TIN TÀI TRỢ.

Vật vã trước khi ngủ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.9K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 389 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Con em mấy tháng nay đi ngủ thật vất vả, cứ vật vã, quay cuồng, mắt nhắm miệng khóc,kêu ư ử, rồi lẫy rồi bò bắt ruồi bắt muỗi trong giường.Mà cứ bế lên lại càng khóc, cứ vùng vẫy như vậy đến cả tiếng đồng hồ. Bố mẹ không thể can thiệp gì được.
    Không phải đói, vì trước khi ngủ con em đã ăn 1 bình sữa, thậm chí, mắt nhắm miệng vẫn zít sữa.
    Em không hiểu tại sao và bức xúc quá!!!!
    Bố Mẹ Yêu CUNNA

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 137 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có thể bé đang trong giai đoạn mọc răng, bị ngứa lợi nên mới như vậy.
    Bạn thử đưa cho bé một món đồ chơi để gặm khi mọc răng (cái này có bán ở các siêu thị), bé của bạn sẽ gặm say sưa, chán chê rồi lăn ra ngủ thôi.
    Con mình lúc trước cũng vậy. Chúc cả nhà ngủ ngon nhé.
    4
    7
    • 389 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me cu Phu'c
    Có thể bé đang trong giai đoạn mọc răng, bị ngứa lợi nên mới như vậy.
    Bạn thử đưa cho bé một món đồ chơi để gặm khi mọc răng (cái này có bán ở các siêu thị), bé của bạn sẽ gặm say sưa, chán chê rồi lăn ra ngủ thôi.
    Con mình lúc trước cũng vậy. Chúc cả nhà ngủ ngon nhé.
    Mẹ cu Phúc ơi, em đã thử rồi, nhưng chỉ nhai nhai 1 tí rồi nhả ra luôn. Em thật sự bó tay đấy. Em cũng nghĩ là cô nàng mọc răng nên khó chịu. Nhưng sau trường kỳ kháng chiến thế, mấy tháng rồi.
    Bố Mẹ Yêu CUNNA
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,509 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cunna
    Chào các mẹ,
    Con em mấy tháng nay đi ngủ thật vất vả, cứ vật vã, quay cuồng, mắt nhắm miệng khóc,kêu ư ử, rồi lẫy rồi bò bắt ruồi bắt muỗi trong giường.Mà cứ bế lên lại càng khóc, cứ vùng vẫy như vậy đến cả tiếng đồng hồ. Bố mẹ không thể can thiệp gì được.
    Không phải đói, vì trước khi ngủ con em đã ăn 1 bình sữa, thậm chí, mắt nhắm miệng vẫn zít sữa.
    Em không hiểu tại sao và bức xúc quá!!!!
    Nếu đã mấy tháng rồi thì theo kiến thức mà em đã tham gia lớp học ở Viện Dinh dưõng thì đây là biểu hiện của thiếu can xi. Bé thiếu can xi có thể vẫn bụ bẫm như thường, thậm chí còn nặng cân (tất nhiên có cả trường hợp thiếu cân nữa). Bệnh thiếu canxi gây ra rất nhiều tác hại, trong đó có biểu hiện là buỏi tối ngủ không yên giấc, vật vã, đang nằm lại lồm cồm bò dậy (bạn cảm tượng là thiếu canxi bé sẽ bị nhức xương như người bị bệnh thấp khớp ý, nên cứ thấy buồn buồn, nhức nhức trong xương nhất là vào buổi đêm. Bé nhà bạn có uống vi ta min D đầy đủ không, có tắm năng thưòng xuyên không. ăn uống có đầy đủ dầu mỡ không? Bạn nên cho bé đi khám ở Viện Dinh dưõng để tìm hiểu về bệnh này.

Trẻ thiếu ngủ sẽ ảnh hưởng rất trầm trọng tới hệ thần kinh và sức khoẻ đấy.

MOng bé lại có những giấc ngủ ngon, sâu và dài
    Ba Mẹ yêu cún con nhất trên đời
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    • 389 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecunmimi
    Nếu đã mấy tháng rồi thì theo kiến thức mà em đã tham gia lớp học ở Viện Dinh dưõng thì đây là biểu hiện của thiếu can xi. Bé thiếu can xi có thể vẫn bụ bẫm như thường, thậm chí còn nặng cân (tất nhiên có cả trường hợp thiếu cân nữa). Bệnh thiếu canxi gây ra rất nhiều tác hại, trong đó có biểu hiện là buỏi tối ngủ không yên giấc, vật vã, đang nằm lại lồm cồm bò dậy (bạn cảm tượng là thiếu canxi bé sẽ bị nhức xương như người bị bệnh thấp khớp ý, nên cứ thấy buồn buồn, nhức nhức trong xương nhất là vào buổi đêm. Bé nhà bạn có uống vi ta min D đầy đủ không, có tắm năng thưòng xuyên không. ăn uống có đầy đủ dầu mỡ không? Bạn nên cho bé đi khám ở Viện Dinh dưõng để tìm hiểu về bệnh này.

Trẻ thiếu ngủ sẽ ảnh hưởng rất trầm trọng tới hệ thần kinh và sức khoẻ đấy.

MOng bé lại có những giấc ngủ ngon, sâu và dài
    ÔI, nghe Bạn nói mình cũng thấy lo lo, nhưng con mình vẫn uống Sterozin từ lúc mới sinh, phomát và dầu bữa bột nào cũng có. Mà tiểu thư nhà này trộm vía là cứng, lẫy bò đều đúng cữ cả. Nên mình không nghĩ là bị thiếu canxi.
    Cũng phải nói rõ thêm là cô nàng chỉ bị vật vã lúc bắt đầu ngủ thôi, còn sau đỏ thì tít mít đến sáng (trộm vía tỷ tỷ lần).
    Như thế là thế nào nhỉ??? Lo quá!!!!!!!!!!!!!
    Bố Mẹ Yêu CUNNA
    • 14 năm
    • 1,509 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cunna
    ÔI, nghe Bạn nói mình cũng thấy lo lo, nhưng con mình vẫn uống Sterozin từ lúc mới sinh, phomát và dầu bữa bột nào cũng có. Mà tiểu thư nhà này trộm vía là cứng, lẫy bò đều đúng cữ cả. Nên mình không nghĩ là bị thiếu canxi.
    Cũng phải nói rõ thêm là cô nàng chỉ bị vật vã lúc bắt đầu ngủ thôi, còn sau đỏ thì tít mít đến sáng (trộm vía tỷ tỷ lần).
    Như thế là thế nào nhỉ??? Lo quá!!!!!!!!!!!!!
    Nếu vậy thì đừng lo quá. Căn bản là bé ngủ đánh lèo một giấc đến sáng là tốt rồi, thế là bé nhà bạn ngủ rất sâu đấy, bố mẹ tha hồ công tác tốt nhé :4:.

Tuy nhiên đoạn uốn éo ở phần bắt đầu ngủ là do trước khi đi ngủ bé đang chơi vui quá, não đang ở trạng thái phấn chấn nên khó đưa về trạng thái nghỉ ngơi ngay được. Trứoc khi bé ngủ độ 30' nên giảm bớt tần suất hoạt động, tắt bớt đèn sáng, không để bé hò hét, nhảy múa phấn khích quá.

Ban ngày cho bé ngủ đủ. Ngủ ít quá thì mệt cũng khó ngủ, mà ngủ nhiều quá thì lại càng thích chơi hơn. Tớ thấy cứ cho ngủ trước 9h30 thì bé ngủ ngon hơn thì phải.
    Mà bọn Tây làm là chính xác nhất sau 8h vào phòng, bố mẹ đọc chuyện cổ tích, vặn đèn nhỏ. Một lát là các nhóc ngủ hết, mỗi tội sáng lại dậy sớm he he :4:

Trông bé yêu quá
    Ba Mẹ yêu cún con nhất trên đời
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    • 389 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecunmimi
    Nếu vậy thì đừng lo quá. Căn bản là bé ngủ đánh lèo một giấc đến sáng là tốt rồi, thế là bé nhà bạn ngủ rất sâu đấy, bố mẹ tha hồ công tác tốt nhé :4:.

Tuy nhiên đoạn uốn éo ở phần bắt đầu ngủ là do trước khi đi ngủ bé đang chơi vui quá, não đang ở trạng thái phấn chấn nên khó đưa về trạng thái nghỉ ngơi ngay được. Trứoc khi bé ngủ độ 30' nên giảm bớt tần suất hoạt động, tắt bớt đèn sáng, không để bé hò hét, nhảy múa phấn khích quá.

Ban ngày cho bé ngủ đủ. Ngủ ít quá thì mệt cũng khó ngủ, mà ngủ nhiều quá thì lại càng thích chơi hơn. Tớ thấy cứ cho ngủ trước 9h30 thì bé ngủ ngon hơn thì phải.
    Mà bọn Tây làm là chính xác nhất sau 8h vào phòng, bố mẹ đọc chuyện cổ tích, vặn đèn nhỏ. Một lát là các nhóc ngủ hết, mỗi tội sáng lại dậy sớm he he :4:

Trông bé yêu quá
    Eo ôi, sướng quá cơ, mẹ nó khéo động viên quá. Khổ nỗi là con nhà em có mỗi buổi tối là được chơi với ông bà, bố mẹ, vì cả ngày đi làm mà. Thôi thì, tôi nay em sẽ cố gắng điều chỉnh cái sự chơi bời của chị ý vậy.
    Cám ơn mẹ nó nhé!
    Bố Mẹ Yêu CUNNA
    • 15 năm
    • 2,205 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

1- Thử tắm nhanh cho bé xem. Tắm xong Dễ chịu hơn, ko biết bé có đỡ vật vã không ?
    2- Mặc ít quần áo đỡ vướng, đỡ mỏi cho bé.

Vì bé nhà mình tắm vào lúc 5h chiều, lúc đi lớp về, đến tối đầy mồ hôi lại ngứa.

Bé nhà mình lớn hơn nên ko còn nhớ hồi bằng tuổi con bạn còn vấn đề gì không.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 54 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chảo các chị,
    Các chị ơi bé châu chấu nhà em hôm nay tròn 4tháng, từ khi sinh ra tới giờ bé toàn gắt ngủ, bé thường quấy khóc từ 30p-2h trước khi ngủ, rất hiếm khi bé buồn ngủ mà đung đua vài cái bé ngủ luôn. Bé thường ngủ 1 giấc 2h, sau đó dậy chơi ngoan và đến giấc ngủ sau lại hư như vậy. Bà ngoại nói là do bé khó nết thôi, lớn lên bé sẽ dễ ngủ hơn nhưng em thì vẫn lo lắng và mệt mỏi mặc dù hiện giờ bé phát triển bình thường. Chị nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp em với nhé. Em cảm ơn.
    • 965 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bé gắt ngủ thường là những bé khó ngủ. Buồn ngủ díp mắt mà không tài nào ngủ được nên bé khóc. Bé nhà mình cũng hay gắt ngủ lắm, nhất là khoảng 7-8h tối thì gắt ngủ rất lâu. Lúc đầu thương con cứ bế đi lòng vòng mà dỗ thế nào cũng không chịu ngủ. Một hôm mệt quá và bực nữa nên mình để mặc cho khóc khoảng năm sáu phút gì đó rồi bế lên lại vỗ về, thế là bé nín khóc và ngủ rất nhanh. Từ hôm đó cứ thấy triệu chứng gắt ngủ là cho khóc một lúc mệt, bế lên vỗ về một chút là ngủ luôn.Bạn thử xem nhé. Bây giờ có lọai ghế bố trẻ em có thể lắc lư, có chế độ rung nhẹ cũng tiện cho những bé khó ngủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 54 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chị ơi, em cũng đã vài lần đặt châu chấu xuống để cho khóc mệt thì sẽ tự ngủ, thế nhưng kết quả thì ngược lại, lúc đó cả nhà mới phát hiện ra la bé đã biết hờn, dỗ thế nào cũng không nín,cho ti cũng không thèm. Hôm qua, bé hờn từ 6pm đến 9pm đấy chị ạ, châu chấu có đầy đủ các tật xấu của các bé trên diễn đàn như : gắt ngủ, chân hay xoa vào nhau, lắc đầu liên tục ....Và ko biết có mẹ nào trên diễn đàn ban ngày phải bế con ngủ trên tay từ khi bé được 2 tháng tới giờ như mẹ châu chấu không,cứ đặt xuống giường , võng hay nôi là bé dậy và khóc ngay, mệt mỏi lắm các mẹ ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khangha Xem bài viết
    Chị ơi, em cũng đã vài lần đặt châu chấu xuống để cho khóc mệt thì sẽ tự ngủ, thế nhưng kết quả thì ngược lại, lúc đó cả nhà mới phát hiện ra la bé đã biết hờn, dỗ thế nào cũng không nín,cho ti cũng không thèm. Hôm qua, bé hờn từ 6pm đến 9pm đấy chị ạ, châu chấu có đầy đủ các tật xấu của các bé trên diễn đàn như : gắt ngủ, chân hay xoa vào nhau, lắc đầu liên tục ....Và ko biết có mẹ nào trên diễn đàn ban ngày phải bế con ngủ trên tay từ khi bé được 2 tháng tới giờ như mẹ châu chấu không,cứ đặt xuống giường , võng hay nôi là bé dậy và khóc ngay, mệt mỏi lắm các mẹ ạ.
    Thỏ nhà mình cũng gắt ngủ một ngày mấy lần, cứ chuẩn bị ngủ là khóc, kêu ê a, bà ngoại phải vừa bế vừa hát vừa đi lòng vòng trong vườn, bà ngoại nói đùa đấy là Thỏ đang ru bà, hihi... Hôm nào không có bà ngoại ở nhà thì mình thấy Thỏ có triệu chứng buồn ngủ thì mang đồ chơi ra chơi hoặc tập tay tập chân, đại loại là chơi với Thỏ một lúc, Thỏ mệt díp mắt vào ngủ và không gắt nữa.
    • 13 năm
    • 2,034 Bài viết

• 3,974 Được cảm ơn

Bạn ơi, ngày trước bé nhà mình lúc gần 1 tuổi cũng có hiện tượng hơi giống như thế nên mình đã phải đưa bé đến Viện dinh dưỡng thì đấy là biểu tượng của bệnh còi xương đấy bạn ạ. Bạn thử đưa cháu đến Viện dinh dưỡng khám xem thế nào, biểu hiện của bệnh này ban đầu khi nhẹ là bé hay lắc đầu khi nằm và rụng tóc phí sau đầu... nhiều lắm nhưng nặng thì biểu hiện hình như là vật vã hay thế nào đấy. Tốt hơn bạn nên đưa bé đi khám để biết chắc chắn như thế nào còn có hướng bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 263 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Con nhà em hồi đầu cũng hay gẳt ngủ nhưng bây giờ thì không. Em cứ cho chơi thoải mái đến lúc buồn ngủ nằm xuống cho cu cậu ti là ngủ ngay. Nhưng thường thì ngủ rồi (mắt nhắm) mà cứ vật bên này, lăn bên khác, đầu lắc liên tục có khi mồm còn ê a nữa chứ. E cũng đang lo bé bị còi xương đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 853 Bài viết

• 1,638 Được cảm ơn

Các mẹ dùng từ "vật vã" thấy rất đúng.
    2 đứa nhà mình, con chị thì khóc đêm đến mãi 2 tuổi. Con người ta khóc "dạ đề" nhiều lắm khoảng 2 tháng, con mình thì những 2 năm...
    Bây giờ, thằng em cũng tiếp bước. Trước khi ngủ, vật vã kể lể 1 lúc, dụi mắt dụi mũi chán chê mới ngủ.
    Chuyện còi xương, có lẽ đúng. Nhưng các mẹ có nghĩ là do tính cách của trẻ không ? Những trẻ hay nhõng nhẽo, biết hờn...thường khó ngủ hơn thì phải...
    • 71 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

giống bé nhà em,trước khi ngủ cũng gắt một trận mãi không ngủ được lại con ngủ muộn nữa.em cũng nghĩ là bé nhà em bị còi xương chắc phải đưa con đi khám thôi chứ cứ như thế này thì mệt lắm
    • 2,581 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Con mình cũng vật vã mãi mới ngủ được. Cũng có thể bé thiếu canxi, vit D hay kẽm gì đó nhưng mình có cảm giác nó khó ngủ vì tâm lý nữa các mẹ ạ. Hình như mình làm cho nó sợ ngủ hay sao í.
    • 965 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Con mình cũng vào dạng khó ngủ, hay gắt ngủ và ngủ không sâu. Mình cất công tìm hiểu để cải thiện và thấy khá hiệu quả, các mẹ tham khảo nhé. Bài "Giúp trẻ ngủ ngon" này mình xem trên một tạp chí về trẻ em của Pháp, dịch tóm tắt như sau:

1. Một số thức ăn giúp bé dễ ngủ: sữa, các sản phẩm làm từ sữa (như yaourt, fomage...), cà chua, nấm, chuối, dứa, cơm, mì ống... và những thức ăn giàu can xi. Cho bé ăn đủ, nhưng không quá no vào buổi tối.

2. Tắm cho bé bằng nước ấm 37 độ C trước khi đi ngủ. Cho bé chơi một lúc trong nước với vài con vật dễ thương, dùng tay vuốt nước lên ngực, lên bụng, vai của bé. Chơi đùa với bé trong nước nhẹ nhàng, tình cảm nhưng không quá lâu. Nhiệt độ trong phòng tắm lí tưởng nhất là từ 22 - 24 độ.

3. Massa cho bé: Rửa sạch tay rồi bôi một ít dầu baby vào tay mẹ và xoa hai tay vào nhau cho nóng. Cho bé nằm sấp, tay phải của mẹ bắt đầu xoa từ vai trái xuống mông bé. Đổi tay trái, xoa từ vai phải của bé xuống mông.

Xoa và ấn nhẹ hai bàn chân con, cả mu và gan bàn chân. Tay trái xoa chân phải, tay phải xoa vai trái. Massa kỹ hai chân vì ở đây có nhiều dây thần kinh giúp bé giải tỏa căng thẳng.

Cho bé nằm ngửa, dùng hai tay cầm 2 chân bé gập gối lên rồi duỗi thẳng ra, sau đó dang chân ra hai bên. Lặp lại nhiều lần.

Bắt chéo một tay phải của bé sang vai trái, đưa lên cao, hạ xuống hông, sau đó đổi tay phải sang vai trái, lặp lại nhiều lần.

Nâng hai vai của bé lên cho bé buông thõng từ cùi tay trở xuống, lặp lại nhiều lần.

Cuối cùng là bụng: Dùng ngón tay bấm từ dạ dày xuống rốn, hai bên sườn, bấm xung quanh vùng bẹn, xương chậu.

4. Kiên trì tập luyện cho con để trở thành thói quen dễ tìm giấc ngủ. Bé lớn hơn có thể đọc truyện hoặc cho con nghe một khúc nhạc du dương, để ánh sáng vừa phải, để một đồ chơi mềm mại mà con thích bên cạnh. Nhưng không nên kéo dài quá 10 phút các cử chỉ âu yếm, bé sẽ quá quen và sẽ làm mẹ mất thời gian.

5. Phong thủy: Nên dọn giường cho con thật ngăn nắp, thoáng mát, yên tĩnh và an toàn. Không để quá nhiều đồ chơi, gối, mền trong giường của bé, vì như vậy sẽ ngăn cản các luồng khí lưu thông. Dọn dẹp phòng gọn gàng cho thoáng khí, để giường của bé theo hướng của ra vào để giúp khí tràn vào dễ dàng hơn. Giữ yên tĩnh, tránh làm ồn khi bé ngủ.

Chúc các bé ngủ ngon và có những giấc mơ đẹp để mẹ có thời gian "chăm sóc" bố một chút kẻo bố tủi thân :LoveStruc: :Laughing:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 482 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PetiteCochonne Xem bài viết
    Con mình cũng vào dạng khó ngủ, hay gắt ngủ và ngủ không sâu. Mình cất công tìm hiểu để cải thiện và thấy khá hiệu quả, các mẹ tham khảo nhé. Bài "Giúp trẻ ngủ ngon" này mình xem trên một tạp chí về trẻ em của Pháp, dịch tóm tắt như sau:

1. Một số thức ăn giúp bé dễ ngủ: sữa, các sản phẩm làm từ sữa (như yaourt, fomage...), cà chua, nấm, chuối, dứa, cơm, mì ống... và những thức ăn giàu can xi. Cho bé ăn đủ, nhưng không quá no vào buổi tối.

2. Tắm cho bé bằng nước ấm 37 độ C trước khi đi ngủ. Cho bé chơi một lúc trong nước với vài con vật dễ thương, dùng tay vuốt nước lên ngực, lên bụng, vai của bé. Chơi đùa với bé trong nước nhẹ nhàng, tình cảm nhưng không quá lâu. Nhiệt độ trong phòng tắm lí tưởng nhất là từ 22 - 24 độ.

3. Massa cho bé: Rửa sạch tay rồi bôi một ít dầu baby vào tay mẹ và xoa hai tay vào nhau cho nóng. Cho bé nằm sấp, tay phải của mẹ bắt đầu xoa từ vai trái xuống mông bé. Đổi tay trái, xoa từ vai phải của bé xuống mông.

Xoa và ấn nhẹ hai bàn chân con, cả mu và gan bàn chân. Tay trái xoa chân phải, tay phải xoa vai trái. Massa kỹ hai chân vì ở đây có nhiều dây thần kinh giúp bé giải tỏa căng thẳng.

Cho bé nằm ngửa, dùng hai tay cầm 2 chân bé gập gối lên rồi duỗi thẳng ra, sau đó dang chân ra hai bên. Lặp lại nhiều lần.

Bắt chéo một tay phải của bé sang vai trái, đưa lên cao, hạ xuống hông, sau đó đổi tay phải sang vai trái, lặp lại nhiều lần.

Nâng hai vai của bé lên cho bé buông thõng từ cùi tay trở xuống, lặp lại nhiều lần.

Cuối cùng là bụng: Dùng ngón tay bấm từ dạ dày xuống rốn, hai bên sườn, bấm xung quanh vùng bẹn, xương chậu.

4. Kiên trì tập luyện cho con để trở thành thói quen dễ tìm giấc ngủ. Bé lớn hơn có thể đọc truyện hoặc cho con nghe một khúc nhạc du dương, để ánh sáng vừa phải, để một đồ chơi mềm mại mà con thích bên cạnh. Nhưng không nên kéo dài quá 10 phút các cử chỉ âu yếm, bé sẽ quá quen và sẽ làm mẹ mất thời gian.

5. Phong thủy: Nên dọn giường cho con thật ngăn nắp, thoáng mát, yên tĩnh và an toàn. Không để quá nhiều đồ chơi, gối, mền trong giường của bé, vì như vậy sẽ ngăn cản các luồng khí lưu thông. Dọn dẹp phòng gọn gàng cho thoáng khí, để giường của bé theo hướng của ra vào để giúp khí tràn vào dễ dàng hơn. Giữ yên tĩnh, tránh làm ồn khi bé ngủ.

Chúc các bé ngủ ngon và có những giấc mơ đẹp để mẹ có thời gian "chăm sóc" bố một chút kẻo bố tủi thân :LoveStruc: :Laughing:
    Cảm ơn thông tin của chị nhiều nhé. Mỗi khi Kin khó ngủ, vật vã, dụi mặt xuống nệm thì em lại vuốt lưng và vỗ mông bé, nhiều lúc bé lại thích mẹ vỗ mạnh vào mông cơ. Cũng có khi bé khó chịu do khát nước các mẹ ạ. Vì các bé lớn bây giờ sẽ có khuynh hướng ko thích sữa nữa mà chỉ thích nước thôi.
    Đúng là bây giờ về đến nhà là mẹ chỉ chăm chăm vào con thôi, nhiều lúc nghĩ thương bố lắm nhưng mà mẹ thì đuối sức và mệt mỏi vì suốt ngày lo chuyện ăn, ngủ và output của con nên chẳng còn sức đâu để "chăm sóc" cho bố nữa. Mình cứ tự nhủ lòng là cố gắng thêm 1 thời gian nữa khi con lớn thêm 1 chút thì mình sẽ lại bù đắp cho bố vậy. Mong là các ông bố sẽ hiểu tấm lòng của các mẹ chăm con nhỏ.
    s3oKMmk3p7
    tJapM89tJapp7
    KIN'S BLOG:Rose: :Kiss: :Rose:
    • 275 Bài viết

• 899 Được cảm ơn

bé Bông của em cũng hay vật vã giữa giấc ngủ (không phải trước khi ngủ). Từ khi sinh ra bé đã thích ngủ trong tư thế rất kỳ cục: đầu nằm nghiêng và ngửa hẳn ra sau, đôi lúc có cảm giác sắp chạm đến mông. Rồi nhiều khi đầu và ngực nghiêng nhưng phân thân dưới ngửa. Đặc biệt là cổ bao giờ cũng ngửa hẳn về lưng. Em chỉnh tư thế thì bé lại dậy mất mà để con ngủ vậy thì thấy tội. Có bé nào ngủ như thế không ạ? Và theo các chị thì ngủ vậy có ảnh hương gì không?Bé nhà em được 4 tháng rồi.
    Em cảm ơn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2