TIN TÀI TRỢ.

U bì kết giác mạc bẩm sinh

• 4 Lượt chia sẻ
  • 32.3K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Bé nhà em lúc sinh ra đã có một đốm trắng ở lòng đen mắt, đầy tháng cháu đi khám được xác định là U bì kết giác mạc, sẽ phải theo dõi để chờ cháu lớn thì phẫu thuật. Bác sỹ có nói phẫu thuật khá phức tạp vì nếu khoét nông thì để lại sẹo, khoét sâu thì có thể bị thủng...

Về nhà, em google thì không có nhiều thông tin về bệnh này lắm, không biết có liên quan gì đến bệnh ung thư mắt không. Nếu mẹ nào có kinh nghiệm hay hiểu biết gì về bệnh này thì chia sẻ với em nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ngày sinh ra, em Mèo có một đốm trắng trong lòng đen của mắt. Mẹ phát hiện ra, lo lắng hỏi mọi người xung quanh, "trẻ con sơ sinh, mắt nó còn phát triển", hơn nữa thấy mắt con vẫn hoạt động bình thường nên yên tâm để Mèo đầy tháng mới đi khám.Đầy tháng, đi khám ở phòng khám tư của 1 bác sỹ khá nổi tiếng... Mèo bị "U bì kết giác mạc", theo dõi 3-4 tháng cho cứng cáp rồi sẽ phẫu thuật để loại bỏ khối u. Quan điểm của bác sỹ là nếu không phẫu thuật sớm thì khối u có thể phát triển sâu xuống phía dưới làm thủng giác mạc và khi đó sẽ phải thay giác mạc! Bác sỹ có nói đây là 1 phẫu thuật phức tạp vì không dám khoét sâu xuống, sẽ chỉ nạo phía trên và để lại sẹo. Bác sỹ cho 2 thuốc: 1 kháng sinh, 1 nước mắt nhân tạo nhằm bào mòn khối u và hẹn 3 tháng sau khám lại.Mặc dù rất lo lắng, nhưng mẹ cũng chỉ biết chăm chỉ nhỏ mắt cho Mèo và theo dõi cẩn thận. Google cũng không có kết quả gì vì ko biết term tiếng Anh mà tiếng Việt thì không có bất kỳ bài viết nào về bệnh này.Mèo tròn 3 tháng, đốm trắng to lên rõ rệt nên đi khám lại. Bác sỹ chỉ định mổ trong 1 tháng tới!!! Sau khi đi hỏi han một số cô chú, mẹ cross check được với 2 bác sỹ mắt khác. Kết quả làm mẹ khá bất ngờ. Quan điểm của của các bác sỹ này hoàn toàn trái ngược!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Limbal dermoid - U bì kết giác mạc. Nếu search googke thì sẽ thấy khá nhiều tài liệu về bênh này. Về cơ bản, trong cấu trúc mắt khi em bé trong bụng mẹ đã hình thành khối u. Độ nông sâu của khối u đã được xác định tại thời điểm này, do đó khả năng khối u phát triển sâu xuống là rất hiếm. Kích cỡ của khối u sẽ phát triển tỷ lệ với việc phát triển của mắt. Đối với khối u của Mèo, rất may là khối u không chạm đến trục thị giác, do đó không ảnh hưởng đến khả năng nhìn của em. Vì vậy chưa có chỉ định phẫu thuật đối với trường hợp này mà sẽ chờ khi em 4-5 tuổi để kiểm tra khả năng thị lực của em xem có ảnh hưởng gì không. Nếu không ảnh hưởng thì có thể chờ khi em lớn để phẫu thuật và việc phẫu thuật này chỉ mang tính chất thẩm mỹ, tức là bào khối u xuống bề mặt của mắt nhưng không bào sâu xuống. Nhẹ nhõm vì những thông tin khá positive ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 48 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chính xác !
    Ánh Mắt Trẻ Thơ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bài viết hữu ích lắm bạn!Thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mèo đã 14 tháng. Nhìn qua, nhiều bác tưởng em có một gỉ mắt rất lớn, rồi trách khéo mẹ không nhỏ mắt cho con Nhưng nhiều bác lại có ánh mắt ái ngại cho mẹ hay sợ sợ khi nhìn con, vì thực sự u bì này nhìn rất rõ trong con ngươi mắt, làm cho em có ánh mắt khác với bạn cùng trang lứa. Hy vọng khi con lớn lên sẽ không bị phân tâm vì những ánh mắt ấy, zai ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào mẹ Meggie. Em cũng là một mẹ trẻ, nhóc nhà em được gần 14 tháng- kém Mèo nhà mẹ 3 tháng. Con đi khám hồi 1 tháng, cũng chẩn đoán U bì kết giác mạc. Rất muốn làm quen với mẹ để cùng chia sẻ thông tin. Bé nhà mẹ đã phẫu thuật chưa ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, mình đã PM sdt để cùng trao đổi nhé.

Sau khi tham vấn ý kiến của một số bác sỹ và nghiên cứu tài liệu trên mạng, mình túm lại như thế này:
    - Nếu U bì mà ảnh hưởng tới thị lực --> Sẽ có chỉ định mổ.
    - U bì mà không ảnh hưởng tới thị lực --> Mổ chỉ phục vụ mục đích thẩm mỹ.

Với bạn Mèo, u bì không ảnh hưởng đến trục thị giác nên hiện tại bác sỹ không e ngại về vấn đề này. Dự tính đến khoảng 4 tuổi sẽ cho kiểm tra thị lực để kiểm tra xem u bì có gây loạn thị gì không (mình hiểu như vậy).

Cái kết luận mà mình quan tâm nhất là U bì không phát triển lan rộng bao phủ bề mặt của mắt hay phát triển sâu xuống làm thủng giác mạc, mà sẽ chỉ phát triển cùng với tốc độ phát triển khối mắt.

Về mổ thẩm mỹ thì nên để lúc lớn hẳn làm cũng được, không nhất thiết là làm lúc bé.

Nhiều lúc nhìn thương bạn ý lắm cơ, nhưng vẫn thấy may mắn hơn nhiều bạn khác. Vào viện mắt mới thấy nhiều bệnh bẩm sinh về mắt đáng sợ hơn nhiều

Chỉ mong khi con lớn hơn và nhận biết tật của mình, mọi người xung quanh sẽ không nhìn con với ánh mắt kỳ lạ!!!!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các me!. Mon nhà em cũng bị "u bì kết giác mạc" bẩm sinh. Năm nay cháu được 27 tháng tuổi. Em cũng cho cháu đi khám nhiều lần nhưng không nhận được câu trả lời rõ ràng. Mẹ nào có con bị bệnh giống trường hợp của Mon nhà em cho em hỏi: phẫu thuật mắt cho bé có để lại di chứng gì không? có để lại sẹo không? phẫu thuật có khó không và phẫu thuật ở đâu?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Sau khi trao đổi với một số bác sỹ thì mình hiểu là phẫu thuật chỉ là bào mỏng phần u bị lồi lên trên. Sau khi bào thì trên mắt vẫn có sẹo màu hồng. Không rõ có công nghệ phun lại màu đen cho phần u đó không. Mình chưa nghiên cứu vì cũng không xác định phẫu thuật sớm. Nó chỉ là vấn đề thẩm mỹ. Biết đâu 10 năm nữa công nghệ phẫu thuật sẽ tiến bộ, sẽ không để lại sẹo nhỉ

Bạn search limbal dermoid removal sẽ ra thấy 1 clip bác sỹ phẫu thuật u bì ntn ( tớ nhìn thấy hơi sợ sợ)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

,các mẹ ơi,con em moi hơn một tháng,đi khám ở viện mắt trung ương cũng bị u bì kết,thương con quá,search mới thấy ra dd mình có chủ đề này nên vào chia sẻ cùng các mẹ
    Nhuưng cái u bì trên mắt con em khá to ạ,bsi hẹn 3 m sau khám lại,chưa nói gì thêm,e ko dám hỏi bs ko biết sớm nhất có thể phẫu thuật cho.con là tới khi nào,bây h con mới gần2 tháng,e muốn làm càng sớm trước khi con lớn biết soi gương và nhận ra,e sợ mọi ng nhìn con,con laị tủi thân,các mẹ ơi,em và các me cần làm gì giup các con đây ạ!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào mẹ nó,

Bạn khám ở viện mắt TƯ là khám bác sỹ nào. Bạn xem u bì có lan đến trục thị giác (là chấm đen giữa mắt ý) không? Nếu có thì có nghĩa là sẽ có ảnh hưởng đến khả năng nhìn của con và sẽ cần can thiệp phẫu thuật sớm. Nếu không thì sẽ không thì việc phẫu thuật chỉ mang tính thẩm mỹ và có thể đợi khi con lớn mới làm. Chứ em bé tí tẹo mà lên bàn mổ thì thương lắm!

Con mình đã 2 tuổi, khi gặp người lạ vẫn hay bị hỏi thăm. Hồi đầu mình còn thấy buồn vì con bị nhìn với những ánh mắt lạ như thế. Nhưng bây giờ đã quen và mình sẽ dạy con rằng đây là một điểm đặc biệt mà con khác với bạn khác, vậy thôi. Thái độ mình tích cực thì con sẽ như vậy bạn ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em khám bs Hạnh,hình như là phó khoa khám bệnh viện mắt TƯ ạ.Chị cho bé đi khám ở đâu và bsi nào ạ?e ko biết bs nào tốt mà bsi nào nhận theo dõi cho cháu bây giờ,u bì trong mắt con em nó ko lấn vào đồng tử nhưng kích thước rất to chứ k chỉ là chấm trắng,nó hơi gồ lên và chiếm hơn 1/3 mắt nên rõ lắm,ko biết con có khó chịu lắm ko,thương các con qúa.Chị Meggie có định cho con mổ ko ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chắc chắn là sẽ mổ, nhưng để con lớn hẳn và xem công nghệ mổ thế nào. Vì các bác sỹ nói mổ xong vẫn còn sẹo trắng.

Mình nhìn trông khó chịu vậy thôi chứ con ko có cảm giác gì đâu. U bì con nhà chị cũng to, càng lớn nhìn càng rõ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị Meggie oi chị cho bé khám ở đâu ạ,có theo bác sĩ nào không? Em cũng muốn tìm bs nào chuyên mổ để khám cho con cho tiện theo dõi,xem trường hợp con em có ảnh hưởng nhiều thị lực ko ạ? Chị có biết bs nào tốt chỉ cho em với ạ!!!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình cũng có bé Trai 28 tháng tuổi, lúc sinh ra đã có 1 chấm trắng trong mắt. Đi khám ở BV mắt TP.HCM bs bảo cháu bị "u bì giác mạc" chưa có kết luận cụ thể. Phải theo dõi và kiểm tra định kỳ hàng năm xem vết trắng có lan ra thêm không. Nếu có ảnh hưởng thị lực thì mới phẩu thuật, nếu không thì không nên vì phẩu thuật trong mắt rất khó và để lại vết sẹo màu trắng.
    Hiện tại bé 28 tháng tuổi, mình cũng rất muốn đi khám lại và làm phẩu thuật cho bé vì lí do thẩm mỹ. Vì đi đâu mọi người cũng hỏi, tò mò...
    Mẹ nào có thông tin về bệnh này tư vấn cho mình với nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thông tin bác sỹ tư vấn cho bạn cũng tương tự với các bác sỹ đã khám cho con mình và những j mình tìm hiểu đc cách đây 2 năm.

Phẫu thuật chỉ mang tính thẩm mỹ và vẫn để lại sẹo màu trắng trong mắt. Nên mình định để con lớn hẳn mới làm. Hiện tại chỉ theo dõi sự phát triển của u bì đó thôi.

Mình cũng đang nghĩ cách trả lời cho mọi người xung quanh một cách positive khi đc hỏi về tật của con, mà con không cảm thấy bị mặc cảm... Nhưng chưa nghĩ ra..
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ!
    Đọc những dòng tâm sự của các mẹ em hiển được nỗi lo của các chị. Nhưng các Chị đừng quá lo lắng vì em là 1 trong số những ng không may mắn khi có U bì kết giác mạc bẩm sinh. Từ lúc mới sinh ra Bố mẹ em đã rất lo lắng cho thị lực của em. Đưa em đi khám rất nhiều lần, các bác sỹ đều khuyên nen để khi em lớn đầy đủ sức đề kháng hãy phẫu thuật bỏ u bì đi. Và thật sự là vì tâm lý bố mẹ tạo cho em nên em rất lạc quan ko hề lo ngại vì đôi mắt này... Giờ em gần 30 tuổi rồi, mấy năm em đi kiểm tra mắt 1 lần và thị lực của em ko hề thay đổi. vẫn 20/20 như trước, nhìn rất rõ ràng.... nhưng vì thẩm mỹ nên em quyết định cuối tuần này em đi phẫu thuật để bỏ khối u đó... E cũng hơi lo lắng ko biết là cứ để như thế này mà thị lực của mình vẫn không hề giảm. ko biết sau khi em phẫu thuật xong sẽ ntn. Cầu mong là mọi sự bình an. Các Chị chịu khó chăm sóc mắt cho các bé nhé. Rồi mọi chuyện sẽ ổn thôi...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Muốn con không bị phân tâm vì những ánh mắt ấy thì Anh chị phải là ng đầu tiên tạo sự tự tin cho con từ nhỏ. E cảm thấy Hạnh phúc vì Bố mẹ đã tạo sự tự tin cho em từ nhỏ. nên em ko cảm thấy bị mặc cảm gì cả.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E chào các anh chị. cún nhà em cũng bị tật này bẩm sinh, giờ cháu đã được 25 tháng, hiện tại cháu rất nhanh, nhìn thấy bình thương nhưng Thực sự vợ chồng em rất lo mặc dù đã đi khám ở chỗ Bác Sy Ngọc ( nam ) khoa mắt bệnh viện nhi. Bác sỹ dặn 6 tháng đi khám lại 1 lần. Có ai co kinh nghiệm hoặc chữa chị cho con rồi, cho em xin nick yahoo, skype, hoăc facebook để chia sẻ và tư vấn giúp em nhé. Em cảm ơn. chị Honghanh2014 cho em nick của chị nhé
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2