TIN TÀI TRỢ.

ThỨc Khuya DẬy TrỄ CÓ ĐƯỢc KhÔng?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.26K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 375 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Các nhóc nhà mình học buổi chiều, sáng ở nhà tự do chơi, nên cũng hay coi tivi lắm. Mình không thích để các con xem nhiều tivi, buổi tối mình thường bắt chúng phải học bài khuya tới 10.30 hoặc 11g sáng cho thức dậy lúc 8g. Sau khi ăn sáng xong có thể ngủ tiếp. Xin hỏi các mẹ thức khuya dậy trễ như vậy có được không?
    Mesd

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Metito ơi nhóc nhà bạn chỉ nhỏ hơn nhóc nhà mình có một tuổi thôi đấy ! Mình thì ko biết đã đọc ở đâu đó là ko nên cho trẻ thức quá khuya. Vậy nên từ bé mình thường bắt Thảo My lên giường đúng 9h45 giờ.... sao cho 10g là có thể ngủ ngon. Nếu hôm nào ở nhà mà ko ngủ trưa thì mình còn bắt bé đi ngủ sớm hơn 9h30. Theo ý kiến của riêng mình thì trẻ con nên ăn ngủ điều độ... ko nên đi ngủ quá khuya mà cũng ko nên dạy quá muộn.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 13,780 Bài viết

• 11,376 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngo Phuong Loan
    Metito ơi nhóc nhà bạn chỉ nhỏ hơn nhóc nhà mình có một tuổi thôi đấy ! Mình thì ko biết đã đọc ở đâu đó là ko nên cho trẻ thức quá khuya. Vậy nên từ bé mình thường bắt Thảo My lên giường đúng 9h45 giờ.... sao cho 10g là có thể ngủ ngon. Nếu hôm nào ở nhà mà ko ngủ trưa thì mình còn bắt bé đi ngủ sớm hơn 9h30. Theo ý kiến của riêng mình thì trẻ con nên ăn ngủ điều độ... ko nên đi ngủ quá khuya mà cũng ko nên dạy quá muộn.
    Nhà mình thì Tú lên giường lúc 9h nhưng dậy 10 -11 giờ trưa Loan ơi. :4: Nói vậy thôi chứ khi nào mà Tú được nghỉ giữa kỳ hay các dịp lễ lạt bên đây thì mình cho Tú ngủ nhiều chứ thông thường thì cũng 8:30 lên giường và 7:30 dậy để chuẩn bị đi học.

Metiteo ơi, đừng cho con thức qua khuya không tốt đâu. Buổi sáng bạn không thích cho chúng coi TV thì có thể cho chúng làm bài cũng được vậy chứ sao lại phải khuya mới làm hả bạn.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 375 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Ôi nhưng hai nhóc " tự quản " thì làm sao mà cấm chúng coi tivi được, học bài thì may lắm là chép bài cô ra rồi thôi. Mà một tuần thì lại mất 3 buổi tối học võ rồi nên mình phải bắt con học dồn như thế. Không biết các mẹ có cách gì huấn luyện cho con ham học chứ con mình cứ phải mẹ ngồi cùng thì con mới chụi học bài. Năm nay lớp ba rồi, giảng giải đủ điều nhưng mẹ đi rồi thì con tự do quên hết những bài giáo huấn của mẹ, mà đòn hoài cũng không được, nên mình cứ phải làm thế.
    Mesd
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Chị ơi, đừng cho bé thức khuya như thế, học lớp 3 gì mà phải thức tận 10g30 -11 g khuya? Bé Uyên nhà em học bán trú cả ngày, chiều về đến nhà nó tắm rửa, tự học bài, ba mẹ đi làm về dò bài rồi cho nó xem tivi hoặc chơi với em, đến 9g30 hoặc tối đa là 10g (khi nào có phim hay) là đi ngủ.

Con trai Tí Tèo của chị thì hơi khó tự giác thật, nhưng chị nên rèn cho cháu sao để có thể ngủ sớm hơn. Mình thức khuya còn đau đầu, huổng gì con nít !
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • Điều hành
    • 15 năm
    • 2,104 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Trong mục Sức khoẻ này cũng có bài "Xương "mọc" về đêm". Bạn thử tham khảo để biết tại sao trẻ cần ngủ sớm. Mình nghĩ là không nên cho bé ngủ muộn dậy muộn vì như vậy làm đảo lộn nhịp sinh học bình thường. Bài vở thì sáng ở nhà bé làm. Bài nào khó thì tối hôm trước mẹ hướng dẫn. Bé có thể bị phạt vài lần vì làm thiếu bài. Nhưng đó cũng là một bài học tốt cho trẻ về tính tự giác, tính kỷ luật và tự tổ chức công việc.