TIN TÀI TRỢ.

Sức khoẻ của con khi đi học

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.22K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 250 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em đi trẻ từ lúc 18 tháng đến nay gần 21 tháng nhưng đau ốm liên miên, hiện nay sau mấy tháng ốm liên tuc cháu chỉ còn 12,5 kg, cao thì khoảng 85 cm,mẹ nào có kinh nghiệm thi chỉ giúp em cách chăm sóc trẻ sau khi ốm và phòng bệnh với.thanks các mẹ nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 136 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhtri31 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con em đi trẻ từ lúc 18 tháng đến nay gần 21 tháng nhưng đau ốm liên miên, hiện nay sau mấy tháng ốm liên tuc cháu chỉ còn 12,5 kg, cao thì khoảng 85 cm,mẹ nào có kinh nghiệm thi chỉ giúp em cách chăm sóc trẻ sau khi ốm và phòng bệnh với.thanks các mẹ nhiều
    Bạn ơi,
    Bé nhà tớ cũng vậy đấy, bé đi học từ lúc 20 tháng, bây giờ cháu được 23 tháng, nhưng cung đi học được 1 hoặc 2 hôm là lăn ra sốt và viêm phế quản, mệt lắm.
    Bây giờ, mình đang cho con uống thuốc Đông Trùng Thảo, thuốc tăng cường hệ miễn dịch. mình cũng k biết có hiệu quả k, nhưng thuốc đấy uống bổ lắm, vô hại. để con mình có sức đề kháng hơn.
    Mình cũng được bác sĩ tư vấn là trước khi đi trẻ nên, cho bé uống một đợt thuốc bổ vitamin, để tăng cường sức đề kháng trong cơ thể.' Bạn thử ra hiệu thuốc hỏi xem nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 250 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em mới có một đứa nên chẳng có tí kinh nghiệm nào cả nên đến lúc đi trẻ cứ cho nó đi như thường. Đợt này cháu đang bị viêm phế quản, đã uống 4 ngày kháng sinh nhưng vẫn còn ho nhiều và có đờm nữa.
    Chị ơi, chị cho cháu nhà chị uống thuốc tăng cường hệ miễn dịch gì vậy. Mong chị tư vấn giúp để em có thể chăm sóc cho nhóc nhà em tôt hơn. Thanks chi nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có nghe 1 bà chị làm y tá hướng dẫn lại như sau:trước khi cho bé đi học khoảng 2 tuần thì cho bé uống thuốc hạ sốt theo trọng lượng của bé khoảng 2-3 lần 1 ngày tương đương 1-1,5 gói không biết có cơ sở khoa học nào không nhưng hầu hết các bé của chị đều khỏe mạnh,vui chơi tốt khi đi học
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • 674 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Mình không hiểu tại sao không sốt mà lại uống thuốc hạ sốt làm gì nhỉ. Vì như vậy có khi còn hại cho cơ thể bé nữa chứ. Con mình ba tuổi rưỡi mới đi học, vậy mà học được 6 tuần thì nghỉ ốm mất 4 tuần, hết viêm họng, sốt rồi tiêu chảy do Rota virus. Mà trước đấy ở nhà rất ít khi bị ốm, cân nặng 21kg, vậy mà bây giờ còn có 19 kg thôi, xót hết cả người. Bây giờ cứ ốm là cho nghỉ, bồi dưỡng cho khá lại rồi lại phải cho đi học thôi, cũng chả biết làm thế nào. Mà mình nghe người ta nói, các bé đi nhà trẻ phải khoảng 6 tháng bé mới có khả năng miễn dịch với bệnh tật cơ, thôi phải chịu vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 568 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhpnt Xem bài viết
    Mình có nghe 1 bà chị làm y tá hướng dẫn lại như sau:trước khi cho bé đi học khoảng 2 tuần thì cho bé uống thuốc hạ sốt theo trọng lượng của bé khoảng 2-3 lần 1 ngày tương đương 1-1,5 gói không biết có cơ sở khoa học nào không nhưng hầu hết các bé của chị đều khỏe mạnh,vui chơi tốt khi đi học
    Mình ko biết tại sao lại thế. Mình có đọc một tài liệu nói rằng paracetamol ko phải là vô hại, nó sẽ lấy đi sức đề kháng trong gan. Vì vậy mình rất hạn chế cho con uống, chỉ khi con sốt trên 38 độ, còn thường thì cố gắng lau mát nếu con sốt nhẹ để hạ sốt.
    • 435 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhpnt Xem bài viết
    Cái này nghe cũng lạ nhỉ. Nhưng có khi là do mình chưa biết, chứ mẹ làm y tá và đã cho con uống thì chắc cũng không vấn đề gì.
    ocyeucuame: 0983 152 886
    • 742 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Bé nhà tớ 21 tháng cho đi MG , đi đc 1 tuần , ốm 4 tuần , 3 lần đi BV NHi khám và uống thuốc . Choáng quá , tớ cho ở nhà luôn . Trước khi đi MG trung bình tháng ốm 1 lần , nhiều là 2 lần , chưa bao h lại ốm tới 4 lần như thế . Thương con quá :Crying:
    https://sharefor.us/Cu-Ngu-Say-Phuong...2MmI3OGQ1.html
    Dẫu biết có lúc giận hờn, những lúc ngại ngần
    Vẫn thấy tim em gần anh hơn:Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 250 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Con em đợt này đã nghỉ hoc gần 3 tuần, trưa nay cô đã đt đến nhà hỏi thăm. Anh xã em lúc đầu cũng hăng hái cho con đi học lắm nhưng sau mấy đợt ốm thì đã muốn cho nó ở nhà lắm rồi. Em thì vẫn cứ muốn con đi học vì thấy con đi học biết được nhiều điều mà ở nhà mình không có môi trường và điều kiện để dạy cháu. Cứ tự dặn lòng là 2 mẹ con cùngcố lên!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 81 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em mới có một đứa nên chẳng có tí kinh nghiệm nào cả nên đến lúc đi trẻ cứ cho nó đi như thường. Đợt này cháu đang bị viêm phế quản, đã uống 4 ngày kháng sinh nhưng vẫn còn ho nhiều và có đờm nữa.
    Chị ơi, chị cho cháu nhà chị uống thuốc tăng cường hệ miễn dịch gì vậy. Mong chị tư vấn giúp để em có thể chăm sóc cho nhóc nhà em tôt hơn. Thanks chi nhiều!
    Cu nhà mình vừa được bác sĩ cho uống thuốc tăng cường miễn dịch để phòng và trị bệnh như tai mũi họng ,viêm phế quản ,viêm phổi ,viêm tai giữa ,....vì cháu hay bị viêm họng .Thuốc cũng điều trị phối hợp với kháng sinh .390k/30 gói ,uống 1 gói/ngày trong 10 ngày ,nghỉ 20 ngày lại uống tiếp.
    Ngoài ra mình cho bé ăn Cốm bổ tỳ của Đông nam dược Bảo Long hàng ngày có tác dụng chữa biếng ăn ,còi xương ,phân sống ,mồ hôi trộm ,chậm đi ....trộm vía bé ăn nhiều hơn từ khi ăn thuốc bổ này .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 250 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Hôm qua, có ông thầy thuốc đong y bày cho minh bài thuốc khi con ho có nhiều đờm thi làm như sau: một vài hột nén( khoảng 5 hột), cam thảo(5 lát), chanh thái lát mỏng, đường phèn thêm tí nước xong hấp cách thủy , uống trong ngày từ 2-3 lần.Có tác dụng làm tiêu đờm, ngay khi không bị vẫn có thể cho cháu uống để phòng bệnh trong mùa đông.
    Chúc các bé luôn khỏe mạnh trong mùa đông sắp đến!
    :Battin ey: Ba me yeu Cun nhat tren doi!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 250 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bạn biển xanh ơi, thuốc đó tên là gì vậy? mình cũng muốn cho nhóc nhà mình uống để tăng cường thêm sức đề kháng!Thanks bạn nhìu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 81 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn biển xanh ơi, thuốc đó tên là gì vậy? mình cũng muốn cho nhóc nhà mình uống để tăng cường thêm sức đề kháng!Thanks bạn nhìu
    tên thuốc :VACUNACE mình mua ở viện nhi thụy điển sau khi khám cho con,khi mua bạn bảo là thuốc tăng cường miễn dịch cho cẩn thận .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 155 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Con mình cũng vậy đi học được hơn 1 tháng thì ốm mất ba lần rồi , giờ vẫn còn đang ốm chưa khỏi nghỉ học 1 tuần rồi , sao bọn trẻ đi học lại hay ốm như vậy nhỉ hay tại trời bắt đầu lạnh rồi mà các cô cho đi chân đất dưới nền gạch đá hoa , ngủ dưới đất nên bị như vậy ? Chán quá chẳng biết làm thế nào ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 145 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Do các bé ở nhà chỉ có mình bé nên được chăm sóc cẩn thận hơn. Đi trẻ nhiều cháu, cô giáo không thể chăm bẵm từng cháu một như gia đình được. Và các cháu tiếp xúc với nhiều bạn, có thể các bạn bị ốm, và các bé bị lây nhau. Cho nên nếu có dịch là lây rất nhanh. Bé nhà mình 21 tháng cũng mới đi học. Đi học được nửa tháng thì nghỉ ở nhà 1 tháng sau vì bé bị ốm: VPQ sau đó là ỉa chảy dài ngày. Cô giáo cũng đề nghị bé ở nhà sợ lây các bạn. Khi bé khỏi thì ở trường có dịch thủy đậu, thế là mình cũng xin nghỉ hết tháng cho bé để tránh dịch. MÌnh nghĩ chỉ là trong khoảng thời gian đầu này bé hay bị ốm thôi, sau này khi bé thích nghi được với môi trường sẽ đỡ hơn nhiều.
    4557
    .
    • 454 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật ra mình nghĩ kể cả bé và lớn khi thay đổi môi trường sẽ bị ốm thôi. Lúc thời tiết thuận lơi, sức khỏe tốt có thể chông chọi lại. Sk yếu thì sẽ bị ốm. Mà cái trò đang ốm sức đề kháng kém sẽ bị hết cái nọ đến cái kia. Mít nhà mình đi học lúc gấn 12 tháng. Cũng bị ốm 1 trận, hết VPQ rồi lại rotavirus. Bị mất gần tháng luôn. Sau đợt ốm mình cho ở nhà vài tháng. Đi học lại được gần 2 tháng rồi. Trộm vía mới Viêm A mất mấy hôm. Mình nghĩ con đang khỏe đừng nên cho con uống thuốc, kể cả tăng cường miễn dịch hay gì gì nữa. Thuốc gì cũng có mặt trái của nó cả. Các mẹ nên chọn thời điểm cho con đi học thời tiết thuận lợi, chọn trường có tỷ lệ cô/cháu ít cho con mình được chăm sóc tốt hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 52 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chiều cao, cân nặng của cháu thế là ổn quá rồi. Cháu mới đi lớp bị viêm đường hô hấp, tiêu chảy là bị bệnh học đường do thay đổi môi trường. Con nhà mình hai đứa đi học từ 1 tuổi. Khoảng 2, 3 tháng đầu các cháu ốm liên tục, khỏi bệnh lại cho đi học. Sau đó là dứt hẳn vì cháu đã quen môi trường. Bạn thử xin cô cho cháu mang suất ăn đến lớp để bảo bảo dinh dưỡng cho cháu phục hồi sức khỏe xem sao. Bạn mang cả bình xịt muối biển, thuốc ho nhờ cô chăm sóc sức khỏe giúp. Nếu cô đồng ý thì cháu sẽ khỏe nhanh mà mẹ cũng yên tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 48 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nói đến chuyện con đi học rồi ốm, tớ cũng đau khổ lắm đây. Chẳng biết mọi người thế nào chứ thằng bé nhà tớ từ lúc 18 tháng đi học đến giờ đã gần 4 tháng rồi mà ốm liên tục. Gần đây nhất 1 tháng uống kháng sinh 3 lần, gầy tọp hết cả người. 22 tháng rồi nhưng chỉ có loanh quanh ở 10 cân mà không thể nào lên nổi.

Nhiều lúc cứ tự hỏi có phải sai lầm không khi cho con đi học quá sớm.
    Mình cũng thích để con được đi học, vì cô giáo dạy rất nhiều thứ. Thằng bé cũng khôn hơn. Nhưng nghĩ đến cái cảnh ốm, lại thấy nản lòng. :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 250 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bạn HR MỐc ơi, Cún nhà mình thứ hai này lại đi học đấy. Con đi học nhưng mẹ lại chuẩn bị tinh thần đi được mấy ngày thì lại đau:Laughing:.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 250 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ng_a Xem bài viết
    Chiều cao, cân nặng của cháu thế là ổn quá rồi. Cháu mới đi lớp bị viêm đường hô hấp, tiêu chảy là bị bệnh học đường do thay đổi môi trường. Con nhà mình hai đứa đi học từ 1 tuổi. Khoảng 2, 3 tháng đầu các cháu ốm liên tục, khỏi bệnh lại cho đi học. Sau đó là dứt hẳn vì cháu đã quen môi trường. Bạn thử xin cô cho cháu mang suất ăn đến lớp để bảo bảo dinh dưỡng cho cháu phục hồi sức khỏe xem sao. Bạn mang cả bình xịt muối biển, thuốc ho nhờ cô chăm sóc sức khỏe giúp. Nếu cô đồng ý thì cháu sẽ khỏe nhanh mà mẹ cũng yên tâm.
    Bạn ơi, mình cũng chuẩn bị tinh thần là lúc đầu mới cho cháu đi thì cháu sẽ đau rất nhiều nhưng mà thằng con nhà mình lại nhiều quá. Đi mới được hơn 2 tháng nhưng đã 3 lần đau bụng rồi, còn cái khoản sốt siêu vi thì không nhớ nổi nữa.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2