TIN TÀI TRỢ.

tuyến hung to

• 1 Lượt chia sẻ
  • 41.9K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 173 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hôm nay em đưa bé đi khám tại viện Nhi, chụp tim phổi và thử máu. Trong kết quả thử máu có ghi Bạch cầu là 14.14, thở khò khè, hai phổi không có tổn thương nhu mô, cháu không sốt không ho, không có biếu hiện thở nhanh, thở gấp, chụp phổi có ghi là tuyến hung to, có hiện tượng rối loạn tiêu hóa kéo dài, kết quả thử phân không thấy máu, mũi, KST và nấm. Bác sỹ kết luận là viêm phế quản., kê cho uống kháng sinh, men tiêu hóa? (cách đây 2 tuần cháu đã uống Cefixim để điều trị nhiễm khuẩn đường tiêu hóa.) Còn tuyến hung to bác sỹ giải thích đấy là do bẩm sinh, nguyên nhân gây ra khò khè, yêu cầu sau khi chữa xong VFQ thì quay lại viện điều trị trong 2 tuần? Em băn khoăn quá, có mẹ nào gặp trường hợp này chưa ạ, cho em hỏi với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Tuyến hung là một tuyến để tạo máu khi bé còn là bào thai. Bình thường đến khoảng 2 tuổi thì tuyến này sẽ teo hết vì không còn tác dụng gì. Nhưng ở một số bé (không ít lắm) thì tuyến này không teo đi, cản trở đường hô hấp của bé và làm giảm hệ miễn dịch của bé. Những bé có tuyến hung to thường có biểu hiện nhiều mồ hôi, hay viêm hô hấp, hay ốm vặt. Nếu để to quá thì phải mổ để bóc tách. Nhưng đa số trường hợp, khi phát hiện ra, bác sỹ cho uống Pretnizolon (mình không nhớ cách viết tên chính xác) thì tuyến này sẽ teo đi. Cũng có bác sỹ quan điểm là kệ nó rồi sẽ teo.
    Mùa hè năm ngoái, vì chẳng biết tuyến hung là gì, nên mình đã khóc suốt 1 tuần khi nghe bác sỹ bảo con bị tuyến hung to. Nhưng sau 2 tuần uống thuốc, khoảng 2 tháng sau chụp x-quang lại thì tuyến hung đã teo gần hết. Bạn đừng quá lo lắng nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 173 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi longvan
    Tuyến hung là một tuyến để tạo máu khi bé còn là bào thai. Bình thường đến khoảng 2 tuổi thì tuyến này sẽ teo hết vì không còn tác dụng gì. Nhưng ở một số bé (không ít lắm) thì tuyến này không teo đi, cản trở đường hô hấp của bé và làm giảm hệ miễn dịch của bé. Những bé có tuyến hung to thường có biểu hiện nhiều mồ hôi, hay viêm hô hấp, hay ốm vặt. Nếu để to quá thì phải mổ để bóc tách. Nhưng đa số trường hợp, khi phát hiện ra, bác sỹ cho uống Pretnizolon (mình không nhớ cách viết tên chính xác) thì tuyến này sẽ teo đi. Cũng có bác sỹ quan điểm là kệ nó rồi sẽ teo.
    Mùa hè năm ngoái, vì chẳng biết tuyến hung là gì, nên mình đã khóc suốt 1 tuần khi nghe bác sỹ bảo con bị tuyến hung to. Nhưng sau 2 tuần uống thuốc, khoảng 2 tháng sau chụp x-quang lại thì tuyến hung đã teo gần hết. Bạn đừng quá lo lắng nhé!
    Đúng là em bé nhà em có biểu hiện là nhiều mồ hôi, viêm hô hấp và hay ốm vặt từ khi mới sinh ra, em cứ nghĩ là do còi xương, bây giờ nghe chị nói em mới biết là còn do nguyên nhân này nữa. Cầu trời lậy phật cho bé không phải phẫu thuật bóc tách. Thuốc chị nói Pretnizonlon nghe na ná giống thuốc điều trị lao không ạ? không biết sau này có ảnh hưởng gì không, em cũng lo lắng lắm. Sau khi tuyến này teo đi, cháu có khỏe lên và hết các bệnh hô hấp không ạ? Bé nhà em mới năm tháng mà uống kháng sinh mấy lần rồi, thương quá, tuyến hung này có cản trở việc ăn uống không mà bé lười ăn khủng khiếp luôn. Cám ơn sự quan tâm của chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 173 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thelastoldcowboy
    Pretnizonlon ko phải thuốc đt lao, mà là thuốc kháng viêm dùng trong nhiều trường hợp. Cho ăn no trước khi uống.
    Bác ơi vậy sao phải dùng thuốc kháng sinh xong mới dùng thuốc này ạ? Em hỏi bác sỹ Tâm viện Nhi thì được câu trả lời là em hỏi nhiều quá chị sốt hết cả ruột, huhu, em không biết thì em mới hỏi chứ ạ.
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Thuốc đó là một loại thuốc nội tiết, chỉ có hại nếu dùng liều cao và dùng trong thời gian rất dài, còn nếu uống liều thấp trong 2 tuần thì không ảnh hưởng gì đến em bé cả. Bác sỹ giải thích là cơ thể bé sản xuất thiếu một loại nội tiết gì đó nên không đủ để làm teo tuyến hung, nên cho uống bổ sung loại nội tiết đó. Loại này không được uống sau 3h chiều vì giờ đó cơ thể sản xuất ra nhiều nội tiết đó hơn. Bạn có thể mang phim của bé đến nhà bà bác sỹ Đinh Thị Quý, bà là trưởng khoa Tai Mũi Họng viện Nhi đã về hưu, bà sẽ giải thích cặn kẽ và chỉ định uống thuốc rất chi tiết. Ngoài ra bà Quý chữa hô hấp trẻ nhỏ rất tốt vì chỉ dùng thuốc rất nhẹ, ít dùng kháng sinh. Địa chỉ bà ở phố Quan Nhân, mình không nhớ số nhà, nhưng ở trong ngõ, cạnh một cái đình. Hình như là: 37E ngõ 144 Quan Nhân thì phải. Để mình check lại rồi post lên sau vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 173 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi longvan
    Thuốc đó là một loại thuốc nội tiết, chỉ có hại nếu dùng liều cao và dùng trong thời gian rất dài, còn nếu uống liều thấp trong 2 tuần thì không ảnh hưởng gì đến em bé cả. Bác sỹ giải thích là cơ thể bé sản xuất thiếu một loại nội tiết gì đó nên không đủ để làm teo tuyến hung, nên cho uống bổ sung loại nội tiết đó. Loại này không được uống sau 3h chiều vì giờ đó cơ thể sản xuất ra nhiều nội tiết đó hơn. Bạn có thể mang phim của bé đến nhà bà bác sỹ Đinh Thị Quý, bà là trưởng khoa Tai Mũi Họng viện Nhi đã về hưu, bà sẽ giải thích cặn kẽ và chỉ định uống thuốc rất chi tiết. Ngoài ra bà Quý chữa hô hấp trẻ nhỏ rất tốt vì chỉ dùng thuốc rất nhẹ, ít dùng kháng sinh. Địa chỉ bà ở phố Quan Nhân, mình không nhớ số nhà, nhưng ở trong ngõ, cạnh một cái đình. Hình như là: 37E ngõ 144 Quan Nhân thì phải. Để mình check lại rồi post lên sau vậy
    Chị làm ơn check lại cho em số nhà và số điện thoại luôn nhé. Cám ơn chị nhiều
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thocmay
    Chị làm ơn check lại cho em số nhà và số điện thoại luôn nhé. Cám ơn chị nhiều
    Nhà 37E ngõ 144 Quan Nhân Điện thoại: 8586197
    • 140 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

đúng rồi bé nhà mình ngày trước cũng ho, thở khò khè đi khám của bác sỹ trưởng khoa TMH bệnh viện nhi TW cũ đã về hưu nay nhưng ông cụ vừa mới chết năm ngoái rồi cũng bắt bé nhà mình chụp phim chuẩn đoán là tuyến hung to và phải uổng prestisolon để chi tuyến hung teo lại. Đây là một loại thuốc kháng viêm chữa được rất nhiều nhiều bệnh nói chung bình thường dùng thì không tốt. Bác sỹ rất ít kê những loại này nhưng trong một số trường hợp bệnh lý thì nó được sử dụng theo phác đồ điều trị rất hiệu quả mà không gây tác dụng phụ nhiều. Trên thực tế các thuốc celesten mà nác sỹ hay kê đơn cho các bé uống cũng là một dạng của prestisolon thôi.
    Bé nhà mình cũng phải điều trị trong vòng 2 tuần bằng thuốc đó với liều lượng giảm dần và tứ từ. Lúc trước mang đi hỏi những bác sỹ khác ai cũng nói là thuốc đó có nhiều tác dụng phụ sao lại cho bé uống. Mình sợ quá khóc hết nước mắt và mang đi hỏi nhiều người và cả bác sỹ điều trị. Ông ý nói là không sao nếu dùng trong một thời gian ngắn và điều trị theo đúng phác đồ. Mình cung tham khảo một số bác sỹ khác thì họ cũng cho phác đồ điều trị nhưu vậy trong những trường hợp điều trị về tuyến hung
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi chút với. Con trai em (18 tháng) vừa mới được phát hiện là có tuyến hung to. Theo hướng dẫn thì em cũng gọi điện cho Bác Quý và được bác giới thiệu cho khám cho BS Hoàn, trưởng khoa nội tiết Viện Nhi TW. BS cũng kê cho con em thuốc Pretnisolon nhưng bác lại cho uống ngày 2 viên chia hai lần một cách đều đặn uống trong 20 ngày. Em đọc chỉ dẫn trong hộp thuốc thì thấy khuyến cáo là điều trị tăng cường lúc đầu sau đó cho liều giảm dần. Giờ đọc bài cũng thấy Mẹ của Puppy&Kitty nói vậy. Vậy các mẹ có thể nói rõ hơn cho em về thông tin này được không? Con em đang uống ngày đầu tiên. Mong các mẹ trả lời nhanh giúp với!!! Em cám ơn!
    • 140 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebisam
    Các chị cho em hỏi chút với. Con trai em (18 tháng) vừa mới được phát hiện là có tuyến hung to. Theo hướng dẫn thì em cũng gọi điện cho Bác Quý và được bác giới thiệu cho khám cho BS Hoàn, trưởng khoa nội tiết Viện Nhi TW. BS cũng kê cho con em thuốc Pretnisolon nhưng bác lại cho uống ngày 2 viên chia hai lần một cách đều đặn uống trong 20 ngày. Em đọc chỉ dẫn trong hộp thuốc thì thấy khuyến cáo là điều trị tăng cường lúc đầu sau đó cho liều giảm dần. Giờ đọc bài cũng thấy Mẹ của Puppy&Kitty nói vậy. Vậy các mẹ có thể nói rõ hơn cho em về thông tin này được không? Con em đang uống ngày đầu tiên. Mong các mẹ trả lời nhanh giúp với!!! Em cám ơn!
    cái này bạn nên tham khảo lại với bác sỹ điều trị. không nên tùy tiện sửa đổi phác đồ điều trị của bác sỹ. Cũng nên nêu thắc mắc của bạn với những trường hợp khác là điều trị liều giảm..sao phác đồ của bác sỹ là như thế để xem lời khuyên của bác sỹ đang điều trị cho con bạn giải thích thế nào?
    Mình thấy tuy cùng một bệnh nhưng bác sỹ nhi cho một phác đồ khác còn bác sỹ chuyên khoa cho một phác đồ khác đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 425 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cu tý nhà này lúc bé cũng được chuẩn đoán là tuyến hung to. cũng phải uống Prenisolon. Thậm chí có lần mình mang con vào cả viện Nhi Bs còn kê uống cả 30 viên liền cơ (nhưng mình sợ cũng chẳng cho uống). Hồi đầu mẹ còn chẳng hiểu thuốc Prenisolon ấy là ntn, cứ cho uống đại khái, có nghĩa là uống ngày 2 lần sáng và tối.Sau đọc kỹ hướng dẫn sử dụng là chỉ được uống vào buổi sáng sau khi ăn thôi. Mình tống được cho nó được gần 20 viên rồi chẳng biết có ảnh hưởng gì không. Nhưng bệnh này chỉ xuất hiện ở trẻ nhỏ, hầu như trên 1 tuổi là hết, tuyến đó tự teo nhỏ lại. Theo mình biết bs Hoàn ở viện Nhi là bs đúng chuyên khoa đấy. Đây là 1 bệnh về nội tiết. Các mẹ có thể đọc thêm ở mục tham khảo phần sức khoẻ- mục về hô hấp.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em không liên lạc được với BS Hoàn, nhưng gọi cho bác Quý thi bác khuyên em là cứ nên tuân thủ theo phác đồ của bác sĩ. Đúng như mẹ Puppy&Kittty nói, bác Quý cũng giải thích cho em là mỗi BS có một trường phái điều trị khác nhau, như người thì ưa chuộng phác đồ hình sin, người thì theo phác đồ tăng cường-giảm đều, người thì theo phác đồ chia đều. Bác Quy bảo em là BS Hoàn có thể tin cậy được nên đừng gọi điện hỏi lại kẻo bác ấy nhiều việc là hay cáu lắm. Chắc em cứ theo đơn như vậy thôi. Nhưng các mẹ ơi, các mẹ bổ sung giùm cho em kinh nghiệm của các mẹ với, cụ thể là các bé điều trị lúc bao nhiêu tháng, uống bao lâu thì khỏi, uống như thế nào, trong giai đoạn uống thuốc các cháu có thấy khó chịu gì không, khi chụp lại tuyến hung có nhỏ đi không, sau đó các cháu có giảm được các bệnh về hô hấp không? Các mẹ giúp cho với nhé! Em cám ơn!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em xin bổ sung la BS Hoàn kê cho con em 40 viên cơ, uống trong vòng 20 ngày, mỗi ngày 2 viên, chia 2 lần!!!
    • 140 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Em không liên lạc được với BS Hoàn, nhưng gọi cho bác Quý thi bác khuyên em là cứ nên tuân thủ theo phác đồ của bác sĩ. Đúng như mẹ Puppy&Kittty nói, bác Quý cũng giải thích cho em là mỗi BS có một trường phái điều trị khác nhau, như người thì ưa chuộng phác đồ hình sin, người thì theo phác đồ tăng cường-giảm đều, người thì theo phác đồ chia đều. Bác Quy bảo em là BS Hoàn có thể tin cậy được nên đừng gọi điện hỏi lại kẻo bác ấy nhiều việc là hay cáu lắm. Chắc em cứ theo đơn như vậy thôi. Nhưng các mẹ ơi, các mẹ bổ sung giùm cho em kinh nghiệm của các mẹ với, cụ thể là các bé điều trị lúc bao nhiêu tháng, uống bao lâu thì khỏi, uống như thế nào, trong giai đoạn uống thuốc các cháu có thấy khó chịu gì không, khi chụp lại tuyến hung có nhỏ đi không, sau đó các cháu có giảm được các bệnh về hô hấp không? Các mẹ giúp cho với nhé! Em cám ơn!
    nếu bác sỹ đã nói thế thì bạn nên yên tâm cho con sử dụng thuốc theo phác đồ cảu bác sỹ. Bé nhà mình chữa tuyến hung lúc còn rất bé 3 tháng tuổi. tuyến hung sau đó cũng teo thật. từ lúc chưa xong tuyến hung trộm vía bé không bị bệnh về đường hô hấp mấy nhưng đến khoảng 18 tháng thì bắt đầu bé bị về đường hô hấp rất nhiều đến bây giờ hơn 2 tuổi trung bình một tháng bị 2 lần uống kháng sinh liên tục nhưng cứ hề thời tiết thay đổi là bị dính chưởng liền, bác sỹ nói là cháu bị cơ địa dị ứng và sức đề kháng kém lên hay bị viêm đường hô hấp, VA và VPQ. Trong thời gian uống thuốc thì không có biểu hiện gì đặc biệt nhưng các mẹ lưu ý giống trường hợp con mình lúc đó còn nhỏ thì bị nấm miệng. Mà đã uống prestisolon mà nấm miệng thì chỉ có bao giờ dừng thuốc thì mới khỏi thôi..thuốc có chất chống kích ứng lên đối với những bé hay bị ho thì thuyên giảm rất nhanh.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 84 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé Zin yêu quý của mẹ
    42130.birthday

bao-lam
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Nhưng các mẹ ơi, các mẹ bổ sung giùm cho em kinh nghiệm của các mẹ với, cụ thể là các bé điều trị lúc bao nhiêu tháng, uống bao lâu thì khỏi, uống như thế nào, trong giai đoạn uống thuốc các cháu có thấy khó chịu gì không, khi chụp lại tuyến hung có nhỏ đi không, sau đó các cháu có giảm được các bệnh về hô hấp không? Các mẹ giúp cho với nhé! Em cám ơn!
    Bé nhà mình phát hiện tuyến hung to lúc 18 tháng. Bác sỹ cho bé uống thuốc trong 2 tuần, mỗi ngày 2 viên chia 2 lần. Bác sỹ nói là sau 2 tuần chụp phim lại, nếu chưa đỡ thì uống thêm 2 tuần nữa, liều là 1 viên/ ngày chia 2 lần. Nhưng sau 2 tuần, mình dừng thuốc và không khám lại. 2 tháng sau chụp x-quang thì tuyến hung đã teo gần hết rồi. Từ đó đến nay, bé nhà mình đỡ bị các bệnh về hô hấp hơn (trộm vía) nhưng mình không chắc là có phải do tuyến hung teo đi không, bởi vì mình kết hợp nhiều thứ, như cho bé uống thuốc bắc, uống Broncho Vanxom... Theo bác sỹ nói thì có nhiều bé bị tuyến hung to lắm, và đấy không phải là bệnh nặng gì cả. Các mẹ đừng lo lắng quá nhé!
    • 494 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thelastoldcowboy
    Pretnizonlon ko phải thuốc đt lao, mà là thuốc kháng viêm dùng trong nhiều trường hợp. Cho ăn no trước khi uống.
    Bác cao bồi cuối cùng ơi, cho em hỏi với ạ, tuyến hung to nên can thiệp vào lúc mấy tháng tuổi thì ổn vì bé nhà em cũng khò khè quá, chụp phim thì bác sỹ bảo tuyến hung to, mà bé mới được hơn 2 tháng tuổi. Cám ơn bác nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 101 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovelymonkey
    Bác cao bồi cuối cùng ơi, cho em hỏi với ạ, tuyến hung to nên can thiệp vào lúc mấy tháng tuổi thì ổn vì bé nhà em cũng khò khè quá, chụp phim thì bác sỹ bảo tuyến hung to, mà bé mới được hơn 2 tháng tuổi. Cám ơn bác nhiều!
    Tuỳ từng trường hợp bạn à. Con bé nhà mình cũng bị tuyến hung to, nhưng không quá mức nên bác sỹ bảo không sao, cứ để qua 6 tháng nếu không teo bớt thì sẽ điều trị. Còn con của bạn mình thì vì tuyến hung to quá nên phải uống thuốc ngay từ khi mới hơn 1 tháng tuổi rồi.
    HFpw
    • 494 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hxinh
    Tuỳ từng trường hợp bạn à. Con bé nhà mình cũng bị tuyến hung to, nhưng không quá mức nên bác sỹ bảo không sao, cứ để qua 6 tháng nếu không teo bớt thì sẽ điều trị. Còn con của bạn mình thì vì tuyến hung to quá nên phải uống thuốc ngay từ khi mới hơn 1 tháng tuổi rồi.
    Bạn ơi, thế bé nhà bạn có bị khò khè nhiều không? bé nhà mình thì khò khè k nhiều lắm nhưng lại có đờm, khám thì k bị ở phế quản hay phổi, mũi cũng k sao, nhưng nhiều đờm quá, bé cứ thình thoảng fải hắng giọng cho đờm đỡ vướng ở cổ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 101 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovelymonkey
    Bạn ơi, thế bé nhà bạn có bị khò khè nhiều không? bé nhà mình thì khò khè k nhiều lắm nhưng lại có đờm, khám thì k bị ở phế quản hay phổi, mũi cũng k sao, nhưng nhiều đờm quá, bé cứ thình thoảng fải hắng giọng cho đờm đỡ vướng ở cổ.
    Con bé nhà mình mới đầu cũng chỉ như thế, hơi khò khè, có đờm, mũi họng, phổi, phế quản không sao. Về sau thì có đợt bị viêm phế quản phổi nhẹ, ho suốt cả tháng trời. Mệt mỏi lắm.Mẹ bé phải giữ cho bé cẩn thận đấy nhé! Vì các bé bị tuyến hung thế này dễ viêm mũi họng mà đã bị viêm rồi thì khó khỏi.
    HFpw
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3