TIN TÀI TRỢ.

Vật lý trị liệu hô hấp_Hà nội

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.94K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 226 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Bé nhà mình bị ho, sổ mũi , không sốt , có rất nhiều đờm , mình đã cho bé uống siro tipfy , bổ phế , xịt mũi và uống nước muối sinh lý , giờ bé đã đỡ hơn nhiều , ko bi ra mũi nữa , nhưng vẫn khò khè nhiều đờm ở họng , mình nghĩ bẽ đã hết viêm họng và mũi nhưng đờm thì vẫn rất nhiều. Mình đọc mấy topic thấy các mẹ có nói đến việc cho bé đi làm vật lý trị liệu hô hấp để tống đờm ra , nhưng mình mới thấy trong SG ở bệnh viện nhi đồng thôi , ko biết ở HN có địa chỉ nào chuyên thực hiện phương pháp này giúp bé long đờm ko? Nhờ các mẹ chỉ giùm .
    Cám ơn các mẹ nhiều .:Rose::Rose::Rose:
    Let's share to be shared
    Maybe You are not the best , but You are the unique

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 226 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Không mẹ nào biết ư :Sad:
    Let's share to be shared
    Maybe You are not the best , but You are the unique

• 59 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng tha thiết muốn biết ở Hà Nội có chỗ nào làm Vật lý trị liệu để bé ra hết được đờm ko ạ?
    Uống các kiểu thuốc rồi mà ko thấy bé đỡ, thương con quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 613 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Bạn thử vào viện chấm cứu TW trên đường Thái Thịnh xem. Một lần mình hỏi về hô hấp trẻ em, 1 BS đã hướng dẫn sơ sơ cách bấm huyệt cho bé dễ thở. Mình cũng định sẽ quay lại nhờ BS ở đó dạy một cách bài bản. Hay mẹ nào quan tâm, chúng mình rủ nhau đến nhờ BS mở 1 lớp học đi. Mình thấy các BS ở viên này có vẻ từ tâm lắm ! ( con nhà nình cũng bị bệnh về đường hô hấp mãn tính )
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này. Hai bé nhà mình đều có vấn đề về hô hấp. Bé đầu thì cứ viêm VA mãi, đờm lọc xọc ở cổ. Bé 2 thì khò khè ở lung mãi không hết. Các mẹ có biết nơi nào ở HN làm vật lý trị liệu cho bé ra hết đờm ở phế, phổi không nhỉ?
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME2NGUYEN Xem bài viết
    Bạn thử vào viện chấm cứu TW trên đường Thái Thịnh xem. Một lần mình hỏi về hô hấp trẻ em, 1 BS đã hướng dẫn sơ sơ cách bấm huyệt cho bé dễ thở. Mình cũng định sẽ quay lại nhờ BS ở đó dạy một cách bài bản. Hay mẹ nào quan tâm, chúng mình rủ nhau đến nhờ BS mở 1 lớp học đi. Mình thấy các BS ở viên này có vẻ từ tâm lắm ! ( con nhà nình cũng bị bệnh về đường hô hấp mãn tính )
    Mẹ nó thử hòi BS có làm VLTL hay bấm huyệt để tống đờm ra hay phòng viêm hô hấp cho bé không? Nếu có thì tớ đăng ký 1 chân vào lớp học nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 613 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thực ra mình cũng ko quen BS, chỉ là tình cờ vào khám thì nhờ bác bấm huyệt cho bé ( con mình 7,5t ), bấm xong con bảo dễ chịu lắm, thế là mình học theo. Bấm huyệt để để thở cũng ko khó lắm, nhưng chắc phải thực hành nhiều mới quen. Chắc mình sẽ sớm quay lại viên châm cứu để tim 1BS giỏi, để theo học. Các mẹ cùng tham gia thì tốt quá, chắc BS ko từ chối đâu. Mình cứ quyết tâm là được !
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME2NGUYEN Xem bài viết
    Thực ra mình cũng ko quen BS, chỉ là tình cờ vào khám thì nhờ bác bấm huyệt cho bé ( con mình 7,5t ), bấm xong con bảo dễ chịu lắm, thế là mình học theo. Bấm huyệt để để thở cũng ko khó lắm, nhưng chắc phải thực hành nhiều mới quen. Chắc mình sẽ sớm quay lại viên châm cứu để tim 1BS giỏi, để theo học. Các mẹ cùng tham gia thì tốt quá, chắc BS ko từ chối đâu. Mình cứ quyết tâm là được !
    Mẹ nó cứ hỏi đi nhé, nếu được thì tớ tham gia. Sẽ cố rủ thêm vài người bạn nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 613 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Mai t7, mình sẽ ghé viện hỏi cụ thể nhé
    • 1,163 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Mình cũng đang muốn học bấm huyệt (vật lý trị liệu) vì nhà mình người thì đau lưng, người thì đau vai gáy, người thì ho hắng đờm đủng lung tung cả ...
    Mẹ nào hỏi lớp được rồi thì ới cho cả nhà biết với nhé :Rose:
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 84 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tomkit Xem bài viết
    Chào các mẹ
    Bé nhà mình bị ho, sổ mũi , không sốt , có rất nhiều đờm , mình đã cho bé uống siro tipfy , bổ phế , xịt mũi và uống nước muối sinh lý , giờ bé đã đỡ hơn nhiều , ko bi ra mũi nữa , nhưng vẫn khò khè nhiều đờm ở họng , mình nghĩ bẽ đã hết viêm họng và mũi nhưng đờm thì vẫn rất nhiều. Mình đọc mấy topic thấy các mẹ có nói đến việc cho bé đi làm vật lý trị liệu hô hấp để tống đờm ra , nhưng mình mới thấy trong SG ở bệnh viện nhi đồng thôi , ko biết ở HN có địa chỉ nào chuyên thực hiện phương pháp này giúp bé long đờm ko? Nhờ các mẹ chỉ giùm .
    Cám ơn các mẹ nhiều .:Rose::Rose::Rose:
    Mình không biết nơi nào làm ở HN, nhưng con mình cũng làm qua rồi, BS vật lý trị liệu cũng dạy mình làm ở nhà, dù ở nhà mình không có máy hút đờm nhưng cũng không sao, nếu bé biết khạc ra thì Ok rồi, chỉ những bé nhỏ không biết khạc mới dùng máy hút ra.
    Làm như thế này, các mẹ làm cho bé nghe:
    Bé không được uống sữa hay uống nước, hoặc bất cứ thứ gì ít nhất 2h.
    Cho bé nằm sấp trên gối êm, đầu thấp hơn lưng.
    Mẹ Khum bàn tay lại, bắt đầu vỗ vào (lưng) 2 bên xương sườn bé, và dọc theo 2 bên dưới nách, làm như vậy khoảng 15 phút. (vì sao phải khum bàn tay lại, nếu không làm thế thì bé sẽ đau, khum lại để lực tác dụng vào lưng bé là không khí, bé sẽ không đau, khi làm nhớ khum lại và vỗ tương đối mạnh).
    Bé biết khạc đờm, sau khi lam như vậy, bé sẽ tụ ho và đờm trong phế quản được tống ra ngoài. Bé không biết khạc làm như vậy sẽ dễ thở hơn, bé sẽ ho, đờm sẽ ra họng và nuốt vào bụng, nhiều đờm sẽ tự nôn ra.
    Cheer!!!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 291 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ở bênh viện xanh pon hà nội có dịch vụ vỗ rung cho bé để tống đờm đấy
    sau khi xem xong thì mình sợ chẳng dám học vỗ để làm cho bé nữa
    Các bác làm mạnh tay lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,907 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Theo như mình hiểu thì, vật lý trị liệu là một cách massage giúp bé tống được đàm nhớt ra ngoài. Ở HN mình đã hỏi trong VF nhưng họ ko có.

Năm nay qua Pháp mình đã cố gắng đăng ký của một BS trị liệu nhi, nhưng rủi là qua Pháp vào đúng dịp nghỉ hè nên chẳng book được.

Mình được bạn mình quay Video khi con anh chị ấy mang con đi massage trị liệu, bố mẹ nín thở luôn vì con khóc, mà anh chị ấy vẫn cắn răng mang con đi làm 1 tuần 2 lần, vì bữa đó bé nhà anh chị bị ho dữ mà BS bên đó không cho dùng kháng sinh (vì bé chỉ ho mà ko sốt)

Nghề này là 1 nghề hái ra tiền ở nước ngoài.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,907 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi embeti Xem bài viết
    ở bênh viện xanh pon hà nội có dịch vụ vỗ rung cho bé để tống đờm đấy
    sau khi xem xong thì mình sợ chẳng dám học vỗ để làm cho bé nữa
    Các bác làm mạnh tay lắm

Tự mình vỗ rung cũng được mà bạn, nghe thì bồm bộp nhưng ko sao đâu, miễn là mình biết cách mà thao tác đúng. Mình vỗ rung cho bé từ hồi bé 4 tháng, BS Thư ở FV còn dạy mình cách vuốt để kích thích bé ho khi đàm dính ở cổ mà bé ko tự khạc ra được, rồi khi con muốn nôn thì phải cho con ngồi đầu cúi để giúp con nôn.

Trẻ con dẻo dai hơn mình tưởng các mẹ ạ, chỉ có điều biết là vậy nhưng sao mỗi lần nhìn con ốm là mẹ lại ko thiết ăn thiết uống gì, dù chỉ là sốt thôi.
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 218 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhdu Xem bài viết
    Theo như mình hiểu thì, vật lý trị liệu là một cách massage giúp bé tống được đàm nhớt ra ngoài. Ở HN mình đã hỏi trong VF nhưng họ ko có.

Năm nay qua Pháp mình đã cố gắng đăng ký của một BS trị liệu nhi, nhưng rủi là qua Pháp vào đúng dịp nghỉ hè nên chẳng book được.

Mình được bạn mình quay Video khi con anh chị ấy mang con đi massage trị liệu, bố mẹ nín thở luôn vì con khóc, mà anh chị ấy vẫn cắn răng mang con đi làm 1 tuần 2 lần, vì bữa đó bé nhà anh chị bị ho dữ mà BS bên đó không cho dùng kháng sinh (vì bé chỉ ho mà ko sốt)

Nghề này là 1 nghề hái ra tiền ở nước ngoài.
    Bạn ơi, có thể share video đó được không?:Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,907 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_chumeo Xem bài viết
    Bạn ơi, có thể share video đó được không?:Kiss:
    Rất tiếc là mình chỉ được xem hồi tháng 7 rồi mình ở Pháp, đến nhà anh chị ấy và có complain là bé ho suốt gần 1 tháng mà ko khỏi, anh chị ấy cho xem để mình quyết đình có làm cho bé nhà mình ko, nhưng vì thời điểm đó là nghỉ hè nên ko có một ai ở Paris nhận lời mình cả.

Đợt đó mình cho bé uống 1 loại thuốc thảo dược ở bên đó, có lẽ 1 phần nhờ khí hậu, một phần hợp thuốc bé hết ho, dù chỉ là sang đến bên đó sau có 5 ngày là bé hết ho, (hiện đang nhờ người mua hộ 20 lọ mang về Việt Nam, vì hồi ở bên đó mang về theo có 2 lọ, tưởng bà nội sẽ sang sau 2 tháng thì mang thêm về, nhưng vì bà đang ốm chả biết bao giờ mới sang)

Ngoài ra mình cũng mới nhờ mua được 1 loại thuốc để đặt hậu môn cho bé, phòng khi bé quá nhiều đàm, đêm ko ngủ được, viên thuốc đó có tác dụng tiêu đàm giúp bé ngủ ngon hơn.

Hôm nay mình ko có cả 2 loại thuốc đó bên cạnh để share tên thuốc với các mẹ, thứ 2 đi làm mình sẽ post lên để các mẹ tham khảo.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 153 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Em lôi topic này lên để mẹ nào biết ở HN có chỗ nào có phương pháp long đờm bằng vật lý trị liệu thì mách cho em với ah. Em biết ơn lắm lắm!
    Bé nhà em 1,5 tuổi rồi, đang ho và nhiều đờm kinh khủng, dùng phương pháp long đờm của mẹ Trâu mà không ăn thua :-(
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhdu Xem bài viết
    Rất tiếc là mình chỉ được xem hồi tháng 7 rồi mình ở Pháp, đến nhà anh chị ấy và có complain là bé ho suốt gần 1 tháng mà ko khỏi, anh chị ấy cho xem để mình quyết đình có làm cho bé nhà mình ko, nhưng vì thời điểm đó là nghỉ hè nên ko có một ai ở Paris nhận lời mình cả.

Đợt đó mình cho bé uống 1 loại thuốc thảo dược ở bên đó, có lẽ 1 phần nhờ khí hậu, một phần hợp thuốc bé hết ho, dù chỉ là sang đến bên đó sau có 5 ngày là bé hết ho, (hiện đang nhờ người mua hộ 20 lọ mang về Việt Nam, vì hồi ở bên đó mang về theo có 2 lọ, tưởng bà nội sẽ sang sau 2 tháng thì mang thêm về, nhưng vì bà đang ốm chả biết bao giờ mới sang)

Ngoài ra mình cũng mới nhờ mua được 1 loại thuốc để đặt hậu môn cho bé, phòng khi bé quá nhiều đàm, đêm ko ngủ được, viên thuốc đó có tác dụng tiêu đàm giúp bé ngủ ngon hơn.

Hôm nay mình ko có cả 2 loại thuốc đó bên cạnh để share tên thuốc với các mẹ, thứ 2 đi làm mình sẽ post lên để các mẹ tham khảo.
    Bạn ơi, bạn có thể cho mình tên 2 loại thuốc đó được không ? Nếu mà đúng là có thuốc đặt ở hậu môn mà tiêu được đờm thì tốt quá. Cảm ơn bạn nhiểu
    • 1,718 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Oanh dau