Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tật nói lắp ở trẻ mới đi học

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.28K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giúp bè Na nhà này với! Na được 20 tháng tuổi, vừa nhập học được hai ngày. Như các bé khác, bé cũng khóc nhiều sau khi biết mình bị "bỏ rơi". Mình không rõ cô giáo có giỗ bé không, hay phạt bé mà trưa đón về ngày đầu bé đã nói lắp. Chữ đầu tiên lặp lại 2 lần.
    Đến ngày thứ hai, trưa về bé lắp chữ đầu 3,4,5... lần. Mình bắt đầu lo lắng thật rồi. Có nên cho đi học tiếp không? Con bị như thế có hết không? Có nên đi bác sĩ tâm lý không? bác sĩ ở đâu là tốt nhất????
    Có ai có kinh nghiệm về lĩnh vực này giúp Na nhà mình với! Cám ơn rất nhiều.
    TB: Na đang ở TpHCM./.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 650 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

http://dactrung.net/baiviet/noidung....RjW%2b1g%3d%3d
    Bác sĩ Saenz, Terry nói rằng Cha Mẹ có con em bị nói lắp nên biết những điều sau đây:
    1-Thể lệ đầu tiên là không được tự tìm cách chữa trị bệnh cà lăm một mình! Bệnh nói lắp có thể nặng hơn khi Cha Mẹ bảo em (lập lại một điều gì, hay bảo em nói chậm lại) vì điều này làm em xấu hổ. Các em không bao giờ muốn cà lăm cả, em nói lắp vì em không thể tự điều khiển được mình. Cho nên trong khi em đang bị khó khăn, không phát âm được bình thường, lại còn bị điều khiển phải làm theo ý muốn của người đối thoại, em bị hai áp lực cùng một lúc, làm em chịu đựng không nổi, và mang thêm tâm bệnh,làm em nói lắp nhiều hơn.
    2-Cha Mẹ cần biết những trường hợp nào làm cà lăm nặng hơn để bảo vệ cho em, không để em phải ở trong trường hợp đó. Những trường hợp sau đây không tốt cho em: Nói truyện bằng điện thoại, nói truyện trước một đám đông, bất đồng ý kiến với người khác, bị người khác nói chận họng, nói chuyện với người có thói quen nói thật nhanh. (Người lớn thường nói nhanh hơn trẻ em, cho nên khi một người lớn nói truyện với một em nhỏ bị cà lăm, người lớn nên nói chậm rãi, từ tốn với em.)
    3-Các em bị cà lăm thường ở trong một vòng tròn lúc tăng lúc giảm. Đôi khi bạn có thể nhận thấy rất rõ rệt là em bị nói lắp nặng hơn khi em đang ở trong một biến cố bi thảm, tương tự như một tai nạn xe cộ. Nhưng đôi khi cũng không biết tại saọ Bạn cũng đừng ngạc nhiên tại sao có khi em đã hết bị cà lăm, rồi em lại bị cà lăm trở lạị
    4-Bạn cũng nên biết rằng, nhiều em nhỏ tự nhiên hết nói lắp. Cách phát âm của em càng ngày càng khá hơn. Nhiều em sẽ khá hơn ở tuổi từ mười một đến mười chín tuổị Tuy nhiên chúng ta không thể biết trước được em nào sẽ khá hơn nếu không được điều trị.
    5-Rất nhiều em nhỏ với bệnh cà lăm từ nhẹ đến trung bình thường không biết được là mình bị cà lăm. Nếu các em này không thấy bực bội gì hết thì bạn không phải đem em đi điều trị (vì một số các chuyên viên điều tri chỉ chịu chữa trị cho em nếu em nói một tiếng cà lăm trong 20 tiếng phát âm của em. Nhưng nếu em cảm thấy bực bội vì em không nói được chữ em muốn nói, thì bạn phải lập tức đem em đi chữa trị.
    avatar16341_4avatar16341_4avatar16341_4avatar16341_4
    Sổ bìa đen: BLCBPT
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 214 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cháu mình khi còn nhỏ cũng bị vậy lúc khoảng 4 tuổi bắt đầu đi mẫu giáo. Giờ cháu 7 tuổi lên lớp 2 và đã hết nói lắp. Bé nói lắp chắc do sợ người khác nói tranh hoặc thiếu vốn từ để nói. Không cần sợ vì bé sẽ tự hết dần khi bé lớn, vốn từ nhiều hơn. Con trai mình được 22 tháng, cũng bị nói lắp khi bắt đầu đi học. Mình thường dạy con nói từ từ lại, hoặc đoán từ con muốn nói rồi nói nhắc cho con. Bé còn nhỏ mà, không nghiêm trọng đâu bạn à. Cứ để con phát triển bình thường, chưa cần chữa trị đâu.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi phát hiện bé bị nói lắp nên có biện pháp luyện và khắc phục sớm cho bé . Hướng dân bé nói chậm, chỉ những từ bé bị lắp để tránh thói quen, bé đã lớn hướng dẫn bé suy nghĩ kỹ trước khi nói, không chế nhạo, cười khi bé nói lắp. Đọc, kể truyện rõ ràng cho bé nghe....