TIN TÀI TRỢ.

Tư vấn của BS Như về viêm tai giữa và các bệnh tai mũi họng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.3K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 312 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ,thật chẳng sung sướng gì khi bị em réo nhắc đến nỗi ám ảnh từng trải qua khi con bị VTG , nhưng các mẹ ơi em thật sự cần thêm sự tư vấn ngay chính từ các mẹ !!
    Bin nhà em sau đợt viêm họng ,tái khám thì được chẩn đoán VTG cấp 2 bên". Hiện Bin đang được uống thuốc theo dõi tình hình ,hôm nay thì không sốt ,vẫn nghịch , tuy còn ho ,còn nước mũi xanh. Các Mẹ giúp em làm gì cho Bin vào lúc này , em rối lắm , hoang mang nữa ,vì biết được tác hại của căn bệnh quái ác này...
    giúp em mau mau với ! em cần sự chỉ dẫn nhiệt tình từ các Mẹ , , (viết tùm lum tùm la mong các mẹ thông cảm )

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 499 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Má Bin ơi nếu bị nhẹ thì uống kháng sinh 7 ngày là tiệt nọc ý mà! Bin phải uống KS gì vậy?

Nếu nhiều mũi dãi thì chịu khó nhỏ Natri clorid rồi lấy hút mũi hút ra! Đừng để bị chảy mũi lâu nữa nhé!

Để phòng tránh viêm họng (cho những lần sau) thì sáng ra má Bin cho Bin uống một ít mật ong pha với nước ấm ý, cách này hiệu quả lắm, mẹ Gấu trúc bày cho hội khỉ QI đấy!

Nếu má Bin vẫn chưa yên tâm thì PM hỏi thêm chị Thảo mẹ gấu hoặc mecuabiteo nhé.

Mà má Bin sao dạo này không thấy vào hội khỉ Quý I - giờ đã nhập chung nhà với 6 tháng đầu năm 2004 rồi! Vào buôn dưa thôi!

Mong Bin chóng khoẻ nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em ơi chị thì ko biết nhưng em có thể hỏi mẹ Gấu
    ID WTT : Thảo Gấu
    ID chát : chaugiang03.
    Thảo đâu rồi ý nhỉ..
    Hoặc là vào đây
    https://www.webtretho.com/forum/f87/viem-tai-giua-10694/
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Bạn ơi, xin chia sẻ cùng bạn. Con nhà mình cũng viêm tai giữa, và hình như là sẽ chẳng hết nếu mình không nạo VA. Bé cứ bị viêm họng là thế nào đi khám cũng lại bị bác sỹ phán "lại viêm tai giữa cấp rồi", chán lắm. Rồi lại kháng sinh, lại nhỏ thuốc tai. Mình đang quyết tâm cho bé đi nạo VA đây, nhưng trời ạ, bé cứ vài tuần lại bị ốm nên chưa lúc nào thật khỏe để mẹ đủ dũng khí đưa bé vào viện cả.

Cách tốt nhất của mình là tìm mọi cách tránh cho bé ho, sổ mũi để dẫn đến viêm tai thôi.
    • 14 năm
    • 256 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BINDEPTRAI
    Các mẹ ơi ,thật chẳng sung sướng gì khi bị em réo nhắc đến nỗi ám ảnh từng trải qua khi con bị VTG , nhưng các mẹ ơi em thật sự cần thêm sự tư vấn ngay chính từ các mẹ !!
    Bin nhà em sau đợt viêm họng ,tái khám thì được chẩn đoán VTG cấp 2 bên". Hiện Bin đang được uống thuốc theo dõi tình hình ,hôm nay thì không sốt ,vẫn nghịch , tuy còn ho ,còn nước mũi xanh. Các Mẹ giúp em làm gì cho Bin vào lúc này , em rối lắm , hoang mang nữa ,vì biết được tác hại của căn bệnh quái ác này...
    giúp em mau mau với ! em cần sự chỉ dẫn nhiệt tình từ các Mẹ , , (viết tùm lum tùm la mong các mẹ thông cảm )
    Bạn ơi, bé nhà mình cũng đã một lần bị VTG cấp (hi vọng là không có lần hai), nhưng chỉ uống KS Zinnat 1 tuần là khỏi, không phải nhỏ thuốc tai. Đợt đó mình cũng lo lắm, đọc sách báo tùm lum để tìm hiểu thêm bệnh này. Bé nhà mình cũng thường xuyên bị VA nên rất dễ mắc VTG. Nhưng trộm vía, mấy tháng nay cháu khá hơn nhiều và không phải dùng KS mặc dù thỉnh thoảng có ho và sổ mũi. Mình đã áp dụng kinh nghiệm thế này, bạn thử tham khảo nhé:
    1. CHo bé uống một đợt Brancho Vaxom trong vòng 3 tháng (trên DD đã thảo luận về vấn đề này đấy nhưng xin lỗi mình không nhớ ở chỗ nào, bạn chịu khó tìm xem, với bé nhà mình thấy rất hiệu quả);
    2. Sáng sớm ngủ dậy uống một thìa nhỏ mật ong (vừa chống viêm họng, vừa có lợi cho tiêu hóa bạn ạ);
    3. Sáng ngủ dậy và buổi tối trước khi đi ngủ nhỏ nước muối sinh lý (nhiều vào, không phải chỉ 3 giọt đâu, sau đó bạn hút ra và nhỏ thêm lần nữa để sát trùng, nhưng mỗi ngày chỉ cần hút một lần thôi).

Khi thấy bé bắt đầu sổ mũi, ho có đờm, mình thường tự chữa như thế này (bé nhà mình trước đây thường xuyên bị VA nên BS đã kê cho cháu):
    1. Nếu có mũi vàng hay xanh, một ngày rửa mũi 5-6 lần bằng nước muối sinh lý theo cách trên, sau đó nhỏ 2-3 giọt Gentamyxin, 2 lần/ngày, trong vòng từ 3-5 ngày (còn nếu ngạt thì nhỏ thêm Otrivin trước khi nhỏ Gentamyxin khoảng nửa tiếng);
    2. Uống mucomyst hoặc Rhynathiol, kết hợp với húng chanh, quất, lá hẹ hấp với mật ong.
    Nếu mũi và họng đã sạch, bạn không còn lo em bé bị VTG nữa. Chúc em bé mau khỏe nhé.
    • 14 năm
    • 107 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PrettySons
    Bạn ơi, bé nhà mình cũng đã một lần bị VTG cấp (hi vọng là không có lần hai), nhưng chỉ uống KS Zinnat 1 tuần là khỏi, không phải nhỏ thuốc tai. Đợt đó mình cũng lo lắm, đọc sách báo tùm lum để tìm hiểu thêm bệnh này. Bé nhà mình cũng thường xuyên bị VA nên rất dễ mắc VTG. Nhưng trộm vía, mấy tháng nay cháu khá hơn nhiều và không phải dùng KS mặc dù thỉnh thoảng có ho và sổ mũi. Mình đã áp dụng kinh nghiệm thế này, bạn thử tham khảo nhé:
    1. CHo bé uống một đợt Brancho Vaxom trong vòng 3 tháng (trên DD đã thảo luận về vấn đề này đấy nhưng xin lỗi mình không nhớ ở chỗ nào, bạn chịu khó tìm xem, với bé nhà mình thấy rất hiệu quả);
    2. Sáng sớm ngủ dậy uống một thìa nhỏ mật ong (vừa chống viêm họng, vừa có lợi cho tiêu hóa bạn ạ);
    3. Sáng ngủ dậy và buổi tối trước khi đi ngủ nhỏ nước muối sinh lý (nhiều vào, không phải chỉ 3 giọt đâu, sau đó bạn hút ra và nhỏ thêm lần nữa để sát trùng, nhưng mỗi ngày chỉ cần hút một lần thôi).

Khi thấy bé bắt đầu sổ mũi, ho có đờm, mình thường tự chữa như thế này (bé nhà mình trước đây thường xuyên bị VA nên BS đã kê cho cháu):
    1. Nếu có mũi vàng hay xanh, một ngày rửa mũi 5-6 lần bằng nước muối sinh lý theo cách trên, sau đó nhỏ 2-3 giọt Gentamyxin, 2 lần/ngày, trong vòng từ 3-5 ngày (còn nếu ngạt thì nhỏ thêm Otrivin trước khi nhỏ Gentamyxin khoảng nửa tiếng);
    2. Uống mucomyst hoặc Rhynathiol, kết hợp với húng chanh, quất, lá hẹ hấp với mật ong.
    Nếu mũi và họng đã sạch, bạn không còn lo em bé bị VTG nữa. Chúc em bé mau khỏe nhé.
    2 chuyện cần cân nhắc kỹ trong bài của chị là chị có biết gentamycin khi xài cho trẻ con phải rất thận trọng vì gây điếc không hồi phục không?
    Otrivin chỉ xử dụng khi thật cần thiết vì rất dễ gây viêm mũi do thuốc ở trẻ nhạy cảm và nhất là trẻ dưới 2 tuổi có thể rối loạn tuần hoàn não chứ không phải vừa đâu nhé!!!
    • 14 năm
    • 256 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bs Nhu
    2 chuyện cần cân nhắc kỹ trong bài của chị là chị có biết gentamycin khi xài cho trẻ con phải rất thận trọng vì gây điếc không hồi phục không?
    Otrivin chỉ xử dụng khi thật cần thiết vì rất dễ gây viêm mũi do thuốc ở trẻ nhạy cảm và nhất là trẻ dưới 2 tuổi có thể rối loạn tuần hoàn não chứ không phải vừa đâu nhé!!!
    May quá, gặp được BS cũng đang ở trên mạng. Mình biết rất rõ về tác dụng phụ của Gentamyxin, nên rất hạn chế sử dụng và vì bây giờ bé nhà mình đã gần 3 tuổi thì có cần phải thật thận trọng không ạ? Mạn phép BS, mình thấy rất hiệu quả vì 2 lần mình dùng (mỗi lần 3 ngày) thuốc này thì cháu khỏi mũi ngay. BS ơi, bé của bạn mình đi khám ở Viện Nhi TW, mơi 5 tháng họ đã kê thuốc này rồi, có phải như thế là không tốt không a?
    Còn Otrivin thì có hướng dẫn là dùng được cho trẻ sơ sinh, vậy mà cũng có tác dụng phụ ghê quá.
    BS ơi, BS có thể tư vấn nên dùng thuốc nhỏ mũi nào cho các bé được không ạ?
    • 14 năm
    • 256 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Cảm ơn BS Nhu nhiều quá. Không khéo lại làm ảnh hưởng đến sức khỏe của các bé. Mong BS thường xuyên ghé qua mục chăm sóc sức khỏe cho bé nhé.
    • 14 năm
    • 107 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

May quá, gặp được BS cũng đang ở trên mạng. Mình biết rất rõ về tác dụng phụ của Gentamyxin, nên rất hạn chế sử dụng và vì bây giờ bé nhà mình đã gần 3 tuổi thì có cần phải thật thận trọng không ạ? Mạn phép BS, mình thấy rất hiệu quả vì 2 lần mình dùng (mỗi lần 3 ngày) thuốc này thì cháu khỏi mũi ngay. BS ơi, bé của bạn mình đi khám ở Viện Nhi TW, mơi 5 tháng họ đã kê thuốc này rồi, có phải như thế là không tốt không a?
    Còn Otrivin thì có hướng dẫn là dùng được cho trẻ sơ sinh, vậy mà cũng có tác dụng phụ ghê quá.
    BS ơi, BS có thể tư vấn nên dùng thuốc nhỏ mũi nào cho các bé được không ạ?
    Genta gây điếc từ trẻ nhỏ đến... người già lận đó! 1 số điếc ngay, 1 số thì sau 1 thời gian dài. Chính vì hạn chế dùng nên thuốc còn tác dụng tốt với vi khuẩn nên đượng nhiên chị sẽ thấy hiệu quả khi dùng cho cháu! BỆnh nhân hoặc các BS thường ít gặp nhưng tôi chuyên về điếc trẻ em nên tôi gặp nhiều lắm và nhìn đau lòng lắm!
    Đối với trẻ nhỏ dưới 2 tuổi, tốt nhất vẫn là nước muối nhân tạo (NaCl 0.9%) hoặc tự nhiên như sterimar. Tôi chỉ dùng như vậy cho bệnh nhi của tôi từ xưa đến nay !
    • 14 năm
    • 256 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Cảm ơn BS nhiều quá. Bây giờ hàng ngày mình vẫn dùng Sterimar cho hai cháu và thấy hiệu quả lắm. BS ơi cho mình hỏi với, cháu thứ hai nhà mình mới được hơn 7 tháng nhưng đã bị VA rồi và phải uống Opedroxyl, mình rất lo cháu sẽ bị lại khi thời tiết thay đổi và vào mùa đông của miền Bắc. Những khi mà ngạt mũi quá thì mình có thể nhỏ được loại thuốc nào ạ? Sulpharin có được không ạ? Cháu thường ăn bình khi ngủ, vậy có ảnh hưởng gì không ạ và có tăng nguy cơ mắc bệnh VTG không ạ? Mong được BS tư vấn quá...
    • 14 năm
    • 107 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Sao các bác ở HN thích chẩn đoán VA ở trẻ dưới 1 tuổi hế nhỉ Theo tôi dùng sterimar là tốt nhất, dễ dùng, sạch mũi, tự nhiên... Tôi có 1 cách nhỏ mũi chống nghẹt cho trẻ dưới 1 tuổi là để chai NáCl 0.9% vào tủ lạnh, ngăn thường, trong trường hợp bé nghẹt mũi quá ngủ không được thì nhỏ 2 giọt cho bé, 1 đêm không dùng quá 3 lần.
    Cháu 7 tháng thì chị cho ngưng bú đêm được rồi! Bú đêm thường gây trào ngược dạ dày thực quản, bệnh này là nguyên nhân gây viêm mũi họng tái phát thường xuyên rồi mới đến VTG.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BINDEPTRAI
    Mấy hôm nay hắt xì hơi mãi thôi. Bin ơi, bình tĩnh đi nào, bs mà đã nói vậy thì yên tâm rồi. Cứ theo lời chỉ dẫn mà làm thôi. Con Gấu mấy tháng trước còn bị thủng màng nhĩ một bên cơ đấy còn bên kia thì phải trích màng nhĩ ra nhưng ơn trời, trộm vía, bậm bậm hàng nghìn lần bây giờ cũng ổn rồi. Nói chung, mình đọc tài liệu thì thấy nhiều biến chứng lắm nhưng cũng tuỳ từng đứa thôi. Bin được phát hiện sớm thì sẽ nhanh khỏi thôi mà.
    • 14 năm
    • 177 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Cảm ơn BS nhiều quá. Bây giờ hàng ngày mình vẫn dùng Sterimar cho hai cháu và thấy hiệu quả lắm. BS ơi cho mình hỏi với, cháu thứ hai nhà mình mới được hơn 7 tháng nhưng đã bị VA rồi và phải uống Opedroxyl, mình rất lo cháu sẽ bị lại khi thời tiết thay đổi và vào mùa đông của miền Bắc. Những khi mà ngạt mũi quá thì mình có thể nhỏ được loại thuốc nào ạ? Sulpharin có được không ạ? Cháu thường ăn bình khi ngủ, vậy có ảnh hưởng gì không ạ và có tăng nguy cơ mắc bệnh VTG không ạ? Mong được BS tư vấn quá...
    Bây giờ bs ko dùng sunfarin cho em bé nữa vì gây polip mũi.
    • 14 năm
    • 256 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Ôi lo quá, vậy là cần hạn chế tối đa việc nhỏ thuốc nhỏ mũi cho em bé đúng không ạ, vì mình thấy thuốc nào cũng có tác dụng phụ rất nặng.

BS Như ơi cho mình hỏi, hàng ngày mình nhỏ Sterimar cho các cháu có được không, như vậy là có lạm dụng quá không ạ? Bé nhà mình ban ngày cũng chỉ ăn bình khi ngủ, và ăn được rất nhiều so với ăn bằng thìa (vì nếu thức không chịu ăn bình), vậy thì ăn bình khi ngủ ban ngày và ban đêm có khác nhau không ạ (vì hiện tượng bú đêm thường gây trào ngược dạ dày thực quản)??? Ôi mong BS tư vấn giúp quá. À, cảm ơn mẹo nhỏ nước muối sinh lý cho em bé khi bị ngạt mũi của BS nhé.
    • 1,920 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bs Nhu
    Sao các bác ở HN thích chẩn đoán VA ở trẻ dưới 1 tuổi thế nhỉ .
    Khổ thân tôi, type lại lần thứ 3 đây này.
    Vì thời tiết ở ngoài này thay đổi thất thường lắm BS ạ. Người lớn còn không chịu nổi nữa là trẻ con. Mấy hôm trước bão, mẹ cháu bị ngứa mũi khủng khiếp, khi bão đổ bộ vào là sổ mũi hắt hơi (mẹ cháu như con chim báo bão ấy, bão đến Philipin là biết rồi, chả cần phải nghe dự báo thời tiết :4: ). Hôm qua trời nắng nóng oi bức thì không sao, sáng nay mưa gió về là nghẹt mũi liền .
    Bé nhà mình trước 5 tuổi thường xuyên bị sốt do viêm họng, mũi, tai,...Đi khám BS bảo viêm VA mãn tính cứ thay đổi thời tiết là bị (mà thời tiết thì lúc nào chả thay đổi). Hồi đó khi nào trong đầu mình xuất hiện ý nghĩ là trộm vía lâu con không ốm là y như rằng hôm sau con ốm liền. Tháng nào cũng sốt, tháng nào mẹ cũng phải nghỉ làm ở nhà trông con. Đang đêm tỉnh dậy là phải sờ trán con, lúc nào cũng trong tình trạng nơm nớp.
    Thế nên các mẹ ở Hà nội mới "thích chuẩn đoán VA" cho các bé.
    Tiện đây em xin hỏi Bác sĩ: bé nhà em gần đây trong mũi thường có nhiều gỉ mũi khô, đóng lại xung quanh, mẹ cháu hay xoi đèn pin vào thì thấy cuốn (?) mũi bị sưng lên, nhiều khi làm bé thở khò khè, nhưng bé cũng không có biểu hiện chảy nước mũi hay sốt gì cả, có khi hôm trước sưng hôm sau lại hết, mấy hôm sau lại sưng. Thỉnh thoảng em thấy như là niêm mạc mũi bị loét ra.
    Hồi trước em hay nhỏ nước muối 0,9 % cho cháu trước khi đi ngủ, nhưng thời gian đó đêm ngủ bé hay bị chảy máu cam, nên em ngừng lại không dám nhỏ nữa. Không biết có phải nhỏ nước muối làm bé bị chảy máu cam không nữa. Bây giờ thấy mũi bé có vấn đề nhưng em vẫn chưa dám nhỏ nước muối.
    Bác sĩ cho em lời khuyên nhé. Bé nhà em sắp 6 tuổi và đã nạo VA rồi.
    Cám ơn Bác sĩ Như nhiều nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Bác sĩ Như ới ời, mới đọc vài post của bs thì thấy ngờ ngợ, nhưng giờ thì chắc lắm rồi, SoNy là đệ tử ruột của bs đấy. Hoan hô bs gia nhập diễn đàn..
    KNJGxVzKNJGp7
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Thôi chết, gởi bài đi mới biết minh vi phạm nội qui về tin nhắn, Admin ơi xoa giúp mình nhe. Sorry....
    KNJGxVzKNJGp7
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamtam
    Bây giờ bs ko dùng sunfarin cho em bé nữa vì gây polip mũi.
    Ở chỗ mình các bác sỹ vẫn kê sunfarin cho em bé. Bạn có thể nói rõ hơn giúp mình "polip mũi" là như thế nào không? Bé nhà mình hiện giờ vẫn đang dùng sunfarine vì nhỏ nước muối sinh lý thì không thể nào khỏi được.
    Cảm ơn bạn!

• 14 năm
    • 177 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gấu trúc
    Ở chỗ mình các bác sỹ vẫn kê sunfarin cho em bé. Bạn có thể nói rõ hơn giúp mình "polip mũi" là như thế nào không? Bé nhà mình hiện giờ vẫn đang dùng sunfarine vì nhỏ nước muối sinh lý thì không thể nào khỏi được.
    Cảm ơn bạn!
    Mới đây cô em mình là bs nó dặn thế mà bs dặn thì mình nghe thôi. Còn pôlíp, nó giống như cục thịt thừa ấy (mình cứ hình dung ra thế).
    Mình thấy các mẹ khác vẫn dùng sterimar (chắc viết sai chính tả rồi) bạn cứ hỏi hàng thuốc xem chắc chắn sẽ có, chỉ tội đắt thôi.
    Có một thuốc nữa mà chị bạn bs mình quen vẫn khuyên dùng là ProRhinnel.
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamtam
    Mới đây cô em mình là bs nó dặn thế mà bs dặn thì mình nghe thôi. Còn pôlíp, nó giống như cục thịt thừa ấy (mình cứ hình dung ra thế).
    Mình thấy các mẹ khác vẫn dùng sterimar (chắc viết sai chính tả rồi) bạn cứ hỏi hàng thuốc xem chắc chắn sẽ có, chỉ tội đắt thôi.
    Có một thuốc nữa mà chị bạn bs mình quen vẫn khuyên dùng là ProRhinnel.
    Cảm ơn bạn tamtam. Mình sẽ ra hiệu thuốc hỏi mua sterimar hoặc Prorhinnel.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3