TIN TÀI TRỢ.

U nguyên bào thần kinh ở trẻ em

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.18K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho e hỏi cháu gái e năm nay mới hơn 3 tuổi vừa rồi cháu có hiện tượng sốt nhiều gia đình mới cho cháu đi chụp chiếu và kiểm tra ở viện nhi thì mới phát hiện cháu bị u nguyên bào thần kinh ở ổ bụng giai đoạn 4 rồi.Gia đình e hiện h đang rất sock với tin này bác sĩ đang hỏi ý kiến gia đình nếu gia đình đồng ý sẽ cho cháu nằm viện và điều trị bằng xạ trị hoặc nếu ko sẽ cho cháu về và chấp nhận số phận bác sĩ bảo có thể kéo dài được mấy tháng nữa thôi.Các mẹ cho e hỏi nếu điều trị bằng xạ trị thì có khả quan không????Gia đình e đang rất đau buồn không biết phải làm thế nào????Liệu cháu e có thể chữa được khỏi bệnh ko????hả các mẹ cháu e vẫn là một đứa trẻ hồn nhiên ngây thơ sao tự nhiên cháu có thể bị như thế chứ....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 74 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình không có kinh nghiệm gì trong bệnh này của bé nhưng mình cũng biết trên diễn đàn này có 1 mẹ cũng có con bị U nguyên bào thần kinh. Em bé vẫn phải chữa và theo dõi bệnh, hiện bé vẫn khỏe.
    Cũng vì có con bị căn bệnh tương tự nên mình biết 1 bé trong SG, sau thời gian phẫu thuật nằm viện giờ bé mới bắt đầu tập đi lại được. Chẳng nói trước được chuyện gì nhưng biết đâu phép lạ luôn xuất hiện khi mình có lòng tin. Hãy tin và hy vọng con vượt qua được số phận khắc nghiệt này. Nếu cần thêm kinh nghiệm và thông tin của mẹ các bé thì mình sẽ gửi cho bạn nhé!
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Vâng cám ơn bạn.Có lẽ là phải thế thôi sống và hi vọng dù chỉ là 1 tia hi vọng nhỏ.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trước mắt gia đình cứ phải theo chỉ dẫn của bs đã,trong quá trình điều trị thì xem xét tình hình,nhưng gia đình mình ở đâu? Nếu là khu vực miền nam thì cứ bv Nhi Đồng mà tiến,mình thấy ở đấy chữa bệnh nhi là nhất đấy,cầu chúc cho cháu mau vượt qua giai đoạn khó khăn này và sớm lành bệnh để lại cất tiếng cười bên ba mẹ và người thân
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hiện h cháu nhà mình đang nằm tại viện nhi Hà Nội khoa U bướu.Ngày hnj là cháu chính thức được các bác sĩ chỉ định chữa trị theo pháp đồ rồi.hi vọng sớm có kết quả tốt mang lại niềm vui cho gia đình mình.
    • 74 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mấy hôm rồi mình bận quá không vào web được. Bé nhập viện rồi hả bạn, ở U bướu Nhi HN thì sạch sẽ yên tâm rồi bạn ạ, chứ ở K thì kinh khủng lắm. Ở đâu đó trong bệnh viện có dòng chữ "Ở đâu có sự sống, ở đó có hy vọng". Cả nhà cùng chiến đấu với nhóc con nhé. Chúc bé sớm vượt qua giai đoạn khó khăn này, lúc nào gửi cho mình xin sdt vào hộp thư nhé, rảnh mình sẽ qua thăm bé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nam đầu búa Xem bài viết
    Mấy hôm rồi mình bận quá không vào web được. Bé nhập viện rồi hả bạn, ở U bướu Nhi HN thì sạch sẽ yên tâm rồi bạn ạ, chứ ở K thì kinh khủng lắm. Ở đâu đó trong bệnh viện có dòng chữ "Ở đâu có sự sống, ở đó có hy vọng". Cả nhà cùng chiến đấu với nhóc con nhé. Chúc bé sớm vượt qua giai đoạn khó khăn này, lúc nào gửi cho mình xin sdt vào hộp thư nhé, rảnh mình sẽ qua thăm bé.
    Vâng cám ơn anh.h chỉ biết hi vọng thôi a ak.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chào Bác Sỹ, chào các Bà Mẹ.
    con trai tôi hiện nay được 1 tuổi, khi bé được 5,5 tháng tuổi bé bị bệnh U nguyên bào thần kinh giai IV và đang điều trị. khi bé 5,5 tháng tuổi Bác Sỹ chuẩn đoán có một khối U khoảng 4.5cm nằm thượng thận phải đã di căn sang gan và tủy. phác đồ điều trị vào 7 toa thuốc, hiện giờ bé đã vào hết 7 toa và BS hội chuẩn lại thì ở tủy đã hoàn toàn bình thường, còn ở gan thì gan trái đã nhỏ còn rất ít tế bào di căn, gan phải còn hơi to và nhiều tế bào di căn hơn. khối U hiện giờ còn khoảng 1.5cm nằm sau phúc mạc. hiện giờ đã vào 7 toa rồi nên BS đưa ra hướng sinh thiết U để xét nghiệm xem âm tính hay dương tính?
    trộm vía bé! bé từ trước tới bây giờ rất ngoan ăn ngủ bình thường. hiện giờ cháu 12 tháng tuổi nặng 10kg, cao 76cm.
    gia đình em rất lo lắng về bệnh con mình. BS hay chị em nào biết về bệnh nay thì share cho em tham khảo với, và xét nghiệm âm tính hay dương tính thì hướng nó như thế nào? bệnh giai đoạn IV và IVs khác nhau như thế nào ạ? con trai em có chửa được không ah
    nếu anh chị nào có kinh nghiệm thì giải thích cho em những thắc mắc ở trên nhé và share cho em theo add mail: vuong_yen2000@yahoo.com
    em chân thành cảm ơn!
    • 95 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Giai đoạn 1: Bệnh được giới hạn trong một vùng của cơ thể (khư trú) và không có dấu hiệu của lan tràn bệnh. Khối u này có thể được lấy ra toàn bộ bằng phẫu thuật, hoặc có thể có một lượng rất nhỏ của khối u còn lại.
    Giai đoạn 2A: Bệnh còn khư trú và vẫn chưa bắt đầu lan tràn, nhưng khối u không thể được lấy ra hoàn toàn bằng phẫu thuật.
    Giai đoạn 2B: Bệnh còn khư trú và đã bắt đầu lan tràn vào các hạch bạch huyết gần đó.
    Giai đoạn 3: Bệnh đã lan tràn vào các cơ quan và các cấu trúc xung quanh, nhưng vẫn chưa lan tràn đến những vùng xa của cơ thể.
    Giai đoạn 4: Bệnh đã lan tràn đến các hạch bạch huyết xa, xương, tuỷ xương, gan, da hoặc các cơ quan khác.
    Giai đoạn 4S: Bệnh còn khư trú (như là trong giai đoạn 1, 2A hoặc 2B) và đã bắt đầu lan tràn đến gan, da hoặc đến một phạm vi nhất định của tuỷ xương. Giai đoạn này được tìm thấy ở trẻ em dưới 1 tuổi.
    Nếu bệnh đã lan tràn đến các phần xa của cơ thể, thì gọi là bệnh thứ phát, hoặc ung thư di căn.
    Nếu bệnh quay trở lại sau lần điều trị đầu tiên thì được gọi là ung thư tái phát.

Điều trị ở trẻ em nhỏ tuổi hơn:

U nguyên bào thần kinh là một typ ung thư bất thường bởi vì trẻ em nhỏ tuổi (dưới 12 tháng tuổi) có thể có những khối u có “nguy cơ thấp”. Bệnh giai đoạn 4S có thể tự nó trở nên tốt hơn. Đối với những trẻ em rất nhỏ tuổi này, việc điều trị tối thiểu hoặc thậm chí không cần điều trị có thể được đặt ra. Bệnh nhi sẽ chỉ cần được theo dõi một cách cẩn thận trong vài năm sau đó. Khối u sẽ thường tự biến mất hoàn toàn hoặc là có thể phát triển thành một khối u không phải ung thư (lành tính) được gọi là u hạch thần kinh.
    Các u hạch thần kinh thường là không có hại và sẽ không gây ra bất cứ vấn đề nào hoặc không cần đến bất cứ loại điều trị nào.
    Hầu hết trẻ em dưới 12 tháng tuổi có u nguyên bào thần kinh được chữa khỏi.
    Đây là mình trích trong trang web ungthu.net.vn. Bạn vào trang này tìm hiểu kỹ hơn.
    Con mình cũng bỉ u nguyên bào võng mạc nên đọc những tâm sự này của bạn mình đồng cảm với bạn. chúc bé mau chóng khỏi bệnh.
    • 95 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

nếu bạn băn khoăn lo lắng về tình hình của con, muốn biết các xét nghiệm chỉ định của BS rỏ ràng bạn có thể tìm hiểu xem BS điều trị có phòng mạch riêng hay không, nếu có bạn qua phòng mạch gặp trực tiếp BS. Con mình cũng thế, vừa điều trị ở BV, lúc nào cần gặp BS mình qua phòng mạch khám có thể đem những thắc mắc lo lắng mà hỏi trực tiếp vì trong BV mình không nói chuyện nhiều với BS được.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cam on ban.
    the con ban hien nay the nao roi ban
    vi minh ko co thoi gian len forum nhieu nhung minh cam on ban ve bai viet nay nhe.
    be nha minh tuan truoc co sinh thiet xet nghiem thi hien gio u o gan giam nhieu va dan hoai tu te bao ac do nen BS ko co ket luan am tinh hay duong tinh ban ah
    ban co gang mong be nha ban mau khoi benh.
    • 95 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

bé khỏe, đang học lớp lá rồi. 6 tháng mình đưa bé đi khám định kỳ một lần.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con gái thứ 2 của mình được 14 tháng tuổi, bé cũng bị u nguyên bào thần kinh, khối u nguyên phát nằm ở nền sọ và đã di căn xuống các hạch ở 2 bên cổ. Để điều trị bệnh cho bé, Bác sĩ bảo phải vào hoá chất, sau đó phẩu thuật rồi xạ trị. Trong khi đó bé vừa bị viêm phổi rất nặng phải thở máy, nay phổi tạm ổn nhưng tình trạng sức khỏe của bé còn rất yếu, nếu vào hoá chất ko biết bé có trụ nổi ko. Cả gia đình mình đang rat hoang mang. Có phương pháp điều trị nào cứu được bé mà ko phải hoá trị, xạ trị và phẩu thuật? Có bé nào bị u nguyên bào thần kinh được điều trị khỏi ko? Bệnh viện nào trong nước giỏi điều trị bệnh này nhất? Ai biết làm ơn hãy cho mình thông tin. Việc rất gấp mong các bạn trả lời sớm. Minh cảm ơn nhiều.
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào bạn.trước tiên mình chia buồn cùng gia đình bạn.Với những câu hỏi của bạn ở trên thì mình cũng trả lời bạn theo suy nghĩ và sự hiểu biết của mình là : Nếu là ung thư thì tùy vào loại ung thư và giai đoạn của bệnh thì sẽ có pháp đồ điều trị riêng nhưng phần đa ung thư phải dùng hóa trị và xạ trị.
    Hóa trị và xạ trị sẽ làm cho khối u teo đi và đến khi teo nhỏ lại có thể phẫu thuật cắt bỏ khối u.
    Bạn nên nghe tư vấn của bác sĩ nhé.Hiện tại bệnh viện tốt nhất điều trị mình nghĩ vẫn là viện nhi trung ương bạn nên cho cháu vào đó kiểm tra và nghe tư vấn của bác sĩ nhé.Bệnh u nguyên bào thần kinh nếu được phát hiện sớm và điều trị kịp thời sẽ có hi vọng điều trị khỏi bệnh đấy.
    Chúc cháu mau khỏi bệnh.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn. Vậy cháu của bạn thế nào rồi ạ? Có phải con của chị nguyethong011079 cũng bị bệnh này và đã được chữa khỏi phải ko ạ?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cuongprod có phải là bố mẹ của bé Nhật Cường ko?
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình k rõ đâu.Mình chỉ là cậu của cháu thôi b ak.
    có nhiều trường hợp khỏi bênh lắm chứ.thỉnh thoảng có giúp anh chị đưa cháu ra viện thì mình cũng nghe kể nhiều trường hợp khỏi lắm b ak.
    • 95 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyenbaovy Xem bài viết
    Cảm ơn bạn. Vậy cháu của bạn thế nào rồi ạ? Có phải con của chị nguyethong011079 cũng bị bệnh này và đã được chữa khỏi phải ko ạ?
    con mình bị u nguyên bào võng mạc, nằm trong mắt bạn à. Mình mất một năm để điều trị cho con, phẫu thuật, hóa trị và xạ trị. Đã 4 năm trôi qua rồi, 6 tháng tái khám một lần. Những bé bị ung thư thì chỉ có BV Nhi mổ, xong chuyển qua BV Ung bướu, BV Ung bướu không mổ mà điều trị sau mổ thôi. Chúc bé khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khổ thân các bé quá!
    cVJSp7
    • quethanh90bt Khách
    • 2 năm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuongprod Xem bài viết
    Xin chào Bác Sỹ, chào các Bà Mẹ.
    con trai tôi hiện nay được 1 tuổi, khi bé được 5,5 tháng tuổi bé bị bệnh U nguyên bào thần kinh giai IV và đang điều trị. khi bé 5,5 tháng tuổi Bác Sỹ chuẩn đoán có một khối U khoảng 4.5cm nằm thượng thận phải đã di căn sang gan và tủy. phác đồ điều trị vào 7 toa thuốc, hiện giờ bé đã vào hết 7 toa và BS hội chuẩn lại thì ở tủy đã hoàn toàn bình thường, còn ở gan thì gan trái đã nhỏ còn rất ít tế bào di căn, gan phải còn hơi to và nhiều tế bào di căn hơn. khối U hiện giờ còn khoảng 1.5cm nằm sau phúc mạc. hiện giờ đã vào 7 toa rồi nên BS đưa ra hướng sinh thiết U để xét nghiệm xem âm tính hay dương tính?
    trộm vía bé! bé từ trước tới bây giờ rất ngoan ăn ngủ bình thường. hiện giờ cháu 12 tháng tuổi nặng 10kg, cao 76cm.
    gia đình em rất lo lắng về bệnh con mình. BS hay chị em nào biết về bệnh nay thì share cho em tham khảo với, và xét nghiệm âm tính hay dương tính thì hướng nó như thế nào? bệnh giai đoạn IV và IVs khác nhau như thế nào ạ? con trai em có chửa được không ah
    nếu anh chị nào có kinh nghiệm thì giải thích cho em những thắc mắc ở trên nhé và share cho em theo add mail: vuong_yen2000@yahoo.com
    em chân thành cảm ơn!
    Bạn ơi,giờ con bạn sao rồi?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2