TIN TÀI TRỢ.

Trời nóng nên dùng điều hoà hay quạt cho con???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 28.3K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi nắng nóng rồi! em nhờ các mẹ chia sẻ kinh nghiệm phòng bệnh hô hấp cho bé kiểu gì. Chứ nắng nóng thế này mà ko bật quạt hay điều hoà thì em chết mất! ! Mà con chắc cũng ko chịu nổi nóng!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 773 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé mình thì 3 tháng mình cho nằm điều hoà, vì mỗi lần nóng nực, bé đổ mồ hôi tóc ướt hết, lưng cũng ướt luôn, mình cho bé nằm điều hoà, nhưng không cho máy lạnh phả ngay chổ bé nằm, mà để phả nơi khác rồi hơi lạnh lan cả phòng. Chứ nóng bé cũng ngủ không ngon nưã. Mình cũng nằm điều hoà theo bé luôn, vì mình chịu nóng không nổi.
    FWEep7
    6q4Jp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nên dùng điều hòa, đặc biệt khi trời quá nóng. Bạn cứ để chậu nước vào trong phòng hoặc mua các thiết bị tạo ẩm cho phòng.
    • 53 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Theo mình nên nằm quạt. Vì đơn giản bạn cho con đi khám bs thì bs sẽ khuyên kô nên cho bé nằm máy lạnh. Chúc gia đình bạn luôn mạnh khỏe, may mắn.
    Thân,
    • 1,262 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Thực ra nên linh động. Trời quá nóng thì phải nằm điều hòa, ko để điều hòa quá lạnh, và dùng thêm phụ kiện tạo hơi ẩm. Chứ nóng quá dùng quạt trẻ con cũng dễ ra mồ hôi. Khi gặp gió lại ngấm lạnh trở lại vào ng cũng sẽ dễ viêm phổi. Còn trời nóng mà nhà thoáng mát, dùng quạt đc thì ta lại dùng quạt. Con nhỏ nên kiểm trả thường xuyên lưng và gáy. Có mồ hôi thì dùng nc ấm lau đi. Tránh để ướt lưng gáy dễ viêm phổi.

@ chủ top: trời này vẫn chưa cần dùng điều hòa đâu, cố gắng chịu nóng tý cho con khỏe. Khi nào vào giữa hè, tháng 6 tháng 7 mới nên dùng.
    Bếp nhà Bình: https://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

tgXyp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 12,148 Bài viết

• 4,403 Được cảm ơn

e chỉ dùng điều hoà khi trời quá nóng thôi và khi đó trong phòng phải có chậu nước hoặc máy tạo ẩm, còn bình thường e vẫn dùng quạt phe phẩy, cho con nằm chiếu cói thay nằm đệm, ktra và lau lưng con thường xuyên
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em mở topic mà hôm nay mới vào đọc được! em cảm ơn các mẹ nhá! thôi thì em cũng cố gắng chịu nóng cho con khoẻ vậy!
    nói thật! em chịu nóng kém kinh khủng! tháng 10 em sinh cháu ở viện 1 tuần mà phải bật điều hoà vù vù vì không chịu được ! hic hic hic! trộm vía con nhà em hình như cũng quen nằm điều hoà từ trong bụng mẹ hay sao ấy!
    • 1,692 Bài viết

• 938 Được cảm ơn

E đưa con đi khám, BS bảo nên bật điều hòa ở nhiệt độ 27 nhé như thế bé sẽ khỏe hơn là trời nóng nực mà bật quạt, tuy nhiên với ng lớn 27 độ chưa thấm vào đâu, vưỡn nóng hik hik
    • 209 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình thì dùng quạt cho con đã quen rồi nên nghĩ dùng quạt sẽ tốt hơn
    • 38 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

bé nhà em cũng hay đổ mồ hôi khi trời nóng, tối ngủ mồ hôi ướt cả lưng. chị làm chung công ty cũng có bé giống như thế khi đi khám bs khuyên nên cho bé nằm điều hòa ở nhiệt độ 27-30, phòng có quạt hút hoặc phải dùng quạt máy đảo không khí lạnh liên tục. nếu nằm quạt thì để gió lùa dưới chân bé. em cũng muốn cho con nằm điều hòa nhưng chưa có điều kiện nên phòng lúc nào cũng mở quạt 24/24 có khi mở cả 2 cái. 1 cho mẹ 1 cho bé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình đêm ngủ hay đổ mồ hôi ướt sũng gáy, mình đang dùng điều hòa, nhưng toàn để 29-30độ và để chậu nước trong nhà.Tuy nhiên khoảng 3-4h sáng mình lại tắt điều hòa đi. Bật điều hòa như vậy nhưng mình thấy đầu con mình vẫn ướt, đêm bố mẹ cứ phải dậy thay nhau lau mồ hôi cho con. Thực sự mình vẫn chưa tìm được phương pháp hữu hiệu nhất. hi vọng có mẹ nào có phương pháp tốt nhất để mọi người học hỏi.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 100 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Nhà mình vẫn phải dùng điều hoà thôi, để 28 - 29 độ, ko nằm đệm cho thoáng và mặc quần áo dài tay cho bé.
    Trộm vía, cả mẹ và bé đều ngủ ngon, bố thì ngáy đều đều, hix
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 108 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trời nóng các mẹ cho bé nằm quạt không tốt đâu ạ. Em thì chưa nghe bác sĩ nào khuyên là nằm quạt tốt mà nằm điều hòa không tốt cả. Bởi vì nằm quạt khi thốc vào mồm mũi bé rất dễ bị viêm họng, ho và tất nhiên mệt mẹ mệt bé. Điều hòa thì tùy loại tùy không gian mà điều chỉnh cho vừa nhiệt độ, không phải luôn luôn là 27o đâu. (nhà em để 29o đã mát lạnh rùi) Dùng điều hòa nhiệt độ trong phòng ổn định không có gió trực tiếp phả vào mũi họng sẽ đỡ bị nguy cơ viêm hô hấp. Đặc biệt cún nhà em rất hay viêm A nhưng mùa hè nằm điều hòa chưa bị đợt nào, chỉ khi nào trời mát ko ra mát nóng không ra nóng phải nằm quạt thì mồ hôi ướt sũng em mới lo thôi. Chứ cứ nóng nóng nằm điều hòa cả nhà ngủ ngon.
    • 11 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình ngĩ nên cho bé nằm điều hòa ý, nhưng mà nếu nằm điều hòa thì các bạn nên để 1 chậu nước trong phòng cho khỏi bị khô da của bé...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 170 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_Biyeu Xem bài viết
    Trời nóng các mẹ cho bé nằm quạt không tốt đâu ạ. Em thì chưa nghe bác sĩ nào khuyên là nằm quạt tốt mà nằm điều hòa không tốt cả. Bởi vì nằm quạt khi thốc vào mồm mũi bé rất dễ bị viêm họng, ho và tất nhiên mệt mẹ mệt bé. Điều hòa thì tùy loại tùy không gian mà điều chỉnh cho vừa nhiệt độ, không phải luôn luôn là 27o đâu. (nhà em để 29o đã mát lạnh rùi) Dùng điều hòa nhiệt độ trong phòng ổn định không có gió trực tiếp phả vào mũi họng sẽ đỡ bị nguy cơ viêm hô hấp. Đặc biệt cún nhà em rất hay viêm A nhưng mùa hè nằm điều hòa chưa bị đợt nào, chỉ khi nào trời mát ko ra mát nóng không ra nóng phải nằm quạt thì mồ hôi ướt sũng em mới lo thôi. Chứ cứ nóng nóng nằm điều hòa cả nhà ngủ ngon.
    Nhiệt độ trong phòng nên để từ 27-29o tùy vào diện tích phòng, linh động các mẹ ah. Thân nhiệt trẻ con nóng hơn người lớn đừng nghĩ rằng mình lạnh con cũng lạnh.
    Nhà mình để nhiệt độ 28-29o thì bố mẹ thấy vừa nhưng con thì mồ hôi, vẫn phải dậy để lau cho bé không là hôm sau viêm họng luôn. Giảm xuống 27o bố mẹ đắp chăn kín mít, con thì vô tư, ngủ tít :Smiling:
    Kinh nghiệm của mình: kê giường vào trong góc, cho con nằm tránh luồng gió phả ra của điều hòa, chỉnh cái Swing của điều hòa ngang tầm, ko chúc xuống. Khi mới nằm điều hòa nên theo dõi vài hôm, điều chỉnh nhiệt độ cứ 20-30phút/lần xem con thích hợp với nhiệt độ nào lúc đấy mới an tâm đắp chăn đi ngủ.
    Chúc các mẹ tìm được bí kíp sử dụng điều hòa phù hợp với con.:Rose::Rose::Rose:
    ticker4
    • 331 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Con bé nhà em cũng hay mũi dãi với họng lắm(khổ thân con).Từ hồi con vừa sinh đã cho nằm điều hoà rồi,nằm 24/24 luôn trừ lúc tắm.Mà thỉnh thoảng sờ vẫn mồ hôi đấy các mẹ ah.Đúng là em nằm quạt xong mũi còn khô nữa là con nên nằm điều hoà rồi bật máy phun hơi là ok mà.Nhưng ghét cái nằm điều hoà xong ko muốn đi ra ngoài luôn ý ah.hjchjc
    https://www.webtretho.com/news/custom...p?video_id=169

https://www.webtretho.com/news/custom...?image_id=2984

:Applause::Applause:Các mẹ vào vote cho Linh Anh nào. MS 878538:Applause::Applause:
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 6 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mình thì chỉ cho bé nằm quạt thôi, nhưng khi đêm xuống khoảng 10h là tắt rồi,mình dùng tay quạt cho con, như vậy bé đỡ sụt sịt hơn.
    • 1,215 Bài viết

• 624 Được cảm ơn

Quạt tay thì e chịu rồi,nóng mà 10h đã tắt quạt thì e ko chịu được
    tsvox52h9ceNortjK1UrK0MDE0V7IGXDAS5QKp44
    tspwmpw3sweNortjK1UrK0MDEyULIGXDAS1AKj11
    • 1,203 Bài viết

• 2,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babyjohnson Xem bài viết
    Theo mình nên nằm quạt. Vì đơn giản bạn cho con đi khám bs thì bs sẽ khuyên kô nên cho bé nằm máy lạnh. Chúc gia đình bạn luôn mạnh khỏe, may mắn.Thân,
    Nên nằm quạt nếu trường hợp bạn có thể quạt ... bằng tay cho bé :Battin ey:, mình đi khám ở TT Dinh dưỡng bs nói nên tránh quạt, tránh máy lạnh, còn trường hợp bắt buộc thì dùng máy lạnh (nhiệt độ cao chút) vẫn tốt hơn so với quạt đấy nhé, máy lạnh giữ nhiệt độ trong phòng ổn định. Máy lạnh để nhiệt độ vừa phải, tránh hướng máy lạnh thổi là ok, còn quạt nếu tránh hướng quạt thì không mát mà thổi thẳng vào người (nhất là mặt) sẽ bị khô mũi, khô miệng, dễ bị viêm họng hơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹBảoBình Xem bài viết
    Thực ra nên linh động. Trời quá nóng thì phải nằm điều hòa, ko để điều hòa quá lạnh, và dùng thêm phụ kiện tạo hơi ẩm. Chứ nóng quá dùng quạt trẻ con cũng dễ ra mồ hôi. Khi gặp gió lại ngấm lạnh trở lại vào ng cũng sẽ dễ viêm phổi. Còn trời nóng mà nhà thoáng mát, dùng quạt đc thì ta lại dùng quạt. Con nhỏ nên kiểm trả thường xuyên lưng và gáy. Có mồ hôi thì dùng nc ấm lau đi. Tránh để ướt lưng gáy dễ viêm phổi.
    Mình nhất trí phần màu xanh, còn phần màu đỏ thì thấy hơi lạ, chưa áp dụng và cũng chưa nghe nói bao giờ, mình nghĩ nên dùng khăn khô chứ nhỉ :Thinking: , mình hay lấy 1 cái khăn khô, mình dùng khăn sữa, lót ở lưng, thỉnh thoảng lật mặt kia (nếu mồ hôi ít) or thay khăn khác (nếu mồ hôi nhiều)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình thì kết hợp cả 2 sáng sớm mát thì mình dùng quạt đến tầm trưa nóng minh dùng điều hòa đến chiều tối mát lại dùng quạt rồi lúc đi ngủ lại điều hòa. minh thấy điều hòa cũng tốt lắm nhưng không nên lạm dụng như có thằng bé ở gần nhà mình mẹ nó điều hòa 24/24 từ bé thế là cứ mỗi lần đi đâu ra ngoài là không chịu mặt cú tái dại còn ngừơi thì mồ hôi mướt mả, trông xanh xao như cớm nắng ý mà chậm lớn lắm.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3