TIN TÀI TRỢ.

Trẻ biếng ăn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.9K Lượt đọc
  • 164 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

From www.home.vnn.vn/gocyte
    Trẻ biếng ăn: Nguyên nhân và cách chăm sóc

Biếng ăn là hiện tượng mất hoặc giảm cảm giác thèm ăn, trẻ ăn ít hơn bình thường hoặc chỉ ăn rất ít một vài loại thức ăn, thậm chí không chịu ăn, sợ ăn hay nôn ọe khi nhìn thấy thức ăn.

Biếng ăn có thể xảy ra ở mọi lứa tuổi, ngay cả những trẻ khỏe mạnh, phát triển thể chất bình thường. Nguy cơ biếng ăn sẽ cao hơn đối với những trẻ mắc bệnh.

Nguyên nhân biếng ăn

Biếng ăn do dinh dưỡng không hợp lý

- Cho trẻ ăn quá nhiều trong mỗi bữa ăn hoặc ăn quá nhiều bữa dẫn đến ức chế bài tiết các men tiêu hóa, đồng thời làm cho trẻ sợ ăn.

- Trẻ bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu ít bị biếng ăn nhưng có thể biếng ăn ở thời kỳ ăn bổ sung do thay đổi chế độ ăn, ngoài bú mẹ, trẻ bắt đầu ăn bột, thức ăn hoàn toàn mới lạ, trẻ hay bị biếng ăn kéo dài cho đến khi quen với chế độ ăn mới.

- Cách chế biến thức ăn đơn điệu, ít thay đổi món ăn, không phù hợp với khẩu vị của trẻ cũng làm trẻ biếng ăn.

- Ngoài ra, biếng ăn là do chế độ ăn thiếu hụt vi chất dinh dưỡng như vitamin A, B1, C và các vi khoáng như kẽm, sắt, đồng...

Biếng ăn do yếu tố tâm lý

Thường gặp ở những trẻ hay hờn dỗi, dễ khóc, dễ xúc cảm.

- Do thay đổi môi trường, giờ ăn, nơi ăn, người cho ăn, nhất là trẻ phải xa mẹ dễ gây sang chấn tinh thần làm trẻ không muốn ăn.

- Những trẻ là con một hoặc con út thường được bố mẹ quá nuông chiều, hoặc bắt ép ăn gây tâm lý sợ hãi khi ăn.

- Một số trẻ biếng ăn là do thái độ cư xử của bố mẹ lạnh nhạt với trẻ hoặc quát mắng, dọa dẫm trẻ trong khi ăn gây ức chế sự thèm ăn.

- Biếng ăn có thể gặp ở những trẻ sống trong gia đình bố mẹ ly dị, hay cãi cọ xích mích, thiếu tình cảm, ít chăm sóc trẻ.

Biếng ăn do bệnh lý

- Biếng ăn là triệu chứng thường gặp ở hầu hết trẻ bị bệnh, phổ biến nhất là các bệnh nhiễm khuẩn. Khi bị nhiễm khuẩn dù nhẹ hay nặng, cấp tính hay mạn tính đều ảnh hưởng đến chức năng tiêu hóa làm trẻ biếng ăn.

- Biếng ăn cũng thường là biểu hiện sớm của bệnh về tiêu hóa, hay kèm nôn trớ, táo bón hoặc tiêu chảy. Các bệnh nhiễm khuẩn thường gặp là tiêu chảy, viêm đường hô hấp, tai mũi họng, tiết niệu, giun sán... Các bệnh nhiễm khuẩn mạn tính như sốt rét, lao... hay gây chứng biếng ăn kéo dài.

Biếng ăn do thuốc

Biếng ăn có thể gặp ở những trẻ dùng thuốc như sử dụng kháng sinh kéo dài, uống viên sắt, uống vitamin A, D quá liều. Ngừng thuốc sẽ hết biếng ăn.

Biếng ăn sinh lý hoặc giả biếng ăn

- Trẻ mọc răng thường hay quấy khóc, khó chịu và biếng ăn, nhất là lần mọc răng đầu tiên. Biếng ăn xuất hiện trong vài tuần và hết khi răng mọc. Đây chỉ là triệu chứng nhất thời không cần điều trị.

- Trẻ tưa miệng, viêm loét lưỡi không muốn ăn vì sợ đau. Trẻ bị ho gà sợ ăn vào sẽ kích thích ho.

- Trẻ đẻ nhẹ cân (dưới 2.500g) phản xạ bú và nuốt kém, chưa phối hợp được động tác bú và thở.

Nguyên nhân biếng ăn rất đa dạng, có thể do nhiều yếu tố kết hợp.

Hậu quả của biếng ăn

- Giảm số lượng thức ăn đưa vào cơ thể làm cho trẻ sụt cân, chậm lớn, thường dẫn đến suy dinh dưỡng do thiếu protein - năng lượng và các vi chất dinh dưỡng. Trẻ thiếu dinh dưỡng thường dễ mắc các bệnh nhiễm khuẩn.

- Biếng ăn còn ảnh hưởng đến phát triển tinh thần của trẻ. Trẻ ít năng động, giảm khả năng nhận biết, thiếu tập trung, kết quả học tập kém.

Chăm sóc trẻ biếng ăn

Khi thấy trẻ biếng ăn cần tìm nguyên nhân và can thiệp sớm, điều cơ bản là cần kết hợp chăm sóc dinh dưỡng và chăm sóc tâm lý.

Chăm sóc dinh dưỡng

- Trẻ đang bú mẹ thì cho bú nhiều lần hơn bình thường. Nếu trẻ đã ăn bổ sung thì phải bảo đảm bữa ăn có đủ các nhóm thực phẩm (ngũ cốc + đạm động vật hoặc đậu đỗ + rau xanh + dầu mỡ) và chia làm nhiều bữa trong ngày, mỗi bữa một ít.

- Nếu trẻ đã cai sữa thì hằng ngày cho uống thêm 1-2 cốc sữa có năng lượng cao và các dưỡng chất cần thiết, giúp trẻ đuổi kịp đà tăng trưởng.

- Khi cho trẻ ăn những món ăn mới lạ thì phải tập dần cho trẻ ăn từ ít đến nhiều, xen kẽ giữa thức ăn mới và cũ.

- Chế biến món ăn phù hợp khẩu vị và theo lứa tuổi, thay đổi món ăn để trẻ ăn ngon miệng.

- Không để trẻ nhịn đói vì sẽ làm cho trẻ mệt mỏi lại càng không muốn ăn.

- Không nên cho trẻ uống nước ngọt, ăn bánh kẹo trước bữa ăn, vì những thức ăn này tạo cảm giác no làm trẻ chán ăn.

- Hạn chế ăn quà vặt.

- Cần lưu ý cho trẻ uống thêm nước hoa quả để cung cấp vitamin và khoáng chất.

Chăm sóc tâm lý

- Cho trẻ ăn những thức ăn theo sở thích. Không nhồi nhét, ép buộc trẻ ăn gây tâm lý sợ hãi khi ăn.

- Nếu trẻ có phản xạ sợ khi nhìn thấy thức ăn thì cho trẻ chơi, làm quen dần với thức ăn bằng cách bạn ăn cùng với trẻ, cho trẻ chơi với thìa để quen với dụng cụ cho ăn.

- Tạo cho trẻ không khí vui vẻ, thoải mái trong bữa ăn, khi trẻ có khả năng ăn cùng mâm với gia đình thì cho trẻ cùng ăn càng sớm càng tốt.

- Trò chuyện và đối xử với trẻ như người lớn vì trẻ luôn muốn được thể hiện chính mình về cách ăn uống (món ăn, giờ ăn, nơi ăn...).

- Động viên, khen ngợi khi trẻ có những biểu hiện tích cực, kích thích trẻ ăn ngon miệng.

- Điều quan trọng là bố mẹ nên gương mẫu trong cách ăn uống để dạy trẻ.

Chăm sóc trẻ bệnh biếng ăn

Biếng ăn ở trẻ bệnh có ảnh hưởng nhiều đến tình trạng dinh dưỡng, trẻ dễ sụt cân nhanh. Cho trẻ chế độ ăn tăng dần protein - năng lượng, bữa ăn có đủ 4 nhóm thực phẩm. Bột, cháo, súp nấu loãng hơn bình thường; uống thêm sữa, nước quả. Động viên khuyến khích trẻ ăn đủ lượng thức ăn.

Khi trẻ khỏi bệnh thì cho ăn thêm mỗi ngày một bữa và kéo dài trong vài tuần với chế độ ăn giàu protein (thịt, cá, trứng, sữa, đậu đỗ) và giàu năng lượng (dầu, mỡ) để trẻ đuổi kịp sự tăng trưởng bình thường theo lứa tuổi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thưa bác sỹ Minh Long,

Rất cảm ơn bác sỹ đã post bài này.
    Cháu nhà em hiện nay được 2 tuổi, cũng rất lười ăn và kéo dài đã lâu. Tuy nhiên cháu vẫn rất hoạt bát và chịu chơi, đặc biệt rất nghịch ngợm. Đầu tiên cháu bỏ ăn cháo, chuyển sang ăn cơm hoặc mì, phở với thức ăn như thịt, cá, tôm...Nh­­uwng hiện nay cháu dứt khoát không chịu ăn thịt, chỉ ăn tôm và cá hoặc cơm không, xôi không (rất ít, chỉ vài thìa). Cả ngày hầu như chỉ ăn một bữa chính và cũng không chịu uống sữa bột mà chỉ thích uống sữa chua.
    Em đã cho cháu uống cả thuốc cam Hàng Bạc lẫn Lysivit, nhưng vẫn không khả quan. Cháu chỉ được 12kg (cả quần áo mùa đông). Em nghĩ rằng có thể cháu lười ăn do bệnh lý, vì trước đây cháu vẫn ăn uống tốt. Em định cho cháu đi khám ở viện dinh dưỡng. Nhưng chị cùng cơ quan lại nói đi khám ở khoa dinh dưỡng viện Nhi tốt hơn.
    Bác sỹ có thể cho em một lời khuyên không ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị!
    gần 1 tháng em không lên diễn đàn được vì con em ốm quá. Vừa ra tết song đã phải vào viện nhi nằm 3 ngày. Bé phải tiêm kháng sinh mất gần 10 ngày, nhìn con gầy em đau lòng quá. Gần 1 tháng nay bé không lên lạng nào cả. Con em được 4 tháng11 ngày mà hiện tại còn có 7kg bị sụt mất 0.5kg. Hiện tại bé nhà em rất lười ăn, mỗi ngày chỉ ăn có 500 ml sữa thôi và ăn thêm 02 bữa bột loãng ( khoảng 120ml ). Mà toàn phải xúc thìa( bé không chịu bú bình nữa), có khi ăn gần xong lại trớ ra hết nên có ngày bé chi ăn được có 400ml cả sữa lẫn bột.
    Các bà mẹ có kinh nghiệm có thể giúp em cách chăm sóc để bé có thể vượt qua giai đoạn khó khăn này không? Không biết bé nhà em có bỏ bú bình không nhỉ, bởi vì bé nhà em chỉ ăn toàn sữa ngoài thôi mà cứ xúc thìa thì chết:Sad: .
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Vấn đề biếng ăn của trẻ thực sự là một vấn đề nan giải đối với 1 số bà mẹ và người trông trẻ. Để bé có thể ăn tốt lên đòi hỏi sự nhạy cảm và kinh nghiệm làm mẹ của các chị em. Chỉ có cách loại trừ dần những nguyên nhân gây biến ăn ở trẻ để biết thực sự trẻ biếng ăn do đâu.
    Còn vấn đề khám tình trạng dinh dưỡng của trẻ thì bạn có thể khám 1 trong 2 nơi ấy đều được. Chủ yếu là phát hiện xem bé thiếu cái gì để bổ xung bằng thuốc mà thôi. Còn việc để được tư vấn thì ML không rõ là các nơi ấy có thực hiện không.
    Thân ái !
    Good health !
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Gửi các mẹ,
    Mình có 1 đứa cháu Cún (con của e gái mình)nay được 8 tháng tuổi, từ bé đến giờ, Cún không bao giờ chịu ăn, cứ ăn là khóc (chi có bú mẹ thì không khóc thôi). Từ việc ăn sữa bằng thìa cho đến ăn bột (mà bột nấu rất ngon), cu cậu khóc suốt từ lúc bắt đầu ăn cho đến lúc ăn xong, hoặc nếu không khóc thì mặt cứ lì ra, không chịu nuốt. Cuối cùng, bà ngoại fải có cách là: mỗi lần cho cún ăn, sau khi đút 1 thìa bột hoặc sữa vào miệng cún thì fải bịt mũi, để cu cậu nuốt sữa/bột. Biết là làm thế nguy hiểm nhưng không làm thế thì cu cậu ko chịu nuốt, nè ra ngoài hết. Có ai đó có con có hiện tượng giống Cún nhà mình không? Tại sao Cún lại lười ăn như thế nhỉ? Có cách nào giải quyết không? Có ai biết thông tin gì thì tư vấn mình với. Cún vẫn tăng cân bình thường, trộm vía rất ngoan nữa. Có fải bé bị cái gì đó liên quan đến họng không? Alo, các mẹ thông thái hoặc các ông bố trên diễn đàn nếu có biết thì giúp mình với. Xin cảm ơn nhiều.
    • 496 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mẹ Thiều Long ơi Chíp nhà em cũng được 8 tháng đó cũng lười ăn kinh khủng luôn, ai mà cho bé ăn là phải hát liên tục, chị thử thay đổi người cho ăn và thay món bột bằng cháo xay hoặc bột mặn thành ngọt xem thế nào nhé, ah Chíp nhà em rất thích vừa ăn vừa nghe hát cơ chi cũng làm vậy thử nha
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babychip05
    Mẹ Thiều Long ơi Chíp nhà em cũng được 8 tháng đó cũng lười ăn kinh khủng luôn, ai mà cho bé ăn là phải hát liên tục, chị thử thay đổi người cho ăn và thay món bột bằng cháo xay hoặc bột mặn thành ngọt xem thế nào nhé, ah Chíp nhà em rất thích vừa ăn vừa nghe hát cơ chi cũng làm vậy thử nha
    Híc, nhà mình cũng đã thay dổi mọi cách rồi, cho Cún ăn bột rất đa dạng, lúc mặn, lúc ngọt (thay đổi món ăn liên tục), cũng làm trò cho Cún....nhưng cu cậu vẫn vậy, không chịu nuốt. Chỉ khi bịt mũi cu cậu, cu cậu mới nuốt thôi. Chán quá đi mất
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Đứa cháu mình không hiểu sao nó không chịu ăn. Bây giờ nó được hơn 10 tháng rồi mà vẫn không chịu ăn bột. Cho bột vào miệng thì nó không chịu nuốt và lì lợm lắm. Mẹ nó xót ruột sợ nó không chịu ăn thì không lớn được nên nghĩ ra cách bit mũi (sau này bịt mũi cũng khogn có tác dụng nên chuyển sang đánh nó),khi nó khóc, nó sẽ nuốt (lúc đầu đánh nhẹ, sau fải đánh mạnh thì bé mới khóc). (Thoạt đầu mình không đồng tình cách làm đó vì làm thế rất nguy hiểm, sợ bé sặc..nhưng khi chứng kiên lúc bé ăn thì mới biết khó thế nào, không bao giờ chịu nuốt, và cuối cùng mình cũng không ngăn cản được cô em mình trong việc đánh bé mỗi lần bé ăn). Các mẹ bíêt không? đến giờ, bé còn lì lợm hơn, kể cả đánh bé đau, bé cũng không khóc và dĩ nhiên là cũng sẽ không nuốt, cứ ngậm bột trong miệng hàng tiếng cũng được...mà đánh bé đau quá, đỏ hết cả chân lên nghĩ xót xa quá.
    Cả buổi cho bé ăn, cả tiếng đồng hồ, hôm nào bé khóc, bé nuốt thì ăn được 1/2 bát, còn không khóc thì chẳng ăn được tí nào.
    Các mẹ, các bố ai có kinh nghiệm gì thì tư vấn giúp mình với. Mỗi lần nhìn bé ăn mà mình thương nó quá (lần nào cũng đỏ lẳn chân và tay...vì bị đánh mà). MÌnh lo rằng nếu bắt bé ăn thế này có thể bé sẽ bị ảnh hưởng đến thần kinh mất.
    Thực sự, mẹ bé cho bé ăn 1 ngày 2 bữa bột thôi, còn lại là bú mẹ. Có hôm cho bé đói vài tiếng đồng hồ, vậy mà bé vẫn không chịu ăn.
    KHông hiểu việc không chịu ăn của bé có do bé bị bệnh gì không? Trộm vía bé vẫn lớn và phát triển bình thường, rất ngoan và thông minh.
    Mình nhớ có lần bé nằm viện Nhi 4 ngày, sau đó, hình như bé mệt và đói hay sao ấy mà mấy ngày sau bé thích ăn lắm, cho bột vào là nuốt chùn chụt luôn (thấy bà ngoại bảo là trẻ con sau khi ốm là thường ăn bù). Nhưng chỉ được vài ngày là lại đâu vào đấy, lại tiếp tục ko nuốt và lại bị đánh. Có những hôm thương con quá, mẹ bé lại để bé nhịn bột và ăn tạm sữa mẹ vậy.
    Chán đời quá, các mẹ, các bố ơi,và cả các bác sỹ trên diễn đàn nữa, giúp cháu mình với.
    XIn cám ơn nhiều nhiều. Rất mong hồi âm sớm.
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

con mình cũng đang lười ăn đây không hiểu vì sao trước đây cũng chịu khó ăn lắm chán ghê cơ. Có mẹ nào biết cách gì kô vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 59 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có con lười ăn cũng khổ nhỉ

Con em cũng lười ăn lắm, bi h được 21 tháng rồi, nhìn thấy cháo là khóc, phải cho ăn cơm. Nếu các mẹ vẫn cho bé ăn cháo thì dễ hơn cho ăn cơm đấy. Em cũng có nhiều bài lắm, cho con ra ngồi xe máy, khởi động rồi lừa đút cho nó ăn cháo, bật quảng cáo, chơi quả trứng vịt đã luộc...vấn đề là làm sao để nó quên là đang ăn

Em cũng đang xót con lắm, có ai có cao kiến để em cho Con ăn được cơm thì chỉ em với. Em xin đa tạ
    • 567 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=Mẹ Triều Long]Các mẹ ơi,
    Đứa cháu mình không hiểu sao nó không chịu ăn. Bây giờ nó được hơn 10 tháng rồi mà vẫn không chịu ăn bột. Cho bột vào miệng thì nó không chịu nuốt và lì lợm lắm. Mẹ nó xót ruột sợ nó không chịu ăn thì không lớn được nên nghĩ ra cách bit mũi (sau này bịt mũi cũng khogn có tác dụng nên chuyển sang đánh nó),khi nó khóc, nó sẽ nuốt (lúc đầu đánh nhẹ, sau fải đánh mạnh thì bé mới khóc). (Thoạt đầu mình không đồng tình cách làm đó vì làm thế rất nguy hiểm, sợ bé sặc..nhưng khi chứng kiên lúc bé ăn thì mới biết khó thế nào, không bao giờ chịu nuốt, và cuối cùng mình cũng không ngăn cản được cô em mình trong việc đánh bé mỗi lần bé ăn)....

Mẹ cu Tôm ơi, nghe bạn kể mà mình thấy thương cháu bạn quá. Mình thì phản đối cực lực việc đánh để bé ăn. (nếu ở châu Au, Mỹ chắc chắn cô em bạn đã bị bắt giam vì tội ngược đãi con cái rồi đấy).
    Theo mình thì không ai hiểu con mình bằng người mẹ, cô em bạn hãy thử thay đổi các cách xem bé thích ăn gì, thử thay đổi các loại bột xem, bây giờ người lớn phải theo ý trẻ con là chuyện thường mà, bột ngọt cũng có nhiều loại: bột sữa, bột hoa quả....be không thích thì cho ăn bột mặn. Hoặc đổi cho người nhà (hoặc GV) cho bé ăn, vì đôi khi do tâm lý sốt ruột của mẹ cũng làm bé ức chế dẫn đến sợ ăn, hoặc vì bé làm nũng mẹ nên cùng lười ăn. Ngay như con nhà mình đây, nếu mẹ cho ăn nó cứ ngoảnh mặt đi, phải 1 - 1,5 tiếng mà chưa chắc đã hết bát bột nhưng các chị GV cho ăn thì chỉ 30 phút là hết sạch sẽ.Thế là mẹ tình nguyện đi rửa bát để chị GV cho em ăn là chuyện thường. Còn nữa bé 10 tháng rồi, nếu không thích bột thì en bạn chuyển sang ninh cháo cho bé đi, cháo loãng hơn nên cũng dễ nuôt hơn đấy. Mà cuối cùng nếu bé vẫn không thích các loại bột, các loại cháo thì tức là chưa đến lúc en bạn phải ép bé ăn những thứ đó (vì bé vẫn phát triển bình thường cơ mà). Chị cùng phòng mình kể gần nhà chị ấy có em bé chỉ bú sữa mẹ, chẳng ăn gì ngoài nữa mà vẫn rất mập, đến năm 3 tuổi bé ăn cơm luôn.
    Nói tóm lại, trẻ con mỗi đứa một khác bạn ạ. đừng áp đặt bé quá mà tội nghiệp!!!
    • 332 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

toi co con trai 2tuoi,nhung chau rat luoi an,va luon nghich ngom.Toi ko biet lam cach nao de chau chiu an vi chau ko thich an la tu nhe ra,do danh the nao cung ko chiu.Xin cac ba me co khinh nghiem chuyen dat giup.Em xin cam on nhieu.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 140 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanphuonghungyen
    toi co con trai 2tuoi,nhung chau rat luoi an,va luon nghich ngom.Toi ko biet lam cach nao de chau chiu an vi chau ko thich an la tu nhe ra,do danh the nao cung ko chiu.Xin cac ba me co khinh nghiem chuyen dat giup.Em xin cam on nhieu.
    mình nghĩ rằng trẻ em tuổi đó đứa nào cũng hiếu động và thích ăn hơn là thích chơi, bạn làm thế náo để bé có cảm giác rằng thức ăn thật ngon, rằng néu ăn xong bé chơi sẽ vui hơn, nói chung là tác động vào tâm lý của bé thôi.chuc bé luôn khoẻ nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 84 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng thế các mẹ ạ. 20 tháng rồi mà vẫn ăn cháo xay nhuyễn ra như bột ấy, nếu có gợn một chút rau hay thịt là lại ọe, mà hay ọe thế không biết được, mà cứ ọe là lên mũi, khổ thế cơ chứ, (chắc con mình sau này lớn lên sẽ hỏng mất cái mũi thôi). Mấy hôm nay con cứ nhìn thấy bát bột là chạy, khóc ầm ĩ cả nhà ... mình nghĩ cố ép thì thế nào cũng ọe ra cho mà xem, nên thôi.. cho con nhịn đói (thế là mất một bữa) hai tiếng sau cho ăn thì thấy cậu ta kêu: ăn bột....ăn bột... và cuối cùng là ăn đầy một bát ăn cơm bột... lại OK. Thiết nghĩ nóng nực như mấy hôm vừa rồi, người lớn còn không muốn ăn gì nữa là trẻ con.. vậy nên cứ phải lựa, cho bé thật đói thì chắc là phải ăn thôi, chứ bé vẫn lưng lửng bụng thì chắc chắn là không muốn ăn rồi. Mà mình có một chính sách là không cho bé ăn vặt gì hết, một miếng kẹo, một viên C, hay vài cái bim bim thì chỉ nên cho bé ăn sau khi ăn bột thôi, chứ trước khi ăn bột thì công toi luôn, chắc chắn bé sẽ không ăn bột nữa đâu...
    56711.birthday

you are my sunshine.....
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me cu Keo
    Đứa cháu mình không hiểu sao nó không chịu ăn. Bây giờ nó được hơn 10 tháng rồi mà vẫn không chịu ăn bột. Cho bột vào miệng thì nó không chịu nuốt và lì lợm lắm. Mẹ nó xót ruột sợ nó không chịu ăn thì không lớn được nên nghĩ ra cách bit mũi (sau này bịt mũi cũng khogn có tác dụng nên chuyển sang đánh nó),khi nó khóc, nó sẽ nuốt (lúc đầu đánh nhẹ, sau fải đánh mạnh thì bé mới khóc). (Thoạt đầu mình không đồng tình cách làm đó vì làm thế rất nguy hiểm, sợ bé sặc..nhưng khi chứng kiên lúc bé ăn thì mới biết khó thế nào, không bao giờ chịu nuốt, và cuối cùng mình cũng không ngăn cản được cô em mình trong việc đánh bé mỗi lần bé ăn)....

Mẹ cu Tôm ơi, nghe bạn kể mà mình thấy thương cháu bạn quá. Mình thì phản đối cực lực việc đánh để bé ăn. (nếu ở châu Au, Mỹ chắc chắn cô em bạn đã bị bắt giam vì tội ngược đãi con cái rồi đấy).
    Theo mình thì không ai hiểu con mình bằng người mẹ, cô em bạn hãy thử thay đổi các cách xem bé thích ăn gì, thử thay đổi các loại bột xem, bây giờ người lớn phải theo ý trẻ con là chuyện thường mà, bột ngọt cũng có nhiều loại: bột sữa, bột hoa quả....be không thích thì cho ăn bột mặn. Hoặc đổi cho người nhà (hoặc GV) cho bé ăn, vì đôi khi do tâm lý sốt ruột của mẹ cũng làm bé ức chế dẫn đến sợ ăn, hoặc vì bé làm nũng mẹ nên cùng lười ăn. Ngay như con nhà mình đây, nếu mẹ cho ăn nó cứ ngoảnh mặt đi, phải 1 - 1,5 tiếng mà chưa chắc đã hết bát bột nhưng các chị GV cho ăn thì chỉ 30 phút là hết sạch sẽ.Thế là mẹ tình nguyện đi rửa bát để chị GV cho em ăn là chuyện thường. Còn nữa bé 10 tháng rồi, nếu không thích bột thì en bạn chuyển sang ninh cháo cho bé đi, cháo loãng hơn nên cũng dễ nuôt hơn đấy. Mà cuối cùng nếu bé vẫn không thích các loại bột, các loại cháo thì tức là chưa đến lúc en bạn phải ép bé ăn những thứ đó (vì bé vẫn phát triển bình thường cơ mà). Chị cùng phòng mình kể gần nhà chị ấy có em bé chỉ bú sữa mẹ, chẳng ăn gì ngoài nữa mà vẫn rất mập, đến năm 3 tuổi bé ăn cơm luôn.
    Nói tóm lại, trẻ con mỗi đứa một khác bạn ạ. đừng áp đặt bé quá mà tội nghiệp!!!
    Híc. Các mẹ ơi, đúng là ép em bé ăn theo cách của e gái mình thì sợ thật. Nhưng mấy tuần vừa rồi, em gái mình thay đổi người cho Cún ăn (lúc thì mình, lúc thì bà ngoại, rồi ng giúp việc..), thay đổi cả bột ngọt,mặn, bột sắn...nhưng bé vẫn không chịu ăn, cứ ngậm búng trong mồm. Có hôm cho bé nhịn từ sáng đến chiều nhưng bé vẫn ko chịu ăn. Hu hu, bất lực rồi các mẹ ah.
    Bây giờ e gái mình lại tiếp tục cho bé ăn theo cách hành hạ bé như thế...những lần như thế, fải đánh bé thật đau, bé mới khóc...mà như thế thì mới nuốt được. bé dạo này lì hơn, đánh bé, quát mắng bé, bé chỉ rơm rớm nước mắt, chắc bé tủi thân lắm nhưng ko khóc to, mà nếu ko khóc to thì bé ko thể nuốt được bột...Chán đời quá.
    Liệu con em gái mình bị bệnh gì ko? Tại sao lại có chuyện lạ đời đến thế. Con mình trước đây cũng lười ăn chút, nhưng chỉ lừa bé ăn, thay đổi món cho bé là bé ăn tuốt...đâu có đến mức fải đánh bé thế này. Mình sợ, nếu cứ đánh bé mỗi lần bé ăn thì bé sẽ sợ ăn và có thể ảnh hưởng đến trí tuệ nữa, tạo ra ức chế và sau này thì có khi càng tồi tệ hơn...
    MÌnh theo dõi từ trước đến gìơ, mọi chuyện càng tồi tệ hơn. Cũng đã có vài hôm ko cho bé ăn bột nhưng lại sốt ruột vì tuổi này bé đagn lớn nhanh, cần năng lượng để phát triền. Nếu bé ko ăn bột, chỉ bú mẹ (mà mẹ thì đi làm, cho bé bú chủ yếu ban đêm, ngày cho ăn sữa ngoài) thì làm sao mà phát triển đầy đủ về thể chất được.
    Mong các mẹ, các bố giúp đỡ em gái mình với. ALO...ALO...ALO.
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me cu Keo

Híc, Các mẹ ơi, đúng là ko nên đánh bé khi cho bé ăn...nhưng thực sự nếu ko làm cách đó thì ko thể cho bé ăn được. Thời gian qua, em gái mình đã thay đổi đủ cách (thay đổi ng cho bé ăn..bà ngoại, mình, ng giúp việc..., thay đổi món ăn..bột ngọt, mặn, bột sắn dây..., thay đổi tư thế ăn: ngồi, nằm...)nhưng đều ko có tác dụng
    Cũng đã có lần cho bé nhìn từ sáng cho đến chiều muộn để bé ăn bột nhưng bé vẫn ko ăn, và vẫn bị đánh, bị mắng. Đến giờ, bé lì hơn, mắng bé, đánh bé bé chỉ rơm rớm nước mắt, nhìn mình trông thương lắm và ko chịu khóc to...mà nếu bé ko khóc to thì bé sẽ ko nuốt. Trông bé tội nghiệp lắm, mỗi lần đánh bé như thế, chắc bé tủi thân lắm.
    Đến giờ bé được 10 tháng, mẹ bé đi làm cả ngày, bé bú mẹ ban đêm và chút ít buổi sáng, còn lại ăn sữa bình. Thử hỏi, nếu bé ko ăn thêm bột thì làm sao bé có đủ năng lượng để bé phát triền và vận đông? Tuổi này cần nhiều năng lượng để phát triển..vì bé bắt đầu biết tập đi, lẫy, trườn...Tóm lại, mẹ bé vẫn tiếp tục chính sách ép bé ăn, đánh bé, mắng bé...
    Con mình trước đây có lười ăn nhưng chỉ lừa bé, nịnh bé 1 chút là bé vẫn ăn, đâu có đến mức thế này? Mình cảm giác tình hình ngày càng tệ, bé càng ngày càng ko muốn ăn. Theo mình, nếu cứ tình trạng này bé sẽ bị ảnh hưởng về trí tuệ nữa (vi lần nào ăn cũng bị quát mắng, bị đánh đỏ lẳn hết chân tay mà..), bé sẽ sợ ăn và cảnh bị đánh khi ăn sẽ in đậm trong trí nhớ của bé...khiến bé sau này sẽ ko dám ăn, sợ ăn..
    Mình bất lực quá...em gái mình còn khổ sở hơn...Mong các mẹ, các bố có ai có cách giải quyết gì thì chỉ bảo mình với.
    Ko hiểu con em gái mình có bị bệnh gì ko nhi? có cần fải đi khám ko? và khám ở đâu? Nhiều lúc định cho bé đi khám nhưng chẳng biết khám cái gì...vì thực tế bé chẳng bị sao cả.. Sau khi ăn bé vui chơi bthường, bé cũng tăng cân bthường, ptriển bình thường...Chán đời quá.
    • 567 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gửi mẹ Triều Long
    Bạn ơi, bạn khuyên em gái bạn đừng ép bé ăn kiểu đó nữa. Nếu đã thay đổi các kiểu mà bé vẫn không chịu ăn thì tức là cơ thể bé chưa đến lúc cần phải ăn dặm thôi. Mình thấy các mẹ sống ở nước ngoài vẫn nói là ở Châu Âu dưới 1 tuổi trẻ con chỉ uống sữa là chính mà. Cứ để cho bé uống sữa là chính và tập cho bé ăn dặm từ từ. Phải nói là tập ăn từ đầu ấy. Thay vì mang ra 1 bát bột to để ép bé, em bạn nên bắt đầu từ 1 mẩu khoai tây hoặc khoai lang hoặc bí đỏ (trẻ con rất thích ăn bí đỏ) luộc nhừ, nghiền nhuyễn rồi trộn với sữa. Chọn lúc bé đang chơi vui vẻ thì cho bé nếm thử vài thìa, thay vì cho thức ăn vào bát như mọi khi thì cho vảo 1 cái ca, đặt vào tay bé 1 cái thìa. thậm chí cầm tay cho bé tự xúc đưa vào miệng. Cứ tập dần đến khi bé quen với việc ăn dặm rồi thì hãy thay bữa sữa của bé thành bữa bột. Với trẻ con thì bắt buộc phải kiên nhẫn thôi, đừng nóng vội thấy con người ta ăn được mà con mình lại không ăn được mà bực mình. Mình đọc trong 1 cuốn sách về trẻ em khuyên đừng biến bữa ăn của trẻ trở thành một cuộc chiến, vì người thất bại chắc chắn sẽ là bạn.
    • 827 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Hết sức thông cảm với các mẹ có bé lười ăn. hình như lười ăn như là tình trạng chung của các bé bây giờ hay sao ý ạ. Theo em thì từ 8 ~ 10 tháng là thời kỳ bé mọc răng, lợi, học nói học chơi... nên rất mải chơi và lười ăn, các mẹ chớ nên ép bé quá kẻo sau này bé sẽ sợ ăn thì còn rắc rối hơn. Em từng chứng kiến có nhà bạn em do ép con nhiều quá đến nỗi nó sợ ăn quá, và có thể nhịn đến 1 tuần liền ko chịu ăn uống gì cả đến mưc phải mời bác sĩ tư đến nhà mà cũng ko khả thi lắm.
    Theo em, (em áp dụng cho bé Tít nhà em) là ở tầm tháng 9, 10 do bé mải chơi quên ăn (= lười ăn), em cho bé bổ sung thêm một số loại thuốc để kích thích bé ăn ngon miệng như: Lục vị ẩm (bé cũng bớt mồ hôi trộm hơn), Biobaby, hoặc Vitamin tổng hợp VIBOVIT của trẻ em (Cái này em đã hỏi bác sĩ rồi).. Trộm vía, tình hình có khả quan hơn đấy ạ. Hy vọng đến lúc bé lớn hơn, biết hơn chút nữa thì mình sẽ dỗ dành bé, lúc đó nó lớn hơn chắc nó sẽ hiểu mình nói gì... và chắc lúc đó theo nhu cầu bé cũng sẽ đòi ăn.

Em cũng rất quan tâm đến topic này để học hỏi muh... nên các mẹ có kinh nghiệm gì nữa thì post lên nhé.

Chúc các mẹ chăm con giỏi và Chúc cho các bé của chúng ta hay ăn, chóng lớn.
    • 567 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gửi mẹ Triều long,
    mình vừa nhớ ra, hồi bé nhà mình mới tập ăn dặm mình làm cách này, em bạn có thể thử xem: Mình mua bột ăn liền Gerber loại gạo không thôi (bao giờ bé ăn quen thì mua thêm các loại khác như bột hoa quả, gà, rau củ.....) rồi pha với sữa CT bé vẫn uống, cho vào bình để bé mút như mút sữa ấy. Nhưng bạn phải mua bình NUK chọn loại đầu ti "thick" là loại dùng để ăn thức ăn đặc đấy. Hồi bé nhà mình được 4 tháng đã cho ăn như thế, đến lúc 6 tháng mới chuyển sang ăn bằng thìa. Bạn bảo em gái thử cho bé ăn như thế xem, khi nào bé ăn quen gạo+ sữa thì bắt đầu ninh nước rau, thịt + gạo cho bé ăn. Bé chưa ăn được nhiều thì cho ăn tạm như vậy, ít ra cũng được ít chất bột rồi.
    Mình rất quan tâm đến bé, hy vọng KN của mình có thể giúp bé đỡ bị mẹ đánh đau
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 159 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

con nhà em cũng rất lười ăn, cư topic lười ăn nào em cũng xông vào hỏi kinh nghiệm các mẹ. Bé nhà em cũng có thể nhịn cả ngày luôn mà chẳng phàn nàn gì. Nhưng mẹ Triều Long ơi ko đánh bé mãi được đâu. Bị đánh , sợ ăn, ko ăn, lại bị đánh, lại càng sợ ăn hơn, cứ luẩn quẩn thế thì chẳng có lối ra đâu. Em gái chị định đánh bé đến lúc nào? Rồi đến lúc đánh bé cũng ko ăn thì làm gì tiếp??? Em cứ tưởng tượng đến mình người lơn ko muốn ăn mà cứ bị đánh hàng ngày, rồi nhét đồ ăn vào mồm bắt phải nuốt em cũng phát khiếp
    Bé chưa thích ăn bột thì uống sữa bù cũng được, hoặc cho cầm tay ăn bánh qui, phoma thêm. Con nhà em có những đợt lười ăn còn phải lấy ruột bánh mì chấm với sữa cho ăn từng tí một để đảm bảo lượng sữa tối thiểu trong ngày, còn cháo thì cho ăn rau riêng, phoma riêng, thịt cá riêng, cháo riêng đấy cho nó đổi vị,... nói chung là cực kỳ mất thời gian...Bí quá thì đi khám bs, cho bé đi uống thuốc bắc...chị ạ. Nhất định là đừng đánh bé. Tội quá.
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9