TIN TÀI TRỢ.

Tranh cam lanh cho Be

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.52K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Minh co hoi Bac si tren Webtretho ve viec giu cho be khoi bi cam lanh, Bac si tra loi roi day, minh post len de cac ban xem nhe.
    "Khi cho be den noi co nhiet do thap hon noi o thong thuong thi can luu y. Tre em chiu ret kem hon nguoi lon rat nhieu. De giup cho be khoi bi cam lanh:
     Che dau, mat va co cua tre cang kinh cang tot.
     Tranh cho tre ra mo hoi nhieu vi dieu nay co the khien quan ao bi uot va gay lanh.
     Mac nhieu lop ao rong rai.
     Co gang giu cho tre kho rao, deo gang tay, mang vo neu can thiet.
    Khi duoc giu am thi be se tranh duoc cac benh ve duong ho hap"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 998 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Cảm ơn peace nhiều nha. Thời tiết như hiện nay những lời khuyên trên của BS rất bổ ích cho chúng ta để tránh những bệnh thông thường của trẻ.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 16 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Cảm ơn những thông tin hữu ích của Peace nhé !

Mình cũng muốn chia sẻ kinh nghiệm thực tế vừa qua cho các mẹ cùng tham khảo đây. Đúng như những gì BS WTT khuyên, trước hết, để tránh cho bé bị nhiễm các bệnh cảm nhẹ như Ho, hắt-xì, sổ mũi..... điều trước tiên cần làm là luôn giữ ấm cho bé.

Cách đây 4 ngày khi Bé Ánh Dương bắt đầu thở khò khè, sổ mũi nước ít ít và dợm ho khan đôi chút thì mình đã bắt đầu lo sợ và tìm đủ mọi cách để tránh bệnh cho bé, đồng thời cũng tránh đưa bé đến gặp BS, vì mình biết trước sau gì BS cũng sẽ kê vài toa thuốc kháng sinh thôi.

Vì vậy, mình chỉ cần làm 2 điều sau đây và kết quả Bé đã dứt ho trong vòng 2 ngày duy nhất, sau đó thì cũng không còn chảy nước mũi nữa, các bạn thử áp dụng xem sao nhé :

1) Để tránh sổ mũi phải luôn giữ ấm cho bé :

- Buổi sáng và tối đi ngủ nhớ luôn mang vớ, đội nón (buổi tối có thể không cần), mặc áo ấm cho bé, nhất là áo ấm cổ. Tuyệt đối không ngủ quạt, máy lạnh và cũng không để gió trời thổi vào phòng bé nhiều quá. Nếu bé bị đổ mồ hôi đầu, các bạn có thể dùng khăn khô mềm lau sạch, nếu thấy bé nóng nực quá thì chịu khó dùng quạt tay quạt cho bé một chốc vậy.

- Sáng dậy và tối trước khi đi ngủ nhớ thoa dầu cù là một ít ở cổ, ngực, bụng, lưng và 2 bàn chân cho bé (loại dầu cù là dùng cho Baby, ở nhà mình có hộp dầu cù là hiệu VICKS VAPORUB, CAMPHOR, MENTHOL EUCALYPTUS OIL của cô em ở Sing gửi về xài rất tốt)

- Luôn canh chừng hỉ mũi hoặc hút nước mũi cho bé. Làm vệ sinh lổ mũi khoảng 2 lần trong ngày (dùng bông gòn thấm nước ấm hoặc trụng nước sôi trước khi vệ sinh mũi cho bé để tránh những sợi gòn li ti bám vào khoang mũi gây hốc mũi bé)

2) Để tránh ho, viêm họng :
    - Hấp quất & đường phèn cho bé uống lần lần trong ngày. Nhớ phải luôn cho bé uống bằng nước ấm.

Kết quả chỉ trong vòng 3 ngày Bé đã khỏi hẳn. Mừng quá lần này không phải đi BS !

Đôi chút kinh nghiệm thực tế chia sẻ cùng các mẹ. Tháng này trời lập đông nên thời tiết lạnh sẽ ảnh hưởng ít nhiều đến sức khoẻ của các bé, thương quá các mẹ nhỉ ! Nếu các mẹ kịp phát hiện bé vừa chớm bệnh thì áp dụng thử hai biện pháp này xem sao (!)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,779 Bài viết

• 11,376 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Sáng nay mới đưa nhóc nhỏ đi BS vì bị sốt nhẹ và ho nhưng mình nhớ là không khi nào để bé bị lạnh cả, lúc nào thay tã cho nhóc mình cũng xức dầu đầy đủ vào rún, lưng, bàn chân nhưng chẳng hiểu sao nhóc lại ho, chắc là đi ra đường hít vào không khí bệnh của thành phố rồi.

Mẹ AD ơi, bên mình không có trái quất, mình xài chanh được không?
    • 16 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Em cũng chưa dùng thử chanh hấp đường phèn bao giờ, nhưng ở nhà mẹ em luôn làm sẵn mấy keo (lọ) chanh muối phòng hờ khi nào có ai bị ho hen viêm họng thì dùng. Nếu chị có chanh muối hoặc Quất muối dùng cũng tốt . Mỗi khi đau cổ (họng) em thường pha một ít nước sôi vào nước chanh muối (không thêm đường) nhỏ hoặc uống lần lần trong ngày thì có hiệu quả ngay, mới đầu cổ họng có thể hơi bị rát nhưng về sau bớt đau và bớt ho nhiều.

Theo em thấy thì một bát ăn nhỏ của Quất hấp đường phèn cộng thêm ít nước sôi rồi cho một ít muối vào, thì sẽ cho ra một ly Quất muối (có đường) vậy !

Tuy chưa làm thử nhưng em nghĩ nếu không có trái Quất chị cũng có thể thế Chanh thay Quất được, nhưng có lẽ hơi bị đắng hơn Quất đấy, hay Chị cứ làm thử xem rồi chia sẻ lại kinh nghiệm với mọi người luôn (!)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 235 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chị Lienrom oi, Chanh hấp đường phèn cũng tốt như quất vậy. chị cắt chanh thành lát mỏng mỏng , hấp lên cho bé uống. (mình nghe mẹ mình nói hấp trong nồi cơm sẽ tốt hơn )

Mấy ngày nay ở SG lạnh quá, bé Lam nhà mình ho vừa xong một đợt lại ho tiếp , giữ ấm cũng một phần thôi , vì bé ngủ khó quá, không chịu mặc áo ấm gì cả, mình chỉ đợi bé ngủ thật say rồi mới đắp mền được thôi. May sao cu Thống chỉ húng hắng mấy tiếng , nhưng cũng bị chảy nước mũi. chỉ biết nhỏ nước muối effticol thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,769 Bài viết

• 1,018 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ! thời tiết miền Nam mới có 2 ngày mưa và lạnh quá mà bé con em đã bị cảm lạnh rồi. Dù em giữ kĩ, mặc quần áo dài tay, mang vớ, thoa dầu nhưng bé vẫn bị hắt hơi và chảy mũi trong.
    Sáng nay bé hắt hơi kèm theo mũi trong. Em nhỏ mũi liên tục, cho bé uống lê hấp dường phèn, ăn quýt và vẫn giữ ấm cho con.
    Các mẹ cho em hỏi em có cần cho bé đi khám kg? hay tiếp tục nhỏ mũi. Bé chưa có dấu hiệu ho (thỉnh thoảng húng hắng), nghẹt mũi và sốt. Bé cứ hắt hơi và chảy mũi như người lớn bị cảm vậy.
    Các mẹ có kinh nghiệm dan gian nào chỉ mình kg? trời lạnh và mưa còn dài nên khó đưa bé đi khám lắm. Cám ơn các mẹ. Ah, bé em được 1 tuổi rồi ạ.
    vGzIgQe XSQNp7

xUbsp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 218 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

theo kinh nghiệm của mình thì chưa cần khám vội đau bạn ạ. Cứ chăm sóc con tốt. Nếu là cảm lanh thì cũng phải 7-10 ngày mới khỏi cơ. Cố gắng để con không bị nhiễm khuẩn ví thời gian này sức đề kháng của con đang yếu.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giã tỏi rồi chạm vào lưỡi của bé. Một ngày vài lần + bú sữa liên tục. Bé sẽ cắt cơn sốt sớm.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giã tỏi rồi chạm vào lưỡi của bé. Một ngày vài lần + bú sữa liên tục. Bé sẽ cắt cơn sốt sớm.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kinh nghiệm nhà mình là: giã tỏi, bôi vào môi hoặc lưỡi bé (ít thôi)+ cho bé bú nhiều. Làm một ngày mấy lần.