TIN TÀI TRỢ.

Sốt không rõ nguyên nhân

• 1 Lượt chia sẻ
  • 91.9K Lượt đọc
  • 231 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,062 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tita
    Mẹ Bilyn bán hàng gì mà mùa này ế vậy? áo mưa hả? "áo mưa" kiểu gì đây? dùng để mặc đi mưa hay là để "đừng chết vì thiếu hiểu biết"???
    Thấy Tita nói vậy cũng mừng. Ráng chăm sóc nhóc con kỹ lưỡng, rồi bé sẽ hết bệnh nhanh. Chị mình là điều dưỡng ở bv Từ Dũ, bảo khi nào bé bị sốt bệnh cứ cho ti mẹ nhiều vào (và mẹ phải ăn nhiều vào, uống sữa nhiều vào, nhé). Chuyện hai mẹ con cùng tè là chuyện thường ngày ở...huyện tôi ! Có khi nhà ko có ai mình bỏ Bi Lyn vào xe đi cho vào nhà tắm và cho con ngắm...100% (vì nhà tắm của mình có 2 ô khá an toàn khi làm như vậy). Dù sao thì vô WC mà bế con trên tay thì cũng phải dò dẫm từng bước phòng trơn trợt.
    Hehe, mình bán phân bón hoa học chứ không bán áo mưa bạn ơi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,951 Bài viết

• 4,648 Được cảm ơn

Me Nhocty oi,
    Chiêu qua em ghe BS Kim roi, BS di cong tác Ha Noi nen hóc tro cua BS kham, chác cung tốt chị nhỉ... giáo sư Kim cũng phải chọn học trò giỏi thay thế mình phải ko chị?
    BS bảo Tí Mầm nhà em bị viêm đường hô hấp trên (mà sao ko thấy nó ho hay khò khè gì cả mới lạ chứ???), cho thuốc uống 3 ngày sau tái khám.

Đêm hôm qua vẫn sốt 39 độ, sáng nay vẫn sốt gần 38 độ... nhưng dù sao em cũng đỡ lo hơn rồi chị ạ... Cám ơn mẹ Nhocty nhiều nhé!

Mẹ Bilyn ơi,
    Chuyện hai mẹ con cùng tắm lại là chuyện...ngày nào cũng có của nhà tui!!! Tui cho nó vô trong thau tắm ngồi chơi đồ chơi, tui tắm trước, rồi tắm cho nó sau... Nói chung là thằng con tui nó còn thuộc cái body của má nó hơn ba nó nữa kìa! huhu... lâu lắm rồi ko thấy ax khèo khèo....
    Mẹ Bilyn bán phân bón huh? hihi... hồi xưa đi học tui hay đọc trại cái câu "người đẹp vì lụa, lúa tốt vì phân" thành ra "người đẹp vì ****, lúa tốt vì lụa" lém!!!
    Hổng biết mẹ Bilyn có đẹp không nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 449 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

mẹ Tita ơi

Mải "lắm mồm" ở bên Thông báo quá nên không kịp nhìn thấy Tí Mầm bị ốm để hỏi thăm kịp thời, hy vọng là Tí mầm sẽ hết sốt và ăn nhiều để bù lại những ngày ốm.
    Me Piggy
    Q. BT, TP HCM
    https://community.webshots.com/user/me_piggy
    white20rose202%20rs - Mất ngày 6/9/2009.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 năm
    • 995 Bài viết

• 928 Được cảm ơn

Tí mầm đã bớt sốt chưa, mẹ Tita ơi?
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,951 Bài viết

• 4,648 Được cảm ơn

Hôm nay Tí Mầm hết sốt rồi mẹ Nhocty ơi, em mừng quá, cám ơn chị nhiều nhe.
    • 14 năm
    • 95 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ yêu mến,
    Bé con nhà em tự nhiên bị sốt, không biết nguyên nhân, hôm nay là ngày thứ 6 rồi. Mời BS đến khám bảo là Bé bị sốt Vi sinh.(???). Bác sĩ bảo chỉ uống thuốc giảm sốt khi cần và uống thêm thuốc chống mất nước Oxisol (hình như tên thuốc viết không chính xác). Bé bị sốt cao vào ban đêm, ban ngày thì chỉ hơi âm ấm thôi. BS bảo không lo lắng đâu, nhưng sao lâu khỏi thế, liệu có phải đưa đi BV không hả các mẹ? Có bé nào bị như vậy không? Mách em cách xử lý với???(BS bảo không cần đi khám, mà mình thi lo quá).
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,600 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mẹ BaoChau, nếu mà bé sốt lâu vậy mà vẫn ko đỡ thì bạn có thể truyền nước cho bé để bé giảm sốt đi, vì vừa rồi bin nhà mình cũng bị sốt mất 4 ngày, mẹ sốt ruột qua truyền nước thế là bé đỡ và khỏi vì trẻ con khi sốt cao rất hay bị mất nước. Truyền nước cũng ko ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của bé đâu.

Chúc bé mau khỏi bệnh.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Nếu bé bị như thế thì giống Gấu nhà mình rồi. Triệu chứng đầu tiên của nó là chảy rỉ mắt. Mình cứ tưởng nó đau mắt nhưng không phải. Sau 3 hôm thì sốt. Ban ngày thì chỉ hâm hấp nhưng ban đêm có hôm lên đến hơn 39 độ. BS bảo sốt siêu vi trùng, để tự nó khỏi thôi. Chỉ cần cho ăn uống tốt, nâng cao sức đề kháng, tránh bội nhiễm sang Tai Mũi Họng là ổn. Thế mà cũng mất 10 ngày nó mới hết sốt đấy. Nhưng bây giờ vẫn ho.
    Bạn đừng lo, đợt này đang có dịch sốt kiểu ấy đấy. Cho bé uống nhiều nước vào để không bị hại thận. Mua bông mã đề và râu ngô, nấu cho bé uống tốt lắm đấy.
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Mẹ baochau ơi đừng lo lắng quá, mẹ Gấu nói đúng đấy.
    Chomchom nhà mình cũng vừa bị sốt virus kiểu giống thế đấy lại còn kèm theo tiêu chảy cơ.
    Chẳng biết làm thế nào, xót con lắm nhưng phải đúng 1 chu trình thì mới khỏi được đấy.
    Baochau bị sốt 6 ngày rồi là sắp khỏi rồi đừng lo. :3:
    Chăm sóc bé trong giai đoạn này theo mẹ gấu chỉ là standard rồi.
    Chúc bé mau khỏi.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 năm
    • 1,503 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Me BaoChâu oi ko sao đâu,Tí nhà em cung mới khỏi thôi,nhìn tội lắm,sốt này,tiêu chảy và nôn nữa ,phải 1 tuần mới khỏi đấy,nhìn tội lắm mà chẳng biết thế nào,bác sĩ tới khám bảo bi giờ đang có dịch sốt tiêu chảy, chị chịu khó cho bé uống nhiều nước vào ,be sốt 6 hôm là sắp khỏi rồi chị ah,chị đừng lo lắng quá
    • 1,920 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    To Mẹ Bảo Châu: Mấy hôm vừa rồi bận quá không vào DD, k biết la con em bi sốt. Bé thế nào rồi, đã đỡ chưa?
    Mẹ có nghỉ ở nhà chăm con không? Cứ làm theo lời khuyên của BS và các mẹ, đừng quá lo lắng, sức khỏe của mẹ cũng rất quan trọng đấy.
    Chúc bé mau khỏe nhé.
    • 332 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con nha em gan 8 thang cung bi sot nhu the day, may bg chau do roi. Cac me oi co biet bsi co uy tin kham cho tÎ con ma den tai nha k?Hom roi em co goi bsi Lien va bsi Giang o BV Saintpaul nhung mai chieu ho moi den co, ma con sot 39o hon cu sot het ca ruot.Chi giup em voi.
    Me be Tom
    • 14 năm
    • 95 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã quan tâm, em vừa post bài lên D D chưa được 1 ngày thì bé con đã hết sốt rồi, mừng quá, sốt 1 tuần liền đêm nào cũng 39.6 độ trở lên. Hôm nay bé gầy và xanh xao thương lắm.
    Cám ơn chị Phương (PiEm) đã hỏi thăm.Em nghỉ việc ở nhà suốt chị ạ, mỗi ngày lên cơ quan 1 lát rồi về ngay.
    almond7677 ơi, địa chị BS khám tại nhà các mẹ nói trên mục" BS nhi ở HN" thử vào đấy xem ai phù hợp thì liên lác nhé.
    • 15 năm
    • 2,625 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

Các mẹ cũng không nên quá chủ quan, nghĩ là con mình chỉ sốt siêu vi mà để bé sốt tới 7-10 ngày là không tốt đâu. Nếu bé sốt quá 3 ngày thì nên y/c bác sĩ ghi phiếu cho đi thử máu kiểm tra xem lượng bạch cầu có gia tăng bất thường không (dấu hiệu của nhiễm khuẩn, nhiễm trùng) vì có nhiều khi bé bị viêm tai, viêm họng, hoặc viêm đường hô hấp mà vì lý do gì đó (khám vội chẳng hạn) bác sĩ không nhìn thấy. Nếu bạch cầu bình thường thì mới khẳng định là sốt siêu vi được.
    Và thử máu thì cũng biết được hồng cầu có giảm không (triệu chứng của sốt xuất huyết).

Khi sốt siêu vi thì chỉ dùng thuốc hạ sốt khi nhiệt độ vượt quá 38.5 độ C, lau mát, uống nhiều nước thôi.

Đây là kinh nghiệm của mình đó
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 594 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chí phải , con nhà mình cũng mới bị sốt kéo dài , nhưng mình chỉ để đến hết ngày thứ 4 , mình cho đi xét nghiệm máu thấy bạch cầu không tăng ( thậm chí còn hơi giảm) và hồng cầu bình thường chứng tỏ là sốt siêu vi, bsỹ khám nói rằng sốt siêu vi chỉ trong 3 ngày đầu là không nên uống thuốc , còn sang đến ngày tứ 4 , thứ 5 thì phải cho uống kháng sinh để đề phòng bội nhiễm sang các chỗ khác.
    • 110 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ.Em xin hỏi các mẹ một việc như sau:
    Bé Vũ nhà em cách dây khoảng một tuần bị sốt (nhẹ thôi, khoảng 38doC), không thấy có triệu chứng gì cả, vẫn chơi bình thường nên em ko cho uống kháng sinh.
    Cách dây 4 hôm em thấy con bất dầu mệt, gọi bác sỹ Hiển (Viện Nhi) dến khám, chỉ bị viêm họng nhẹ (em dã cho uống thuốc theo dơn), vẫn thấy lúc sốt, lúc mát mà ko thấy khỏi gì cả.
    Một vấn dề nữa là em thấy miệng con nhiệt, lợi dỏ, các mẹ bày cho em cách phải làm thế nào bây giờ?Có phải cho di viện ko?
    Em thấy lo và sốt ruột quá, giúp em với....
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 191 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chị đừng lo, cháu nhà em 7 tháng tuổi cũng vừa bị sốt xong mà còn sốt cao hơn 39 độ cơ, chị cho cháu thuốc hạ sốt nếu sốt cao hơn 38 độ, và cho uống nhiều nước. Nếu miệng bị nhiệt và lợi đỏ chị cho uống kháng sinh đi vì có thể cháu bị việm niêm mạc miệng.
    • 110 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhdung19042005
    Chị đừng lo, cháu nhà em 7 tháng tuổi cũng vừa bị sốt xong mà còn sốt cao hơn 39 độ cơ, chị cho cháu thuốc hạ sốt nếu sốt cao hơn 38 độ, và cho uống nhiều nước. Nếu miệng bị nhiệt và lợi đỏ chị cho uống kháng sinh đi vì có thể cháu bị việm niêm mạc miệng.
    thế bé con sốt có lâu ko? Mình tháy lo quá, dang bảo nếu hôm nay ko dỡ thì mình cho di truyền nước, ko biết có nên ko nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 191 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cháu nhà em bị sốt 6 ngày liền, em cũng phải gọi bác sĩ đến nhà đấy, không phải cho đi viện đâu,đi viẹn bây giờ vừa đông lại sợ bi lây dịch lắm, nghe nói bây giờ trẻ đang bị dịch sốt, bây giờ cháu nhà em không sốt nữa nhưng khắp người nổi mẩn đỏ, bị sốt phát bang gì đó, giống như lên sởi, nhwng ngày hômg nay có vẻ lặn rồi, chị cứ yên tâm đi, không sao đâu.
    • 13 năm
    • 105 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Con nhà mình thỉnh thoảng cũng bị sốt. Ban nen tìm nguyên nhân do dâu : mọc răng, viêm họng , chích ngừa , thay đổi thời tiet......,thuong minh mua cao dan ha sot cua Nhat . Minh thay rát tot ma con do phai uong thuoc. Ban thu xem.