TIN TÀI TRỢ.

Trên người bé có vết bầm tím

• 0 Lượt chia sẻ
  • 22.2K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Be nha toi duoc 13 thang tuoi, nang 12,5kg. Phat trien rat tot tuy nhien tu khi sanh den nay nguoi be co nhung vet bam xanh tim, nhung toi thay be van khoe manh, khong quay khoc vi dau. Hoi nhung vet nhu ke tren co gi nguy hiem khong ???
    Xin cam on Bac si that nhieu.[/b]
    Ngoc Minh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chouchou
    Be nha toi duoc 13 thang tuoi, nang 12,5kg. Phat trien rat tot tuy nhien tu khi sanh den nay nguoi be co nhung vet bam xanh tim, nhung toi thay be van khoe manh, khong quay khoc vi dau. Hoi nhung vet nhu ke tren co gi nguy hiem khong ???
    Xin cam on Bac si that nhieu.[/b]
    Chào bạn !
    Vì trong thư bạn không mô tả rõ vết bầm tím trên người em bé như thế nào nên tôi không chắc là chia sẻ của tôi có giúp bạn hết lo lắng không nhưng nếu trên người bé có những vết, mảng màu xanh trên da (các cụ hay gọi là bớt) thường tập trung ở mông, cổ chân, tay em bé thì đó là dư lượng thừa của chất sắt vì có thể khi có bầu bạn đã uống nhiều viên sắt. Tôi đã đọc được thông tin này trong một tài liệu, và họ nói các vết này sẽ mờ và hết dần đi cho tới khi bé được 1-2 tuổi, không có nguy hiểm gì đến sức khoẻ của bé cả.
    Chúc con bạn hay ăn chóng lớn.
    HG.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 1,385 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

các me oi con em dao nay may hom trước em thay co vét bam tren lung bang dau ngon tay.Roi hom nay lai thay phia sươn co vét bam to hom.Khong biết co phai va dáp vao dau không hay la bi gi nua.Em thay hoi lo lo nen hoi các me co kinh nghiem xem.Em so co van de gi ma lkhong phát hiên som thi nguy hiem lam
    • 804 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

con chị được mấy tuổi rồi chị? Nếu cháu biết nói thì chị phải hỏi cháu xem cháu va vào đâu không? Nếu không xác định nguyên nhân cần đi khám ngay.
    Mấy vết bầm tự nhiên xuất hiện này cũng đừng nên chủ quan chị nhé. Em không nhớ cụ thể nhưng có lần đã đọc đâu đó về vấn đề này.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 192 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hương Trà
    các me oi con em dao nay may hom trước em thay co vét bam tren lung bang dau ngon tay.Roi hom nay lai thay phia sươn co vét bam to hom.Khong biết co phai va dáp vao dau không hay la bi gi nua.Em thay hoi lo lo nen hoi các me co kinh nghiem xem.Em so co van de gi ma lkhong phát hiên som thi nguy hiem lam
    Tốt nhất bạn nên cho bé đi khám ngay nếu không rõ lý do tại sao có vết bầm đấy. Vết bầm xuất hiện trên mình bé có thể là triệu chứng của bệnh, bạn nên đi khám cho rõ, ít nhất cũng làm mình yên tâm hơn. Cái này cần có sự chẩn đoán chuyên môn.
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Bạn nên cho con đi khám ngay nhé, nếu vết bầm do va đập thì không sao đâu, chứ tự nhiên xuất hiện là bệnh liên quan đến máu đấy
    Khám càng sớm càng tốt nhé
    • 1,385 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

theo các me thi nên đi khám ở chỗ nào là tốt nhất vì sang BV nhi vừa đợi lâu mà BS khám không được cẩn thận Có thể là do đông quá
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,866 Bài viết

• 2,486 Được cảm ơn

mình nghĩ bạn nên đưa bé đến trung tâm truyền máu và Huyết học để khám bạn ạ, trên đường Hùng Vương quận 5
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 958 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Còn 1 chổ TT Truyền Máu và huyết Học trên đường Phạm VIệt Chánh - Quận 1 gần bệnh viện Từ Dũ, nếu nhà bạn gần chổ nào thì đi đến đấy cho tiện or TT Chẩn Đoán Y Khoa trên đường Hoà Hảo - Quận 10. Theo mình nghi ngờ có liên quan đến máu thì đến TT Truyền máu và Huyết Học là chính xác nhất. Bạn nên đưa bé đi khám liền để còn kịp thời xừ lý. Bạn đừng lo lắng quá nhé, chúc cho bé nhà bạn gặp nhiều may mắn.
    fEdA
    • 1,385 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

nha em ở Hà Nội nên không đi khám chỗ các chị mách được.Hoom qua em co đưa chấu đến BV TW có thủ máu nhưng bs nói là không bị sao mà chỉ là do thiếu chất gig thôi.Nhuwng em vẫn lo,chắc sẽ theo dõi hai ba hôm nữa xem có vấn đề gì không?
    • 458 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình rất hay bị bầm tím dưới da, thậm chí cả vế muỗi cắn cũng sưng rất to sau đó để lại một vết thâm tím mãi mới khỏi. Đó là biểu hiện của bệnh gì có mẹ nào biết ko chỉ giúp mình với. Và đi khám ở đâu thì chuẩn nhất ạ, Xin chân thành cảm ơn
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,850 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ tòng mít
    Con mình rất hay bị bầm tím dưới da, thậm chí cả vế muỗi cắn cũng sưng rất to sau đó để lại một vết thâm tím mãi mới khỏi. Đó là biểu hiện của bệnh gì có mẹ nào biết ko chỉ giúp mình với. Và đi khám ở đâu thì chuẩn nhất ạ, Xin chân thành cảm ơn
    Chị ơi, em được biết một trong những biểu hiện của bệnh máu không đông là hay có vết bầm tím dưới da.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ tòng mít
    Chào mẹ tòngmít,
    Vết muỗi cắn mà sưng to, sau đó đẻ lại một vết thâm tím mãi mới khỏi thì bạn phải chả lo.
    Còn con bạn "rất hay bị bầm tím dưới da", cho mình hỏi, vết bầm tím này xuất hiện như thế nào? có do bé va đập vào đâu không? Nếu là do va đập thì cũng chẳng phải lo gì cả, chỉ cần bôi một ít mật gấu là tan ngay.
    Còn nếu tự nhiên bé có nốt bầm tím dưới da thì bạn có thể cho bé uống bổ sung Vitamin C để giúp thành mạch (máu) bền vững hơn. Nhưng cần phải tìm nguyên nhân của nốt bầm tím (người ta thường gọi là vết xuất huyết dưới da) này là gì. Nếu cứ lâu lâu hay bị vết xuất huyết như thế này (mà chắc chắn không phải do va đập) thì bạn cần cho bé đi khám tại các trung tâm có chuyên khoa về các bệnh về máu xem bé có mắc một loại rối loạn gì đó về huyết học không (hệ thống đông máu, cấu trúc thành mạch, các bệnh lý miễn dịch - dị ứng...).
    Đừng lo quá nhé, thông tin mình đưa ra chỉ là để tham khảo, hãy cho bé đi khám nếu thấy bé hay bị đi bị lại. Chúc bé mau ăn chóng lớn nha.
    ...Mơ, em mơ mơ về con đường nhỏ
    Quanh co lối mòn hoa dại nở
    Chỉ mình em bên anh, bên anh...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 349 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bạn ơi, thử đưa bé đi kiểm tra thận nhé. Con bé cháu mình cũng vậy, nó mà bị vết bầm nào thì rất khó hết. Bsỹ bảo thận nó yếu. Chẳng hiểu sao nữa :1:
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm một ngày để yêu thương
    • 7,080 Bài viết

• 1,760 Được cảm ơn

Trùi, mẹ cháu đưa cháu đi kiểm tra đi, coi chừng bệnh máu không đông đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 805 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NSSN
    Chào mẹ tòngmít,
    Vết muỗi cắn mà sưng to, sau đó đẻ lại một vết thâm tím mãi mới khỏi thì bạn phải chả lo.
    Còn con bạn "rất hay bị bầm tím dưới da", cho mình hỏi, vết bầm tím này xuất hiện như thế nào? có do bé va đập vào đâu không? Nếu là do va đập thì cũng chẳng phải lo gì cả, chỉ cần bôi một ít mật gấu là tan ngay.
    Còn nếu tự nhiên bé có nốt bầm tím dưới da thì bạn có thể cho bé uống bổ sung Vitamin C để giúp thành mạch (máu) bền vững hơn. Nhưng cần phải tìm nguyên nhân của nốt bầm tím (người ta thường gọi là vết xuất huyết dưới da) này là gì. Nếu cứ lâu lâu hay bị vết xuất huyết như thế này (mà chắc chắn không phải do va đập) thì bạn cần cho bé đi khám tại các trung tâm có chuyên khoa về các bệnh về máu xem bé có mắc một loại rối loạn gì đó về huyết học không (hệ thống đông máu, cấu trúc thành mạch, các bệnh lý miễn dịch - dị ứng...).
    Đừng lo quá nhé, thông tin mình đưa ra chỉ là để tham khảo, hãy cho bé đi khám nếu thấy bé hay bị đi bị lại. Chúc bé mau ăn chóng lớn nha.
    NSSN ơi cho mình hỏi là vết bầm tím dưới da biểu hiện cụ thể là thế nào? con mình hai hôm truoc cũng thấy con mình có 2 vết bầm màu xanh xanh nhạt nhạt thôi chứ ko phải mầu bầm tím , mình nghĩ là nó chơi rồi va vào đâu đó , nhưng sao nó chẳng khóc , vì minh nghĩ va vào đâu thì chác phải đau , anh chàng phài khóc la inh ỏi chứ. mà mình sờ chỗ đó nó cũng ko đau. mong NSSN tư vấn giúp nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boby
    NSSN ơi cho mình hỏi là vết bầm tím dưới da biểu hiện cụ thể là thế nào? con mình hai hôm truoc cũng thấy con mình có 2 vết bầm màu xanh xanh nhạt nhạt thôi chứ ko phải mầu bầm tím , mình nghĩ là nó chơi rồi va vào đâu đó , nhưng sao nó chẳng khóc , vì minh nghĩ va vào đâu thì chác phải đau , anh chàng phài khóc la inh ỏi chứ. mà mình sờ chỗ đó nó cũng ko đau. mong NSSN tư vấn giúp nhé
    Hey, đừng nói là tư vấn nha, mình chỉ đọc qua sách vở có thông tin thôi đấy.

Ui, sao mẹ nó lo cuống lên thế, trẻ con chúng nó đùa nghịch, va đập là chuyện thường, mà chúng nó có đau, thì chỉ khóc lúc đó thôi, chứ hết đau rồi, chúng nó không kêu nữa đâu. Vệt màu xanh xanh nhạt đó cũng là vết xuât huyết đó, nhưng có thể là bé va nhẹ vào đâu đó thôi, chứ va mạnh và đau thì vết nó thường có màu tím đỏ sẫm hoặc xanh đen thẫm, sau vài hôm, tan huyết mới có màu vàng đỏ. Nếu trẻ có biểu hiện là thường xuyên xuất hiện các vết bầm tím mà không bị va đập mới đáng lo, mẹ nó ạ.
    ...Mơ, em mơ mơ về con đường nhỏ
    Quanh co lối mòn hoa dại nở
    Chỉ mình em bên anh, bên anh...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 805 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NSSN
    Hey, đừng nói là tư vấn nha, mình chỉ đọc qua sách vở có thông tin thôi đấy.

Ui, sao mẹ nó lo cuống lên thế, trẻ con chúng nó đùa nghịch, va đập là chuyện thường, mà chúng nó có đau, thì chỉ khóc lúc đó thôi, chứ hết đau rồi, chúng nó không kêu nữa đâu. Vệt màu xanh xanh nhạt đó cũng là vết xuât huyết đó, nhưng có thể là bé va nhẹ vào đâu đó thôi, chứ va mạnh và đau thì vết nó thường có màu tím đỏ sẫm hoặc xanh đen thẫm, sau vài hôm, tan huyết mới có màu vàng đỏ. Nếu trẻ có biểu hiện là thường xuyên xuất hiện các vết bầm tím mà không bị va đập mới đáng lo, mẹ nó ạ.
    Cám ơn nhé !
    • 41 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bé trai nhà mình 3 tuổi,hiếu động, khỏe mạnh<trộm vía con>,ăn tốt, ngủ điều độ,môi đỏ,da dẻ trắng trẻo hồng hào,tâm lí và trí tuệ phát triển bình thường.Mình chỉ băn khoăn mỗi 1 việc,là con hay bị bầm da..,những nốt ấy xuất hiện nhiều ở chân,từ đầu gối trở xuống,tròn tròn khoảng 1cm,ko có bờ,ban đầu màu tím,sau thành màu vàng và hết,thỉnh thoảng cũng có thấy 1 nốt ở thân người nữa.Mình rất lo không biết con bị làm sao.Năm ngoái mình đã cho con khám ở Nhi T.Ư,,kq máu con b.t.
    Mình có nghe nói đến bệnh viêm thành mạch dị ứng,nhưng bệnh đó hình như là nốt bầm chỉ mọc ở tứ chi thôi phải ko các mẹ??Hay thành mạch con mình bị yếu?Chả lẽ năm nào mình cũng lôi con đi...xét nghiệm máu?Mình lo quá,có mẹ nào có con bị vậy ko?Chia sẻ với mình nhé.
    P.S,Con mình rất trắng,có phải thường những bé có da trắng hay bị như vậy không?cám ơn các mẹ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 210 Bài viết

• 1,140 Được cảm ơn

Chà, lạ nhỉ, bạn đi khám mà vẫn không biết bị làm sao hả, cơ quan mình có 1 chị hay bị những vết bầm như thế ở tay chân chị ấy bảo bị vỡ tĩnh mạch hay vỡ mạch máu (những mạch máu nhỏ dưới da tự vỡ ra chứ không phải do va chạm), rồi cũng tự hết, bạn đi khám thêm cho bé.
    Đời yên tĩnh quá khi không có tiếng nước mắt rơi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2