TIN TÀI TRỢ.

Tay bé lạnh toát

• 2 Lượt chia sẻ
  • 8.04K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 292 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

HN đang mùa đông nên thời tiết rất lạnh,em đã mắc đủ ấm cho con nhưng sao em thấy chân tay bé vẫn lạnh,chân thì ít lạnh hơn nhưng tay bé thường xuyên bị lạnh,có mẹ nào biết tại sao không ạ?,em nghĩ hay đợt vừa rồi con em ốm nhiều quá nên cơ thể yếu dễ bị lạnh.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 678 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Nhà em thì phải thường xuyên đi găng tay cho bé thì tay bé mới ấm được. Còn nếu không dù mặc ấm đến đâu thì tay bé vẫn lạnh. Đành phải nghĩ rằng: tại nó giống mẹ nên thế vì tay chân em cũng lạnh lắm.
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy, có những hôm trời ấm lên như hôm nay mình bỏ găng tay ra sờ tay bé thấy lạnh toát à. (mặc dù bé đi tất và mặc rất ấm) như thế không biết có phải là bé lạnh không nhỉ? Có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này lên tiếng giúp với!!!!!!!!!! Cảm ơn nhiều!

• 372 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Đậu Xanh nhà mình tay chân cũng lạnh toát như thế. Nhưng mình nghĩ đó là do cơ địa của mỗi bé, giống như người lớn ý: có người tay chân ấm, có người tay chân cứ lạnh toát mặc dù đã ủ ấm. Bản thân mình, mặc dù lúc nào cũng chú ý việc giữ ấm tay chân nhưng sờ vào lúc nào cũng lạnh. Có lẽ do di truyền từ mình sang Đậu Xanh nên mình cũng không lo lắng lắm.

P/S: Doan ơi, Kibo đã đỡ ốm chưa vậy. Khổ thân con rể quá đi mất. Em phải giữ ấm cho Kibo nhé, trời này các bé hay ốm lắm đấy.
    Album của con
    Tình mẹ cứ là hay nhớ... Lúc nào cũng muốn bên con
    Giá có cái gì gần hơn... Con yêu mẹ bằng cái đó
    • 273 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

cún con nhà mình cũng vậy tay lúc nào cũng lạnh toát mặc dù đã mặc một lô xích xông áo, nhưng sau khi đi găng tay vào cũng thấy đỡ hơn đấy. các mẹ thử xem sao.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con.

• 91 Được cảm ơn

có hôm thấy tay lạnh, ở trong nhà cũng lạnh, mặc ấm cho bé thì tay ấm lên. Hoặc xát dầu vào gan bàn chân (chân lạnh) thì tay cũng ấm lên theo ngay. Còn nguyên nhân nào khác nữa thì chịu. Nói chung các cụ bảo sờ tay chân trẻ con là biết chúng nso có bị lạnh hay ko. Thêm nữa, đối với bé còn bé (theo mình là dưới 1 - 1,5 tuổi) thì những hôm lạnh quá mình bật lò sưởi, chứ để bé thường xuyên trong không khí lạnh thì ko tốt, bây giờ bé lớn hơn thì thôi, nhưng đêm ngủ nếu mẹ mặc một áo dài tay, thò ra ngoài chăn mà thấy lạnh ngắt là bật lò sưởi.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 190 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong&Bambee
    Thêm nữa, đối với bé còn bé (theo mình là dưới 1 - 1,5 tuổi) thì những hôm lạnh quá mình bật lò sưởi, chứ để bé thường xuyên trong không khí lạnh thì ko tốt
    Ấy vậy mà bên Áo các bác sĩ nhi bảo là phải giữ nhiệt độ phòng từ 18-20 độ C để trẻ dễ ngủ. Khi mặc đồ cho bé thì thấy họ cũng để tay bé tự do, chỉ có bỏ vào cái túi ngủ và mặc đồ liền quần cho bé, với chân bịt kín. Họ còn bảo nếu giữ nhiệt độ phòng cho tay bé ấm thì nóng quá (hơn 25 độ C bị cho là nóng rồi ), tay lạnh không sao cả, miễn là trán ấm là OK, còn chân thì nên giữ ấm.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong&Bambee
    bây giờ bé lớn hơn thì thôi, nhưng đêm ngủ nếu mẹ mặc một áo dài tay, thò ra ngoài chăn mà thấy lạnh ngắt là bật lò sưởi.
    Bật lò sưởi nhiều quá cũng không tốt đâu nhé, nhất là dễ làm không khí bị khô. Nếu phải bật sưởi thì nên tìm khăn ẩm vắt lên hoặc treo đồ ướt trong nhà để làm ẩm không khí.
    • 1,860 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Chị Hiền ơi, em lại nghe nói là mũi bị lạnh là bé bị lạnh.

Khanh nhà em thì tay suốt ngày sờ linh tinh, mà mùa đông sờ vào cái gì cũng thấy lạnh cả nên tay cũng lạnh lắm. Khi nào mẹ cháu sờ thấy tay lạnh mà mũi ko lạnh là ra lệnh: Cho tay vào nách mẹ. kẹp 1 lúc là ấm lên ngay :4:. Còn cả mũi mà lạnh nữa là a lê hấp mặc thêm áo hoặc vào chăn ngay
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 80 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bên Nauy này cũng vậy, phòng ngủ của trẻ em khoảng 18-20 dộ. Phòng sinh hoạt thì 20-23 độ.
    Để đo nhiệt độ đúng nhất rằng bé nóng hay lạnh là dùng phần da mềm của bắp tay đặt vào gáy của bé. Tay chân của trẻ em thường mát lạnh là chuyện rất bình thường. không thể vì thấy tay lạnh mà mặc thêm quần áo sẽ làm cho bé nóng qua đấy!
    bé thường sẽ bị lạnh khi bàn chân không đủ ấm. Khi thấy bé bị lạnh thì việc đầu tiên là mang tất cho bé. Và ngược lại, khi bé bị sốt thì sẽ cởi tất ra cho mau hạ nhiệt.
    Nhưng nếu tay chân bé toát mồ hôi lạnh thi cần phải cho đi BS khám nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba bé Thiên Nga
    Ấy vậy mà bên Áo các bác sĩ nhi bảo là phải giữ nhiệt độ phòng từ 18-20 độ C để trẻ dễ ngủ. Khi mặc đồ cho bé thì thấy họ cũng để tay bé tự do, chỉ có bỏ vào cái túi ngủ và mặc đồ liền quần cho bé, với chân bịt kín. Họ còn bảo nếu giữ nhiệt độ phòng cho tay bé ấm thì nóng quá (hơn 25 độ C bị cho là nóng rồi ), tay lạnh không sao cả, miễn là trán ấm là OK, còn chân thì nên giữ ấm.

Bật lò sưởi nhiều quá cũng không tốt đâu nhé, nhất là dễ làm không khí bị khô. Nếu phải bật sưởi thì nên tìm khăn ẩm vắt lên hoặc treo đồ ướt trong nhà để làm ẩm không khí.
    Ba bé Thiên nga ơi, vấn đề là ở HN dạo này nhiệt độ từ 8-14 độ, rét cắt da cắt thịt đấy. Nếu bật lò sưởi cả ngày may ra nhiệt độ trong phòng mới được 20 độ. Còn những ngày 16 độ trở lên là được coi là ấm rồi đâu dám dùng nữa, trừ đối với bé sơ sinh may ra còn nghiến răng dùng.
    Bọn mình thường đặt một chậu nước lạnh trước lò sưởi, cũng chẳng nhớ là ai bày cho nữa, chắc là bắt chước bọn sinh viên Tây, thấy tạm ổn. :1:
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 292 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Hôm trước em cũng có hỏi bác sỹ,bác sỹ cũng nói tay bé lạnh cũng không sao nhưng vì em muốn hỏi ý kiến mọi người nên mới post bài này,bây giờ thì em yên tâm rồi,thật ra nó chịu đi găng vào là tay ấm ngay nhưng nó hay giật găng ra lắm,với lại có lúc đi găng rồi lấy tay giụi lên mắt là bị đau mắt nên nhiều lúc rất khó đi găng cho nó,trừ khi nó ngủ hì nó chịu cho mình muốn làm gì thì làm.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyễn ngọc Diệu
    Hôm trước em cũng có hỏi bác sỹ,bác sỹ cũng nói tay bé lạnh cũng không sao nhưng vì em muốn hỏi ý kiến mọi người nên mới post bài này,bây giờ thì em yên tâm rồi,thật ra nó chịu đi găng vào là tay ấm ngay nhưng nó hay giật găng ra lắm,với lại có lúc đi găng rồi lấy tay giụi lên mắt là bị đau mắt nên nhiều lúc rất khó đi găng cho nó,trừ khi nó ngủ hì nó chịu cho mình muốn làm gì thì làm.
    Nếu mà đi găng vào thì ấm thì đâu có gì phải lo hả em. Người lớn không đi găng tay cũng lạnh toát. Em mua cái găng tay xỏ ngón đi cho con xem sao. Gấu nhà chị chỉ đi cái găng ấy thôi. Cái loại găng tay có một ngón, nó giật ra còn nhanh hơn mình đi vào
    • 14 năm
    • 259 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Đúng vậy, HN đợt này lạnh quá, người lớn còn lạnh dúm nữa là trẻ con. Bé nhà em có tật ngủ dơ cả hai tay lên đầu, không chịu cho tay vào trong chăn nên tay lúc nào cũng lạnh ngắt, nhưng em đeo găng tay cho be là ấm ngay, may mà bé chịu cho đeo, kể cả ban ngày, mỗi tội khi be dụi mắt thì hơi đau một tí.
    • 292 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Nhà em có 1 đôi găng xỏ ngón mà e quên mất,cảm ơn mẹ gấu nhé. Thật ra đợt này nó ốm gần 1thangs làm em stress mất rồi,không còn đủ tỉnh táo nữa,có hôm sáng đưa bác sỹ,chiều thấy có vẻ nặng hơn lại muốn phải gặp bác sỹ ngay,may mà có DD này nên cũng đỡ.
    • 14 năm
    • 347 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Chị Diệu ơi, nếu muốn bé nghe theo mình không giật găng ra khỏi tay thì mẹ chịu khó khen "con đi găng tay đẹp quá" bé sẽ thích thú lắm đấy. Bé nhà em được khen đẹp, thích quá cứ giơ tay lên ngắm nghiá rồi khoe khắp nhà đấy, chị thử xem sao nhé!
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Bé Tôm nhà mình cả tuần này tự nhiên tay chân rất lạnh (mà ko có mồ hôi đâu). Bé ăn uống rất ít (lười ăn lắm), bị sổ mũi, không ho, ăn vào trớ ra). Có mẹ nào đã từng có con bị như vậy chưa? có kinh nghiệm gì thì tư vấn cho mình với. Bé nhà mình được gần 2 tuổi rồi, mà hay ốm lắm. Con ốm, mẹ cũng ốm theo
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,035 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Triều Long
    Các mẹ ơi, Bé Tôm nhà mình cả tuần này tự nhiên tay chân rất lạnh (mà ko có mồ hôi đâu). Bé ăn uống rất ít (lười ăn lắm), bị sổ mũi, không ho, ăn vào trớ ra). Có mẹ nào đã từng có con bị như vậy chưa? có kinh nghiệm gì thì tư vấn cho mình với. Bé nhà mình được gần 2 tuổi rồi, mà hay ốm lắm. Con ốm, mẹ cũng ốm theo
    Mẹ nó thử nhắn tin hỏi bác thelastoldcowboy xem. Bác ý biết nhiều về bệnh của trẻ con lắm. ĐT của bác ý đây: 0913223428
    ResizeofRotationofDSC01468-2ResizeofRotationofDSC01467-2ResizeofRotationofDSC01466-2ResizeofRotationofDSC01462-2