TIN TÀI TRỢ.

Tổn thương võng mạc, chỉ định làm quang đông, có ai biết cụ thể là gì không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.26K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 313 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Bé nhà mình bị cận đã hơn 1 năm nay. Hôm trước, đi khám ở BV mắt Việt Nga để đổi kính. Sau khi kiểm tra đáy mắt, BS (người Nga) kết luận võng mạc bị tổn thương và chỉ định thực hiện quang đông. Mình đã hỏi và được biết đó là phương pháp bắn tia laze vào chỗ tổn thương với mục đích hàn các vết tổn thương. BS nói rằng đây là việc làm không có gì rủi ro và nên thực hiện ngay. Vì là các vấn đề liên quan đến mắt nên mình cũng thận trọng, cho con đi khám thêm ở viện mắt TƯ và cũng đưa toàn bộ kết luận của BS người Nga ra, nhờ tư vấn thì BS người Việt cho rằng việc này là bình thường, với bệnh cận, đương nhiên là sẽ có tổn thương như vậy và không cần quang đông gì hết.
    Hiện nay mình rất băn khoăn. Ai có hiểu biết về việc này, chia sẻ thông tin cho mình với. Xin cảm ơn rất nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 50 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn cho mình hỏi bé nhà bạn bị cận bao nhiêu diop? Mình không khám được cho bé nhưng thông thường thì nếu bé bị cận quá cao (7 - 8diop trở lên) trong 1 thời gian dài và ko đeo kính thường xuyên sẽ dẫn tới hiện tượng thóai hóa võng mạc, nặng hơn nữa có thể là bong võng mạc. Tuy nhiên bé nhà bạn mới chỉ cận có 1 năm, chắc độ cận chưa thể quá cao như thế, mặt khác nếu bé còn nhỏ tuổi thì việc lazer là chưa đúng chỉ định rồi. bác sỹ kết luận như thế nào hay chỉ chung chung là tổn thương võng mạc? Bé đi khám hết bao nhiêu thời gian, bác sỹ có chỉ định nhỏ liệt điều tiết ko?
    Bạn trả lời mình những câu hỏi trên nhé, rồi mình sẽ tư vấn thêm cho bạn. Nhưng nhiều khả năng là chưa phải can thiệp gì, chỉ cần đeo kính đúng số thôi.
    • 85 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình thì cũng không rành lắm về y khoa. nhưng mình thấy tình trạng tăng độ cận rất nhiều. nếu bạn cần thông tin cách để ko tăng độ cận mình co thể share cho bạn. còn trị nó để mẹ socchuot vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 313 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesocchuot Xem bài viết
    Bạn cho mình hỏi bé nhà bạn bị cận bao nhiêu diop? Mình không khám được cho bé nhưng thông thường thì nếu bé bị cận quá cao (7 - 8diop trở lên) trong 1 thời gian dài và ko đeo kính thường xuyên sẽ dẫn tới hiện tượng thóai hóa võng mạc, nặng hơn nữa có thể là bong võng mạc. Tuy nhiên bé nhà bạn mới chỉ cận có 1 năm, chắc độ cận chưa thể quá cao như thế, mặt khác nếu bé còn nhỏ tuổi thì việc lazer là chưa đúng chỉ định rồi. bác sỹ kết luận như thế nào hay chỉ chung chung là tổn thương võng mạc? Bé đi khám hết bao nhiêu thời gian, bác sỹ có chỉ định nhỏ liệt điều tiết ko?
    Bạn trả lời mình những câu hỏi trên nhé, rồi mình sẽ tư vấn thêm cho bạn. Nhưng nhiều khả năng là chưa phải can thiệp gì, chỉ cần đeo kính đúng số thôi.
    Cảm ơn mẹ SócChuột. Mình rất cần những lời phân tích có chuyên môn như của bạn. Con mình hiện nay cận 2,5 và 2,75 (hai mắt khác nhau) và đồng thời loạn thị nhẹ. Cháu vẫn đeo kính thường xuyên. Khi khám ở Việt-Nga, BS nhỏ thuốc giãn đồng tử trước (khoảng 30') rồi mới soi đáy mắt. Còn ở viện mắt TƯ, BS soi luôn mà không cần nhỏ thuốc gì hết. Vậy theo bạn, hai cách soi như vậy có khác nhau không và có cho kết quả khác nhau không.
    Bạn có mở phòng khám không, mình sẽ cho con đến để bạn kiểm tra và tư vấn. Thực sự là mình rất lo đấy.
    • 50 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hduong Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ SócChuột. Mình rất cần những lời phân tích có chuyên môn như của bạn. Con mình hiện nay cận 2,5 và 2,75 (hai mắt khác nhau) và đồng thời loạn thị nhẹ. Cháu vẫn đeo kính thường xuyên. Khi khám ở Việt-Nga, BS nhỏ thuốc giãn đồng tử trước (khoảng 30') rồi mới soi đáy mắt. Còn ở viện mắt TƯ, BS soi luôn mà không cần nhỏ thuốc gì hết. Vậy theo bạn, hai cách soi như vậy có khác nhau không và có cho kết quả khác nhau không.
    Bạn có mở phòng khám không, mình sẽ cho con đến để bạn kiểm tra và tư vấn. Thực sự là mình rất lo đấy.
    Trường hợp bé nhà bạn có lẽ không cần làm lazer vì bé cận 2,5 chưa phải là quá nặng,mặt khác cũng đã đeo kính từ trước rồi (mặc dù không biết số kính có đúng hay không). Khả năng tổn thương võng mạc do cận thị gần như là không thể. Mình hỏi bạn là bé có được nhỏ liệt điều tiết hay không là vì trẻ con có khả năng điều tiết rất cao có thể lên tới 14diop nên có thể từ cận thành không cận hoặc ngược lại. Khi nhỏ liệt điều tiết thì bé sẽ không điều tiết được nữa và khi đó thị lực của bé thể hiện chính xác nhất.
    Nhỏ giãn hay không nhỏ giãn chỉ khác nhau là có thể xem được phần võng mạc chu biên (trường hợp nhỏ giãn) còn cả 2 phương pháp đều có thể kiểm tra được phần trung tâm võng mạc, gai thị... Nếu đồng tử giãn lớn thì không cần nhỏ bạn ạ.
    Mình có phòng khám ở Hoàng Văn Thái nếu bạn ở gần đấy thì qua chỗ mình khám nếu ở xa quá thì cho mình địa chỉ mình sẽ giới thiệu cho phòng khám hoặc bệnh viện có uy tín hơn.
    Chúc bé giữ thị lực tốt. Bạn cho mình địa chỉ của bạn mình sẽ gửi tặng bạn 1 cuốn tài liệu hướng dẫn chăm sóc mắt cho bé (tài liệu này do phòng khám mình viết).
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 313 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesocchuot Xem bài viết
    Trường hợp bé nhà bạn có lẽ không cần làm lazer vì bé cận 2,5 chưa phải là quá nặng,mặt khác cũng đã đeo kính từ trước rồi (mặc dù không biết số kính có đúng hay không). Khả năng tổn thương võng mạc do cận thị gần như là không thể. Mình hỏi bạn là bé có được nhỏ liệt điều tiết hay không là vì trẻ con có khả năng điều tiết rất cao có thể lên tới 14diop nên có thể từ cận thành không cận hoặc ngược lại. Khi nhỏ liệt điều tiết thì bé sẽ không điều tiết được nữa và khi đó thị lực của bé thể hiện chính xác nhất.
    Nhỏ giãn hay không nhỏ giãn chỉ khác nhau là có thể xem được phần võng mạc chu biên (trường hợp nhỏ giãn) còn cả 2 phương pháp đều có thể kiểm tra được phần trung tâm võng mạc, gai thị... Nếu đồng tử giãn lớn thì không cần nhỏ bạn ạ.
    Mình có phòng khám ở Hoàng Văn Thái nếu bạn ở gần đấy thì qua chỗ mình khám nếu ở xa quá thì cho mình địa chỉ mình sẽ giới thiệu cho phòng khám hoặc bệnh viện có uy tín hơn.
    Chúc bé giữ thị lực tốt. Bạn cho mình địa chỉ của bạn mình sẽ gửi tặng bạn 1 cuốn tài liệu hướng dẫn chăm sóc mắt cho bé (tài liệu này do phòng khám mình viết).
    Cảm ơn mẹ Socchuot. Bạn cho mình địa chỉ phòng khám cụ thể đi, và cả số điện thoại liên lạc nữa, mình sẽ mang con đến khám và xin tư vấn. Nhà mình ở khu Nghĩa Tân, Cầu Giấy. Về chuyện nhỏ liệt điều tiết, mình không biết đâu, hình như không có tiết mục này.

Địa chỉ Email của mình là: vannm@vtic.vn. Bạn gửi tài liệu cho mình nhé. Thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 313 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Chiều nay mình đã đưa con đến khám ở PK rồi. Cảm ơn mẹ socchuot nhé. Bây giờ mình đã cảm thấy tương đối yên tâm và sẽ thường xuyên xin ý kiến tư vấn của các BS ở đó.
    • 85 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chuyện mắt mũi là fai cẩn thận. mắt bé còn non nên. chú ý cho bé
    • 50 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hduong Xem bài viết
    Chiều nay mình đã đưa con đến khám ở PK rồi. Cảm ơn mẹ socchuot nhé. Bây giờ mình đã cảm thấy tương đối yên tâm và sẽ thường xuyên xin ý kiến tư vấn của các BS ở đó.
    OK, bé không sao là tốt rồi mẹ Hiền Dương ạ. Nhân đây cũng khuyên các mẹ luôn, bé đã có tật khúc xạ thì nên cứ 3 tháng - 6 tháng đi khám 1 lần các mẹ nhé.
    Có gì mẹ HD cứ liên lạc nhé.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E chào chị. E sn 91, hqua lên hn khám ở bv việt nga, trước khi mổ lasik thì bác sĩ cug yêu cầu e quang đông võng mạc do e bị thoái hóa võng mạc. nhưg e khám bên bv mắt tư thì họ khám lúc đầu bảo độ dày giác mạc của e hơi mỏng, 510 và 502, mổ sẽ k hết cận hoàn toàn đc. Nhưng bên việt nga bảo chữa xong thoái hóa giác mạc sẽ mổ dc. Điều này có đảm bảo k hả chị. E lo lắng quá, bsi nói dù e k mổ lasik vẫn phải quang đông vì thoái hóa dễ dẫn đến bong giác mạc. E bị cận 7 diop và đeo kính 11 năm rồi ạ. Nếu k quang đông có nguy hiểm lắm k chị? Có thể để 1, 2 năm nữa dc k? Bởi vì giờ e lại k cần mổ nữa ạ. Chị cho e lời khuyên nhé. E chân thành cảm ơn!!!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị có thể giúp đỡ e qua địa chỉ email này dc k ạ thuyha_91hd@yahoo.com
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, cho e hỏi hôm nay e có đi khám ở bv việt nga, e bị cận Mắt P: 4 diop (loạn nhẹ), mắt t: 3,75 diop mà mắt t có tình trạng thoái hóa võng mạc. Nên bv có bảo e trị lazer thoái hóa trước rồi mới mổ mắt lasik đx. Giờ e hoang mang quá, c có thể tư vấn giúp e với, đc k ạ? 😭😭😭
    comment by WTT mobile view
    • 13 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chào bạn! Bạn đã laser quang đông thoái hóa chưa ? cảm nhận nhìn và màu sắc,.. có gì ảnh hưởng không. Mình cũng được bác sỹ bảo là phải laser đáy mắt do thoái hóa, đang phân vân quá chưa biết thế nào.
    Nếu biết đáy máy có thoái hóa thì mình khuyên bạn cũng không lên lasik nữa làm gì.
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi goodvision90 Xem bài viết
    Chào bạn! Bạn đã laser quang đông thoái hóa chưa ? cảm nhận nhìn và màu sắc,.. có gì ảnh hưởng không. Mình cũng được bác sỹ bảo là phải laser đáy mắt do thoái hóa, đang phân vân quá chưa biết thế nào.
    Nếu biết đáy máy có thoái hóa thì mình khuyên bạn cũng không lên lasik nữa làm gì.
    Chào bạn, b ơi b đã lazer quang đông để chữa thoái hóa võng mạc chưa? Cho mình xin chút review với. M cũng đang bị thoái hóa võng mạc nặng. Nên lo lắng quá.hix
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cùng mối quan tâm như bạn