TIN TÀI TRỢ.

Táo bón lâu ngày - Khả năng gây bệnh Đại tràng dài hoặc phình đại tràng

• 1 Lượt chia sẻ
  • 30.4K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ. Mình mới trải qua một giai đoạn khá xì-chét về vấn đề đi “ị” của bé. Nay viết ra đây với mong muốn được chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ. Rất mong mẹ nào đã trải qua cũng chia sẻ phần nào để các thiên thần của chúng ta lúc nào cũng vui vẻ, mạnh khoẻ.
    Bé nhà mình đến hôm nay đã được gần 3 tháng. Thời gian trước, bé nhà mình xì xoẹt đi rất đều. Phân hoa cà hoa cải rất đẹp mắt. Qua giai đoạn “vỡ bọng cứt” khoảng gần 1 tháng, tự nhiên bé nhà mình đi rất ít. Có hôm 3,4 ngày mới đi một lần. Có vẻ do tích tụ dài ngày, nên mỗi lần đi là bé đi liền 2,3 bãi (cho bõ “những ngày ước ao” của mẹ) làm mình cũng yên tâm phần nào. Lần đầu đi phân hơi có hình con giun, những bãi về sau lại hoa cà hoa cải, đẹp như bình thường. Ngoài ra chỉ có vậy, hình dạng phân không có gì biến đổi, không to quá cũng không nhỏ quá.
    Chủ quan nghĩ rằng, chắc cũng như người lớn, 2,3 ngày đi là chuyện bình thường. Vả lại, phân lại đẹp, không đến nỗi “rắn chắc” như hình viên bi (hay hình cứt dê) như bà con vẫn thường mô tả, ngoài việc chăm chỉ “xi” hơn 1 chút, còn thì mình cứ để bé “tự nhiên”, lúc nào thích thì đi như trước.:Smiling:
    Nhưng “than ôi quá bẽ bàng”, thời gian đi của bé càng ngày càng kéo dài. Lúc đầu là 3,4 ngày, rồi đợt sau lại 4,5 ngày; … bé bực bội, khó chịu trong người lắm. Rắm cứ đánh bum bủm suốt ngày, mặt rặn đỏ gay đỏ gắt. Nghe một bác cũng là y tá viện phụ sản TW tư vấn, rắm đánh bum bủm thế là vẫn tốt, không sao cả, mình cũng thấy vững tâm “đợi chờ” hơn. Nhưng xem ra, sự “đợi chờ trong hi vọng” của mình mới được nhen nhúm, thì bị dập tắt ngay tắp lự. Dường như bị đầy bụng, càng những ngày về sau bé bú càng ít, nôn trớ càng nhiều, quấy khóc càng dữ, còn số ngày đi ị càng kéo dài… Lòng mình như lửa đốt. Sau khi gọi điện hỏi han, bà ngoại bèn lấy chút mật ong pha nước ấm, thụt cho bé một phát. Chưa đầy nửa phụt sau, “phẹt, phẹt..” bé ra một bãi. Bà bế lên, xi được thêm khoảng 2, 3 bãi nữa. Mẹ thở phào nhẹ nhõm, con mỉm cười rồi chìm vào giấc ngủ..:Angel:
    Tưởng như giông tố đã qua, nhưng ai ngờ mới chỉ bắt đầu đến. Lại những chuỗi tháng ngày đợi chờ, đợi chờ và đợi chờ…. Mẹ ào lên mạng, đọc đủ mọi thông tin.
    - Mới đầu là nước lọc. “Phương thuốc” an toàn và hiệu nghiệm cho mọi lứa tuổi. Sáng ra, nửa chén nước ấm, trưa, nước ấm; tối, cố gắng cũng nước ấm. Hix.. khổ thân em bé, nhiều khi no nước nên cũng chẳng buồn bú. Hai bầu vú của mẹ thì căng cứng sữa, con cứ uống nước, đi đái, rồi lại ngủ. Xem ra bài thuốc đơn giản cũng có hiệu quả, 2 ngày sau bé đi được ngay. Nhưng rồi, liên 3,4 ngày sau lại phải nhờ đến bài thuốc thụt.:Sad:
    - Bài thuốc thứ 2 là trà Hipp. Nghe mách nước, mẹ lại ào đi mua. Hiệu quả chưa thấy đâu, đã thấy hậu quả. Không hiểu có phải do nôn nóng quá không, mà mẹ pha hơi đặc, báo hại cả đêm 2 mẹ con “thao thức”. Con càng khóc quấy vì khó chịu hơn. Làm mẹ cũng muốn khóc theo vì lo lắng. Rút kinh nghiệm pha loãng hơn, thì hiệu quả không khác gì so với nước lọc đem lại. .. Công cốc …:RaisedEye
    - Lên WTT, mình bắt đầu để ý hơn đến chế độ ăn uống. Không ăn đồ nóng, ăn nhiều rau quả…. Uống nước cam, bưởi, ăn khoai lang, rau mồng tơi, rau rền, &%^$%... Nghe có chị mách nước uống nước mướp đắng ép, mình cũng nhắm mắt nhắm mũi uống liều. Nước vào được nửa cốc, mình “ào” ra hết cả bữa trưa.. Nhìn con quấy khóc, mẹ lại nhắm mắt bịt mũi uống thêm cốc khác. Uống trong 2 ngày rồi mà kết quả vẫn hoàn con số 0. Có hôm đến ngày thứ 6, bà vừa cầm ống thụt, cháu lại roẹt một bãi, cả 3 mẹ con bà cháu nhẹ cả người. Nhưng số lần may mắn không nhiều như vậy.
    ................
    sigpic145072_3sigpic145072_4sigpic145072_5GRqXm8
    ------------------
    Anh thấy không tất cả đã xa rồi
    Trong tiếng thở của thời gian rất khẽ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 550 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Xin chia sẻ với bạn, mình cũng đã từng trai qua giai đoạn như vậy, cũng đã từng chời đợi, đã từng phải "thụt" cho con, có khi con đi còn ra máu, nhìn mà xót xa cho con. Cũng làm đủ cách, nhưng may thay uống trà Hipp con lại đỡ. Lớn lên 1chút con ko thích trà Hipp nữa thì mỗi ngày con làm nguyên 1 quả chuối nên cũng đều đặn, hôm nào ko có chuối là y như rằng phải đợi đến ít là 2 ngày. Con tớ ko bú từ khi 4 tháng tuổi nên ăn sữa ngoài cũng có thể là 1 tác nhân vì bà nội mắt kém nhiều khi pha sữa ko chuẩn lắm, chịu khó cho con ăn cả váng sữa thì mọi chuyện lai ổn hơn.
    Dù sao cũng xin chia sẻ với bạn và chúc 2 mẹ con nhanh chóng vượt qua chuyện này, chứ cứ thụt mãi như vậy làm cho con mất đi phản xạ dặn ị, con càng lười dặn....
    À, có 1 thời gian mình hay cho con uống nước luộc rau, đặc biệt là rau cải bắp, nước luộc khoai lanng, tình hình cũng khả quan hơn, bạn thử xem sao.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cảm ơn boyeumevabe, nhưng bé nhà mình mới gần 3 tháng tuổi, sợ uống những thứ nước như vậy có vẻ không ổn lắm. Với lại, đã có lần mình cho bé uống cả nước cam, nhưng xem xa cũng chẳng xi-nhê gì. :RaisedEye
    Điều đáng nói ở đây là phân của bé cũng không đến nỗi rắn thành cục, rơi ra cứ bồm bộp, bôm bốp... Bé nhà mình từ khi sinh bú sữa mẹ hoàn toàn. Mình cũng hay để ý đến chế độ ăn uống. Cứ thụt mãi thế mình cũng lo bé sẽ mấtđi phản xạ rặn lắm.
    Sau hơn 1 tháng tìm đủ mọi cách, thụt tháo 4,5 lần gì đó, mình thật sự lo sợ có điều gì đó không bình thường. Tham khảo trên mạng, mình nhận thấy những "triệu chứng" như bé nhà mình khả năng mắc phải một trong 3 loại bệnh: hẹp hậu môn, đại tràng dài và phình đại tràng. Không thể cứ ở nhà đoán già đoán non lại thêm hoang mang, cả nhà quyết định đưa bé đi viện, măc dù trước đó, mình cực kì ngại đưa bé đi viện, lại ngay giai đoạn các bệnh truyền nhiễm, sởi, sốt đang tràn lan mạnh mẽ... Mất cả buổi sáng đợi chờ, tiền tiền nong nong; qua hết các phòng khám đa khoa, lại chụp chiếu, rồi lại tiêu hóa.. &^%^^&^ (đó là còn nhanh đấy các mẹ ạ. Họ còn bảo như con em phải chụp chiếu XQuang soi đại tràng phức tạp lắm, phải hẹn ngày giờ này nọ mới làm được. Nhờ có Bác soi đường chỉ lối, bé nhà mình cũng được đưa lên bàn chiếu ngay trong buổi sáng hôm đó. Vụ này mình xin kể cụ tỉ vào một dịp khác.)... Cuối cùng bé nhà mình được xác định bị Đại tràng hơi dài (đoạn Sigma. Theo lời mẹ mình nói thì đó là đoạn gần hậu môn).
    Vậy là nỗi lo sợ mơ hồ đã thành sự thật. Khỏi phải nói, lúc đó mình cảm giác tuyệt vọng thật sự. Bé còn quá nhỏ. Mà với căn bệnh này, theo như mình tìm hiểu trên mạng, nó sẽ theo bé suốt cả cuộc đời. Mình tự trách mình ghê lắm. Không hiểu do ăn uống hay sinh hoạt, thuốc thang trong thời kì mang thai thế nào nên em bé mới bị vậy (Hồi mình mang thai tháng thứ 4, mình bị 2 trận sốt cũng khá cao):Sad:
    .............
    ------------------
    • 254 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

chị viết nhanh đi chị ơi, để em xin chutts kinh nghiệm, con em 3 ngày nay chưa ị, cũng rắm đánh bum bủm suốt (thối như người lớn vậy) em đang lo vã cả mồ hôi mà chưa biết làm thế nào, cũng sợ đi viện lắm huhuhu
    • 277 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

mẹ Nhím ơi, con em cũng 3 tháng đấy, tình trạng cũng y hệt con mẹ, em ko đưa bé đi khám nên k bik bé có bị bệnh giống bé nhà mẹ nó k nữa .. hix ... mà con bé em nó đang biếng ăn, em ko rõ có phải là ăn ít nên k đi ị đc hay sao ? hôm nay là ngày thứ 3 rồi, chưa bik hôm nay bé có chịu ị k nữa đây ? em cũng lo lắm. con cứ ăn rồi dồn cho đầy bụng thì làm sao mà còn chỗ để mà ăn nhiều đc nữa ? em thì chưa thụt cho bé lần nào, vì cũng sợ bé mất thói quen rặn ... toàn phải xi, xi mỏi cả miệng, may lắm thì con ị, ko thì đành đóng bỉm lại mà chờ đợi ...
    mẹ nó cho đi khám ở bv nào vậy ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ bé Xu Xem bài viết
    mẹ Nhím ơi, con em cũng 3 tháng đấy, tình trạng cũng y hệt con mẹ, em ko đưa bé đi khám nên k bik bé có bị bệnh giống bé nhà mẹ nó k nữa .. hix ... mà con bé em nó đang biếng ăn, em ko rõ có phải là ăn ít nên k đi ị đc hay sao ? hôm nay là ngày thứ 3 rồi, chưa bik hôm nay bé có chịu ị k nữa đây ? em cũng lo lắm. con cứ ăn rồi dồn cho đầy bụng thì làm sao mà còn chỗ để mà ăn nhiều đc nữa ? em thì chưa thụt cho bé lần nào, vì cũng sợ bé mất thói quen rặn ... toàn phải xi, xi mỏi cả miệng, may lắm thì con ị, ko thì đành đóng bỉm lại mà chờ đợi ...
    mẹ nó cho đi khám ở bv nào vậy ?
    Mình cho bé khám ở viện Nhi. Mới đầu là vào phòng khám đa khoa, sau chỉ định sang chụp XQuang, về sau lại chạy về khoa Tiêu hóa. Kinh nghiệm của mình là lần sau xin khám phòng 104, khám về tiêu hóa luôn.
    Bé nhà bạn có quấy khóc, khó chịu không? Chứ 3,4 ngày bé nhà mình mà không đi là quấy khóc, bực bội khó chịu lắm, rặn đỏ cả mặt.
    ------------------
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Sau hôm đi viện, bác sĩ có kê cho mình và bé một loạt thuốc:
    - Lactospor, Canxinol, Aquadetrim cho bé.
    - Oyxter cho mẹ.
    để uống trong khoảng một tháng.
    Nhìn qua thì các thành phần của thuốc toàn canxi và vitamin D, chẳng thấy cái gì gọi là xài cho tiêu hoá hay đường ruột cả. Trước khi ra về, BS có dặn một câu: "Trong giai đoạn chữa trị này thì Sữa mẹ là quan trọng, nên duy trì. Luyện tập là quyết định. Thuốc là bổ trợ".
    Trong đó, mỗi ngày xoa bụng em bé 2 lần, mỗi lần 5'. Mỗi ngày nong hậu môn 1 lần, trong một tháng.
    Thực hiện được ngày đầu tiên, bé són ra được ít phân, mình bắt đầu khấp khời hi vọng. Đến ngày thứ 2,3 lại không ra gì Thấy nản kinh khủng. Nhờ một anh ban BS xem hộ kết quả chụp Xquang, anh bảo: viện đọc KQ chuẩn rồi. Thực ra bé không phải bị Đại tràng bẩm sinh, mà do có một vài lần bé bị táo bón, không thụt ngay, phân tích tụ trong ruột lâu ngày nên đại tràng bị dài ra. Đây là giai đoạn hình thành nhu động ruột, nên mọi hoạt động chưa hoàn thiện. Nếu để bé vài 3 ngày không ị, nên làm mọi cách cho bé ị. Nếu không phân tích tụ lâu ngày, đại tràng có thể bị dài hoặc dãn ra. Gây dài đại tràng hoặc phình đại tràng.
    Kiên trì với chế độ ăn uống nhuận tràng, kèm tập luyện, sang ngày thứ 4, khi chuẩn bị thụt cho bé thì bé nhà mình phẹt cho một bãi. Đến tối làm cho bãi nữa, đến lúc đó mẹ mới nhẹ cả người, cảm thấy đi đúng hướng.
    Từ hôm đi được đến nay là một tuần, hầu như ngày nào bé nhà mình cũng đi đc 1 bãi (trộm vía). Nhưng mình vẫn phải theo dõi thường xuyên và tuân thủ chế độ ăn uống cũng như tập luyện đều đặn. Vì theo như mình biết, bệnh đại tràng dài của con mình “không chữa được và không phải chữa. Chỉ có cách điều chỉnh theo chế độ ăn uống” (lời BS).
    Bài sau mình xin nói cụ thể hơn về cách tập luyện. Bé nhà minh đòi tu ti roài…..
    ------------------
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 275 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Xin chia sẻ các mẹ 1 vai kinh nghiệm nhé vì bé nhà mình cũng trải qua giai đoạn đó rồi.
    1- Các mẹ thử xem lại chế đọ ăn cho con. Nhiều khi vì bú không đủ lượng cũng làm cho bé 3 or 4 ngày mới đi ị được.Binh thường phân được cho la táo khi bé đi có hinh dạng phân như phân dê thì đó mới gọi la táo,còn đi phân vãn đẹp thi chăc do ăn không đủ lượng nên bé lâu mới ị như thế.
    2- Hồi xưa mình cũng cho con uống ca nước rau khoai lang đấy,nhưng chăng ăn thua. Đi khám bs thi bs kê đơn la cho uống men tiêu hoá BioBaby 1thời gian.kets hợp với thut tháo cho bé.Cứ vào 1 giò nhát định mẹ nó có thể dùng loai nến bé or dùng đầu của cặp nhiệt độ chấm 1 chút mật ong để thụt cho bé. Mình thi chua cần thụt ma chỉ cho uống men tieu hoá và cho bé ăn tăng liều lượng lên thi thấy bé đi đèu đặn lắm.
    Các mẹ thử làm theo cach của mình xem,hạn chế thut tháo nếu không se làm mất khả năng tự rặn của bé,mà bé cứ phải thụt tháo thi mới chiu ị. Các mẹ cố găng kiên nhẫn làm thế nhé. Chúc các bé hay ăn chóng lớn,ị đều cho các mẹ đỡ lo nhé.
    • 144 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Đọc bài của mẹ nó xong tớ toát hết cả mồ hôi đây này,bé nhà tớ được 3.5 t mà bị táo bón hơn 1 tháng rồi. Năm ngày, bốn ngày .rồi lại bốn ngày rồi tớ phải thụt bằng mật ong. Đọc trên điễn đàn thấy mấy mẹ quảng cáo biobaby nên cũng cho bé uống được 2 hôm rồi mà vẫn chưa thấy bé ị. Tớ cũng thử mấy cách rồi mà cũng không xong, có khi lại phải cho bé đi khám mất. stress quá mấy mẹ ah.:Sad:
    *************************Gia đình Su Zin*******************************
    • 352 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    con mình được gần 2 tháng, cũng có những biểu hiện như Nhím Linh, đến giờ này là đã 3 ngày mà chưa thấy bé đi, mẹ Nhím Linh có thể nói rõ nong hậu mon như thế nào không? bác sĩ có khuyên chế độ ăn cụ thể cho mẹ không?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi biio Xem bài viết
    Xin chia sẻ các mẹ 1 vai kinh nghiệm nhé vì bé nhà mình cũng trải qua giai đoạn đó rồi.
    1- Các mẹ thử xem lại chế đọ ăn cho con. Nhiều khi vì bú không đủ lượng cũng làm cho bé 3 or 4 ngày mới đi ị được.Binh thường phân được cho la táo khi bé đi có hinh dạng phân như phân dê thì đó mới gọi la táo,còn đi phân vãn đẹp thi chăc do ăn không đủ lượng nên bé lâu mới ị như thế.
    2- Hồi xưa mình cũng cho con uống ca nước rau khoai lang đấy,nhưng chăng ăn thua. Đi khám bs thi bs kê đơn la cho uống men tiêu hoá BioBaby 1thời gian.kets hợp với thut tháo cho bé.Cứ vào 1 giò nhát định mẹ nó có thể dùng loai nến bé or dùng đầu của cặp nhiệt độ chấm 1 chút mật ong để thụt cho bé. Mình thi chua cần thụt ma chỉ cho uống men tieu hoá và cho bé ăn tăng liều lượng lên thi thấy bé đi đèu đặn lắm.
    Các mẹ thử làm theo cach của mình xem,hạn chế thut tháo nếu không se làm mất khả năng tự rặn của bé,mà bé cứ phải thụt tháo thi mới chiu ị. Các mẹ cố găng kiên nhẫn làm thế nhé. Chúc các bé hay ăn chóng lớn,ị đều cho các mẹ đỡ lo nhé.
    Yes, để kiểm tra xem sữa mẹ có đủ cho trẻ không?
    • Xem lượng nước tiểu: Nếu trẻ chỉ bú, không uống thêm bất kỳ một thức uống nào mà tiểu sáu đến tám lần mỗi ngày thì trẻ đã nhận được lượng sữa mẹ cần thiết.
    • Kiểm tra cân nặng: Cân trẻ hàng tuần hoặc nửa tháng. Nếu trẻ tăng trên 125g trong mỗi tuần thì là đủ sữa.
    Phân hình viên bi rơi lộp cộp lúc đó là rất táo rồi, và khi đó thì bé rặn đau lắm. Còn bt phân hình con giun, có thể coi là hơi táo. Theo mình cũng là do lâu ngày không ị, bé vẫn đi tiểu đều nên lượng nước trong phân cạn dần đi, phân sẽ dần đóng bánh. Và tất nhiên để càng lâu, bé đi càng khó... một vòng luẩn quẩn...
    ------------------
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Sau đây là những đúc rút kinh nghiệm của mình đối với vấn đề táo bón của bé:
    · Về chế độ ăn:
    Thường thì sữa mẹ là mát nhất (cũng có TH sữa mẹ nóng, là do thể trạng và chế độ ăn của mẹ), nên điều chỉnh bằng chế độ ăn uống của mẹ là dễ dàng nhất.
    - Uống nhiều nước ấm. Cái này vừa rẻ lại hiệu quả cao. Mình thấy uống nhiều nước cũng có lợi cho việc tiết sữa nữa.
    - Ngoài những thức ăn đủ chất hàng ngày, nên ăn nhiều rau các loại cho đỡ ngán: bắp cải, xu hào, muống, đỗ... (có ngày mình phải ăn hàng rổ ), trừ rau cải nhé . Có thể ăn thêm một số loại rau nhuận tràng: rau mồng tơi (rau này mình thấy hiệu quả nhất), rau dền, rau lang....(Nghe mẹ mình nói, đây toàn những thức ăn lỏng dạ, mang tính hàn, cũng ko tốt cho mẹ lắm. Nhưng thôi tất cả vì tương lai con em chúng ta vậy).
    - Hoa quả cũng góp yếu tố quan trọng. Một số loại nhuận tràng như: chuối chín, cam ngọt (nhớ nhai cả bã ), bưởi ngọt.... đừng ăn hồng xiêm nhé. Có hôm trên WTT mình thấy có chị uống nước mướp đắng (ngày khoảng 1,2 quả) mình cũng thấy khá hiệu quả, uống xong buổi chiều mẹ biết liền ..
    Các mẹ cẩn thận khi ăn đồ chua nhé. Mình biết là có hại cho mẹ, nhưng có lúc tèm quá, cứ ăn cho sướng miệng. Thế là phân bé đi hơi có bọt...hix...
    Còn trường hợp bé bú bình, theo mình thì:
    - Cho bé uống thêm nước lọc ấm hàng ngày. Cái này vừa giúp bé nhuận tràng, vừa sạch miệng (bé nhà mìnhtu ti mẹ, mình cũng cho uống kèm nước lọc. Vì có thể khi bé trớ, cặn sữa còn lắng trong miệng có thể gây tưa lưỡi hoặc mọc nanh)
    - Có thể cho bé uống thêm khoàng 4 múi cam/ ngày đối với bé trên 1 tháng tuổi.
    - Uống kèm một số loại hỗ trợ tiêu hoá. Như bé nhà mình mình mới cho uống Hipp, còn các loại khác thì mình chưa thử.
    - Nếu có thể thử đổi loại sữa cho bé.
    · Về chế độ tập luyện:
    Em bé nhà mình hàng ngày mình cho tập bài xoa bụng:
    Ngoài xoa bóp chân tay cho bé đỡ mỏi, hàng ngày mình vẫn xoa bụng cho bé: Xoa quanh rốn, theo chiều kim đồng hồ trong khoảng 5 đến 10 phút, 2lần/ngày theo 1h nhẩ định. Xoa vòng tròn. hơi ấn nhẹ lúc vòng qua bụng dưới. Và nên xoa lúc đói, không nên xoa lúc no. Bài tập khá đơn giản, lúc đầu em cũng coi nhẹ, nhưng sau thấy hiệu quả rõ rệt đấy, các mẹ cứ kiên trì nhé.
    Sau khi đi khám, BS hướng dẫn thêm bài tập nong hậu môn. Cái này áp dung cho bệnh đại tràng dài của bé nhà mình: dùng bao cao su, đi vào ngon tay út, bôi kèm mỡ Gentamixin (cũng có ng bôi mật ong, nhưng e thấy Gentamixin tốt hơn vì nó là mỡ kháng khuẩn) xoay vào hậu môn bé một đốt ngón tay. Vài lần đầu làm bé sẽ đau, tức và khóc dữ lắm. Làm xong mẹ khóc, con khóc.. Cái này BS chỉ định làm trong 1tháng., và cũng làm trong một h nhất định. Mình làm lần đầu bé són kèm ít phân, 3 ngày sau thì bé tự ị và liên tục từ hôm đó đến giờ, trộm vía.
    - Nếu 2 ngày tập tành + ăn uống mà bé chưa đi được, mình hay hỗ trợ bé ị bằng cách: lấy đầu nhỏ của cặp nhiệt độ nhúng vào mật ong cho trơn, rồi đút hậu môn bé. Nhét vào, xoay nhẹ nhàng, kích thích cho bé ị. Cũng có cách, lấy que bông ngoáy tai, làm tương tự. (nhưng cách này mình ko làm vì sợ ị ko đc, bông ngoáy lại rơi trong đó thì bỏ xừ )
    - Nếu không được nữa thì thụt cho bé bằng cách: lấy xilanh tiêm khoảng 2cc mật ong pha nước ấm, bơm vào hậu môn bé. Cái này 30s sau mình thấy hiệu quả ngay. Nên bế bé xi thêm. Cũng có cách thụt băng pp đun mật ong vo viên đút đít bé, nhưng mình cũng chưa làm bao h. Hoặc các mẹ cũng có thể ra hiệu thuốc mua thuốc thụt cho bé.
    Tổng kết lại, trong quá trình điều trị, mình nhận thấy lời BS nói rất đúng: "Sữa mẹ là quan trọng,. Luyện tập là quyết định. Thuốc là bổ trợ".

Tuy nhiên, 10ngày chưa nói lên điều gì cả. Mỗi ngày trôi qua đối với mình vẫn là một ngày hồi hộp trong lo lắng. Rất mong sự chia sẻ của mọi người.
    ------------------
    • 254 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhim_Linh Xem bài viết
    Sau đây là những đúc rút kinh nghiệm của mình đối với vấn đề táo bón của bé:
    · Về chế độ ăn:
    Thường thì sữa mẹ là mát nhất (cũng có TH sữa mẹ nóng, là do thể trạng và chế độ ăn của mẹ), nên điều chỉnh bằng chế độ ăn uống của mẹ là dễ dàng nhất.
    - Uống nhiều nước ấm. Cái này vừa rẻ lại hiệu quả cao. Mình thấy uống nhiều nước cũng có lợi cho việc tiết sữa nữa.
    - Ngoài những thức ăn đủ chất hàng ngày, nên ăn nhiều rau các loại cho đỡ ngán: bắp cải, xu hào, muống, đỗ... (có ngày mình phải ăn hàng rổ ), trừ rau cải nhé . Có thể ăn thêm một số loại rau nhuận tràng: rau mồng tơi (rau này mình thấy hiệu quả nhất), rau dền, rau lang....(Nghe mẹ mình nói, đây toàn những thức ăn lỏng dạ, mang tính hàn, cũng ko tốt cho mẹ lắm. Nhưng thôi tất cả vì tương lai con em chúng ta vậy).
    - Hoa quả cũng góp yếu tố quan trọng. Một số loại nhuận tràng như: chuối chín, cam ngọt (nhớ nhai cả bã ), bưởi ngọt.... đừng ăn hồng xiêm nhé. Có hôm trên WTT mình thấy có chị uống nước mướp đắng (ngày khoảng 1,2 quả) mình cũng thấy khá hiệu quả, uống xong buổi chiều mẹ biết liền ..
    Các mẹ cẩn thận khi ăn đồ chua nhé. Mình biết là có hại cho mẹ, nhưng có lúc tèm quá, cứ ăn cho sướng miệng. Thế là phân bé đi hơi có bọt...hix...
    Còn trường hợp bé bú bình, theo mình thì:
    - Cho bé uống thêm nước lọc ấm hàng ngày. Cái này vừa giúp bé nhuận tràng, vừa sạch miệng (bé nhà mìnhtu ti mẹ, mình cũng cho uống kèm nước lọc. Vì có thể khi bé trớ, cặn sữa còn lắng trong miệng có thể gây tưa lưỡi hoặc mọc nanh)
    - Có thể cho bé uống thêm khoàng 4 múi cam/ ngày đối với bé trên 1 tháng tuổi.
    - Uống kèm một số loại hỗ trợ tiêu hoá. Như bé nhà mình mình mới cho uống Hipp, còn các loại khác thì mình chưa thử.
    - Nếu có thể thử đổi loại sữa cho bé.
    · Về chế độ tập luyện:
    Em bé nhà mình hàng ngày mình cho tập bài xoa bụng:
    Ngoài xoa bóp chân tay cho bé đỡ mỏi, hàng ngày mình vẫn xoa bụng cho bé: Xoa quanh rốn, theo chiều kim đồng hồ trong khoảng 5 đến 10 phút, 2lần/ngày theo 1h nhẩ định. Xoa vòng tròn. hơi ấn nhẹ lúc vòng qua bụng dưới. Và nên xoa lúc đói, không nên xoa lúc no. Bài tập khá đơn giản, lúc đầu em cũng coi nhẹ, nhưng sau thấy hiệu quả rõ rệt đấy, các mẹ cứ kiên trì nhé.
    Sau khi đi khám, BS hướng dẫn thêm bài tập nong hậu môn. Cái này áp dung cho bệnh đại tràng dài của bé nhà mình: dùng bao cao su, đi vào ngon tay út, bôi kèm mỡ Gentamixin (cũng có ng bôi mật ong, nhưng e thấy Gentamixin tốt hơn vì nó là mỡ kháng khuẩn) xoay vào hậu môn bé một đốt ngón tay. Vài lần đầu làm bé sẽ đau, tức và khóc dữ lắm. Làm xong mẹ khóc, con khóc.. Cái này BS chỉ định làm trong 1tháng., và cũng làm trong một h nhất định. Mình làm lần đầu bé són kèm ít phân, 3 ngày sau thì bé tự ị và liên tục từ hôm đó đến giờ, trộm vía.
    - Nếu 2 ngày tập tành + ăn uống mà bé chưa đi được, mình hay hỗ trợ bé ị bằng cách: lấy đầu nhỏ của cặp nhiệt độ nhúng vào mật ong cho trơn, rồi đút hậu môn bé. Nhét vào, xoay nhẹ nhàng, kích thích cho bé ị. Cũng có cách, lấy que bông ngoáy tai, làm tương tự. (nhưng cách này mình ko làm vì sợ ị ko đc, bông ngoáy lại rơi trong đó thì bỏ xừ )
    - Nếu không được nữa thì thụt cho bé bằng cách: lấy xilanh tiêm khoảng 2cc mật ong pha nước ấm, bơm vào hậu môn bé. Cái này 30s sau mình thấy hiệu quả ngay. Nên bế bé xi thêm. Cũng có cách thụt băng pp đun mật ong vo viên đút đít bé, nhưng mình cũng chưa làm bao h. Hoặc các mẹ cũng có thể ra hiệu thuốc mua thuốc thụt cho bé.
    Tổng kết lại, trong quá trình điều trị, mình nhận thấy lời BS nói rất đúng: "Sữa mẹ là quan trọng,. Luyện tập là quyết định. Thuốc là bổ trợ".

Tuy nhiên, 10ngày chưa nói lên điều gì cả. Mỗi ngày trôi qua đối với mình vẫn là một ngày hồi hộp trong lo lắng. Rất mong sự chia sẻ của mọi người.
    Tks mẹ nó nhiều, mình chưa đi khám cho con nên ko biết có bị gì về đại tràng chưa, hôm qua sốt ruột quá nên ttuwj đi mua đồ bơm về bơm hậu môn cho bé rồi, bé ị 1 dề luôn.
    việc xoa bụng, không biết bé nhà bạn thế nào, bé nhà mình nhột nên ko chịu cho xoa, mẹ chỉ xoa được và vòng là bé nảy người lên, khóc váng cho đến khi mẹ ngưng thì thôi, mình xót con nên không dám xoa tiếp.
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em bé nhà em hồi trước cũng bị táo bón ghê lắm. Nhưng các bác sỹ đều khuyên là hạn chế tối đa việc thụt cho bé.

Không biết em bé nhà chị ăn sữa mẹ hay sữa ngoài, có một số loại sữa ngòai rất nóng, em bé không hợp sẽ bị táo bón. Nhà em phải đổi đủ loại sữa, từ ngày dùng sữa Hipp thì em bé đi ngòai rất đều, mỗi ngày một lần, hết hẳn táo bón. 2 vợ chồng mừng đáo để, chị thử xem nhé. Ngòai ra cách xoa bụng cho bé cũng rất tốt đấy ạ
    • 144 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Me nhim_linh a? nong hậu môn bằng bao cao su có khó không vậy? nong để kích thích cho bé ị à?cái lỗ đít nó bé thế mình cho ngón tay vào sao được chứ?hu hu bé nhà mình hôm nay là ngày thứ 3 chưa đi ị rồi, ăn vẫn ăn mà ị chẳng ị. chán quá mấy mẹ à?
    *************************Gia đình Su Zin*******************************
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹCàocào Xem bài viết
    Tks mẹ nó nhiều, mình chưa đi khám cho con nên ko biết có bị gì về đại tràng chưa, hôm qua sốt ruột quá nên ttuwj đi mua đồ bơm về bơm hậu môn cho bé rồi, bé ị 1 dề luôn.
    việc xoa bụng, không biết bé nhà bạn thế nào, bé nhà mình nhột nên ko chịu cho xoa, mẹ chỉ xoa được và vòng là bé nảy người lên, khóc váng cho đến khi mẹ ngưng thì thôi, mình xót con nên không dám xoa tiếp.
    Bạn để ý xem bụng bé có bị căng không. Có thể bé đang bị trướng bụng đầy hơi nên không thích xoa bụng đấy. Hoặc có thể tay mẹ lạnh quá, tay mẹ bị ẩm, sờ vào bụng bé cũng nhột. Mới đầu bé nhà mình cũng không khoái lắm đâu, toàn nhướn người, ngọ ngậy, mình xoa qua 2 lớp áo luôn (1 áo mỏng và một áo khoác, đợt đó còn lạnh mà). Rồi vài lần bé quen, mình xoa qua lớp áo mỏng, rồi giờ xoa trựa tiếp bé cũng không ý kiến gì nhiều.
    Mình thấy trên WTT còn có mẹ mách cách: cầm 2 chân bé đưa lên đưa xuống như đạp xe đạp ấy. Cách này thì mình chưa thử, vì bé nhà mình thi thoảng cũng hay đạp đạp vậy rồi. Bạn thử xem sao.
    ------------------
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuyeuxinhxan Xem bài viết
    Em bé nhà em hồi trước cũng bị táo bón ghê lắm. Nhưng các bác sỹ đều khuyên là hạn chế tối đa việc thụt cho bé.
    Đứng vậy, việc tháo thụt là bất đắc dĩ, không nên làm nhiều. Tập được cho bé tự đi à tốt nhất, sau mới phải dùng đến các biện pháp hỗ trợ.
    ------------------
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghiavanhn Xem bài viết
    Me nhim_linh a? nong hậu môn bằng bao cao su có khó không vậy? nong để kích thích cho bé ị à?cái lỗ đít nó bé thế mình cho ngón tay vào sao được chứ?hu hu bé nhà mình hôm nay là ngày thứ 3 chưa đi ị rồi, ăn vẫn ăn mà ị chẳng ị. chán quá mấy mẹ à?
    Hix.. đã bảo thời gian đầu mình làm, con khóc, mẹ cũng khóc mà. Nhìn thương ghê lắm. Bần cùng bất đắc dĩ phải làm thôi, vì bé nhà mình đã dùng mọi cách rồi vẫn không đi được, đã thụt 4,5 lần rồi, nên mình mới phải tập vậy. Bạn đừng sốt ruột quá, cứ kiên trì làm theo từng bước đã.
    Thứ nhất là xem lại chế độ ăn uống của mẹ hoặc bé.
    Tiếp theo tập xoa bụng cho bé.
    Rồi thử kích thích cho bé ị bằng cặp đo nhiệt độ thử xem.
    Không được thì hẵng thụt.
    Bạn nhớ để ý phân bé rồi điều chỉnh tiếp nhé. Nhớ đừng quên kiên trì tập luyện đấy.
    Cố lên nhé. Chúc 2 mẹ con vui khoẻ.
    ------------------
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Mình khóc ác liệt hơn ! Bé Mi 6 ngày rùi chưa ị :Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::C rying::Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::Cry ing::Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::Cryin g:
    Lần trước bé 5 ngày , bước sang ngày thứ sáu thì ị.Tại cứ phải thụt hoài mình sợ....
    Thế nhưng bé ị phân không rắn , vẫn hoa cà hoa cải ... VẬy có phải táo bón không hả các mẹ? hay là tại bé ăn ít quá không có gì để ị nhỉ?
    Hu HU .Bé Mi nhà mình ti mẹ rất ít.Ti bình thì bỏ rùi ...:Crying::Crying::Crying::Crying::Crying:
    ogtv

:570: Ba se la canh chim :557: cho con bay that xa. :570:
    :Kiss: :Kiss: :559: Me se la canh hoa cho con cai len nguc. :559: :Kiss: :Kiss:
    • 43 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Về món táo bón này tớ xin chia sẻ một ít KN nhé. Suki nhà tớ được hơn 1 tuổi rồi, cũng mắc bệnh táo bón, cũng thụt nhiều, uống đủ thứ cả, nhưng đến bây giờ tớ rút lại là ăn đu đủ chín tốt nhất các mẹ nhé. Đu đủ chín xay ra, tuỳ tháng tuổi của bé có thể cho sữa chua hay không nhé, rồi cho bé ăn. Đảm bảo các bé sẽ đi "i" ngon lành cho xem. Như thế vừa không hại hậu môn của bé, vừa bổ sung nhiều vitamin cho bé, he he. Tớ nghe nói là thụt hậu môn nhiều thực sự là k tốt đâu các mẹ nhé, đừng lạm dụng, chỉ dùng khi nào không còn cách gì khác nữa thôi nhé. Chúc các bé ị tốt để các mẹ vui vẻ, yêu đời :Smiling:
    Ba là cây nến vàng, mẹ là cây nến xanh, Suki là cây nến hồng
    Ba ngọn nến lung lung... thắp sáng cả gia đình mình...
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3