TIN TÀI TRỢ.

Thiếu máu thiếu sắt là gì?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.1K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,012 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Trẻ ngoài 5 tháng tuổi dễ bị thiếu máu

Dự trữ sắt của mẹ đủ đáp ứng nhu cầu của trẻ trong 4-5 tháng đầu đời. Trong thời gian đó, em bé ít khi bị thiếu máu. Nhưng từ tháng thứ 6 trở đi, nguồn sắt của mẹ đã cạn, trẻ dễ thiếu máu nếu không được cung cấp thêm sắt từ thức ăn bổ sung.

Trong 3 tháng cuối của thai kỳ, em bé được mẹ cung cấp nhiều chất sắt. Nếu trẻ sinh non hoặc sinh đôi, sinh ba…, nguồn cung cấp này có thể không đủ nên dễ bị thiếu máu lúc 2-3 tháng tuổi. Nếu trước khi sinh, mẹ bị thiếu máu, xuất huyết đường sinh dục thì trẻ sinh ra cũng dễ bị thiếu máu.

Trẻ thiếu máu do thiếu sắt có nước da xanh, niêm mạc mắt và môi nhợt, không có cảm giác đói nên biếng ăn. Trẻ dễ bị kích động hoặc kém hoạt bát, chóng mệt; có thể béo phì kèm xanh xao, hoặc gầy ốm dưới mức bình thường; có độ tập trung kém khi đi học. Trầm trọng hơn, bé có thể bị biến dạng móng tay chân (dẹp, lõm), đau nhức trong xương, gan lách to (ở trẻ còn bú), tim dễ bị suy.

Để tránh thiếu máu do thiếu sắt cho con mình, các bậc cha mẹ cần:
    - Cho trẻ bú sữa mẹ hoàn toàn đến 4 tháng tuổi. Nếu không có sữa mẹ, cần cho bú sữa đã bổ sung sắt. Không cho bú sữa đặc có đường vì rất ít hoặc không có sắt.
    - Từ 4 tháng tuổi, bé cần được bắt đầu ăn dặm với bột có nhiều sắt và thêm dần các loại thức ăn giàu chất này (rau, quả, nước thịt...).
    - Đối với trẻ sinh non, sinh đa thai, nên cho uống thêm viên sắt từ tháng thứ 2 hoặc thứ 3 nếu trẻ xanh và có các triệu chứng thiếu máu. Liều dùng mỗi ngày là 15-20 mg/kg cân nặng, nếu có thiếu máu thì tăng dần đến 30 mg/kg cân nặng của trẻ. Ngoài ra, nên cho các trẻ này sớm ăn thêm nước thịt ép, súp rau.
    - Nên chậm cho trẻ bú thêm sữa bò, chỉ nên bắt đầu cho ăn nếu cần vào khoảng tháng thứ 9 hay tháng 12, liều lượng không vượt quá 550-650 ml/ngày. Việc cho ăn sữa bò sớm khi dạ dày chưa trưởng thành có thể gây đi tiêu ra máu.

Để trẻ hấp thu chất sắt tốt nhất, cần bổ sung vitamin C từ trái cây và nước ép trái cây khi trẻ bắt đầu ăn dặm. Sắt có trong thịt dễ hấp thu hơn sắt chứa trong các loại rau củ.
    (BS. Nguyễn Thị Kim Loan, Sức Khoẻ & Đời Sống )
    JD
    Nhà mới của JD :Kiss: :LoveStruc:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Thiếu máu do thiếu sắt (TMDTS) ở trẻ em được xem là một rối loạn dinh dưỡng nghiêm trọng, nhưng ít được mọi người chú ý đúng mức. Số liệu mới nhất cho thấy TMDTS ở nước ta đang ở mức rất cao: Ở các tỉnh phía Bắc, 25%-55% trẻ em bị thiếu máu, trong đó 40% do thiếu sắt; còn ở TPHCM, 30%-50% trẻ thiếu máu, 15%-20% là thiếu sắt!

Gần 10 tuổi, nhưng thân hình cháu N.T.T.P, ngụ tại phường 5, quận Tân Bình – TPHCM, gầy gò và nhỏ bé như một đứa trẻ lên 5. Từ nửa năm nay, cháu còn học hành sa sút, ít tập trung và hay gắt gỏng. Đến khám tại Trung tâm Dinh dưỡng TPHCM, P. được xác định bị TMDTS. Chỉ sau 3 tháng bổ sung sắt, tình trạng học hành của cháu được cải thiện rõ rệt.

TMDTS quả là vấn đề sức khỏe đáng báo động. Theo bác sĩ chuyên khoa 2 Nguyễn Thị Hoa, Trưởng Khoa Dinh dưỡng Bệnh viện (BV) Nhi Đồng 1 TPHCM, ước tính mỗi ngày khoa tiếp nhận đến 50% trẻ TMDTS, dù phần lớn ở dạng nhẹ. Cách đây không lâu, bác sĩ Hoa gặp 1 trẻ TMDTS nặng đến mức không ngờ, hemoglobin (một thành phần của máu) chỉ còn 3g/lít thay vì 11g/lít như bình thường. Bệnh nhi này tưởng chừng bị suy tủy, phải truyền máu cấp cứu. Tuy nhiên, sau khi kiểm tra, đó chỉ là do thiếu sắt.

Thiếu sắt: Trí tuệ bị ảnh hưởng nặng nề

Theo Tổ chức Y tế Thế giới (WHO), TMDTS đang ngày càng phổ biến trên toàn cầu, đặc biệt ở những quốc gia đang phát triển. Ước tính có đến 2 tỉ người trên thế giới bị chứng này. GS-TS Hoàng Trọng Kim, Trưởng Bộ môn Nhi Đại học Y Dược TPHCM, cho biết nguyên nhân thiếu sắt ở trẻ là thiếu sữa mẹ, sinh non, nhẹ cân, sinh đôi, mất máu mạn tính (nhiễm giun, sán), bữa ăn hằng ngày thiếu sắt, mắc bệnh mạn tính ở đường tiêu hóa nên hấp thu sắt kém... Sắt đóng vai trò quan trọng trong sự phát triển hệ thần kinh trẻ em, nên những trẻ này thường chậm phát triển tâm thần và có chỉ số IQ kém hơn so với trẻ bình thường khi đi học. Theo GS Kim, trẻ thiếu sắt, dù có thiếu máu hay không, thì điểm số toán học trung bình cũng thấp hơn trẻ không thiếu sắt (86,4 so với 93,7). Một khảo sát trên thế giới cho thấy trẻ bị thiếu sắt mạn tính nặng trước 1 tuổi thì khi đi học có điểm số thấp hơn rõ ràng về số học, khả năng diễn tả bằng văn viết, trí nhớ không gian, trong đó nhiều em học rất kém, cần phải phụ đạo. Đáng lưu ý là dù có được bổ sung sắt thì hơn 10 năm sau trí tuệ của những trẻ này vẫn bị ảnh hưởng!

Nhiều quan niệm sai lầm

Bác sĩ Nguyễn Thị Hoa cho biết đời sống kinh tế hiện nay đang khá lên, thiếu ăn không còn được đặt ra, nhưng tình trạng thiếu sắt vẫn rất phổ biến vì trong dân gian còn tồn tại nhiều quan niệm sai lầm trong việc nuôi ăn trẻ. Khi thấy con biếng ăn, người mẹ thay vì cho con đến bác sĩ khám để tìm nguyên nhân lại chỉ cho uống sữa. Hậu quả là sau một thời gian dài, trẻ ngày một lên cân nhưng lại thiếu sắt vì một mình sữa không cung cấp đủ thành phần sắt cho cơ thể. Một sai lầm phổ biến khác là chỉ cho trẻ dùng nước thức ăn khi ăn dặm thay vì phải dùng luôn cả xác thịt, xác cá; dùng nước rau pha sữa cho trẻ uống (trong nước rau có nhiều chất tanin ức chế hấp thu sắt); áp dụng chế độ ăn của người lớn cho trẻ (nhiều đạm thực vật, rau quả, ít chất béo)...

Bác sĩ Nguyễn Văn Lộc, Phó Giám đốc BV Nhi Trung ương, cho biết TMDTS thường xuất hiện từ 6 tháng tuổi hoặc từ 2-3 tháng đối với trẻ đẻ non và thường diễn ra lặng lẽ, nếu nhẹ có thể biểu hiện bằng mệt mỏi, hay gắt gỏng, nhức đầu, hơi thở ngắn, giảm trí nhớ. Khi khám có thể thấy trẻ xanh xao, kém vận động thể chất, teo gai lưỡi, lở lưỡi. Bên cạnh đó, trẻ hay quấy khóc, ít vui chơi, kém linh hoạt, các bắp thịt tay chân mềm nhão, bụng to dần hay rối loạn tiêu hóa, dễ mắc bệnh nhiễm khuẩn, chậm phát triển vận động (chậm biết lẫy, bò, ngồi, đi đứng...). TMDTS thể nặng sẽ ảnh hưởng đến nhiều cơ quan, khiến trẻ rối loạn tiêu hóa, rối loạn da và niêm mạc, suy yếu hệ miễn dịch, thay đổi hành vi nhận thức, thậm chí có thể dẫn đến tim to và suy tim ứ huyết.

5 nguyên tắc phòng ngừa thiếu sắt cho trẻ

1. Bữa ăn cần đa dạng, cung cấp đủ những thực phẩm chứa sắt (thịt, cá và phủ tạng), tăng cường vitamin C từ rau quả (cam, chanh...) vì vitamin này làm tăng khả năng hấp thu sắt.

2. Nuôi con bằng sữa mẹ, hạn chế cho trẻ dùng những thức ăn có yếu tố gây ức chế hấp thu sắt như đậu (phytat), trà (tanin), cà phê, coca...

3. Bổ sung sắt cho trẻ dưới dạng xirô, dạng giọt nước, chế phẩm đa sinh tố. Trẻ có thể uống hằng ngày, mỗi đợt từ 2-3 tháng.

4. Cải thiện tình trạng môi trường, không dùng phân tươi làm phân bón cây trồng, tẩy giun định kỳ cho phụ nữ và trẻ em trên 2 tuổi.

5. Sử dụng các thực phẩm có tăng cường sắt như bột dinh dưỡng có tăng cường đa vi chất dinh dưỡng (trong đó có sắt); bánh quy tăng cường sắt, kẽm; sữa tăng cường sắt... được phép lưu hành trên thị trường

N.D (theo ý kiến TS Nguyễn Thị Lâm, Phó Viện trưởng Viện Dinh dưỡng quốc gia)

(Ngày 24/8/2005 - Báo NLĐ)
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 460 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ có ai quan tâm đến vấn đề này 0? xin mời vào đây để đưa ra câu hỏi, chúng tôi sẽ tổng hơp và trả lời sau ngày 4/5.:Applause: :Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào,
    Rất cám ơn vì mình đang phân vân không biết hỏi ai thì đọc được chủ đề này...Xin cho mình biết biểu hiện khi trẻ thiếu sắt (đặc biệt ở tuổi như con trai mình 12tháng)..Mỗi tuần, mình cho bé ăn 1 lần cháo tim, hoặc gan heo, như vậy có ít quá không ? Mình có thể bổ sung thêm chất sắc như thế nào ? Bé nhà mình 2,5tháng nay không lên kg, như vậy mình có nên cho uống thuốc bổ không ?
    Mình cám ơn nhiều..
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 330 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BS Nhi Đồng Việt Xem bài viết
    Các mẹ có ai quan tâm đến vấn đề này 0? xin mời vào đây để đưa ra câu hỏi, chúng tôi sẽ tổng hơp và trả lời sau ngày 4/5.:Applause: :Applause:
    BS Nhi Đồng Việt ơi, cho em hỏi mấy câu hỏi về vấn đề này nhé:
    1. Nguyên nhân gây thiếu máu,thiếu sắt
    2. Lứa tuổi nào thường xuyên thiếu máu thiếu sắt
    3. Các biểu hiện của bệnh thiếu máu, thiếu sắt
    4. Các cách bổ sung sắt

Rất mong được bác sỹ giải đáp.
    catcattrd20010427_-8_Oliu+is

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 70 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bác sỹ cho em thực đơn dành cho bé, giúp bé không bị thiếu máu thiếu sắt. Thanks BS
    [IMG]j2sWm8[/IMG]
    • 496 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bác sĩ cho em hỏi với bé thiếu sắt biểu hiện ntn? nếu mà muốn cho bé uống sắt để phòng thiếu sắt thì dùng loại nào? Cảm ơn bác sĩ nhiều :Kiss:
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị cho em hỏi bé nhà em được 9,5 tháng. Thực đơn hàng ngày của bé là thịt heo, thịt bò, cua biển, cá, tôm, rau dền, salad xoong, bí, carot, khoai tây, cà chua, bí đỏ, uống cam, quýt, saboche, nho, yogurt. Không biết thực đơn của bé như vậy có thể thiếu sắt và thiếu máu kh chi? Các loại trái cây thì bé nhà em ăn ít và không thường xuyên. Chị có thể hướng dẫn thêm tác hại của thiếu máu và sắt nhé.
    Chân thành cảm ơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 323 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Cho em hỏi biểu hiện thiếu sắt ở trẻ nhỏ , o lứa tuổi nào trẻ thường thiếu sắt nhiều nhất và cách bổ xung sắt cho trẻ .Bé nhà em hơn 4 tháng nếu thiếu sắt thì bx cho cháu như thế nào ?????????
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 900 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BS Nhi Đồng Việt Xem bài viết
    Bé nhà mình 3tuổi 1 tháng, có màu môi nhợt, mí mắt dưới nhợt, như vậy có phải là thiếu máu không? Làm thế nào để biết thiếu máu do thiếu sắt, có phải đi khám không, hay cứ bổ sung sắt cho bé?
    Rất mong có trả lời của bác sĩ, cảm ơn bác sĩ nhiều.
    • 2,623 Bài viết

• 3,000 Được cảm ơn

Con em 8 tháng rưỡi, hiện bác sĩ đang uống vitamin tổng hợp có bổ sung sắt ngày/lần trong hai tháng. Nhưng cháu đi ngoài phân rất đen. Sau khi em hỏi bác sĩ thì biết như vậy là bình thường.

Các bác sĩ cho em hỏi:

1. Việc uống sắt đi ngoài phân đen như vậy có xấu không? Nếu dùng lâu dài (như trường hợp của Đậu là hai tháng) liệu có ảnh hưởng gì không?

2. Một số sữa dòng Abbort như Similac khi trẻ uống cũng đi ngoài phân màu sậm, liệu có phải là do có nhiều sắt trong thành phần của sữa?

3. Nếu quá liều với sắt thì gây tác hại thế nào ạ?

Cám ơn các bác sĩ và chúc các bác sĩ mạnh khỏe.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • 492 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Em được biết thiếu sắt khiến trẻ kém thông minh, vậy bác sĩ có thể cho biết bổ sung sắt cho trẻ như thế nào để trẻ phát triển tốt. Cụ thể, con trai em gần 3 tháng tuổi, từ khi sinh chưa bổ sung sắt. Em nên cho cháu uống sắt loại gì? trong thời gian bao lâu ạ?
    Cảm ơn bác sĩ!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,587 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

bs cho e hỏi 1 chút : e có đứa cháu trai, da trắng xanh, da ở gan bàn chân và tay thì nhăn nheo , thịt nhão . liệu như vậy là bé có bị thiếu sắt ko ah ? bé ăn đc nhưng hấp thu ko tốt, hiện đc gần 21 tháng mà nặng có 12,5 kg .
    may mắn ơi, hãy đến bên em một lần nữa đi ..............................
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 514 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Muốn tăng cường sự hấp thụ sắt từ thức ăn thì nên tăng cường vitamin gì ạ? Ngược lại, có loại vitamin nào hoặc sinh tố vi lượng nào nếu dùng nhiều sẽ cản trở sự hấp thụ sinh tố sắt không ạ?

Xin cảm ơn bác sỹ.
    Ot7op10 0lE7p11

If thou must love me, let it be for nought
    except for love's sake only

(Elizabeth Barrett Browning)
    • QNL
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 456 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tttt7378 Xem bài viết
    Muốn tăng cường sự hấp thụ sắt từ thức ăn thì nên tăng cường vitamin gì ạ? Ngược lại, có loại vitamin nào hoặc sinh tố vi lượng nào nếu dùng nhiều sẽ cản trở sự hấp thụ sinh tố sắt không ạ?

Xin cảm ơn bác sỹ.
    tui ko phải BS, nhưng có thể chia sẽ với bạn là Vit C giúp hấp thụ sắt rất tốt.
    • 234 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Theo mình biết uống thuốc bổ sung sắt, sau đó uống vitamin C (có thể là 1 cốc nước cam, chanh) sẽ giúp hấp thu sắt tốt hơn. Không nên uống ngược lại!
    Nguồn cung cấp sắt gồm:
    - Thức ăn nguồn gốc động vật (thịt, trứng, gan...) thường giàu sắt và tỷ lệ hấp thu cao (30%).
    - Các loại đậu đỗ có nhiều chất sắt và tỷ lệ hấp thu tương đối cao (20%).
    - Còn các loại ngũ cốc, lương thực đều nghèo chất sắt. Rau quả tuy chứa ít chất sắt nhưng rất giàu vitamin C, vừa giúp tăng cường sức đề kháng của cơ thể vừa hỗ trợ hấp thu sắt tốt.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 203 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Mình nghe nói và muốn biết có phải thiếu sắt khiến bé hấp thu kém và làm sao biết có phải con mình thiếu sắt? vì con gái mình 15 tháng mỗi ngày 3 chén cháo, gần 800 sữa, trái cây, yaourt đều đặn hàng ngày nhưng rất chậm lên cân hiện giờ 9,8kg.
    Tuy nhiên da của con gái mình có nhiều mảng màu xanh, bà ngoại bé bảo do dư chất sắt, mình đang rất phân vân và thắc mắc nhiều về vấn đề này. Xin vui lòng tư vấn, mình cảm ơn rất nhiều.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em 8 tháng rưỡi, nặng 9kg, cháu ngủ không say giấc và làm biếng bú. Em chưa bổ sung sắt cho cháu bao giờ. Cháu hay đổ mồ hôi đầu. Xin hỏi cháu có bị thiếu sắt hoặc thiếu canxi không? Có nên bổ sung sắt, kẽm hoặc canxi cho cháu không? liều lượng như thế nào và uống trong bao lâu?
    • 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oliu Xem bài viết
    BS Nhi Đồng Việt ơi, cho em hỏi mấy câu hỏi về vấn đề này nhé:
    1. Nguyên nhân gây thiếu máu,thiếu sắt
    2. Lứa tuổi nào thường xuyên thiếu máu thiếu sắt
    3. Các biểu hiện của bệnh thiếu máu, thiếu sắt
    4. Các cách bổ sung sắt

Rất mong được bác sỹ giải đáp.
    4.Các cách bổ sung sắt (theo từng độ tuổi, cả = thuốc và thực phẩm)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 76 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bác sĩ ơi, em đã nghe bác giải thích về cái vụ Canxi, bây giờ e cũng muốn nghe bác nói về cái vụ này. Bác Liên giúp chúng e và các con nhé. Cảm ơn bác nhiều nhiều!
    LÂU RỒI MỚI QUAY LẠI WTT!
    WEkRTnGlp1
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4