TIN TÀI TRỢ.

Tin khẩn: Một bệnh lạ xuất hiện

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.72K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 145 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các bà mẹ ơi!

Hôm qua, bạn mình (bác sĩ Viện Nhi Thuỵ Điển ở phòng hồi sức cấp cứu), báo cho mình là: Hiện nay, có một bệnh lạ xuất hiện, lây lan rất nhanh (nhất là trẻ con với nhau), sau đó lây sang bố me. Triệu chứng mình chưa hỏi kỹ vì anh ý bận quá. Tối nay mình sẽ hỏi kỹ và thông báo cho mọi người biết.
    Khuyến cáo là đừng cho trẻ ra ngoài đường và đừng tiếp xúc với trẻ con nhiều. Khi nào biết rõ đó là bệnh gì thì mình sẽ tiếp tục báo cho mọi người.
    Mọi người nhớ cẩn thận nhé !
    Bim

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 80 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mẹ Bim ơi , bịnh này đang lan tràn ở khu vực nào. Bắc Âu hả? Mình ở Nauy, nghe nói thụy Diển mình hơi lo. Lopi nhà mình mấy ngày nay cũng đang cảm. Mình giữ con ở nhà không cho đi vườn trẻ từ trước Noel đến giờ. Cotín gì mới báo liền cho mình biét nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trời ơi meyeu be ơi viện nhi Thụy điển là ở Hà nội chứ không phải ở TĐ đâu.

Mong tin Be Bim lắm lắm
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Nghe tin khẩn cấp thế này thì các bà mẹ cho con đi nhà trẻ ai cũng thấy lo hết (!) Mong tin mẹ Bin lắm nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Me Bim oi van chua co tin ah, ca ngay cu ra ra vao vao net de xem co tin gi moi chua? Minh cung o HN nen cu nghe thay dich la lo ngay ngay roi.

Meyeu be lam Tigon buon cuoi qua, hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 80 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hihihihihihihihihih..........................
    Hóa ra là ở Hà Nội à. Mình đâu có biết vì Thuy Diển là hàng xóm của mình nên lo. Mình vao coi tin tức sức khoẻ của Bắc Âu nào có thấy gì?????????????? Cứ tưởng đó là tin mật chứ !!!
    Đừng cười mình nữa nhe !
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Toi hom nay chuong trinh thoi su cua VTV da dua tin roi. Hien da co 7 be tu vong . Nhung minh chang thay dua tin la nguyen nhan sot do dau, chi thay noi sot thuoc type A. Chac nhieu nguoi tuong nham la benh SARS nen TV dua tin noi ro ko phai la benh SARS ngay lap tuuc de moi nguoi yen tamm.
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Miình cũng có xem chương trình thời sự của VTV tối qua, nghe họ nói là "nhiễm trùng đường hô hấp" thuộc dạng CÚM A, các BS đã dùng kháng sinh liều cao nhưng vẫn không chữa khỏi đấy Bệnh lây lan rất nhanh qua đường hô hấp nên hiện nay họ đã cách ly số trẻ bị nhiễm. Các mẹ ở khu vực phía Bắc thật cẩn thận nhé, mình ở trong Nam mà nghe thấy thế cũng sợ lắm chỉ muốn nhốt bé trong nhà thôi ops:

Càng "hiện đại" lại càng có nhiều "bệnh lạ" xuất hiện nguy hiểm thật
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 145 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chắc mọi người xem TV tối qua đã biết rồi chứ. Mình xin thông báo thêm.
    Tối qua mình đã hỏi bác sĩ rồi. Anh ý nói rằng một tháng qua có 8 ca tử vong, trong đó có 2 chị em ruột . Thương gia đình đó quá. Hiện nay, anh ý vẫn tiếp nhận rất nhiều bệnh nhân. Thật ra trong một tháng mà có 8 ca tử vong thì còn khủng khiếp hơn bệnh SARS. Khi đã bị bệnh thì tiến triển rất nhanh. Chính vì vậy mọi người hãy cẩn thận nhé. Nếu có tin gì mới thì mình sẽ tiếp tục thông báo cho mọi người biệt
    Triệu chứng: như bị viêm phổi, kèm theo sốt cạo
    Bim
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 508 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Mình cũng có xem TV tối qua, ghê quá. Thấy 8ca tử vong 1tháng còn ghê hơn cả SARS.
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Mẹ Bé Bim có thể hỏi BS xem các bệnh nhi từ đâu đến ko, Hà Nội thì những khu vực nào, triệu chứng ngay từ ban đầu (trước khi có biểu hiện viêm phổi ) có ko VD: hắt hơi, sổ mũi, sốt nhẹ rồi mới sốt cao chẳng hạn....
    Nghe sợ quá nhỉ, nếu đĩch xác là cúm A thì đã có thuốc chữa rồi mà sao số tử vong vẫn cao thế.
    Thêm nữa ko biết các mẹ ở HN có biết ko chứ vào viện nhi sợ lắm, mình đã cho con mình cấp cứu ở đấy 1 đêm mà chính mình cảm thấy kinh hoàng vì bẩn và chuột. Chính BS ở đấy còn khuyên con đỡ cho về nhà chứ ở viện thì chỉ lây thêm bệnh khác. Nhi Việt Nhật mình chưa vào nhưng chắc chắn ở đấy mặt sạch sẽ là hơn.
    • 16 năm
    • 140 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Me Be Bim oi! hoi ky bac si xem trieu chung bat dau cua benh nhu the nao nhe ! Nghe so qua , chac tet nay phai nhot o nha thoi.
    Nho hoi ky nhe Me be Bim
    Trong Nam co kha nang benh khong?
    Me Ky Anh 20/6/2002 (TP/HCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thấy TV nói là bệnh nhân từ các tỉnh khác nhau ở miền Bắc (chắc từ HN cũng có) và 1 mẹ cũng phải nằm viện. Trong số 12 bệnh nhi nhập viện mà có tới 7 tử vong, quả là 1 tỷ lệ kinh khủng. Họ chẩn đoán do virut cúm typ A, nhưng hình như điều này chưa chắc chắn. Người ta khuyến cáo nếu bị sổ mũi, ho kèm sốt cao thì phải cách ly ngay và đưa đến BV

Sợ quá là sợ
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Ôi trời ơi, tối qua mình ko xem ti vi (tranh thủ xem cái đĩa phim mới mua). Ko ngờ lại có tin khinh hoàng đến thế. Mình đọc bài của các mẹ mà lạnh cả người.
    Sao trẻ con bây giờ khổ thế, hết bệnh này đến bệnh khác. Vừa mới hoàn hồn vì viêm não, rồi SARS rồi lại cái này.
    Con mình rất hay viêm họng, nghe sợ quá. Ko biết nguồn lây bệnh ở đâu, & các tỉnh miền Nam đã bị chưa? Ôi sợ quá!!!
    Một ngày mới nắng lên!
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Sợ quá, giống hồi dịch viêm não cấp quá. Có cách gì phòng ngừa không mọi người ơi?(ngoại trừ nhốt bé trong nhà )
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 145 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Triệu chứng cụ thể là:

Ho, khó thở kèm theo sốt cao. Nếu bị nhiễm thì bệnh tình tiến triển rất nhanh. Anh ý làm ở phòng hồi sức cấp cứu, bản thân anh ý cũng có con mới 5 tháng tuổi mà cũng không dám về nhà. Sợ mình cấp cứu cho nhiều bé, nếu về nhà lây sang con thì khổ. Mình cũng hỏi cách phòng tránh thế nào, thì được hướng dẫn là nên để bé ở nhà trong thời gian này. Khi nào biết được chính xác bệnh và có thuốc chữa thì mới yên tâm. Cũng không nên cho trẻ tiếp xúc nhiều với nhau. Nếu bé có triệu chứng sốt thì nên mời bác sĩ khám ngay hoặc đưa trẻ đến bác sĩ.

Khi nghe tin xong mình cho bé Bim ở nhà luôn. Khách đến chơi nhà mà bị ho hoặc khụt khịt mình cũng không cho tiếp xúc. Tối nay có tin mới mình sẽ tiếp tục báo.
    Bim
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 33 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cac ba me thu xem trang nay :
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2004/01/3B9CE80E/
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Thêm một thông tin nữa về bệnh này:
    http://www.vnn.vn/suckhoe/tintuc/2004/01/44167/
    • 998 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Cuccu nhé. SÁng nay mình cũng gọi hỏi BS nhi và khuyên là nên cho bé đi chích ngừa cúm.
    Me Bo (TP.HCM)