TIN TÀI TRỢ.

Sốt siêu vi (sốt do virus)

• 1 Lượt chia sẻ
  • 155K Lượt đọc
  • 295 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 31 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thiên thần bé bỏng của mình đang sốt, đi kham bác sĩ chuẩn đoán: DO VIRUS
    Minh chưa có tý kinh nghiệm nào về vấn đề này. Má nào cho mình tý kinh nghiệm với. À bé mới 6 tháng 12 ngày. sốt sắp 4 hôm rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 277 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanbeo
    Minh chưa có tý kinh nghiệm nào về vấn đề này. Má nào cho mình tý kinh nghiệm với. À bé mới 6 tháng 12 ngày. sốt sắp 4 hôm rồi.
    Đang có dịch sốt virus đấy mẹ thienthanbeo à. Sốt virus thì chỉ có loại thuốc duy nhất cần dùng là thuốc hạ sốt (phổ biến là efferalgan) nếu sốt 38,5 độ trở lên. Có 2 loại là thuốc bột hoặc viên nhét hậu môn. Bé nhà bạn mới 6 tháng chắc sẽ dùng loại viên nhét 80mg. Cũng không quá lo ngại đâu, nhưng không loại trừ khả năng sau sốt virus bé sẽ bị bội nhiễm nên có thể viêm họng. Khi đó bé sẽ phải dùng kháng sinh bạn à. Cho bé nghỉ ngơi, chườm thêm khăn vào trán để giảm sốt, không cần mặc quá nhiều quần áo nếu ở trong phòng ấm, tiếp tục cho ăn uống đầy đủ và uống thêm nước.
    MTI2NzYwMDQ3Nw

MTI2NzYwMDgxMA
    • 31 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thiện Anh
    Đang có dịch sốt virus đấy mẹ thienthanbeo à. Sốt virus thì chỉ có loại thuốc duy nhất cần dùng là thuốc hạ sốt (phổ biến là efferalgan) nếu sốt 38,5 độ trở lên. Có 2 loại là thuốc bột hoặc viên nhét hậu môn. Bé nhà bạn mới 6 tháng chắc sẽ dùng loại viên nhét 80mg. Cũng không quá lo ngại đâu, nhưng không loại trừ khả năng sau sốt virus bé sẽ bị bội nhiễm nên có thể viêm họng. Khi đó bé sẽ phải dùng kháng sinh bạn à. Cho bé nghỉ ngơi, chườm thêm khăn vào trán để giảm sốt, không cần mặc quá nhiều quần áo nếu ở trong phòng ấm, tiếp tục cho ăn uống đầy đủ và uống thêm nước.
    Thông thường loại sốt này sẽ kéo dài bao nhiêu ngày? Dùng thuốc hạ sốt quá lâu có ảnh hưởng gì đến đường tiêu hoá hay các bộ phận khác không? Dùng thuốc hạ sốt tối đa là bao nhiêu ngày?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,509 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Sốt SVT có thể kéo dài từ 3 - 7 ngày. Nên cho bé uống babymol hoặc baby flue cho nhẹ. Trường hợp bé không chịu uống mới phải dùng viên nhét đít (bé nhà mình không chịu uống thuốc nên đành phải nhét đít). Theo dõi nhiệt độ của bé liên tục. 1 - 2 tiếng/lần. Bạn nên có bác sỹ thân quen để hỏi vì họ có chuyên môn hơn các mẹ, các mẹ ở đây chủ yếu chỉ dựa vào kinh nghiệm rút ra trong quá trình nuôi con mà thôi. Dùng thuốc và viên nhét đít thì chẳng bao giờ là tốt cả nhưng nếu không dùng thì còn tồi tệ hơn nữa nên đừng bao giờ hỏi là dùng thuốc có hại không mà hỏi dùng thuốc gì thì phù hợp, liều lượng nên đọc kỹ hướng dẫn và có chỉ định của bác sỹ thì hơn, vì bé nhà bạn còn rất nhỏ, bố mẹ càng nên cẩn thận.

Mẹ cố gắng cho bé bú nhiều như có thể, vì bé bị mất nước do sốt mà. Ngoài ra bú mẹ cũng giúp bé tăng sức đề kháng để chống lại SVT, làm cho bé an tâm, đủ dinh dưỡng vì bé sẽ lười ăn hơn. Như vậy mẹ bé cũng phải uống sữa và ăn hoa quả vào cho nó đủ chất.

Đúng như các mẹ ở trên có nói, bé sốt song dễ bị bội nhiễm dẫn đến viêm họng hoặc viêm VA, viêm phổi nên hết sức đề phòng. Không được để bé nhiễm lạnh, nhiễm gió.

Thế nhé, chúc bé mau khoẻ.
    Ba Mẹ yêu cún con nhất trên đời
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Ngọc và MInh nhà mình đều vừa bị sốt xong. Tình trạng sốt thì lúc cao 40 độ, lúc thấp dần 37,5-38,5. Mình không cho uống thuốc gì trừ viên đạn nhét hậu môn khi bé sốt >38,5. Sau khi hết sốt, cả hai bé đều có hiện tượng ho nhiều,sổ mũi và nôn nữa. Nhưng mình cũng không dùng kháng sinh mà chỉ cho bé uống thuốc ho. Đến hôm nay thì MInh (bị ốm sau ) cũng đã khỏi hẳn, ăn uống bình thường, sổ mũi cũng từ từ mà hết. Lưu ý chắc vì sốt quá hay sao mà trong thời gian ốm cả hai bé đều ngủ li bì chắc đến 15-17 tiếng một ngày mất.
    Mình có quyển sách Sổ tay nhi khoa, trong đó nói cặn kẽ về các bệnh, thì người ta luôn nhấn mạnh trong trường hợp bé sốt mà đi kèm sổ mũi và ho, sốt lúc cao, lúc thấp (không phải lúc nào cũng >38,5) thì nói chung chỉ cho uống hạ sốt (>38,5), cơ thể bé sẽ tự khỏi do hệ thống miễn dịch được điều chỉnh. Không nên cứ sổ mũi , ho là uống kháng sinh se sinh nhờn thuốc. Đặc biệt là đối với những thuốc kháng sinh phổ rộng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 548 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thế bsĩ khám k cho thuốc hả bạn? nên tham khảo cả bsĩ bạn ạ.
    120005021u7Qap7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 548 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi N&M
    Mình có quyển sách Sổ tay nhi khoa, trong đó nói cặn kẽ về các bệnh, thì người ta luôn nhấn mạnh trong trường hợp bé sốt mà đi kèm sổ mũi và ho, sốt lúc cao, lúc thấp (không phải lúc nào cũng >38,5) thì nói chung chỉ cho uống hạ sốt (>38,5), cơ thể bé sẽ tự khỏi do hệ thống miễn dịch được điều chỉnh. Không nên cứ sổ mũi , ho là uống kháng sinh se sinh nhờn thuốc. Đặc biệt là đối với những thuốc kháng sinh phổ rộng.
    Sổ tay nhi khoa mua ở đâu hả chị? tks
    120005021u7Qap7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 343 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mít711
    Đang có dịch đấy các mẹ ạ. Tối qua Thóc bắt đầu sốt rùi, nhưng chỉ 38-38,5oC thôi. Sáng sớm nay gọi bác sĩ đến khám. BS nói sốt dịch, có thể sẽ ho, đi ngoài, nôn kéo dài 7-10 ngày và chỉ uống hạ sốt, tuy nhiên phải giữ để không xuống phổi. Bùn quá, mà hôm nay có việc vẫn phải đến cơ quan, vừa làm vừa lo cho con
    ... Bố Mẹ là cánh đồng cho Thóc Lúa đâm bông ..
    rj2ux5rj2v0jrj2v4gPicture116
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Tít nhà mình cũng mới khỏi ốm. Đúng như các mẹ mô tả, sốt rất cao, thường around 40 độ C, thường sốt cao lúc ngủ, bé ko vận động. Sau khi sốt cao 3-4 hôm các bé có hiện tượng bị bội nhiễm sổ mũi, viêm họng, ho ko nhiều nhưng khi lọc xọc thấy rõ có đờm. Một số bé trong giai đoạn cuối còn đi phân sống, hoặc ko thành khuôn, cá biệt mình biết có bé còn toé cả ra nước.

Mình cũng chỉ dùng viên hạ sốt đút đít cho Tít, lau người nước ấm khi bé sốt cao. Đặc biệt các mẹ chú ý cho bé uống nhiều nước cam và oresol để bù nước khi sốt, ăn uống thì loãng hơn bình thường. Khi bé có triệu chứng họng thì uống kháng sinh nhẹ (clamoxyl), siro giảm ho long đờm
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mít711
    Mình mua ở hiệu sách Tiền phong trên đường Tây sơn (đối diện trường ĐH Thuỷ lợi). Giá thì mình quên mất rồi.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 253 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi N&M
    Mình mua ở hiệu sách Tiền phong trên đường Tây sơn (đối diện trường ĐH Thuỷ lợi). Giá thì mình quên mất rồi.
    Mình nghĩ nhà có con nhỏ thì trong tủ thuốc luôn có thuốc hạ sốt thì cũng nên để miếng dán hạ sốt của Nhật trong tủ, mình thấy nó cũng rất tiện lợi. Vì khi bé sốt mẹ trông ngày trông đêm nhiều khi đêm ngủ quên mà bế sốt cao thì không tốt, nên mỗi khi con nhà mình sốt, đêm mình hay dán miếng hạ sốt vào trán bé, nên cũng yên tâm một phần.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 545 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tigon
    Tít nhà mình cũng mới khỏi ốm. Đúng như các mẹ mô tả, sốt rất cao, thường around 40 độ C, thường sốt cao lúc ngủ, bé ko vận động. Sau khi sốt cao 3-4 hôm các bé có hiện tượng bị bội nhiễm sổ mũi, viêm họng, ho ko nhiều nhưng khi lọc xọc thấy rõ có đờm. Một số bé trong giai đoạn cuối còn đi phân sống, hoặc ko thành khuôn, cá biệt mình biết có bé còn toé cả ra nước.

Mình cũng chỉ dùng viên hạ sốt đút đít cho Tít, lau người nước ấm khi bé sốt cao. Đặc biệt các mẹ chú ý cho bé uống nhiều nước cam và oresol để bù nước khi sốt, ăn uống thì loãng hơn bình thường. Khi bé có triệu chứng họng thì uống kháng sinh nhẹ (clamoxyl), siro giảm ho long đờm
    Bé nhà mình vừa dứt sốt thì có triệu chứng như mẹ tigon nói, bây h thì đi ngoài toé cả ra nước. Mình stress quá. và rất lo lắng.
    Vừa bị bội nhiễm mũi, uống kháng sinh, vừa bị đi ngoài. BS kê cho con mình uống cả men tiêu hoá, mình cứ băn khoăn uống cái đấy liệu có hết không hả các mẹ. Bây h là ngày thứ 2 tiêu chảy nặng rồi. Lúc đầu chỉ đi sền sệt thôi sau khi uống men tiêu hoá đó nó thành lỏng như nước luôn.
    Mình lo quá, thế là 2 tuần rồi các mẹ ạ, thực sự mình hoang mang vô cùng
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 377 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bạn xem cả chế độ ăn đi. Nếu đang đi ngoài cấp như vậy thì tốt nhất chỉ nên ăn thịt thôi. Đợi 4-5 ngày bé đỡ thì cho ăn lại dần dần. Khi bé nhà mình bị đi ngoài là mình cho ngừng uống nước cam , chỉ cho bé uống oresol để bù nước
    Bill còi , sao con bướng bỉnh thế!
    ticker5
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,077 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Lanh nhà mình cũng y như vậy.
    Đã gần một tuần rồi.
    Hiện vẫn sổ mũi, ho. Đi ngoài phân sệt ngày 2 - 3 lần.
    Mình lo lắng lắm vì nó không chịu ăn cháo. cả ngày chỉ được 200 - 300ml sữa. lại còn nôn oẹ nữa chứ.
    Về việc đi ngoài bs kê cho uống lacteol fort 340 mg.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

các mẹ có con đi phan song nen cho bé dùng men tiêu hoá nhé, sẽ đỡ hại đường ruột hơn vì bé cũng dùng kháng sinh mà. May Tít nhà mình thì ko bị tiêu hoá, chỉ bọi nhiễm sang đường ho háp thoi, hnay vãn chưa khỏi ho này
    • 31 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Me thienthanbeo cam on các mẹ nhiều,
    Mình có cho bé đi bác sĩ, Hồng Ngọc, Việt Pháp, cả phòng khám gia đình nữa, tất cả đều kết luận: chưa phải dùng thuốc gì, cứ hạ sốt và uống nước thôi. Nhưng bé không chịu uống nước hoa quả, chỉ nước lọc. Mình lo quá, 4 đêm liền không ngủ
    Hiện tại bé chưa có triệu trứng bội nhiễm. Không hiểu mai sẽ thế nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình hồi 6 tháng cũng đã từng bị sốt virus như vậy. Bác sỹ chỉ cho thuốc giảm sốt thoi. Mẹ thienthanbeo cố găng cặp nhiệt độ cho con liên tục nhé. Nếu thấy sốt quá cao thi phải cho thuốc hạ sốt ngay. Trên 38 độ thì uống paracetamon con cao hơn nũa thì phải nhét đít đấy. Chúc bé chong khoẻ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 824 Bài viết

• 686 Được cảm ơn

Nghe đài báo nói có dịch sốt, mình không để ý. Tối hôm qua, bé con nhà mình đi lớp về cứ kêu mệt và đau đầu, đến tối bắt đầu lên cơn sốt mất rồi. Sợ quá mình phải cho uống baby flue, nhưng đến sáng nay thì sốt cao quá, tận 40oC rồi. Lại toàn cứ ngủ thiếp đi, nghe các mẹ trong này nói thế có nghĩa là bé con nhà mình cũng có triệu chứng đầu tiên của sốt dịch rồi, lo quá
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 789 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Nhưng bé không chịu uống nước hoa quả, chỉ nước lọc.
    bé uống được nước quả thì tốt, nếu ko nước lọc hoặc oresol cũng được bạn ạ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Kit Ty
    nhưng đến sáng nay thì sốt cao quá, tận 40oC rồi.
    ối mẹ Kity ơi đút cho bé viên Efferalgan hoặc cho uống luôn đi thui, bé nhà mình cách đây 2 tháng sốt cao quá co giật đấy, vì Xuka ko chịu cho bà cặp sốt nên để nhiệt độ cao quá ko dùng thuốc kịp nên bị vậy đấy.
    • 41 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Giúp em gấp gấp các mẹ ơi. Bé kít sốt 2 ngày nay rồi. Chỉ sốt không thôi, ko nôn trớ hay ị chảy gì hết. Sốt về chiều và đêm. Sáng ra chỉ còn hơi âm ấm. Hôm đầu em đo nhiệt độ đến 39 nên cho uống eferalgan 80mg thì hơi đỡ. Nhưng ko hiểu có cho nên uống tiếp hay làm thế nào. Em muốn nhờ bác sĩ đến nhà, nhưng nhà ở mãi Gia Lâm (qua cầu Chương Dương là tới) ko hiểu có bác sĩ nào ko? Đến Viện đang có dịch, ngại lắm! Mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với