TIN TÀI TRỢ.

Trẻ mặc tã lót 24/24 lớn lên có bị vô sinh?

• 4.09K Lượt chia sẻ
  • 48.1K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,367 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Mình vừa đọc tít của báo "Sức khoẻ và đời sống" như vậy, mình giật mình đọc ngay. Sau khi đọc xong mình thở phào và buồn cười khi lại đặt tít cho bài báo như vậy. Các mẹ cũng đừng lo nhé, nội dung bài viết là "Sự sản sinh ra tinh trùng thường bắt đầu từ tuổi 12 nhưng tinh trùng trưởng thành thì đến khi 13-14 tuổi mới có, do đó không lo trẻ đóc bỉm sẽ bị vô sinh vì thời gian đóng bỉm của trẻ chỉ khoảng 2 năm đầu- lúc này các tế bào của ống sinh tinh trùng chưa bắt đầu SX ra tinh trùng, kể cả tinh trùng non". Vậy các mẹ yên tâm nhé. Mình chỉ còn băn khoăn một điều có thời gian báo chí nói băng vệ sinh của chị em chúng ta có thể gây vô sinh vậy liệu công nghệ và vật liệu để sản xuất bỉm cho các con chúng ta có đảm bảo không? Mình vẫn dùng bỉm Friend và Babby. Có loại nào hay, các mẹ giới thiệu cho mình với. Khi nào các con không cần dùng bỉm nữa? Mình thấy vướng vúi quá, mùa hè thì nóng chứ !!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 227 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Em xin chao gia dinh tre tho. Em la thanh viên moi xin gia nháp gia dinh.
    Hom nay em dóc bao The gioi phu nu so 48/05 ngay 5/12/2005 trong phan mách nho co thong tin ve việc dung ta giay cho be trai.
    " Ngay nay việc dung ta giay rát tiên loi nen các ba me tre dung thương xuyên cho con minh, ngay khi o nha ma quen rang neu dung liên túc cho be trai la không nen vi de lam cho vung tinh hoan nong len. Theo nghiên cựu cua nganh y, vung tinh hoan can phai mát hon nhiết do cua co the la khoang 1 do, neu nong hon se anh hương không tót den việc san xuât tinh trung sau nay khi be lon len. Ngay ca voi ngươi trương thanh, vung do cung can dước thoang mát, neu không co the dan den vo sinh."
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao Bibovinh. Mình cũng là thành viên mới. Nghe thông tin về việc dùng tã giấy cho bé trai, mình cũng giật mình vì Kiwi nhà mình dùng bỉm từ khi đẻ, đến bây giờ được 1 tuổi rồi vẫn dùng thường xuyên. Không biết trong báo có nói dùng liên tục trong bao lâu sẽ có ảnh hưởng không nhỉ? Mình thấy hơi lo lắng.
    • 15 năm
    • 2,205 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Mình thấy các mẹ trên dddd bàn tán chuyện này ghê lắm. Nhưng kết luận là trước 12 tuổi thì bé trai mới phát triển, đến 16 tuổi hoàn thành. Nên tã giấy đối với bé trai không ảnh hưởng gì.
    • 15 năm
    • 121 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình đọc thông tin này rồi nhưng nghĩ là nên xem lại sự chính xác của thông tin này vì 2 lý do:
    -Nếu chuyện mặc bỉm có ảnh hưởng đến "chất lượng tinh trùng" của bé trai sau này thì chả lẽ bọn trẻ trai ở Tây có vấn đề hết vì bọn nó đóng bỉm suốt ngày?
    -Mình cũng đã đọc 1 bài báo khác nói rằng mặc bỉm không ảnh hưởng gì đến bé trai vì tinh trùng chỉ được sản sinh khi trẻ vào tuổi dậy thì và nếu khi đó, "vùng ấy" thường xuyên bị hâm nóng, bức bí (như mặc quần lót quá chật, bằng chất vải không thoáng, tắm nước quá nóng...) thì mới ảnh hưởng. Còn trẻ con thì đã sản xuất ra cái gì đâu mà lo ảnh hưởng.
    Nếu nói là không nên mặc bỉm cả ngày cho trẻ vào những hôm thời tiết nóng bức thì còn thấy có lý. Chứ trời lạnh thế này cứ suốt ngày lột quần bé ra xi hay để bé tè dầm (có khi còn ướt hết áo) thì người lớn còn không chịu được nữa là... Nên giải pháp tốt nhất là đóng bỉm thôi! :4:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 năm
    • 564 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khicon
    Mình đọc thông tin này rồi nhưng nghĩ là nên xem lại sự chính xác của thông tin này vì 2 lý do:
    -Nếu chuyện mặc bỉm có ảnh hưởng đến "chất lượng tinh trùng" của bé trai sau này thì chả lẽ bọn trẻ trai ở Tây có vấn đề hết vì bọn nó đóng bỉm suốt ngày?
    -Mình cũng đã đọc 1 bài báo khác nói rằng mặc bỉm không ảnh hưởng gì đến bé trai vì tinh trùng chỉ được sản sinh khi trẻ vào tuổi dậy thì và nếu khi đó, "vùng ấy" thường xuyên bị hâm nóng, bức bí (như mặc quần lót quá chật, bằng chất vải không thoáng, tắm nước quá nóng...) thì mới ảnh hưởng. Còn trẻ con thì đã sản xuất ra cái gì đâu mà lo ảnh hưởng.
    Nếu nói là không nên mặc bỉm cả ngày cho trẻ vào những hôm thời tiết nóng bức thì còn thấy có lý. Chứ trời lạnh thế này cứ suốt ngày lột quần bé ra xi hay để bé tè dầm (có khi còn ướt hết áo) thì người lớn còn không chịu được nữa là... Nên giải pháp tốt nhất là đóng bỉm thôi! :4:
    Mình cũng nhất trí với các mẹ là cứ đóng bỉm cho bé cho sạch sẽ và đỡ lạnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy lo nên cũng đã tự tìm hiểu việc này. Mình được biết là đóng bỉm trong một vài năm đầu không ảnh hưởng đến việc chất lượng tinh trùng đâu nên chúng ta có thể yên tâm. Mình thấy ở VN, mọi người ít khuyến khích dùng bỉm do tâm lý sợ ảnh hưởng sau này và sợ bé bị hăm, nhưng mình thấy bọn trẻ con Tây đóng bỉm từ bé mà đâu có sao (với lại bọn Tây nó rất coi trọng sức khoẻ trẻ em, nếu thấy dùng tã giấy có vấn đề thì họ sẽ khuyến cáo stop ngay. Ví dụ là chính phủ Úc đã khuyến cáo rầm rộ việc không nên cho các bé dùng xe tập đi vì rất dễ gây tai nạn, và hầu như các cửa hàng không còn bán sản phẩm này nữa). Cho nên với thời tiết lạnh như hiện nay, tốt nhất là chúng ta cứ đóng bỉm cho các con được sạch sẽ và ấm áp, phải không các mẹ?
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng hay đóng bỉm về đem cho bé. nhưng chắc vô sinh không phải do bỉm mà có thể do vật liệu dùng làm bỉm??? mà như cu bi ve nói thì thời gian này bé chưa sản xuất tinh trùng thì làm sao mà vô sinh được? hay là một cuộc chiến kinh doanh nào đây?
    :1: :1: :1:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị,
    Em nghe nói trẻ mang tã giấy thường xuyên cả ngày lẫn đêm lớn lên sẽ bị vô sinh có đúng không vậy? Chị nào có thông tin tham khảo liên quan đến đề tài này post vào đây giúp em với nhé! Con trai em 10 tháng tuổi đi nhà trẻ phải mặc tã giấy cả ngày + về nhà ngủ nệm nên lại phải dùng luôn vào ban đêm. Hiện tại da thì không sao nhưng em lo lắm, mong các chị cho lời khuyên. Em cám ơn nhiều!
    mephukhang
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 301 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mephukhang Xem bài viết
    Chào các chị,
    Em nghe nói trẻ mang tã giấy thường xuyên cả ngày lẫn đêm lớn lên sẽ bị vô sinh có đúng không vậy? Chị nào có thông tin tham khảo liên quan đến đề tài này post vào đây giúp em với nhé! Con trai em 10 tháng tuổi đi nhà trẻ phải mặc tã giấy cả ngày + về nhà ngủ nệm nên lại phải dùng luôn vào ban đêm. Hiện tại da thì không sao nhưng em lo lắm, mong các chị cho lời khuyên. Em cám ơn nhiều!
    mephukhang
    Giống nhà tôi rồi. 2 đứa nhà tôi cũng 24/24, k biết có sao k nhi? nhưng đến hè cũng phải bỏ tã giấy ra chứ, chỉ đóng buổi đếm thôi.
    • 922 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các chị,
    mephukhang
    Ở nước ngoài trẻ em mang tã giấy 24/24 đó mẹ nó ơi,đến hơn 2 tuổi mới tập bỏ tã,có đứa 3 tuổi luôn.Mình ko nghĩ là sẽ vô sinh,vì nếu vậy thì chắc bọn Tây vô sinh hết sao?
    Nghé Ọ-Sóc Nâu
    • 239 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tonyanh2106 Xem bài viết
    Ở nước ngoài trẻ em mang tã giấy 24/24 đó mẹ nó ơi,đến hơn 2 tuổi mới tập bỏ tã,có đứa 3 tuổi luôn.Mình ko nghĩ là sẽ vô sinh,vì nếu vậy thì chắc bọn Tây vô sinh hết sao?
    Cách đây một năm mình có đọc được thông tin như thế này ở đâu đó. Sau đó mình đã googling nhiều nghiên cứu cứu trên mạng về vấn đề này. Kết quả là 10 tài liệu như một bảo rằng việc mặc bỉm thường xuyên cho bé trai có thể gây nguy cơ cao cho việc vô sinh khi bé đến tuổi trưởng thành. Các tài liệu nghiên cứu giải thích rằng do bỉm làm nóng nên ảnh hưởng đến việc sản xuất tinh trùng hay sao ấy. Mình không thể nhớ nữa và không có chuyên môn về vấn đề này để dịch sát ý của tác giả. Các tài liệu nghiên cứu nói, cái đó của bé trai phải để ở nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ cơ thể. Các tài liệu cũng dẫn chứng số liệu nghiên cứu tại Châu Âu là: trước đây khi chưa có sự sử dụng cho các em bé tỷ lệ vô sinh của đàn ông Châu Âu là (bao nhiêu đấy không nhớ nữa) nhưng thấp hơn hẳn so với khi nhưng chiếc bỉm đang yêu ra đời. Tuy nhiên mình cũng chưa tìm thấy tài liệu nào khẳng định điều đó là đúng 100%, mới chỉ là nghiên cứu thôi và chưa đi đến kết luận chính thức.
    Vì thế theo mình thì các mẹ nên giảm sự dùng bỉm cho các con được càng nhiều càng tốt. Mình cùng lo lắm mặc dù con mình chỉ đóng bỉm vào buổi tối và chỉ đóng bỉm vào buổi trưa hoặc cả ngày khi thời tiết rất lạnh.
    • 2,623 Bài viết

• 3,000 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi C5quangtrung Xem bài viết
    Các tài liệu cũng dẫn chứng số liệu nghiên cứu tại Châu Âu là: trước đây khi chưa có sự sử dụng cho các em bé tỷ lệ vô sinh của đàn ông Châu Âu là (bao nhiêu đấy không nhớ nữa) nhưng thấp hơn hẳn so với khi nhưng chiếc bỉm đang yêu ra đời.
    Cái tỷ lệ vô sinh do bỉm sau khi bỉm đáng yêu ra đời phải trừ đi các nguyên nhân vô sinh do ô nhiễm, do stress, do các bệnh tật khác nữa nhỉ Ko biết còn lại bao nhiêu.

Tớ ở Sing, con tớ 19 tháng đóng bỉm 24/24. Bác sĩ khuyên nên đợi đến khi nào bé ngủ dậy buổi sáng mà bỉm vẫn khô thì mới tập bỏ bỉm vì như thế có nghĩa là thần kinh bé đã điều khiển được việc đi tè, cô giáo thì bảo phải 24 tháng mới bắt đầu potty training. Còn trước đó tập xi sẽ làm hại bé bởi bé còn nhỏ, chưa biết lúc nào mình muốn tè hay không, nhiều khi muốn tè mà chưa biết gọi, phải đợi đến lúc xi thì lại hại thận. Không biết cái này có liên quan đến thói quen xi và tỉ lệ người mắc bệnh thận ở VN ko

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • 8,187 Bài viết

• 8,775 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết

Tớ ở Sing, con tớ 19 tháng đóng bỉm 24/24. Bác sĩ khuyên nên đợi đến khi nào bé ngủ dậy buổi sáng mà bỉm vẫn khô thì mới tập bỏ bỉm vì như thế có nghĩa là thần kinh bé đã điều khiển được việc đi tè, cô giáo thì bảo phải 24 tháng mới bắt đầu potty training. Còn trước đó tập xi sẽ làm hại bé bởi bé còn nhỏ, chưa biết lúc nào mình muốn tè hay không, nhiều khi muốn tè mà chưa biết gọi, phải đợi đến lúc xi thì lại hại thận. Không biết cái này có liên quan đến thói quen xi và tỉ lệ người mắc bệnh thận ở VN ko

~ Đậu Dế ~
    Thông tin này đáng để chúng ta quan tâm đấy các mẹ à. Cám ơn Đậu Đế nhé:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,681 Bài viết

• 1,400 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Cái tỷ lệ vô sinh do bỉm sau khi bỉm đáng yêu ra đời phải trừ đi các nguyên nhân vô sinh do ô nhiễm, do stress, do các bệnh tật khác nữa nhỉ Ko biết còn lại bao nhiêu.

~ Đậu Dế ~
    ôi ôi, em thích cái tin này đấy vì em vẫn đóng tã giấy cho con suốt, lại để cho con tự do tự tại tiêu tiểu, chả xi bao rờ hí hí cũng tại lười và ko kiên nhẫn nữa, kiểu này lại được lười dài dài nữa rồi :Laughing:
    c0CNT5Orp7
    bom
    XQ2xHasXQ2xp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,811 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Việc sản xuất tinh trùng chỉ diễn ra khi bé trai bắt đầu dậy thì, giống như ở bé gái bắt đầu rụng trứng (không biết mình hiểu thế có đúng không nhỉ???:Sigh: ). Nữ thập tam, nam thập lục, mà chắc không "bé" nào đóng bỉm đến năm 16 tuổi.
    Ảnh hưởng đến khả năng sinh sản là chuyện tày trời, ở phương Tây nếu có chuyện này thật thì không những bỉm bị cấm tuyệt đối mà những nhà sản xuất có thể bị phạt tù đấy!
    Đúng là ở đây bác sĩ không cho xi bé. Con gái mình đóng bỉm đến năm 3 tuổi luôn (24/24).
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,912 Bài viết

• 2,217 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ rằng các mẹ chỉ nên mặc tã cho bé vào ban đêm thôi, khi lên giường ngủ, còn ban ngày mặc quần cho thoải mái. Nếu bé tè ướt quần thì mình thay quần khác, ướt nhà thì mình lau nhà. Chịu khó một tí mà an toàn.

Con trai mình gần 4 tuổi rồi, hồi trước mình chỉ mặc tã cho bé mỗi khi đi đâu xa (trên đường đi), nhưng cũng chỉ đến 18 tháng là bé dứt khoát không mặc nữa, hễ nhìn thấy cái tã là khóc ré lên.

Lần này mình sinh con gái, mỗi đêm mình mặc tã cho bé khoảng 6 - 8 tiếng thôi, khi ngủ ban đêm ở trên giường. Sáng ra, mình cởi tã ra và để cho bé thoáng mát khoảng nửa tiếng mới mặc quần.

Mình hỏi thật nhá! Mỗi tháng các mẹ dùng BVS vài ba ngày có cảm thấy thoải mái dẽ chịu không mà bắt con mình cứ đeo tã suốt ngày suố đêm vậy?
    02/03/2015: 52 - 84 - 74 - 94 - 55

Restart DAS

06/09/2012 51 84 74 83 93 53 34 28
    07/10/2012 48 84 71 78 93 53 33 28
    27/12/2012 47 84 69 78 90 51 32,5 28,5
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,811 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mekienha Xem bài viết
    Mình hỏi thật nhá! Mỗi tháng các mẹ dùng BVS vài ba ngày có cảm thấy thoải mái dẽ chịu không mà bắt con mình cứ đeo tã suốt ngày suố đêm vậy?
    Ví dụ của bạn ngộ nhỉ ! Thế cho mình hỏi, những ngày đó bạn không có BVS để dùng thì có dễ chịu hơn không ?:Smiling:
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • 3,777 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chào các chị,
    mephukhang
    Bé trai đến 9 tuổi mới bắt đầu sản xuất tinh trùng,khi đó mà còn đóng tả thì mới lo,bây giờ nó chỉ là 1 đứa bé,có gì đâu mà lo vụ vô sinh. Cài này em cũng lăn tăn mãi,tìm đọc được bài viết phân tích nên hoàn toàn yên tâm.
    ticker2
    Tony dễ thương:Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 3,777 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekienha Xem bài viết
    Mình nghĩ rằng các mẹ chỉ nên mặc tã cho bé vào ban đêm thôi, khi lên giường ngủ, còn ban ngày mặc quần cho thoải mái. Nếu bé tè ướt quần thì mình thay quần khác, ướt nhà thì mình lau nhà. Chịu khó một tí mà an toàn.

Con trai mình gần 4 tuổi rồi, hồi trước mình chỉ mặc tã cho bé mỗi khi đi đâu xa (trên đường đi), nhưng cũng chỉ đến 18 tháng là bé dứt khoát không mặc nữa, hễ nhìn thấy cái tã là khóc ré lên.

Lần này mình sinh con gái, mỗi đêm mình mặc tã cho bé khoảng 6 - 8 tiếng thôi, khi ngủ ban đêm ở trên giường. Sáng ra, mình cởi tã ra và để cho bé thoáng mát khoảng nửa tiếng mới mặc quần.

Em nghĩ ko nên so sánh bỉm của con với băng vệ sinh,2 cái hoàn toàn khác nhau. Mình xài BVS vốn dĩ rất khó chịu vì những ngày ấy là những ngày khó chịu mà. Bé thì có đứa này đứa khác,có đứa đóng bỉm ngủ ngon,có đứa hoàn toàn ko thích cái bỉm,tập xi cho bé thì rất tốt rồi,ko cần bàn cãi. Nhưng thời buổi này đâu như ngày xưa,đa số nhà nhà đều xài nệm,cứ nghĩ đến cái cảnh bước vào phòng toàn mùi amoniac thì cũng hơi ngán. Nền nhà có thể lau đấy và lau rất sạch nhưng nếu lâu ngày thì vẫn "in đậm" mùi đặc trưng,
    ticker2
    Tony dễ thương:Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3