TIN TÀI TRỢ.

Tại sao phân bé có máu?? help

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.1K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 188 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình vừa có kết quả test tìm máu trong phân của bé lần 2, và vẫn là dương tính??

Số là hơn 2 tháng o thấy bé tăng cân, nên mình đi khám bsi dinh dưỡng và bsi yêu cầu thử máu cùng với rất nhiều thuốc uống bổ sung ( canxi, kẽm, thuốc tiêu hoá , bột MCT (?) phyto.. hic)

mình cố gắng cho bé uống đầy đủ và đổi sữa ( friso gold > similac IQ) , 2 tuần sau đến khám thì bé tăng 2 lạng, tuy nhiên bsi thông báo có máu trong phân, bé bị dị ứng đạm sữa nên yêu cầu đổi sữa friso soy ( cho bé dị ứng đạm sữa bò) và thêm thuốc như lần 1.

Mình băn khoăn quá vì bé đã tăng cân như mong đợi, giờ lại tiếp tục đổi sữa nên hỏi bsĩ ở TT y tế, thì bsi bảo nếu dị ứng, thì bé sẽ bi tiêu chảy hoặc nôn trớ( bé mình o bị) , còn máu trong phân thì có thể bị táo bón ( bé mình vẫn đi tiêu bình thường ngày 1-2 lần,phân o đặc lắm).

Nên cuối cùng mình o biết làm gì nữa, thử phân lần 2 vẫn dương tính, mọi nguời cho mình hỏi với :
    - mình đổi sang uống friso soy, thì bột ăn bé phải ăn gì ( bé đang ăn nesle rất tốt)
    - Bé uông cùng lúc nhiều thuốc như vậy có sao ko? thú thật mình choáng với số thuốc phải mua mỗi lần khám và một số bột bsĩ bán cho mình ( trung bình lần khám + thuốc = 500k), ai đã từng khám bsi Tạ Tuyết mai ( Nguyễn Văn Đậu) cho mình ý kiến với!!!
    - Tại sao phân bé có máu như vậy, bé vẫn chơi và ăn , ngủ bình thường ??
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 32 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chào bạn.

Không bàn về vấn đề tiền bạc ở đây, tôi chỉ muốn được hỏi con bạn bây giờ bao nhiêu tháng và lần đi khám đầu có được làm XN phân không?
    Theo tôi, chúa đi ngoài phân có máu( bằng XN) thì có thể gặp trong 1 số vấn đề sau:
    1. Nhiễm KST VD: giun, sán, amip... nhưng có lẽ vấn đề này không phải vì XN không nhắc đến
    2. Viêm ruột: Rất hay gặp ở trẻ nhỏ nhất là có sự thay đỗi đột ngột các loại thức ăn. Có thể con bạn bị tình trạng này
    3. Một số bệnh ngoại khoa: Nứt kẻ hậu môn...Có lẽ cũng không phải vì thường bị bệnh này trẻ đi ngoài ra máu mà mắt thường có thể nhìn thấy.

Theo tôi: bạn nên đến 1 Bs khác khám bệnh và nhờ tư vấn cụ thể trước khi thay đổi chế độ ăn tiếp theo cho trẻ
    Hãy :Thinking:0982 259 463 cho tôi nếu con bạn có vấn đề về sức khỏe
    https://tph.vn
    • 188 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé được 7 tháng và lần đầu mình đi khám cách đây 1 tháng, sau 1 tuần mình làm XN kết quả là dương tính ( tìm máu trong phân ( DT) và XN nước tiểu ( AT).
    SAu 3 tuần mình XN lại kết quả vẫn là DT

mình đang định đổi sang cho bé uống friso soy như bsi yêu cầu, nhưng vẫn hoang mang quá!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 32 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cùng với XN tìm máu trong phân, các Bs có yêu cầu XN tìm KST trong phân không? Số lượng máu trong phân như thế nào( Vài hồng cầu > dày đặc; hoặc từ 1+ đến 3,4+)?

Bạn có thể post danh mục, tên thuốc mà Bs kê cho con bạn không?

Theo tôi trước mắt bạn hãy từ từ mới thay chế độ ăn của trẻ
    • 188 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đơn thuốc thế này:

Farzincol 70 mg : ngày 2 lần = 1V ( kẽm) Tổng cộng 14V
    Probio : ngày 1 gói chia 2 lần ( men VS) TC 12 gói
    Phyto- Opti-Zymes : ngày 1 viên chia 2 lần TC 22V
    Arginine Stada : ngày 1 ống chia 2 lần TC 22 ống
    Donacal D : ngày 3 viên ( vitamin D?) TC 66V

Ngoài ra có 2 gói bột pha vô sữa + nước + bột ăn dặm thường xuyên là MCT ( hàng xách tay HÀ Lan? ) + Mealto thì mình không rõ lắm, nghe nói là tinh chất đậu nành??

Còn về XN máu thì mình thấy chỉ định là tìm máu trong phân thôi, không có số liệu rõ ràng ( kết quả : Dương tính) vậy thôi à :Sad:

bạn xem giúp mình với, suốt ngày mình cứ loay hay không biết có nên đổi sữa cho con không, hay cứ đổi sang friso soy + loại bỏ hết các thức ăn từ sữa rồi thử phân lại hả bạn :Sad:, nhưng bé mình đang còi lắm ( 7 tháng có 7kg à :Crying
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,582 Bài viết

• 1,190 Được cảm ơn

Con mình 2 tháng đầu đời cũng hay đi phân ra máu, trong phân lẫn máu li ti, phải soi kỹ mới thấy. Mình cũng cho uống mấy lần thuốc mà ko khỏi, đi điều trị ở NDD1 thì chẩn đoán là viêm ruột, uống kháng sinh 4 đợt vẫn không khỏi. xét nghiệm phân, cấy phân thì con bị nhiễm ecoli. Mình nản quá ko điều trị gì nữa, vì thấy con vẫn sinh hoạt, chơi ngủ bú bình thường, tăng cân tốt. Tháng thứ 3 mình mặc kệ không khám không thuốc gì nữa hết, có xí máu cũng ko sao thì trộm vía con dần dần khỏe lại, và từ đó đến giờ ko thấy máu trong phân nữa. Khám ở Nđ 1 cũng nói con mình bị dị ứng đạm sữa, khuyên uống progestimil, nhưng mình thì nghĩ con ko bị nên ko cho uống, con giờ vẫn bú mẹ, mẹ thì ngày vẫn 3 ly sữa bò, không sao cả. Nếu bé nhà bạn ngoài biểu hiện phân ra máu, con vẫn chơi bình thường, bạn làm như mình xem sao. Con uống thuốc nhiều quá cũng ko tốt.
    • 188 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có ai có kinh nghiệm về việc phân có máu không giúo mình với
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 32 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoabien0980 Xem bài viết
    Đơn thuốc thế này:

Farzincol 70 mg : ngày 2 lần = 1V ( kẽm) Tổng cộng 14V
    Probio : ngày 1 gói chia 2 lần ( men VS) TC 12 gói
    Phyto- Opti-Zymes : ngày 1 viên chia 2 lần TC 22V
    Arginine Stada : ngày 1 ống chia 2 lần TC 22 ống
    Donacal D : ngày 3 viên ( vitamin D?) TC 66V

Ngoài ra có 2 gói bột pha vô sữa + nước + bột ăn dặm thường xuyên là MCT ( hàng xách tay HÀ Lan? ) + Mealto thì mình không rõ lắm, nghe nói là tinh chất đậu nành??

Còn về XN máu thì mình thấy chỉ định là tìm máu trong phân thôi, không có số liệu rõ ràng ( kết quả : Dương tính) vậy thôi à :Sad:

bạn xem giúp mình với, suốt ngày mình cứ loay hay không biết có nên đổi sữa cho con không, hay cứ đổi sang friso soy + loại bỏ hết các thức ăn từ sữa rồi thử phân lại hả bạn :Sad:, nhưng bé mình đang còi lắm ( 7 tháng có 7kg à :Crying
    Chào bạn
    Tôi bận đi công tác nên không theo dõi được

Theo như đơn thuốc bạn viết (Bs kê) thì tất cả các loại thuốc điều là men tiêu hóa và các vi chất dinh dưỡng nên không có vấn đề gì khi cho trẻ uống. Vấn đề là làm thế nào để con bạn không còn đi ngoài ra máu. Tôi có lời khuyên với bạn như sau:
    1. Tiếp tục cho bé uống, ăn bất cứ lọa sữa số 2( loại sữa dành cho trẻ từ 6th - 12th) nào mà bạn có, miễn là loại sữa đó đã được kiểm định
    2. Hàng ngày mát xa cho trẻ vùng bụng với nguyên tắc: Phải sang trái và trên xuống dưới. Ngày 5 - 10 lần, mỗi lần 20 - 30 cái(làm hơi mạnh tay nhé) nhằm mục đích kích thích cho trẻ có động tác đi ngoài dễ dàng hơn
    3. Theo dõi tiếp mức độ đi ngoài của con: Nếu thấy con đi ngoài phân rắn(táo bón), phần nhầy máu, phân có mùi khó chịu thì đưa trẻ đi khám lại. Nếu không có các triệu chứng trên và trẻ đi ngoài điều đăn ngày 1 -2 lần phân thành khuôn hoặc hơi lõng là được.
    4. Bắt đầu cho trẻ ăn dặn thêm rau và hoa quả
    Chúc bé nhà bạn nhanh khỏe. Nếu có thắc mắc đặc biệt bạn có thể gọi cho tôi(trừ giờ nghĩ nhé)
    Thân
    • 373 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

CHo mình hỏi, nếu phân xệt màu vàng tươi, nhưng có nhiều bọt thì có phải bé bị RLTH ko? Và cách trị là gì