TIN TÀI TRỢ.

Trẻ có nút ráy tai phải làm sao???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 39.6K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 243 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, ai có kinh nghiệm giúp em
    Lúc sáng em cho con em đi khám, bs lấy 1 bên tai bao nhiêu là ráy tai rùi, còn 1 bên mà con gái em kêu đau thì bs bảo nó cứng như đá, nếu lấy ngay thì nó chảy máu
    bsi kê thuốc Cloraphenicol về nhỏ 10 ngày khám lại và lấy nó ra
    có mẹ nào có con đã từng bị như vậy chai se kinh nghiệm cho em với làm sao giúp bé đỡ đau và ngủ yên?/
    Chứ vào viện BS toàn bảo cứ về nhỏ thuốc 7 ngày sau khám lại_lạnh lùng, hỏi k nói nữa
    Em lo lắm, nên em cần chia sẻ!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 24 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haingoc347 Xem bài viết
    Lúc sáng em cho con em đi khám, bs lấy 1 bên tai bao nhiêu là ráy tai rùi, còn 1 bên mà con gái em kêu đau thì bs bảo nó cứng như đá, nếu lấy ngay thì nó chảy máu
    có mẹ nào có con đã từng bị như vậy chai se kinh nghiệm cho em với làm sao giúp bé đỡ đau và ngủ yên?/
    Chứ vào viện BS toàn bảo cứ về nhỏ thuốc 7 ngày sau khám lại_lạnh lùng, hỏi k nói nữa
    Hi Bạn haingoc347, con mình lúc trước cũng thế, bé có nhiều ráy tai nên hay bị ù tai, mình có cho con khám ở Nhi Đồng 2, bác sĩ lấy ráy tai, sau đó rửa bằng Oxi già, mình thấy nhỏ cả chai Oxi già vô tai, vừa nhỏ vô rửa, để 1 ống nhỏ vô tai hút ra, khiếp lắm, còn tai kia cũng cho thuốc nhỏ tai, nhỏ cho mềm ráy ra rồi 1 tuần sau tới Bác sĩ lấy ra, sau đó thì khỏi hẳn. Sau này mình hay kiểm tra, lúc bé ngủ lấy đèn bin nhỏ rọi vô tai, thấy có ráy nhiều chút là mình lấy ra chứ không để nhiều như lúc trước nữa, lúc bé ngủ mình mới lấy được chứ thức là k cho mẹ đụng vô đâu nha. Được cái BS ở BV Nhi Đồng rất nhẹ nhàng nên con mình cũng không sợ gì mấy.
    Mình nghĩ bé chỉ sợ do ù tai, với sợ Bác sĩ khám chứ không đau đâu, bạn đừng lo lắng nhiều, cố gắng nhỏ thuốc đều đặn rồi đến BV khám lại cho bé. Thân:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,041 Bài viết

• 2,352 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haingoc347 Xem bài viết
    Em cứ làm theo hướng dẫn của bs. Sau khi nhỏ thuốc (vào bên có ráy tai nhiều) để ngấm khoảng vài phút (xem HDSD) rồi cho con nằm dốc 1 bên nghĩa là ụp cái tai vừa nhỏ thuốc xuống cái khăn để mục đích cho nước thuốc vừa nhỏ chảy ra rồi em lấy cây que bông gòn lau cho con. Nhỏ thuốc để làm mềm ráy í mà
    . Sau vài lần nhỏ như vậy có khi nó tự trôi ra. Ko cần phải đến bs nữa đâu. Để kiểm tra kỹ thì nên đến bs cho bác í dùng đèn soi vào tai.
    Em đừng lo lắng. Nhiều trẻ bị lắm. Lúc trước con chị nó bị bít kín, nó cứ lấy tay đập đập vào tai. Bởi vì nó ở sâu quá chứ bên ngoài là chị xử luôn rồi
    Có nhiều vị bs thấy ko sao thì họ im lặng vậy đó. Vì hàng ngày tiếp bao nhiêu bệnh nhân mà. Em thông cảm. Phụ huynh thì hay sót con.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Caminito Khách
    Đúng là phải nhỏ thuốc vài hôm cho ráy tai mềm rồi mới lấy ra được. Bạn cứ yên tâm, không có gì nghiêm trọng đâu. Con tớ mới khoảng 2 tháng trước cũng đi lấy nút ráy tai ở BV Tai - mũi - họng Bạch Mai, BS cũng khá nhẹ nhàng, mà đến lúc đóng tiền thanh toán giật hết cả mình: 3.000 đồng chẵn!
    • 243 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

nhưng con em kêu đau tai thì có phải bị viêm tai không ạ các chị!
    Lúc kê đơn BS viết sổ điện thoại vào đó, hay là ý BS là đến phòng khám tư nhân của BS đó nhỉ???
    Em ở HN ạ>??
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, các bố
    Con trai em 6 tuổi, cháu có 2 nút ráy tai khô đặc kín cả 2 bên, ảnh hưởng đến thính lực, thị lực và khả năng học tập của cháu. Gia đình đã đưa cháu đến các phòng khám, bệnh viện nhưng cháu đều không hợp tác, thường quẫy đạp la hét rất ghê. Bác sĩ viện Nhi chỉ định là phải gây mê tĩnh mạch mới có thể làm việc được với cậu này nhưng bây giờ cứ đi đến cổng bệnh viện là cháu khóc nhất quyết không vào.
    Em đã mua Audiclean, Ray C xịt cho cháu đều. Nhưng nó chỉ làm cho cái lớp bên ngoài bở ra một chút, chứ không chui ra và để thuốc ngấm vào bên trong. Em cũng định lấy ráy cho cháu lúc ngủ, nhưng mặc dù ngủ say đến mấy, mẹ cứ động vào trong tai là cựa quậy ngay.
    Em mua các dụng cụ lấy ráy như kìm gắp, que có đèn, bông, nước xịt, sẵn sàng làm cho cháu ở nhà. Cục ráy bên ngoài rất to, chỉ cần thò vào gắp là ra ngay, còn các cục bên trong thì cứ từ từ xịt thuốc. Em nhờ các mẹ các bố tư vấn xem có nên dùng thuốc an thần cho con, để con ngủ thật sâu không?
    Em xem trên báo, mạng thì thấy có loại thuốc an thần Gardenal có siro cho trẻ. Nếu em chỉ định dùng 1 lần với mục đích trên thì có được không? Hoặc có loại thuốc nào thay thế được không ạ?
    Mong các mẹ các bố giúp em, sắp vào năm học rồi ạ.
    Mẹ con em xin chân thành cảm ơn!
    • 68 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bé nhà mình dáy tai khô từ bé, cứ 3 tháng phải đi lấy một lần , qua rất nhiều phòng khám bé chỉ thích bác sỹ Ngân ở Hoàng cầu, bác gắp rất nhanh và không làm bé đau tai, bé nhà mình 5 tuổi và cũng quẫy đạp rất ghê khi phải gặp bác sỹ nhưng bây giờ riêng việc đi lấy dáy tai thì rất hợp tác.
    Việc cho con uống thuốc an thần bạn nên hỏi ý kiến bác sỹ là tốt nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 295 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Không cần phải gây mê tĩnh mạch để lấy ráy tai đâu . Những trường hợp phải gây mê là dị vật lọt vào tai khó lấy và em bé không hợp tác, hơn 30 năm công tác tôi chưa thấy ai lại gây mê lấy ráy tai .

Em có dùng thuốc mà chỉ “ bở 1 chút lớp bên ngòai là do chưa đủ thời gian cho thuốc ngấm . Theo tôi em nên thử dùng lại audiclean , một ngày em nhỏ nhiều lần ( 5,6 lần ) sau khi nhỏ em đừng lau chùi gì cả mà cho bé nằm nghiêng khỏang 10 phút ( tai mới nhỏ thuốc quay lên trần ) , sau đó đổi sang nhỏ tai kia cũng làm theo qui trình như vậy . Sau 3 ngày ( trường hợp dễ ) đến 1 tuần ráy tai kể cả ở trong sâu sẽ mềm . Có trường hợp ráy tai mềm có thể tự chảy ra ngòai , có trường hợp khó đến bác sĩ hút ra không đau đớn gì hết .

Con em đã 6 tuổi là tuổi nghe và hiểu rồi, có lẽ lần đầu tiên lấy làm trầy xướt gây đau nên bé sợ .

Em để lâu lâu 1 chút khỏang sau 1 tuần , ráy tai vừa mềm dễ lấy mà bé cũng quên dần cảm giác đau lúc đó hãy bắt đầu lấy .Bệnh nhân của tôi , những trường hợp khó tôi đều làm như vậy, em thử xem nhé .

Nhớ là sau nhỏ tai không được chùi mà phải nằm nghiêng lâu để thuốc thấm sâu và ngày nào cũng nhỏ tai cho đến ngày lấy ráy tai ( tự lấy hay đi bác sĩ ). Tôi phải dặn vậy vì có 1 số người nhỏ 3-4 ngày đầu theo chỉ dẫn sau đó ngưng vài ngày mới đến khám ráy tai lại khô lại .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn bác sĩ nhiều ạ. Nghe lời bác sĩ em sẽ kiên nhẫn thực hành. Hy vọng sẽ có hiệu quả
    Chúc bác sĩ buổi tối vui vẻ!
    • 94 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn nhà mình lúc 4 tuổi cũng có 2 cục ráy tai khô 2 bên. BS cũng cho dùng AudiClean, mình nhỏ cho con theo hứớng dẫn mấy ngày là nó mềm ra và mình tự gắp ra cho con được mặc dù lỗ tai cuả bạn ấy rất bé, bé hơn cô chị và cô em rất nhiêù. Mình đồng ý vơí BS Thuỷ, 6 tuôỉ là có thể bảo cháu nằm yên được rôì. Mẹ nó kiên trì nhé và cũng nên giải thích cho con hiểu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em, 2 tuổi. Ráy tai bé nhiều và cứng, nút lại trong tai. Bé lại không cho mẹ lấy ra nữa... cứ sờ đến tai là bé lại khóc. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với. Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm
    • 22 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đưa đi bác sĩ người ta lấy ra cho. Mai mốt mỗi lần tắm cháu xong lấy bông ngoáy cho bé liền vì lúc ấy tai bé ướt lấy không đau. Bác sĩ sẽ xịt cồn vào cho mềm và lấy cây nhíp gấp ra. Chữangay không cháu dễ bị điếc lắm đấy !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 65 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bạn ra ngoài hiệu thuốc mua nước vệ sinh tai Audiclean. Con mình khám ở Việt pháp bác sỹ thường xuyên kê loại này. Nước biển này nhỏ vào tai có tác dụng làm mềm dáy tai, bở dáy tai, lấy dáy rất dễ. Trên vỏ hộp có hướng dẫn sử dụng rõ ràng. Bạn mua về dùng thử đi nhé, hai bé nhà mình chuyên trị loại này thôi.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 745 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Con mình cách đây mấy tháng cũng thế. Ráy tai đầy bịt kín cả lỗ có lẽ ngứa nên suốt ngày ngoái nhưng đặc biệt k cho mẹ sờ vào. Mình cũgn đã rất lo lắng nhưng sợ đưa con đi bác sĩ, cũng ở nhà nhỏ nước muối nhưng k ăn thua vì bé k cho sờ vào. Hôm nghi ngờ bị viêm tai giữa đi khám thế là bác sĩ lấy luôn. Ôi thôi nhiều vô kể lấy mãi k hết. Về nhà hết ngoái hẳn, chồng cứ bảo biết thể đi lấy sớm cho con đỡ khổ. Giờ tai con cũng đầy ráy rồi định một vài hôm nữa lại đi lấy cho con. Vì đối với những bé k cho bố mẹ sờ vào thì chỉ có bác sĩ mới có can đảm lấy vì bé khóc nghê lắm và cũng sẽ an toàn hơn khi làm ở nhà.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mua thuốc vệ sinh tai, hoặc thuốc nhỏ tai nhỏ vào, chờ cho thấm, ráy tai sẽ đỡ cứng, bong ra. lúc đó sẽ lấy dễ hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 295 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Em chỉ cần mua nước muối 0,9% nhỏ tai nhiều lần trong ngày , nhỏ tai nào xong giữ cho lỗ tai đó quay lên trần nhà càng lâu càng tốt , sau đó nước nhỏ tai có chảy ra ngòai thì lau sạch đi . Nhớ là không ngóay hay lau trong ống tai nhé , chỉ lau phía ngòai thôi . Nếu ráy tai mềm tự chảy ra ngòai thì tốt , nếu không nhỏ chừng 5 ngày em cho bé đến bác sĩ tai mũi họng để lấy ra .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cảm ơn các mẹ đã chỉ cho em. em đã nhỏ nước muối 0.9% rồi. Có gì em sẽ hỏi tiếp nhờ các mẹ có kinh nghiệm giúp đỡ nha.
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bé nhà em cũng bị vậy. em mua thuốc nhỏ mắt mũ tai để trong nước ấm cho nó ấm và nhỏ cho bé lúc bé ngủ. Hôm sau bé ngủ có thể dùng tăm bông nhỏ lấy ra cho bé.
    300-1
    • 37 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các chị cho e hỏi,bé nhà e 4 tháng mà 1 bên tai có ráy tai nhiều khô thì e nhỏ nước muối sinh lý vào có được k ạ
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bi nhà e đc 3 tháng tuổi. Mấy hôm thấy bé cứ dùng tay dụi dụi hai bên tai, e lấy đèn soi kiểm tra thì hỡi ôi. 2 cục nút tai to đùng ở 2 bên. Bình thường e chỉ vệ sinh ngoài tai nên k xem kĩ bên trong. Và lần nào vệ sinh cu cậu cũng nằm im như thể đã ngứa lắm í. Giờ soi vào thấy khủng khiếp quá. E lên mạng xem có cách nào lấy ráy tai ra ko thì k mấy khả quan. Đa số nói đem đi bs. Mà nhà e ở nông thôn đi bệnh viện rất xa xôi. E có đọc thấy mấy chị e bày nhau nhỏ nước muối sinh lý 0.9 % cho bé mà e chưa dám làm. Các mẹ thông thái có cách gì chỉ cho e với. hic
    comment by WTT mobile view
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2