TIN TÀI TRỢ.

Trật khớp háng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.4K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Tho
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 77 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình bị trât khớp háng bẩm sinh, mà bây giờ phát hiện thi bé đã 4.5 tháng rồi, không cònn nẹp được nữa.
    Bệnh viện nhi đồng 2 chỉ định phải gây mê nắn, nếu không được thì mổ, mà sau đó phải bó bột 3 tháng.
    Mình lo lắm, không biết gây mê sau này ảnh hưởng đến bé nhiều không, và chủ yếu là sau điều trị bé có thể đi lại bình thường như các bé khác không, và chăm sóc bé trong khi bó bột thế nào ?. Mẹ nào có kinh nghiệm gì cho mình biết với !!!:mad:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 854 Bài viết

• 2,217 Được cảm ơn

Mới đầu khi sinh ra chắc là bé nhà bạn không đạp chân bình thường được đúng không? Đáng lẽ hồi tròn 1 tháng là bạn đã phải đi kiểm tra định kỳ tai, mũi, mắt, xương, cơ cho con rồi, để đảm bảo là bé phát triển bình thường. Mình có quen một chị con cũng như thế, phải mổ theo bác sỹ nói đấy. Càng để lâu càng khó chữa hơn. Sau này con vẫn đi bình thường được thôi, không sao đâu.
    FTIOm6
    Nụ cười của con là hạnh phúc của mẹ...
    • Tho
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 77 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Duc Ming Xem bài viết
    Mới đầu khi sinh ra chắc là bé nhà bạn không đạp chân bình thường được đúng không? Đáng lẽ hồi tròn 1 tháng là bạn đã phải đi kiểm tra định kỳ tai, mũi, mắt, xương, cơ cho con rồi, để đảm bảo là bé phát triển bình thường. Mình có quen một chị con cũng như thế, phải mổ theo bác sỹ nói đấy. Càng để lâu càng khó chữa hơn. Sau này con vẫn đi bình thường được thôi, không sao đâu.
    Bé đạp chân bình thường bạn ạ, chỉ là mông không đều nhau thôi. Lúc sinh bác sỹ có khám kỹ lắm, bà nội bé cũng hỏi nữa mà b.sỹ bảo bình thường. Mình chờ hoài không thấy bình thường lại nên đến lần chích ngừa tháng 4 thì hỏi lại, không ngờ chụp X-Quang thì là trật khớp háng.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 80 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Bé nhà mình bị trật khớp từ lúc sinh, đã khỏi khi được 2 tháng. Giờ được 9 tháng 10 ngày nhưng bé chưa chịu lực được trên chân (bác sỹ kiểm tra) nên tập ngồi xổm, tập ngồi xổm bé toàn đứng thôi, cho đứng toàn co chân (bsy nói là chưa chịu lực trên chân). Mình không biết như vậy có là bình thường không? Mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này nói cho mình biết với. Mình chỉ biết một em bé bị và 12 tháng đã biết đi nhưng không biết trước lúc biết đi có như em bé nhà mình không.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con gái mình phát hiện khi mới 2 ngày tuổi .lúc ấy phải bó và tập nắn mát xa hằng ngày tội lắm . 10 tháng mới tập đứng .bây giờ cháu được 18 tháng đã chạy nhanh rồi . các mẹ cố gắng mát xa và đi khám theo đúng lịch hẹn của bác sỹ thì sẽ ko sao dâu. các mẹ cứ yên tâm . chúc các bé mau khỏe ăn nhiều mau lớn
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 80 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesumy Xem bài viết
    con gái mình phát hiện khi mới 2 ngày tuổi .lúc ấy phải bó và tập nắn mát xa hằng ngày tội lắm . 10 tháng mới tập đứng .bây giờ cháu được 18 tháng đã chạy nhanh rồi . các mẹ cố gắng mát xa và đi khám theo đúng lịch hẹn của bác sỹ thì sẽ ko sao dâu. các mẹ cứ yên tâm . chúc các bé mau khỏe ăn nhiều mau lớn
    Bé vẫn khám theo hẹn của bác sĩ ở TD.Con mình đã sang tháng T10, đáng lẽ là tập đứng nhưng do chưa chịu được lực trên chân (kiểm tra bằng cách cho em bé đứng thì em bé co chân lên, kg đứng như những em bé khác) nên chưa tập đứng mà tập ngồi xổm để chịu lực nên mình kg biết kg chịu lực trên chân là bình thường của trẻ bị trật khớp háng hay là bị bệnh khác mà chưa phát hiện.Mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ nhé.
    • 40 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mesumy Xem bài viết
    xin chao mesumy, bé nhà mình nay 26 tháng rồi, lúc 1 tháng đi khám BVNDGĐ bsĩ bảo trật khớp háng bẩm sinh, lúc đó mình không tin, bế con đi khắp: BV Nhi đồng 1, nhi đồng 2, Chấn thương chỉnh hình... để kiểm tra, chụp X quang, siêu âm, thôi thì đủ hết, nhưng đều xác định là bé mình không bị trật, cuối cùng mình trở lại BVNDGĐ, lúc đó bé mình 5 tháng rồi, họ kiểm tra lại và nói không sao, mình không biết thế nào, tới giờ cũng lo lắm, dù bé biết đi từ lúc 13 tháng, mesumy có kinh nghiệm hay biết bác sỹ nào về vấn đề này không, cho mình ý kiến với
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 80 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeHaiYen Xem bài viết
    xin chao mesumy, bé nhà mình nay 26 tháng rồi, lúc 1 tháng đi khám BVNDGĐ bsĩ bảo trật khớp háng bẩm sinh, lúc đó mình không tin, bế con đi khắp: BV Nhi đồng 1, nhi đồng 2, Chấn thương chỉnh hình... để kiểm tra, chụp X quang, siêu âm, thôi thì đủ hết, nhưng đều xác định là bé mình không bị trật, cuối cùng mình trở lại BVNDGĐ, lúc đó bé mình 5 tháng rồi, họ kiểm tra lại và nói không sao, mình không biết thế nào, tới giờ cũng lo lắm, dù bé biết đi từ lúc 13 tháng, mesumy có kinh nghiệm hay biết bác sỹ nào về vấn đề này không, cho mình ý kiến với
    Theo mình biết thì trật khớp háng bẩm sinh có dạng tự khỏi sau 2 tuần, có thể con bạn ở dạng này.Trật khớp háng thì sẽ ảnh hưởng đến việc đi (đi khập khiễng) nên nếu con bạn đã đi được thì kg đáng lo lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 80 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeHaiYen Xem bài viết
    Theo mình biết thì trật khớp háng bẩm sinh có dạng tự khỏi sau 2 tuần, có thể con bạn ở dạng này.Trật khớp háng thì sẽ ảnh hưởng đến việc đi (đi khập khiễng) nên nếu con bạn đã đi được thì kg đáng lo lắm. Thế con bạn có bị giống như con mình không. Con mình chưa biết đi nên mình lo đây, bác sỹ lại bảo chưa chịu được lực trên chân:Crying:
    • 748 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị trật khớp háng bẩm sinh, bé đi lại bình thường, cho tới khi 15 tháng biết đi thấy đi chân thấp chân cao, chụp phim khám mới biết bị trật khớp háng, dấu hiệu duy nhất là một chân dài hơn và bé đi chân thấp chân cao. 18 tháng bé đã phẫu thuật tại viện nhi Hà nội, giờ 30 tháng đi lại vẫn còn chưa chuẩn.... hix...khổ tâm lắm chỉ mong một phép màu nhiệm nào đó giúp bé khỏi hẳn và khoẻ mạnh thôi. Hiện giờ rất nhiều trường hợp bị như vậy nhưng không phát hiện sớm...trật khớp háng phát hiện càng sớm, càng tốt.:Sad:
    • 152 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con em phát hiện sau 2 ngày sinh, tập vật lý trị liệu ở BV Từ Dũ, làng hoà bình, phải nẹp mouse, em thấy tội quá vì bé khó chịu khóc lắm, còn tuần cuối không nẹp, sau 1 tháng đi khám, bs nói, lấn trước trật 2 chân, bây giờ còn chân trái, lại nẹp tiếp, mà giờ con em đang bị trào ngược dạ dày thực quản, bệnh thuỷ đậu, phải bế cao khi và sau khi cho ăn, bé đang khó chịu trong người, mà nẹp vào bé càng la khóc nhiều hơn, 19/2 này tới hẹn tái khám, em lo là không khỏi nữa quá,
    • 3,324 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Chị ơi, cho em hỏi làm sao biết là bé bị trật khớp háng hả chị? Bé nhà em nằm toàn co chân thôi nên em cũng sợ lắm ạ, thỉnh thoảng bé cũng duỗi nhưng chỉ lúc nào mỏi thôi, còn không là chân cứ co lên.
    • 61 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà em 4,5 tháng tuổi, chân hơi cong nên em cho cháu đi khám tại bv Nhi TW, sau khi chụp X-Quang thì bác sĩ bảo bé bị bán trật khớp háng bên phải. Hiện tại em cũng lo quá, dù bs bảo không vấn đề gì lắm, uống canxi và sắt, theo dõi, sau 6 tháng sẽ kiểm tra lại.
    Có chị nào có bé bị bệnh như trên không? Em cũng không hiểu sao bé lại bị như vậy? Em muốn đến viện Nhi cho bé tập hàng ngày, khoảng 1 tháng xem có tốt hơn không. Em nhờ một chị đến tư vấn và tập cho bé hàng ngày thì chị ấy nói là bé phải chịu khó đóng bỉm và đeo dụng cụ gần giống như bỉm nhưng bằng cao su để nâng cơ đùi. Em vẫn hoang mang quá. Chị nào có kinh nghiệm giúp em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 3.5 tháng thì mình quan sát thấy chân trái hơn ngắn hơn chân phải nên đưa đến BV Nhi TƯ khám. Bác sỹ (Trịnh Quang Dũng, phó khoa Phục hồi chức năng) chẩn đoán là trật khớp háng trái (có chụp X-Quang). Chỉ định là phải nẹp Pavlik Harness trong vòng 3 tháng.

Mình lại đưa bé đến Việt Pháp khám thì bác sỹ bảo khớp háng không làm sao (khi sinh ở Việt Pháp cũng đã kiểm tra), tuy nhiên chụp X-Quang thì thấy xương đùi bên trái ngắn hơn bên phải 2mm. Bsỹ bảo 6 tháng sau chụp lại X-Quang còn hiện tại không có vấn đề gì mặc dù cũng thấy chân trái hơi ngắn hơn chân phải (quan sát).

Bé đúng là có một số dấu hiệu của trật khớp háng như nếp gấp đùi ko đối xứng, nếp lằn mông bên trái sâu hơn...

Không biết bạn nào có kinh nghiệm về bệnh này không, khám bác sỹ nào thì tốt?

Cảm ơn.
    • 1,458 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Trật khớp háng: Dấu hiệu và triệu chứng

Trật khớp háng có thể phát hiện ngay sau sinh hoặc một vài tuần đầu sau sinh. Có 8 dấu hiệu phát hiện sớm ngay sau sinh:
    1. Chênh lệch chiều dài hai chân: chân bên bị trật khớp háng ngắn hơn bên đối diện, nhưng sẽ khó phát hiện khi trật khớp háng cả hai bên.
    2. Nếp lằn mông, đùi, khoeo chân bên trật cao hơn bên lành.
    3. Bàn chân đổ ngoài khi trẻ nằm duỗi chân.
    4. ở tư thế gập gối, khớp gối bên trật cao hơn.
    5. Hạn chế gấp và dạng khớp háng.
    6. Dáng đi khập khiễng nếu trật khớp háng hai bên.
    7. Nghiệm pháp Barlow: Khi gập và khép háng chỏm xương đùi trượt ra ngoài ổ khớp tạo nên tiếng kêu “lục cục” (ở trẻ dưới 6 tháng tuổi).
    8. Nghiệm pháp Ortolani: khi dạng và duỗi khớp háng chỏm xương đùi trượt ra khỏi ổ khớp tạo nên tiếng kêu “lục cục” (ở trẻ dưới 6 tháng tuổi), ngược lại với Test Barlow.

Chụp khớp háng thẳng, siêu âm khớp háng giúp chẩn đoán trật khớp háng.

Bạn nên khám tại chuyên khoa, theo tôi khoa phục hồi chức năng bệnh viện nhi TW là chuẩn. (còn Việt Pháp không biết bạn khám ở khoa nào???)

Bạn tham khảo bài hướng dẫn của Bộ Y Tế về trật khớp háng (nhớ bỏ qua vài lỗi chính tả của các giáo sư đãng trí nhé :Laughing::Laughing::Laughing:
    http://www.mediafire.com/?oh2oo4jwzfbedvp

Chúc con bạn mau lành bệnh. Thân.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 288 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ampuppet Xem bài viết
    Bé nhà mình được 3.5 tháng thì mình quan sát thấy chân trái hơn ngắn hơn chân phải nên đưa đến BV Nhi TƯ khám. Bác sỹ (Trịnh Quang Dũng, phó khoa Phục hồi chức năng) chẩn đoán là trật khớp háng trái (có chụp X-Quang). Chỉ định là phải nẹp Pavlik Harness trong vòng 3 tháng.

Mình lại đưa bé đến Việt Pháp khám thì bác sỹ bảo khớp háng không làm sao (khi sinh ở Việt Pháp cũng đã kiểm tra), tuy nhiên chụp X-Quang thì thấy xương đùi bên trái ngắn hơn bên phải 2mm. Bsỹ bảo 6 tháng sau chụp lại X-Quang còn hiện tại không có vấn đề gì mặc dù cũng thấy chân trái hơi ngắn hơn chân phải (quan sát).

Bé đúng là có một số dấu hiệu của trật khớp háng như nếp gấp đùi ko đối xứng, nếp lằn mông bên trái sâu hơn...

Không biết bạn nào có kinh nghiệm về bệnh này không, khám bác sỹ nào thì tốt?

Cảm ơn.
    Đọc bài bạn mình kể cho bạn nghe chuyện cháu mình hồi lúc mới sinh ra 1 tháng sau bác sĩ ở 1 bệnh viện nọ cũng bảo trật khớp háng bẩm sinh bắt cháu phải nẹp cả tháng trời thấy mà thương. Đến khi vô trung tâm chỉnh hình bác sĩ khám lại và bắt bỏ ra vì chả bị gì sao bắt cháu nẹp. Hic! Viết ra để mẹ nó kiểm tra cho kỹ nhé.
    ...Một chiều trên đồi, Em làm thơ Cỏ biếc tương tư vàng úa....

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn đã chia sẻ thông tin. Có bạn nào có kinh nghiệm về bệnh này nữa không ạ?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ nào có bé trật khớp háng bẩm sinh sau mổ đi tập phục hồi chức năng ở đâu chỉ giúp me cháu với? Minh đang ở Hà Nội.
    • 171 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

ui, e post bài để kéo topic này lên.
    Con gái e hôm đi khám định kì lúc 5 tuần tuổi, siêu âm xương, thì xương háng bên trái cũng hơi có vẫn đề, e ở nc ngoài nên cũng ko hiểu rõ hết vấn đề ntn.
    Jo con e phải đeo nẹp, dạng hết 2 chân ra, 1 tháng sau mới kiểm tra lại. Bs nói nếu ko phát hiện ra thì đến năm 30tuoi đi lại sẽ khó khắn.
    Hic, khổ thân con gái, 2 hôm đầu về khóc suốt, jo trộm vía, ăn ngủ tốt hơn rồi .
    Ko biết tình hình các bé trong topic này thế nào rồi, topic này mở từ 2007.
    E chỉ lo là ko biết cứ dạng 2 chân ra như vậy , sau này có bị đi theo kiểu chân vòng kiềng ko nữa, huuuu :Sad:
    ich liebe dich so sehr
    ts4osg46goeNortjKzUjI0MjEyMFWyBlwwFVoCyw,,37

RD0Ip2
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 18 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2