TIN TÀI TRỢ.

Vệ sinh tai cho Bé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.2K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 72 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình không biết vệ sinh tai cho bé bằng cách nào, mấy ngày nay mình thấy bé cứ gãi tai hoài mà mình không hiểu sao, kiểm tra tai bé thì mình không thấy gì hết, mình không biết làm sao, có ai biết tí gì về việc này chỉ giúp mình với.
    Một trời yêu thương

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Mỗi khi tắm cho bé xong, bạn dùng tăm bông lau nhẹ vành tai cho bé và bên trong - chỉ vừa hết chỗ quấn bông của tăm bông thôi, bé còn nhỏ quá, tuyệt đối không tự lấy tăm bông hoặc bất cứ dụng cụ nào khác để đưa sâu vào tai bé như người lớn được. Nếu thấy bé cứ tiếp tục vò tai bứt tóc, bạn nên đưa bé đến bs chuyên TMH, họ có đèn và dụng cụ soi tai, cho yên tâm bạn ạ.
    KNJGxVzKNJGp7
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi, ngoáy tai cho em bé như thế nào là đúng cách ạ? Dùng bông thì có hại không, thế có dùng oxy già được không ạ?
    • 273 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mình chẳng dám lấy ráy tai cho em bé đâu, bọn hắn cứ ngó ngoáy như sâu ấy nhỡ ra làm sao thì chít. Khi nào muốn lấy mình đưa bé đến bs, ở đấy bs có dụng cụ lấy, gắp ra rất dễ dàng nhanh chóng mà ko làm các bé đau. Mình nghĩ là bạn ko nên tự lấy ráy tai ngoáy tai cho bé như thế rất nguy hiểm.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dao Hong Lien
    Các chị ơi, ngoáy tai cho em bé như thế nào là đúng cách ạ? Dùng bông thì có hại không, thế có dùng oxy già được không ạ?
    Bác sĩ ở cho^~ mình thi bảo ko ca^`n lấy ráy tai, tự nó sẽ tự rơi ra ngoài đa^'y.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Bạn tham khảo bài này nhé:

https://www.webtretho.com/forum/showt...105#post142105
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn các chị ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vấn đề này nghe thì bình thường, nhưng em cũng xin tham khảo ý kiến các mẹ chút. Các mẹ có thường xuyên lấy ráy tai cho các bé không ạ? Con nhà em 21 tháng, thỉnh thoảng em chỉ dám lấy bông tăm khều hơi sâu một chút thôi, cũng không có mấy ráy tai, mà con em lại ráy tai khô, nên cũng khó lấy. Em chẳng dám khều sâu, vì sợ động vào màng nhĩ thì chết dở. Nhưng em cũng lo lắng nếu lâu ngày quá không khều vào trong, có sợ viêm tai hay nhiều ráy quá, bít lỗ tai không các mẹ ơi? Các mẹ làm thế nào về vấn đề này, hay có đến bác sỹ lấy hộ không ạ? Các mẹ chỉ em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,514 Bài viết

• 2,293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeLinh04
    Các mẹ có thường xuyên lấy ráy tai cho các bé không ạ?
    Bé nhà mình từ bé (sau 1 tháng) là mình tự tắm, sau khi tắm là lấy bông tai lau tai cho bé.

Mình lau ở mức độ vừa phải (theo mình cảm nhận) không sâu quá cũng không phải chỉ ở bên ngoài.

Nhưng em cũng lo lắng nếu lâu ngày quá không khều vào trong, có sợ viêm tai hay nhiều ráy quá, bít lỗ tai không các mẹ ơi? Các mẹ làm thế nào về vấn đề này, hay có đến bác sỹ lấy hộ không ạ? Các mẹ chỉ em với.
    Theo mình:
    - Sau khi tắm bạn phải lau tai cho bé, nếu không lau khô để nước thấm vào trong không tốt.

- Nếu bé có hiện tượng gì về tai thì bạn cho bé đi khám luôn.

- Nếu không có hiện tượng gì, bạn chỉ thắc mắc thì khi đưa bé đi khám bệnh/ tiêm chủng nhờ bác sỹ soi tai và tư vấn luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vấn đề này nghe thì bình thường, nhưng em cũng xin tham khảo ý kiến các mẹ chút. Các mẹ có thường xuyên lấy ráy tai cho các bé không ạ? Con nhà em 21 tháng, thỉnh thoảng em chỉ dám lấy bông tăm khều hơi sâu một chút thôi, cũng không có mấy ráy tai, mà con em lại ráy tai khô, nên cũng khó lấy. Em chẳng dám khều sâu, vì sợ động vào màng nhĩ thì chết dở. Nhưng em cũng lo lắng nếu lâu ngày quá không khều vào trong, có sợ viêm tai hay nhiều ráy quá, bít lỗ tai không các mẹ ơi? Các mẹ làm thế nào về vấn đề này, hay có đến bác sỹ lấy hộ không ạ? Các mẹ chỉ em với.
    còn mình thì toàn lấy tăm bông rồi nhúng ướt tăm bông hai đầu bằng nước đun sôi để nguội (hay bằng nước muối sinh lý 9 phần nghìn) rồi ngoáy tai cho cháu. Nó ẩm ẩm nên không bị đau cháu, và chỉ ngoáy sâu vừa thôi. Nhưng cũng chỉ thỉnh thoảng mới ngoáy, vì ngoáy nhiều không tốt đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình cũng hai tuổi rồi nhưng lâu lắm lắm rồi mình cũng không lấy ráy tai cho bé. Không biết có sao không. Có một lần mình thấy tai của bé rơi ra ráy tai nên mình nghĩ nếu có nhiều thì nó sẽ tự rơi ra có đúng không các mẹ nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, xin cảm ơn các mẹ nhiều quá. Em sẽ áp dụng theo các phương pháp của các mẹ. Đúng là chuyện nhỏ nhưng cũng cần phải trao đổi để có các cao kiến hay, các mẹ nhỉ.
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con gái 25 tháng của mình cũng có ráy tai khô. Mình cũng nhúng cây ráy tai vào nước muối sinh lý và ráy cho cháu. Nhưng phải nhớ là lấy cây ráy tay khô (không nhúng nước muối sinh lý) để làm khô lại cho tai cháu.

Mình 2 tuần làm 1 lần cho bé. Nhưng mỗi khi hôn con thì có thói quen hôn trên tai chứ không hôn trên má bé. Như vậy sẽ ngửi luôn xem tai cháu có mùi không và có gì đặc biệt không
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 63 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các chị ơi, tai em bé nhà em bị hôi. Làm sao để hết hôi các chị nhỉ? em nghe nói là không được dùng tăm bông ngoáy rửa. Mà nếu không rửa thì hôi ơi là hôi, tội nghiệp bé quá !!!
    • 8,187 Bài viết

• 8,775 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khakha Xem bài viết
    Các chị ơi, tai em bé nhà em bị hôi. Làm sao để hết hôi các chị nhỉ? em nghe nói là không được dùng tăm bông ngoáy rửa. Mà nếu không rửa thì hôi ơi là hôi, tội nghiệp bé quá !!!
    tại saokhông được dùng tăm bông vệ sinh cho bé? Vì không vệ sinh nên tai bé mới hôi.

Tốt nhất là bạn phải hạn chế việc nước vào tai bé khi tắm rửa và dùng tăm bông thấm khô sạch sẽ sau khi tắm.
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khakha Xem bài viết
    ấy ơi, tớ thấy bác sỹ nói là cứ nhỏ nước muối sinh lý vào tai bé ý
    để 1 lúc thì lau khô đi
    tớ mua cái nc muối rửa tai, xịt vào tai, rồi dùng bông tăm lau khô, thỉnh thoảng lấy đc ít dáy tai nữa ý
    • 44 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con tớ được 20 tháng rồi mà sao cu cậu lắm ráy tai thế ko biết. Lúc trước tranh thủ lúc cu cậu ngủ, tớ lấy bông ngoáy sạch bên ngoài rồi , bên trong khó quá tớ chẳng dám ngoáy, sợ tụt sâu hơn. Bi giờ cu cậu lớn rồi, tớ ko làm thế nào mà lấy ráy tai cho cu cậu được. Chẳng nhẽ đưa đi bác sỹ suốt thì cũng ngại. Mẹ nào có phương pháp nào hiệu quả giúp tớ với. Thanks các mẹ nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 128 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cleverkids Xem bài viết
    Con tớ được 20 tháng rồi mà sao cu cậu lắm ráy tai thế ko biết. Lúc trước tranh thủ lúc cu cậu ngủ, tớ lấy bông ngoáy sạch bên ngoài rồi , bên trong khó quá tớ chẳng dám ngoáy, sợ tụt sâu hơn. Bi giờ cu cậu lớn rồi, tớ ko làm thế nào mà lấy ráy tai cho cu cậu được. Chẳng nhẽ đưa đi bác sỹ suốt thì cũng ngại. Mẹ nào có phương pháp nào hiệu quả giúp tớ với. Thanks các mẹ nhé
    Không biết bé nhà bạn ráy tay dạng khô hay ướt ? Nếu ướt thì lấy bông vê vào đầu tăm rồi ngoáy nhẹ cho con. Đừng dung bông bán sẵn vì cái đấy rất to so với tai của bé (mình cho con đi lấy ráy tai cho con nhiều nên y tá họ bảo thế). Con ráy khô thì để tai nó tự đẩy ra đế cửa tai thì lấy "que" (bằng nhựa) kều nhẹ ra (lúc con ngủ nhé). Tôt nhất là để nó tự đẩy ra đừng chọc gì vào.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 997 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

nếu là ráy tai khô, thì bạn dùng loại tăm bông dành cho baby ấy, đầu tăm bông nhỏ (bán đầy ở các siêu thị) --> xịt vài giọt oxy già vào (oxy già thì nồng độ nhẹ) cho ướt đầu tăm bông rồi ngoáy nhè nhẹ vào tai bé .

Dùng oxy già vì: giúp làm mềm ráy tai khô, dễ lấy ra. Chỉ cần mẹ nó se nhẹ nhẹ là tự động "cứt ráy" nó mềm ra và bám vào tăm bông thôi hà.

Làm vậy bé cũng "phê" lắm, không cọ quậy nhiều đâu.:Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 66 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Có bông tăm loại nhỏ dành cho bé mà mẹ. cư dùng cái đó mà ngoáy thôi
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6