TIN TÀI TRỢ.

Sứt, gãy răng cửa

• 1 Lượt chia sẻ
  • 15.9K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai 3T của mình không may bị ngã, sứt 1/3 cái răng cửa ( răng sữa). Tạm thời trông có vẻ không nghiêm trọng, bé không đau, tất nhiên trông rất xấu trai :4:
    Có bạn nào biết phải làm thế nào không? Có phải đi nha sĩ ngay không và họ có thế làm được gì cho bé? Mình rất không yên tâm vì cái răng này có nguy cơ gãy hết vì giờ trông nó rất chi là... có nguy cơ
    Xin cảm ơn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 196 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thangtuve
    Con trai 3T của mình không may bị ngã, sứt 1/3 cái răng cửa ( răng sữa). Tạm thời trông có vẻ không nghiêm trọng, bé không đau, tất nhiên trông rất xấu trai :4:
    Có bạn nào biết phải làm thế nào không? Có phải đi nha sĩ ngay không và họ có thế làm được gì cho bé? Mình rất không yên tâm vì cái răng này có nguy cơ gãy hết vì giờ trông nó rất chi là... có nguy cơ
    Xin cảm ơn
    Mẹ nó ơi, để cho yên tâm thì cứ mang cu cậu ra bác sỹ khám cho chắc ăn. Con trai tui cũng bị sứt gần 1/3 răng cửa nhưng vì tội gặm...chấn song cửa sổ bằng sắt :4: . Bị từ lúc gần 2 tuổi cơ. Bây giờ cu cậu 4 tuổi rồi mà chẳng thấy bị sao đâu chỉ mỗi tội hơi mất thẩm mỹ một chút thôi, cái răng bị sứt đấy hình như có vấn đề về tủy vì mình thấy nó hơi bị đen hơn so với các răng khác. Hậu quả của lần gặm chấn song đó là: răng bị sứt, hai cái răng cửa xô vào nhau thành hình chữ V quặp vào trong . Chắc là đến tuổi thay răng thì sẽ được cải thiện.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_cuTit
    Mẹ nó ơi, để cho yên tâm thì cứ mang cu cậu ra bác sỹ khám cho chắc ăn. Con trai tui cũng bị sứt gần 1/3 răng cửa nhưng vì tội gặm...chấn song cửa sổ bằng sắt :4: . Bị từ lúc gần 2 tuổi cơ. Bây giờ cu cậu 4 tuổi rồi mà chẳng thấy bị sao đâu chỉ mỗi tội hơi mất thẩm mỹ một chút thôi, cái răng bị sứt đấy hình như có vấn đề về tủy vì mình thấy nó hơi bị đen hơn so với các răng khác. Hậu quả của lần gặm chấn song đó là: răng bị sứt, hai cái răng cửa xô vào nhau thành hình chữ V quặp vào trong . Chắc là đến tuổi thay răng thì sẽ được cải thiện.
    Cám ơn bạn, mình vừa cho con đi kiểm tra, may wa' không làm sao cả, BS có nói là cũng ảnh hưởng thẩm mỹ, chất lượng răng bên cạnh. B sỹ nói có nhiều trường hợp (nếu bé đau) thì phải rút tuỷ...Tu'm lại là nên cẩn thận.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 274 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình bị ngã cầu thang, gãy mất cái răng cửa, gãy sát chân luôn :Crying: Mẹ nào có "kinh nghiệm" đau thương này hoặc biết về nha cho mình hỏi với
    - Có cần phải nhổ nốt cái chân răng lên ko
    - Nếu phải nhổ thì ở đâu tốt ạ? Có đau dã man ko? Nghĩ tới việc bác sỹ phải đào cái chân răng lên đã rùng cả mình.
    Thằng bé thì ko tỏ vẻ gì quan tâm đến cái răng bị gãy cả nhưng mẹ cháu thì ko ngủ được.
    Mình cũng định cho cháu đi BS ngay hôm nay nhưng chưa biết đến đâu và cần một vài kinh nghiệm của các mẹ để chủ động hơn. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 42 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimingoan Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé nhà mình bị ngã cầu thang, gãy mất cái răng cửa, gãy sát chân luôn :Crying: Mẹ nào có "kinh nghiệm" đau thương này hoặc biết về nha cho mình hỏi với
    - Có cần phải nhổ nốt cái chân răng lên ko
    - Nếu phải nhổ thì ở đâu tốt ạ? Có đau dã man ko? Nghĩ tới việc bác sỹ phải đào cái chân răng lên đã rùng cả mình.
    Thằng bé thì ko tỏ vẻ gì quan tâm đến cái răng bị gãy cả nhưng mẹ cháu thì ko ngủ được.
    Mình cũng định cho cháu đi BS ngay hôm nay nhưng chưa biết đến đâu và cần một vài kinh nghiệm của các mẹ để chủ động hơn. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Con mình cũng vì cắn cái thìa và sứt mất nửa cái răng cửa từ hồi 3 tuổi, bây giờ 4 tuổi rồi, thì nó cứ bị sún dần mất gần hết 4 cái ở hàng tiền đạo rồi. Nhưng ko sao đâu, hơi xấu một tý, BS bảo khi nào lớn nó sẽ thay răng đẹp thôi. Nhưng các mẹ chú ý, nếu con bị sâu răng chỉ một tý thôi cũng phải đi bác sĩ khám nhé, phải giữ cẩn thận bộ nhá cho con mà. Nếu để nặng thì khi BS chạm vào bé sẽ đau và sợ thì từ lần sau đi khám răng sẽ rất khó đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 736 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

Bé nhà tớ mới được có 22tháng thôi.Hôm nay cháu vừa bị ngã xe đạp và gẫy mất cái răng cửa,gẫy sát chỉ còn một chút chân răng thôi.Môi cháu xưng to, dãi dớt cứ chảy ra,rồi cháu cứ mím cái môi dưới lại.Các mẹ có kinh nghiệm giúp mình với.Bây giờ tớ có cần đưa cháu đi khám ko và có cần phải xử lý cái chân răng đi ko.Cháu có bị ảnh hưởng đến việc phát âm và việc mọc răng sau này ko ạ.
    Cám ơn các mẹ nhiều,tớ lo lắng quá
    • 2,118 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Bạn cho con đi khám nha đi. Họ tư vấn chính xác và đầy đủ hơn. Ở đây có thể mỗi người góp một ý, nhưng không hoàn toàn giống trường hợp con bạn. Bác sỹ họ có kinh nghiệm hơn.
    • 219 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con tai em mới 14 tháng thôi, hôm qua cháu ngã nhào từ xe tập đi nhựa, mặt va vào nền nhà, bị sứt hai chiếc răng cửa (sứt 2 mảnh be bé), em cho đến bác sĩ thì bác sĩ đi vắng, chỉ gặp vợ bác sĩ thôi. Chị ấy nói không sao cả, con chị ấy ngày xưa bị gãy răng vĩnh viễn, lại cắm vào được…. Chị ấy cứ động viên nói là không sao, đến khi thay răng thì sẽ okie ngay…, chị í bảo không cần phải đi khám ở đâu cả… Tuy nhiên mình vẫn không hoàn toàn yên tâm. Hôm qua con bị sưng môi trên, nhưng giờ ổn rồi, thấy ăn uống bình thường… Khôg biết có nên đi khám không. Vì mẹ cháu đọc trên này thấy nhiều mẹ nói là răng bị sứt có một số trường hợp nó cứ gãy dần, gãy dần… Các mẹ ơi có nên đi khám không, nên khám nha khoa hay là khám nhi? Nhà em ở khu vực Kim Đồng, mẹ nào có địa chỉ nào khôgn quá xa thì mách em với. Đa tạ các mẹ nhiều ạ!
    • 14 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ nên đưa bé đến để bs RHM khám và đánh giá tổn thương, vì sang chấn răng như vậy nó có thể có những tổn thương kín đáo và ảnh hưởng lâu dài. Vấn đề này của bên RHM nhé, không phải bs Nhi đâu (còn vợ bs gì đi nữa thì cũng tránh trước)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 288 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Mình đã gửi topic này một lần nhưng hình như không có bố mẹ nào quan tâm. Bé nhà mình bị ngã, đập răng cửa xuống đất. Và hiện tại: răng bé bị mẻ, màu dần chuyển sang xám, và tiến tới mình đoán chiếc răng đó bị đen. Mình lo quá, có bố mẹ nào có con bị như bé nhà mình không ạ? Mình phải làm gì bây giờ để cứu vãn chiếc răng của bé.
    • 58 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con mình ko bị ngã và cũng ko bị mẻ răng nhưng cũng bị 1 chiếc răng ở cửa hàm trên bị đen, mình nghĩ con mình uống kháng sinh nh thành ra bị vậy. Mình thấy cũng có những đứa trẻ uống nh kháng sinh bị hỏng men răng và thay răng muộn. MÌnh cũng lo lắm ko biết sau này thay răng có bị ảnh hưởng gì ko
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 48 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

@Sharpie:
    Răng có tiền sử chấn thương, nay bị đổi màu ==> răng đã chết tủy và cần điều trị tủy. Bạn cho con đến phòng khám răng để điều trị tủy thôi. Răng tủy chết rồi thì điều trị tủy không bị đau đâu. Con bạn mấy tuổi, ngã lúc mấy tuổi, răng sữa hay răng vĩnh viễn thế?

@mecuabehatrung:
    Nếu do uống nhiều kháng sinh thì không chỉ 1 răng bị đen đâu, mà thường là tất cả các răng, hoặc ít nhất cũng là 1 nhóm răng mọc cùng tuổi. Bạn nên cho con đi khám.
    • 288 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

[QUOTE=sieucoai;11748196]@Sharpie:
    Răng có tiền sử chấn thương, nay bị đổi màu ==> răng đã chết tủy và cần điều trị tủy. Bạn cho con đến phòng khám răng để điều trị tủy thôi. Răng tủy chết rồi thì điều trị tủy không bị đau đâu. Con bạn mấy tuổi, ngã lúc mấy tuổi, răng sữa hay răng vĩnh viễn thế?

Con mình mới được 2.5 tuổi thôi mà, răng sữa bạn ạ. Vậy bây giờ mình cho con đi khám thì khám ở đâu là tốt nhất bạn nhỉ? Nếu chữa tủy thì có phải nhổ răng không? RĂng của cháu là răng cửa hàm trên bạn ạ.
    • 322 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Con bé nhà mình 4.5t, ngày nào cũng đánh răng đầy đủ sáng, tối mà không hiểu sao răng vẫn có mấy vệt đen đen. Hỏi một số bsi thì nói là không sao do răng bé là răng sữa nhưng mình chỉ lo sau này răng vĩnh viễn cũng bị như vậy thì mất thẩm mỹ lắm
    • 65 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các mẹ vào đây xem có giúp được gì không. Thấy họ cung cấp nhiều thông tin ghê.
    http://www.athayroi.com/front-end/in...channel_id=720
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 48 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sharpie01 Xem bài viết
    Con mình mới được 2.5 tuổi thôi mà, răng sữa bạn ạ. Vậy bây giờ mình cho con đi khám thì khám ở đâu là tốt nhất bạn nhỉ? Nếu chữa tủy thì có phải nhổ răng không? RĂng của cháu là răng cửa hàm trên bạn ạ.
    Sorry mấy bữa ko vào. Đã trả lời tin nhắn, bạn check nhé.
    Chữa tủy thì nói chung không phải nhổ. 1 số ít trường hợp chữa tủy thất bại thì mới phải nhổ. Và tất nhiên đến lúc cháu thay răng thì cũng phải nhổ thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho ý kiến với. Thằng bé 2 tuổi của mình bị té gãy nát 2 răng cửa đã 4 ngày nhưng bé vẫn còn đau và sốt. Mình lo quá....
    • 5,116 Bài viết

• 2,428 Được cảm ơn

Có mang con đi nha sĩ chưa bạn???
    chukiwtt-1
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

bạn ơi, nếu con có sốt thì phải cho con đi khám ngay nhé. Vì sốt thế là có biểu hện viêm nhiễm rồi, hic. Khổ thân con nghịch thế nào mà gãy cả răng cơ chứ. Chúc con chóng lành nhé
    • 301 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em ngay với, con gái em đc 2 tuổi rưỡi lúc tối chơi đùa bị ngã, tình trạng cắm mặt xuống sàn, chảy nhiều máu mồm, sắp rơi 2 cái răng cửa. Con đau và khóc quá trời, cháu đau ko cho ai xem cả, nhưng bế cháu em biết 2 cái răng cửa của con đã ko con ở vị trí ban đầu nữa, nó có vẻ rất lung lay và như … sắp rụng :Sad:. Em tính mai phải đưa con đến phòng khám RHM thôi. Có mẹ nào có kinh nghiệm chuyện này ko chia sẻ cho em với, em phải lam thế nào để giữ lại đc cho con 2 cái răng đấy đây? Và có mẹ nào biết phòng khám RHM trẻ em nào tốt chút ko?
    Em thương con chẳng ngủ đc, lọ mọ lên diễn đàn xin ý kiến các mẹ. Giúp em với nhe. TKS các mẹ.
    :Sad::Sad::Sad:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2