TIN TÀI TRỢ.

Trẻ sơ sinh bị bong da

• 2 Lượt chia sẻ
  • 70.4K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình từ lúc sinh đến nay được 10 ngày nhưng da ở tay, chân và người bị bong. Thế có bình thường ko hả các mẹ. Mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 482 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Bin Bong Xem bài viết
    Con mình từ lúc sinh đến nay được 10 ngày nhưng da ở tay, chân và người bị bong. Thế có bình thường ko hả các mẹ. Mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo
    Bé nhà mình cũng co hiện tượng bong da từng mảng nhỏ. Bác sỹ bảo đó là dấu hiệu bé đang phát triển bình thường thôi bạn ạ.
    kin nhà mình bây giờ được 3 tháng rồi mà vẫn còn bong da đấy.
    s3oKMmk3p7
    tJapM89tJapp7
    KIN'S BLOG:Rose: :Kiss: :Rose:
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

CHị ơi những mảng da đấy người ta gọi là da cáy của bé, khi bé ra khỏi bụng mẹ sẽ bong dần ra, lúc tắm kì cho bé còn thấy nó nhờn nhờn cơ, chẳng lo đâu chị ạ. Em thấy người ta hay tắm cho trẻ sơ sinh bằng lá đậu ván cho nó nhanh bong da cáy và rụng lông cáy của bé đấy. Chị thử xem.
    • 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ rất nhiều. Thế thì mình yên tâm rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 85 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Các mẹ cho e hỏi, cún nhà e từ lúc sinh da môi bị bong liên tục, hết lớp này lại đến lớp khác, có người bảo đấy là bị bong da sinh lý sau 3 tháng sẽ khỏi, nhưng bây giờ con e được hơn 3 tháng rồi mà vẫn chưa hết. Có mẹ nào biết như thế là bị làm sao không, có cách nào trị không chỉ cho e với.
    • 582 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Bé thứ 2 nhà mình cũng bị bong da và chị y tá đến tắm cho cháu nói cháu bị viêm da. Cả y tá trong viện Saint Paul cũng nói vậy. Các chị ấy nói mình phải dùng Lactacid tắm cho bé và đến khoảng gần 1 tháng thì bé nhà mình hết bong da hoàn toàn. Bạn nên cho bé đi khám vì nếu bị viêm da mà k có biện pháp kịp thời thì sẽ bị nặng hơn, bé khó chịu lắm.
    Mong ước bình dị!
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Bin bong cứ yên tâm nhé, 2 đứa nhà này đều thế. Đó là hiện tượng bình thường thôi.
    Chúc vui nhé
    • 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ và các bố đã có lời chỉ giáo tận tình. Mấy ngày nay mình thấy da bé đỡ bong và có vẻ dần trở nên nhẵn nhụi. Hàng ngày mình vẫn tắm cho bé bằng Lactacid.Hy vọng 1 thời gian nữa sẽ khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho mình hỏi một chút :
    Con mình hỏi một chút. con mình mới sinh được một tuần minh thấy da của bé bong ra rất nhiều . mìnhthấy cháu có vẻ rất khó chịu nhiều lúc minh lấy tay bóc da của bé liệu cháu bé có sao ko. và khi cháu bi nấc thì làm thế nào. ai có kinh nghiệm mách giùm mình với . mình cảm ơn
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,821 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Bạn đừng lo nhiều, dân gian gọi đó là "da cáy". Lớp da đang bong ra nhiều đó nhìn kỹ sẽ thấy như sáp, và tình trạng này sẽ hết rất nhanh, mỗi lần tắm sẽ bở dần ra. Mình nghĩ là bé nào cũng như vậy thôi. Nếu em bé khó chịu thì bạn chú ý xem tã có bị ướt không, bé có bị đói hoặc lạnh không nhé!
    Bé bị nấc có thể cho uống một chút nước ấm bằng thìa nhỏ, từng chút một thôi kẻo sặc.

Chúc em bé ăn ngoan ngủ giỏi
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: https://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 328 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

:Crying: Ku con nhà em mới có đc 6 ngày tuổi thôi, hôm nay bà Ngoại cháu tắm nước ấm với lá Mơ cho cháu , chẳng hiểu sau tối nay em thay đồ cho con lại thấy 2 bên nách dưới cánh tay của cháu nó da bị tróch / bong ra từng mảng ly ty , da của cháu hiện tại ở những nơi khác trên cơ thể đều bình thường và không hề bị khô ráp... các mẹ có nhìu kinh nghiệm chỉ bảo cho em với :Crying::Crying:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 650 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bình thường, mai mốt tự động hết tróc.
    avatar16341_4avatar16341_4avatar16341_4avatar16341_4
    Sổ bìa đen: BLCBPT
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 328 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

:Sad: thế ạ ... em là bà mẹ trẻ mới đc vài hum sau khi sinh cháu nên cứ canh mé lo âu lắm ,,, em cảm ơn Mi lou nhìu nhớ !!!
    nhưng mà bà Ngoại cháu tắm với cách lấy lá mơ xoa lên người cháu nó ý ... ,mà sau khi kham khảo trên 1 số web em thấy có bài báo này nữa nè ;
    BS Ngưyễn Xuân Hướng, chủ tịch Hội Đông Y Việt Nam
    Tắm lá không có khả năng làm mát
    Việc tắm lá (tắm thuốc) trong Đông y cũng phải có chỉ định rõ ràng đối với từng bệnh hoặc đối tượng nào không được tắm… Chưa có cơ sở khoa học nào chứng minh tắm lá có làm mát da mà đó chỉ là những kinh nghiệm dân gian lưu truyền.
    Tuyệt đối không nên tắm lá tươi vì rất dễ gây kích ứng cho da. Đối với da bình thường thì không nên tắm. Còn nếu do rôm sẩy thì lấy quả mướp đắng, rửa sạch, đun sôi để nguội lấy nước tắm; do chốc lở, mụn nhọt thì lấy 20g lá đào tươi, rửa sạch đun nước tắm. Tuyệt đối không lấy nước dừa tắm cho trẻ.
    TS Nguyễn Viết Lượng, trưởng phòng Kế hoạch tổng hợp Viện Bỏng quốc gia:
    Với trẻ nhỏ, chanh không có lợi
    Nhiều người có thói quen dùng chanh tắm cho trẻ. Axit chanh có tác dụng sát trùng tốt, có thể dùng để gội đầu, tắm ở người lớn, nhưng với da trẻ sơ sinh, trẻ nhỏ, chanh lại không có lợi. Vì khi kì cọ, chất axit trong chanh có thể làm bong tróc các mảng da non, gây xót và tẩy mạnh làm ảnh hưởng đến quá trình lên da non.

nên em lo quá !!!!!! bây giờ khắp người cháu nó tróc vẩy da từng mảng rùi đấy ahk .. các bác mau cho em lời khuyên.chỉ có điều người cháu nó ko mẩn đỏ hay biểu hiện nào khác ngoài tróc da.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 328 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

:Sad: cho em lời khuyên chứ hok em lo chết mất....da cháu bong tróc rất nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 650 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Đúng là lá mơ + chanh ăn mòn da. Có thể dùng thử Vaseline cho baby thử coi. Tốt hơn hết là đưa đi khám BS.

Thông thường da trẻ sơ sinh rất khô vì thay đổi từ môi trường ngâm nước lên cạn. Việc da khô tróc vẩy là chuyện thường sau khi đẻ vài tuần. Không cần phải làm gì hết. Có thể dùng tạm vaseline 1 ngày thôi, để cho da tróc vẩy tự nhiên.

14Anonyme-20080107-210505
    avatar16341_4avatar16341_4avatar16341_4avatar16341_4
    Sổ bìa đen: BLCBPT
    • 2,378 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi.
    Khi bé nhà mình mới sinh nhé, bà ngoại mua lá riềng về vò nát xong lọc lấy nước cho bé tắm, công dụng để sạch hết lông đẹn với làm sạch các da của bé, mình cũng thấy bé bị bong da, cũng ko sao cả đâu.
    Lá riềng rất tốt, bạn thử dùng xem thế nào, mình thì chưa nghe ai nói là tắm lá mơ cả.
    6uzhBvMsp7
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 11 năm
    • 1,166 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Ôi, mình đọc có nhiều bài báo khuyến cáo không nên tắm cho bé bằng cách loại lá, chanh hay bất cứ thứ gì khác rồi mà thói quen của các cụ vẫn khó thay đổi nhĩ.
    Trẻ em mới sanh ra khỏe mạnh thì có cần gì phải tắm, chà xát lá này lá nọ làm chi tội nghiệp quá.
    Chủ topic cứ theo dõi tình hình bé , khi nào các mảng da tróc bị đỏ, bất thường thì mới đáng lo ngại. Hoặc bạn cứ hỏi ý kiến BS để BS chỉ dẫn một loại lotion hay vaseline bôi khắp thân thể cho mềm da ở các chổ bị khô và tróc.
    Tránh chà xát những vùng da bị tróc để tránh trầy xước. Và tuyệt đối không tắm cho bé bằng bất cứ loại lá thuốc nào nữa nhé. Bé chỉ nên tắm với nước bằng với nhiệt độ cơ thể ( 37 độ C) không nên tắm nước quá nóng cho bé vì da bé còn rất mỏng. Đôi khi bạn thử nước bằngn tay thì thấy nước ấm vừa , nhưng thật ra đối với bé là hơi quá nóng nên khi pha nước bạn chú ý nhiệt độ nước ở khoảng 37 độ C thôi, hoặc bạn sử dụng cùi chỏ, cằm, những vùng da mềm của bạn để thử nước, nếu thấy âm ấm là được. Nhúng ngón tay để thử nước chưa chắc chắn vì vùng da tay khá dày.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,522 Bài viết

• 7,859 Được cảm ơn

Không cần phải làm gì cả, đó chỉ là hiện tượng bong da do sụt cân sinh lý thôi. Đa phần trẻ sơ sinh đều như thế. Con mình lúc trước còn tróc da khắp mình mẩy chân tay, từ từ sẽ khỏi, không cần bôi thuốc hay tắm lá gì cả, nhưng bé còn non ngày thì cũng không nên tắm sữa tắm em bé luôn, cứ nước bình thường là được.
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 11 năm
    • 1,166 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Nói chung trẻ en không nên bôi bất cứ một thứ thuốc gì lên da cả nhất là những bé mới sinh chỉ trừ những trường hợp bệnh nặng phải có chỉ định của BS.me ha
    Đúng vậy, ở đây chẳng ai khuyên chủ Topic bôi thuốc gì lên da bé hết mà?

Mình cho rằng hiện nay chủ topic cũng không nên thử tắm cho bé thêm bất cứ loại lá nào cả . Da khô và tróc thì bôi vaseline làm ẩm da cho bé là ổn rồi. Chứ người khuyên tắm là riềng,người khuyên tắm lá trà xanh. Bà ngoại bé tắm lá mơ. Bé còn nhỏ thế mà thử đủ loại lá trên da hết vậy không nên.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 328 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

:Sad: theo tình hình thì bây h da của cháu nó vẫn bong tróc từng mảng trông rất xót, nhưng mà hok hề mẩn đỏ hay có triệu chứng nào khác kèm theo...
    với lại nhìn da cháu nó vàng vàng đi xo với mấy hôm đầu sau khi tắm lá mơ của bà ngoại.( em sinh cháu ở tuần thứ 37 nên cháu đc có 2170kg , dài 45 cm ... vì sinh thiếu tháng nên sau khi nằm viện mấy ngày bác sĩ hok hề tắm cho cháu và cho cháu nằm hấp hơi lồng kính 1 ngày ) .
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2