TIN TÀI TRỢ.

Thoát (thoái) vị rốn?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.75K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 327 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chẳng biết gọi tên đúng là như thế nào nữa. Con trai của bạn mình được 45 ngày tuổi, nặng 6kg, rốn cứ lồi lồi phồng phồng thế nào ấy. Mọi người có ai biết gì về vấn đề này không, cho mình biết với. Xin cám ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình lúc khoảng 1-2 tháng mỗi lần khóc thì rốn lại lồi lên, hết khóc lại xẹp xuống (nhưng vẫn không thụt vô). Có người bày mình lấy băng rốn của bé mặc vào bụng đè qua rốn, mình làm theo thì khoảng 7-10 ngày sau rốn bé thụt vô đến bây giờ luôn. Không biết trường hợp bé nhà mình có giống bé bạn của chipchip không nhưng mình cũng trả lời để bạn tham khảo. Còn nếu thấy bé có biểu hiện gì khác thì khuyên bạn nên đưa bé đi BS cho an tâm.
    • 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Lồi rốn là hiện tượng thoát vị rốn (một số ít tài liệu người ta còn gọi là thoái vị rốn). Như mẹ chipchip mô tả thì rốn bé chỉ hơi phồng phồng, lồi lên thì không có gì đáng ngại đâu. Thoát vị rốn hay gặp ở trẻ đang bú mẹ (nhất là trẻ sinh non), thường xảy ra sau khi rốn rụng, cuống rốn lành lặn. Vì bé còn nhỏ, cơ thành bụng yếu, nên mọi hành động (kêu, khóc, ho, cố sức) đều làm cho áp suất trong khoang bụng tăng lên, làm phồng lỗ thoát vị. Nếu lỗ thoát vị nhỏ, dưới 1,5-2cm thì không cần can thiệp gì hết, thường nó sẽ tự liền lại khi bé được 12-24 tháng . Để đẩy nhanh quá trình liền lại của lỗ thoát vị, hàng ngày nên làm các động tác mát xa nhẹ nhàng và đặt bé nằm sấp. Ngoài ra, cần phải giữ rốn bé luôn khô ráo, sạch sẽ (sau khi tắm, nhỏ vài giọt nước muối sinh lý để sát trùng, rồi thấm khô).
    Mình thấy có tài liệu, người ta khuyên nên đặt một đồng xu lên rốn bé, rồi dùng băng keo dính lại. Nhưng khi tham khảo các tài liệu khác (trên vnexpress), bác sĩ cho rằng việc làm này không có hiệu quả, còn có thể gây tổn thương hoặc làm rốn bé bị nhiễm trùng nữa.
    Chỉ cần can thiệp bằng phẫu thuật khi kích thước thoát vị quá lớn, một hay hay nhiều cơ quan bên trong ổ bụng (thường là ruột, có thể có cả gan, dạ dày…) trồi ra ngoài; Trường hợp thoát vị bị nghẹn (các cơ quan trong túi thoát vị bị thắt lại, dẫn đến hoại tử); Khi bé trên 5 tuổi mà lỗ thoát vị nhỏ vẫn chưa tự liền lại (ở trường hợp này, bác sĩ sẽ khâu lỗ thoát vị lại và nếu rốn bé lồi quá to, gây mất thẩm mỹ thì bác sĩ sẽ cắt bớt lớp da đó đi).
    Mình tìm được mấy bài về kỹ thuật mới trong phẫu thuật thoát vị rốn, post lên đây để mọi người cùng đọc.
    http://www.medinet.hochiminhcity.gov.vn/ttyh/bshkhkt/Polyglactin-BSDinh.htm

Mình nghĩ rằng em bé đó chỉ bị lồi rốn tạm thời thôi, không sao đâu.
    Chúc cho bé hay ăn chóng lớn nhé. Và nếu là bé gái thì lớn lên sẽ có một cái rốn đẹp để mặc bikini.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 327 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thanks a lot! Mình sẽ in ra cho bạn mình đọc để đỡ lo.
    • Chờ kích hoạt
    • 14 năm
    • 821 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chip-chip
    Mình chẳng biết gọi tên đúng là như thế nào nữa. Con trai của bạn mình được 45 ngày tuổi, nặng 6kg, rốn cứ lồi lồi phồng phồng thế nào ấy. Mọi người có ai biết gì về vấn đề này không, cho mình biết với. Xin cám ơn.
    Con gái của mình cũng có tình trạng này, đi khám ở bv PSQT bs khuyên là dùng một đồng xu rửa thật sạch, ngâm nước muối sát trùng, cho vào cái miếng thun rơ lưỡi rồi để lên rốn, dùng băng rốn băng lại cho bé trong vòng 2-3 tháng, mình chưa làm theo thì rốn bé tự nhiên trở lại bình thường nên mình thôi luôn, tuy nhiên vẫn theo dõi hàng ngày.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cac mẹ oi, minh đã viet mot bai về kinh nghiem doi voi benh nay trong phan kinh nghiem hay. Con minh cung bi benh nay. Cac me ranh vao xem nhe.
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con em được 2 tháng tuổi rồi, cháu sinh thiếu 2 tháng được có 1,9kg thôi. Em xem trên mạng thì đúng là cháu bị thoát vị rốn (rốn của cháu to ra như sưng nhưng lại không đau). Có mẹ nào biết về bệnh này không tư vấn giúp em với ạ.Nhà em ở Triều Khúc, nhưng không rõ gần đây có phòng khám nào không mà lên viện Nhi thì đông quá, chen chúc khổ thân em bé. Em cảm ơn các mẹ nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 122 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

bạn nên cho bé đi khám ... viện nhi có khoa điều trị tự nguyện A, khám ở đó ko phải xếp hàng lâu. giá khám 390k/lần bạn phải gọi điện đặt trc..nếu ko giá khám sẽ là 580k/lần
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tks bạn nhiều, bạn có số điện thoại của khoa đó k
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chia sẻ với bạn nhé. Con mình tới hơn 3 tháng mới khỏi thoát vị rốn thêm nữa cháu còn bị viêm rốn. Mình đi khám Mình có cho cháu đi khám rồi, như trường hợp của bạn thì chỉ cần làm thao tác như sau: Bạn dùng bông u tể, gập thành 1 cục tương đối dày 1 chút, chèn vào chỗ thoát vị, sau đó dùng băng rốn giữ chặt. Ngày nào cũng làm như vậy, dần dần cháu sẽ khỏi. Nếu bạn k chèn chặt, mỗi lần cháu rướn hay gào khóc thì chỗ thoát vị sẽ ngày càng to thêm. Chúc bạn thành công!
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chia sẻ với bạn nhé. Con mình tới hơn 3 tháng mới khỏi thoát vị rốn thêm nữa cháu còn bị viêm rốn. Mình có cho cháu đi khám rồi, như trường hợp của bạn thì chỉ cần làm thao tác như sau: Bạn dùng bông y tế, gập thành 1 cục tương đối dày 1 chút, chèn vào chỗ thoát vị, sau đó dùng băng rốn giữ chặt. Ngày nào cũng làm như vậy, dần dần cháu sẽ khỏi. Nếu bạn k chèn chặt, mỗi lần cháu rướn hay gào khóc thì chỗ thoát vị sẽ ngày càng to thêm. Chúc bạn thành công!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,214 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyenhuyen2408 Xem bài viết
    chia sẻ với bạn nhé. Con mình tới hơn 3 tháng mới khỏi thoát vị rốn thêm nữa cháu còn bị viêm rốn. Mình có cho cháu đi khám rồi, như trường hợp của bạn thì chỉ cần làm thao tác như sau: Bạn dùng bông y tế, gập thành 1 cục tương đối dày 1 chút, chèn vào chỗ thoát vị, sau đó dùng băng rốn giữ chặt. Ngày nào cũng làm như vậy, dần dần cháu sẽ khỏi. Nếu bạn k chèn chặt, mỗi lần cháu rướn hay gào khóc thì chỗ thoát vị sẽ ngày càng to thêm. Chúc bạn thành công!
    ---------------
    Bạn ơi, bé bị thoát vị rốn là thành bụng xung quanh rốn yếu . Vì vậy bạn phải băng rốn cho bé hàng ngày, chịu khó một chút nhưng nhớ vệ sinh sạch sẽ chứ không để dơ sẽ bị nhiễm trùng. Đừng để bé khóc nhiều sẽ ảnh hưởng làm rốn to thêm đó
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cảm ơn 2 mẹ nhiều lắm!
    • 14 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng sinh non (được 34 tuần), cũng từng bị thoát vị rốn. Lúc đầu, mình cũng chỉ dùng bông giống mẹ Nguyenhuyen2408 nhưng không ăn thua vì bé rướn ghê quá. Đến khi bs dọa là không làm mạnh tay là có khi phải mổ thì sợ, lấy hẳn hòn bi ve, quấn bông xung quanh cho đỡ cứng, dùng băng dính dính chặt lại. Lúc đầu chưa quen thấy xót xa lắm. Cũng may sau hơn 1 tháng thì rốn bé thụt xuống. Mẹ bé nhớ phải để ý, nếu cục bông bị ướt là phải thay ngay nhé. Chúc bé mau khỏi!
    • 14 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng sinh non (34 tuần), cũng bị thoát vị rốn. Lúc đầu, mình chỉ dùng bông giống mẹ Nguyenhuyen, nhưng không ăn thua vì bé rướn ghê quá. Sau, bs dọa nếu không mạnh tay có khi phải mổ thì sợ, lấy hẳn hòn bi ve, cuộn bông xung quanh cho đỡ cứng, dùng băng dính dính chặt. May mà sau hơn 1 tháng cũng khỏi. Mẹ hahien thử làm thế xem. Nhưng nhớ là phải luôn để ý cái cục bông đó, nếu ướt là phải thay ngay nhé. Chúc bé chóng khỏi!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 63 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chao Ban

Thuong e be sinh non bi ron loi, ban lay dong xu, boc gac ben ngoai, mua bang keo urgo (loai cuon) de bang de len ron, co dong xu thi luc de moi tot hon. Khoang 3-5 thang moi het loi. con minh cung bi,bsi deu khuyen nhu the.
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

uh mình cũng làm theo cách này, cảm ơn các mẹ.Có con lần đầu lại sinh thiếu tháng nên lúc nào mình cũng lo lắng
    • 2,861 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LitiMimi Xem bài viết
    Chao Ban

Thuong e be sinh non bi ron loi, ban lay dong xu, boc gac ben ngoai, mua bang keo urgo (loai cuon) de bang de len ron, co dong xu thi luc de moi tot hon. Khoang 3-5 thang moi het loi. con minh cung bi,bsi deu khuyen nhu the.
    bạn ơi, con mình cũng bị như thế, mình dán băng dính vào chỉ sợ da con đau thôi mà băng bằng băng rốn thì chẳng ăn thua vì con rướn ghê quá
    catcatard20080131_-8_Minh+Châu+is
    squsqutdr20030131_18_Minh+Ngoc+is
    • 2,861 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Mình dan băng urgo dạng cuốn ý nhưng cứ cảm giác đau da bé lắm, ko biết làm sao nữa vì bé rướn ghê lắm, băng rốn bt ko chịu đc.
    catcatard20080131_-8_Minh+Châu+is
    squsqutdr20030131_18_Minh+Ngoc+is
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 63 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

dung roi, bang cuon urgo, ngay nao tam cung thay, su dung them baby oil khi go cho con đo dau. con bang ron kg hieu qua vi no chaylung tung/