là : " Viêm bao hoạt dịch khớp háng " và cho đi siêu âm , khớp háng bên phải dịch bình thường ( không viêm), khớp háng bên trái dịch nhiều gấp 10 lần bên phải ( viêm)và yêu cầu nhập viện ngay. Phương pháp điều trị , là uống thuốc ASPIGIC , và kéo tạ ( nẹp kiểu như bó bột 2 chân từ háng đến bàn chân , đeo mỗi bên quả tạ 2kg ) kéo liên tục 10 ngày , lúc nào cũng bất động 2 chân duối thẳng , nằm hoặc ngồi)
    Sau 10 ngày siêu âm lại dịch khớp háng bên trái đã tiêu hết khoảng 70% , bác sỹ cho ra viện về nhà nghỉ ngơi , tránh đi lại vận đọng 3 tuần sau khám lai xem dịch đã hết hẳn chưa.
    Bác sỹ nói đây là bệnh lánh tính , kiểu như virus nằm trong dịch khớp háng khiến bao hoạt dịch bị viêm nên như vậy , nhưng sau khi điều trị mình vẫn thấy lo , ko biết sau này có tái phát và biến chứng gì khhông nữa , đọi khi nào đi khám lại thì sẽ hỏi bác sỹ thêm.
    Sau 10 ngày ra viện con mình đã đi lại bình thường ko thấy đau nữa , mình tránh cho con gái đi lại và vận động nhiều .Con mình thì ko thấy BS yêu cầu xét nghiệm máu , chỉ siêu âm thôi , BS nói nhiều đứa trẻ bị vậy lắm , mình thì chưa nghe nói đến bao giờ , Search trên web thì thấy nói chủ yếu về viêm khớp háng , chứ không thấy nói nhiều về " viêm bao hoạt dịch khớp háng ".
    Chuc em bé con người bạn của bạn mau khoe .
    Mẹ nào biết thông tin về bệnh này cho mình thông tin để chia xẻ với nhé!
    Thanks bạn đã chia sẽ. Mình search có thông tin về Viêm Khớp háng: http://www.khoahoc.com.vn/pop_print.asp?news_id=7703. Không biết có ai biết contact của bác sỹ Lan này không? Bệnh này không khó chữa nhưng cần điều trị và theo dõi sớm để kg bị nguy hiểm. Nghe mô tả thì bé nhà bạn và con bạn mình triệu chứng tương tự nhau. Sau khi bé tái khám mình sẽ post thông tin thêm nhé. :Rose:
    Có mấy thread này bạn đọc thêm nhé:
    http://vst.vista.gov.vn/home/databas.../marticle_view
    http://www.ptp.com.vn/item.aspx?cid=...b-c12aeae5e6ac
    • Mya
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 214 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hiện tại con tôi, cháu Nguyễn Hải Lâm 4 tuổi đang bị viêm khớp háng cách đây 1 tuần. Triệu chứng của bệnh như sau:

Đau chân phải
    1. sau 2 ngày hết đau chân phải, nhưng lại đau tay trái
    2. Thấy cháu bị đau, tôi cho cháu đi xét nghiệm máu (lúc này cháu đang bị viêm phế quản) và siêu âm tim. Kết quả lượng máu lắng cao gấp 6-7 lần so với người bình thường. Kết quả siêu âm tim bình thường. Bác sỹ cho thuốc điều trị viêm phế quản
    3. Sau hai ngày (kể từ ngày xét nghiệm máu), cháu bị đau vùng háng. Gia đình tôi cho cháu vào viện chụp háng thì không thấy gì, nhưng khi siêu âm háng thì có dịch ở cả 2 bên háng. Dịch trong khớp háng phải là 5,0 mm và bên trái là 4,8 mm.

Bác sỹ kết luận: viêm khớp 2 bên háng và cho đơn thuốc sau đây:

Prestnisolon (5 viên/ngày),
    Dutasede (10ml/2 lần/ngày) và
    PH 8 (1 viên/ngày).
    Đơn này điều trị trong 10 ngày, bất động trong 3 tuần và sau 3 tuần khám lại

Hiện tại (sau 7 tuần dùng thuốc) cháu không kêu đau nữa nhưng vẫn tiếp tục dùng thuốc và bất động theo chỉ định của bác sỹ.

Sau 2 tuần kể từ khi dùng thuốc, cháu lại bị đau lại (dừng thuốc được 5 ngày). Gia đình cho cháu đi khám lại thì thấy háng bên phải không còn dịch nhưng bên trái thì tăng hơn 1 chút (từ 4,8 mm của lần trước lên 5,0mm). Hiện bác sỹ đang cho dùng PH8 (tiếp tục) và Alpha choay trong 5 ngày.

Gia đình rất mong gặp được bác sỹ trong lĩnh vực này tư vấn hoặc gia đình có bé bị bệnh tương tự tư vấn và giúp đỡ và nếu biết bác sỹ chuyên khoa điều trị bệnh này thì cho xin tên và số điện thoại.
    Gia đình xin cảm ơn

Mẹ cháu
    Nguyễn Thị Nga
    • Mya
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 214 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình gửi toàn văn bài của mẹ bé Hải Lâm!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gia đình tôi cũng đang bối rối quá. Ai có kinh nghiệm hay biết bác sĩ nào chuyên chữa bệnh này cho tôi xin tên và số điện thoại lien lạc với.
    Mong nhận được hồi âm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao cac me,
    chieu nay minh vua cho con đi khám cũng được chỉ đinh là viên bao hoạt dịch khớp háng,bác sĩ cho điều trị Aspegic va Achoay
    va dặn cấm không đi lại trong thời gian 5 ngày. Mình thực sự chưa biết bệnh này , và chuyên khoa ở đâu có mẹ nào biết post lên để mọi người tham khảo, chẳng biết nguyên nhân tại sao lại ra bệnh này các mẹ nhỉ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn xem hình ảnh siêu âm có giống như các hình trong từ khóa sau không? "hip joint effusion and to synovial thickening"

http://www.google.com.vn/search?hl=v...w=1280&bih=691

http://www.ultrasoundcases.info/Case-List.aspx?cat=516
    • 1 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meKucku Xem bài viết
    chao cac me,
    chieu nay minh vua cho con đi khám cũng được chỉ đinh là viên bao hoạt dịch khớp háng,bác sĩ cho điều trị Aspegic va Achoay
    va dặn cấm không đi lại trong thời gian 5 ngày. Mình thực sự chưa biết bệnh này , và chuyên khoa ở đâu có mẹ nào biết post lên để mọi người tham khảo, chẳng biết nguyên nhân tại sao lại ra bệnh này các mẹ nhỉ.
    ban oi,ban cho con di kham o benh vien nao the? con minh cho di kham o khoa tu nguyen bv Nhi Tư thi bs lai chi dinh la bi thieu canxi, ve uong va theo doi 2 tuan roi kham tiep, nhung minh len mang doc,thay trieu chung cac me ta lai giong con minh nen minh lo qua, ko biet di kham o dau nua.Co me nao biet giup minh voi. Minh cam on rat nhieu a!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao cac me,
    Con mình hồi 3 tuổi, thấy cháu tự nhiên đi cà nhắc . Đi khám thì bị viêm bao hoạt dịch khớp háng,bác sĩ Bệnh viên Xanhpôn cho điều trị Aspegic va Achoay. Ngoài ra phải nằm bất động trong 10 ngày, kéo thẳng chân (dùng ròng rọc, buộc một vật nặng tỳ vào thành gường/thành ghế) để tạo lực căng. Sau đó con mình đi khám lại đã khỏi.
    Mình nghe nói điều trị bệnh này, bằng phương pháp kéo chân chỉ có ở Xanhpôn. Bác sỹ nói ko điều trị kịp thời sẽ ảnh hưởng đến cháu (sẽ bị đi cà nhắc).
    • 119 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuytrang2002 Xem bài viết
    chao cac me,Con mình hồi 3 tuổi, thấy cháu tự nhiên đi cà nhắc . Đi khám thì bị viêm bao hoạt dịch khớp háng,bác sĩ Bệnh viên Xanhpôn cho điều trị Aspegic va Achoay. Ngoài ra phải nằm bất động trong 10 ngày, kéo thẳng chân (dùng ròng rọc, buộc một vật nặng tỳ vào thành gường/thành ghế) để tạo lực căng. Sau đó con mình đi khám lại đã khỏi.Mình nghe nói điều trị bệnh này, bằng phương pháp kéo chân chỉ có ở Xanhpôn. Bác sỹ nói ko điều trị kịp thời sẽ ảnh hưởng đến cháu (sẽ bị đi cà nhắc).
    Chào các mẹ, con gái mình cũng bị bệnh này mà sao mãi không khỏi. Hè năm trước khi phát hiện cháu đi lệch mông mình cho lên Nhi TƯ khám thì siêu âm ko có dịch, nhưng chụp X quang thì chồi xương ở khớp háng trái không tròn như ở khớp háng phải. BS kết luận là viêm khớp háng trái cũ (mình cũng ko hiểu, chả lẽ cháu bị viêm rồi tự khỏi à?) cho uống PH8, về mình kiểm tra lại con còn thấy chân trái cháu dài hơn chân phải khoảng 1,5cm ( phim chụp xương là dài bằng nhau), cháu còn bị hạn chế vânnddoongj khớp háng trái ( VD không gập được chân sát ngực, không ngồi vắt chân chữ ngũ bên chân trái được). Mình cho con lên Việt Đức khám lại BS bảo chẳng làm sao, bảo về uống thuốc như viện nhi kê. KQ là sau khi uống hết thuốc cháu lại đi lệch mông nặng hơn và kêu đau. Lần này mình đưa cháu khám tại BV Đại học Y, chụp cộng hưởng từ có dịch bên khớp háng trái. BS cho thuốc KS, hết KS uống PH8 và Medrol, kết hợp với chiếu đèn hồng ngoại, sóng ngắn và tập phục hồi chức năng. Sau hơn 3 tháng tập thì cơ bên chân trái cháu mềm hơn, vận động dễ hơn nhưng vẫn chưa bình thường như chân phải, và hai chân cháu vẫn chưa bằng nhau. Gần tết cháu nghỉ ko tập ở viện nữa mà về nhà tự tập. Sau tết khoảng 2 tuần cháu lại đi lệch hẳn mông sang bên phải như trước nhưng không kêu đau. Lần này sang khám tại cơ xương khớp bệnh viện Bạch Mai, xét nghiệm máu lắng và siêu âm kết luận viêm màng hoạt dịch khớp háng trái ( màng hoạt dịch dầy 0,89cm) , xét nghiệm lao âm tính. BS kê thuốc 10 ngày siêu âm lại thì hết dịch nhưng màng hoạt dịch vẫn rất dày, BS lại kê thuốc để duy trì không bị viêm lại. Tuy nhiên mình thấy vẫn rất lo lắng vì lúc uống thuốc điieuf trị viêm thì cháu đi thẳng lại, mức độ lệch chân đỡ nhiều. Nhưng chuyển sang uống thuốc duy trì lại thấy dáng đi của cháu lệch sang phải như trước ( do chân phải ngắn hơn) mặc dù cháu không đau. Hàng ngày cháu vẫn tập các bài tập khỏe cơ bên trái, tập xoay khớp háng trái.Bây giờ mình không biết nên cho cháu khám ở đâu để chữa dứt điểm, năm nay cháu sắp 9 tuổi rồi, lại là con gái. Rất mong các bố mẹ có kinh nghiệm về bệnh này chia sẻ và tư vấn giúp mình. Mình cảm ơn rất nhiều.

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các bà mẹ nhe!
    m thấy trường hợp cua bé này?rất giống với trương hợp của cháu gái nhà m.m cũng k biết là dùng thốc j nữa?m nghe nói la thực phâm chức năng hay sao y'?sử dụng có 2 tháng la bé khỏi bệnh roi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị PHUONGMINHBONG. hôm qua cháu trai e năm nay lên lớp 3 - 8 tuổi, cũng kêu đau và có đi như người lê chân. Đau háng. ra viện nhi bác sĩ bảo tràn dịch hic, xét nghiệm thấy bảo dịch cao 11 lần gì đó e cũng k rõ c ạ. con c đã khỏi chưa c? Giờ cháu nhà e đang nằm viện theo dõi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 60 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

các mẹ ơi đã có bé nào chữa và khỏi k ạ? các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ em với, bé nhà e 3 tuổi cũng bị viêm khớp háng phải k rõ nguyên nhân do đâu. e lo lắng quá
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con trai của chị gái em cũng bị viêm khớp háng năm 2 tuổi, bé đang đi đứng chạy nhảy bình thường thì đến tối không đi được, không đứng vững được bằng chân phải. Đi khám, chụp phim X-quang ở bệnh viện Xanh Pôn thì bác sĩ chẩn đoán con bị viêm khớp háng. Con được kê 2 loại thuốc một loại chống viêm giảm đau viên nhỏ màu đỏ nhưng bác sĩ bảo thuốc đấy nên hạn chế cho con dùng vì không tốt cho con. Cũng may bé nhà chị em chỉ uống 2 lần uống mà con đã đi lại được, trẻ con hiếu động nên khi thấy con có những dấu hiệu chân đi khập khiễng hay kêu đau ở vùng xương háng nên cho con đi khám ở cơ sở chuyên khoa xương khớp để được chẩn đoán bệnh chính xác ạ. Em nghĩ là phát hiện sớm và điều trị bằng thuốc đông y sẽ an toàn và tốt cho con hơn.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em cũng mới phát hiện viêm khớp háng, có bố mẹ nào đã chữa khỏi cho con chưa ạ? Cho em xin phương hướng điều trị với, trong vòng 4 tháng con em bị đau 2 lần rồi ạ. em hoang mang quá